สอบถามครับ ฟิตเครื่อง c90

ชื่อกระทู้: สอบถามครับ ฟิตเครื่อง c90

Junior Member
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามครับ ฟิตเครื่อง c90

สวัสดีครับ พอดีผมมี c90 อยู่หนึ่งพอดีซ่อมเครื่องมา 3 ครั้งแล้วครับเครื่องเดิมๆเลย เดิมทุกอย่างยกเว้นที่แปลงทองขาวเป็น CDI คือ เสียงเครื่องมันดังครับทั้งเสียง โซ่ เสียงแหวน เสียงก้าน ผมก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกันนะครับพึ่งทำครั้งที่สามไป 3-4 เดือนได้เองอาการเหล่านี้กลับมาอีกเหมือนเดิมผมเป็นค นที่ขับไม่เร็วนะครับอย่างมากไม่เกิน 70 ครับ ตอนนี้ผมรำคาญมากเลยครับอยากทำทีเดียวแล้วจบเลยยยย ผมเลยอยากจะฟิตเครื่องใหม่หมดเลยย ไม่ทราบว่าเท่าไร พอดีผมไปถามช่างว่าทำให้มันดีๆได้มั้ยช่างบอกเครื่อง มันเก่าแล้ว ได้แต่ยุให้ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่ผมก็บอกว่าไม่อยากเป ลี่ยนเครื่องเพราะรถคันนี้มันเป็นมรดกตกทอดมาร่วม 31 ปีได้แล้วแถมทะเบียนพรบไม่เคยขาดดูแลมาตลอด จนถึงผมหน่ะปัจจุบัน ผมซ่อมกับช่างคนนี้มา 2 ครั้งแล้วอาการก็เดิมๆ 3 เดือนก็เริ่มออกอาการโซ่ราวลิ้นดัง พอเข้าเดือน 4 ก้านแหวนก็จะตามมา ผมอยากจะทราบว่าถ้าผมฟิตไส้ในใหม่หมดนี่มันเท่าไรหรอ ครับ ขอทำแล้วจบเลยยย แล้วเครื่องเดิมมันสามารถติดออยคูลเลอร์ได้มั้ยเพราะ ผมใช้ขับกับบ้านเกือบทุกอาทิตย์ระยะทาง 110 โลไปกับ 220 ครับรถผมใช้งานทุกวันน และผมอยากจะเปลี่ยนคาร์บูด้วยเนื่องจากของเดิมติดรถม ามันนานแล้วดูเหมือนจะร่วนๆ แล้วครับขับแล้วมันกระตุก จะลองไปใส่ wave 110 หรือ 125 ได้ไหมครับ ยังไงรบกวนตอบกระทู้ผมทีนะครับ หรือใครมีช่างดีๆ แนะนำก็บอกด้วยนะครับ ผมอยู่จังหวัดสุรินทร์ ในตัวเมือง ขอบคุณครับ
    วิ่งให้มัน...วิ่งให้สนุก...ไปกับ MC

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tkhacker อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ พอดีผมมี c90 อยู่หนึ่งพอดีซ่อมเครื่องมา 3 ครั้งแล้วครับเครื่องเดิมๆเลย เดิมทุกอย่างยกเว้นที่แปลงทองขาวเป็น CDI คือ เสียงเครื่องมันดังครับทั้งเสียง โซ่ เสียงแหวน เสียงก้าน ผมก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกันนะครับพึ่งทำครั้งที่สามไป 3-4 เดือนได้เองอาการเหล่านี้กลับมาอีกเหมือนเดิมผมเป็นค นที่ขับไม่เร็วนะครับอย่างมากไม่เกิน 70 ครับ ตอนนี้ผมรำคาญมากเลยครับอยากทำทีเดียวแล้วจบเลยยยย ผมเลยอยากจะฟิตเครื่องใหม่หมดเลยย ไม่ทราบว่าเท่าไร พอดีผมไปถามช่างว่าทำให้มันดีๆได้มั้ยช่างบอกเครื่อง มันเก่าแล้ว ได้แต่ยุให้ผมเปลี่ยนเครื่องใหม่ผมก็บอกว่าไม่อยากเป ลี่ยนเครื่องเพราะรถคันนี้มันเป็นมรดกตกทอดมาร่วม 31 ปีได้แล้วแถมทะเบียนพรบไม่เคยขาดดูแลมาตลอด จนถึงผมหน่ะปัจจุบัน ผมซ่อมกับช่างคนนี้มา 2 ครั้งแล้วอาการก็เดิมๆ 3 เดือนก็เริ่มออกอาการโซ่ราวลิ้นดัง พอเข้าเดือน 4 ก้านแหวนก็จะตามมา ผมอยากจะทราบว่าถ้าผมฟิตไส้ในใหม่หมดนี่มันเท่าไรหรอ ครับ ขอทำแล้วจบเลยยย แล้วเครื่องเดิมมันสามารถติดออยคูลเลอร์ได้มั้ยเพราะ ผมใช้ขับกับบ้านเกือบทุกอาทิตย์ระยะทาง 110 โลไปกับ 220 ครับรถผมใช้งานทุกวันน และผมอยากจะเปลี่ยนคาร์บูด้วยเนื่องจากของเดิมติดรถม ามันนานแล้วดูเหมือนจะร่วนๆ แล้วครับขับแล้วมันกระตุก จะลองไปใส่ wave 110 หรือ 125 ได้ไหมครับ ยังไงรบกวนตอบกระทู้ผมทีนะครับ หรือใครมีช่างดีๆ แนะนำก็บอกด้วยนะครับ ผมอยู่จังหวัดสุรินทร์ ในตัวเมือง ขอบคุณครับ

เป็นผม........ไม่เปลียนเครื่องเด็ดขาด........แต่จะ เปลียนช่าง....เครื่อง c90 พื้นฐานเดียวกับเครื่อง dream หรือ wave ช่างทั่วไปก้ทำได้...ถ้าคิดจะเปลียนเครื่อง....ส่วนต ัวผม...ขับ dream หรือ wave ดีกว่า....เสียรถปล่าวๆ...ยิ่งถ้าเป็นมรดกตกทอด....ไ ม่มีทางเปลียน

สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    เป็นผม........ไม่เปลียนเครื่องเด็ดขาด........แต่จะ เปลียนช่าง....เครื่อง c90 พื้นฐานเดียวกับเครื่อง dream หรือ wave ช่างทั่วไปก้ทำได้...ถ้าคิดจะเปลียนเครื่อง....ส่วนต ัวผม...ขับ dream หรือ wave ดีกว่า....เสียรถปล่าวๆ...ยิ่งถ้าเป็นมรดกตกทอด....ไ ม่มีทางเปลียน
    เรื่องเปลี่ยนเครื่องนี้ผมตัดทิ้งไปแล้วล่ะครับ เคยคิดจะเปลี่ยนเพราะผมเจอปัญหาเหล่านี้เลยอยากเปลี่ ยนแต่มานั่งมองรถแล้วคิดไปคิดมา มันอยู่สมบูรณ์แบบมาได้ถึงทุกวันนี้ก็ให้มันอยู่แบบน ี้ต่อไปเพราะตอนนี้ ผมได้เป็นคนดูแล มรดกที่มีค่าชิ้นนี้ต่อไป ผมเลยอยากจะหาช่างที่เก่งๆ พูดง่ายๆ ไม่เน้นฟนราคามากถ้าซ่อมดีผมมีเงินส่วนนี้เพ่ิมให้แน ่นอนครับ พอจะมีใครทราบแหล่งซ่อมที่ดีๆมั้ยครับ เน้นครั้งเดียวจบ ทน ขอบคุณครับ
    วิ่งให้มัน...วิ่งให้สนุก...ไปกับ MC

jp_c92's Avatar
    สถานที่
    ซ่อมตลอดทาง
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tkhacker อ่านข้อความ
    ความเห็นผมนะ

ทำเครื่องใหม่แล้วอยู่ได้ไม่นานขนาดนี้ ไม่น่าเป็นไปได้เรยครับ

ถ้ายังไงลองเช็คระบบน้ำมันเเครื่องดูครับ เช็คปั๊มน้ำมันเครื่องว่ามันยังใช้ได้ดีอยู่รึป่าว
    ระยะทางที่ผ่านไป ไม่สำคัญเท่ากาลเวลาที่ผ่านมา

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

เมื่อก่อนจะมาขับ C92 เคยขับ c70 มาก่อนมันก้ไม่จุกจิกนะครับ แต่มันไม่เหมาะหากเราจะใช้ขับไกลๆ หนักๆ เนื่องจากระบบมันยังค่อนข้างเก่ากว่าเครื่องยุคใหม่ม าก ฟิตเครื่องถ้าใช้อะใหล่แท้คงไม่มีปัญหานะครับ เพราะเมื่อก่อนผมใช้ก้ไม่มีปัญหา...อัดข้อเหวียงตั้ง ศูนย์ดีๆ ลูกแหวนแท้ สักชุด วาว์วแท้ ทำบ่าวาวล์ เปลียนบูชราวลิ้นหากหลวม โซ่ราวลิ้นสักเส้น เช็คชามคลัช+เฟืองขับ จิปาถะ....ลองศึกษาดูครับ อะใหล่หาไม่ยาก

สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    เมื่อก่อนจะมาขับ C92 เคยขับ c70 มาก่อนมันก้ไม่จุกจิกนะครับ แต่มันไม่เหมาะหากเราจะใช้ขับไกลๆ หนักๆ เนื่องจากระบบมันยังค่อนข้างเก่ากว่าเครื่องยุคใหม่ม าก ฟิตเครื่องถ้าใช้อะใหล่แท้คงไม่มีปัญหานะครับ เพราะเมื่อก่อนผมใช้ก้ไม่มีปัญหา...อัดข้อเหวียงตั้ง ศูนย์ดีๆ ลูกแหวนแท้ สักชุด วาว์วแท้ ทำบ่าวาวล์ เปลียนบูชราวลิ้นหากหลวม โซ่ราวลิ้นสักเส้น เช็คชามคลัช+เฟืองขับ จิปาถะ....ลองศึกษาดูครับ อะใหล่หาไม่ยาก

ขอบคุณครับ ทุกความคิดเห็นนะครับ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อยากให้จบก็ต้องทำเองครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
    ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้มาก่อนครับ ช่างเขาซ่อมได้จริงแต่ซ่อมแบบว่า
    แก้ผ้าเอาหน้าลอดไปครั้ง ๆๆหนึ่ง อย่างแรกก็ต้องลองถอดประกอบเครื่องดูครับ
    ถ้าไม่รู้จะถอดอย่างไร ส่งเมลมาหาผม เดี๋ยวผมเอา part manual ให้ แล้วศึกษาดูมันไม่ยากอย่างที่คิดครับ
    ถ้าไม่มีเวลาทำเองก็ต้องศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับรถเราไว ้เยอะๆๆ
    ถ้าเราไม่ศึกษาเลยเราไม่ทันช่างซ่อมไงก็ไม่จบครับ
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ ผมส่งข้อความไปหาไม่ได้งั้นลงไว้ที่นี่แทนนะครับ [email protected] ครับขอบคุณครับ

Senior Member beebeen02's Avatar
    สถานที่
    Bangkok, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ความเห็นเหมือนข้างบนแหละครับ...แนะนำให้เปลี่่ยนช่า งครับ...วิธีหาช่างที่จบๆๆให้ไปถามพวกขี่สามล้อแดงหร ือซาเล้งว่าเขาซ่อมช่างที่ไหนถามหลายๆคน
    ซ่อมแล้วจบไหม...ถ้าจะทำใหม่แนะนำให้ใฃ้ข้อเหยีวงดรี มคุรุสภาเสื้อฝาด้วยข้อเหยี่วงให้กลึงเท่าของเดิม... เพราะว่าอายุไขชุดเดิมไม่ไหวแล้วจ้า...จริงๆๆแล้วเคร ื่องรุ่นนี้ไม่ซับซ้อน....
    ขั้นตอนการให้ FEEDBACK
    1.Click ที่ชื่อ user ที่เราจะให้
    2. Click ดูรายละเอียดส่วนตัว
    3.จะเห็น tab feedback score ทางขวามือ
    4.Click tab feedback score จะเห็น Submit for user นั้น Click เลย
    5.จะเข้าสู่การให้ Feedback ถ้า buyer หรือ seller ก็เลือก overall exper คือการให้ + คือดี ,- ลบคือแย่ โกง ไม่ส่งของ , neutral เฉยๆ
    6.a short comment คือช่องสำหรับรายละเอียด อยากขอบคุณลูก ค้า ยินดีให้บริการอีกนะครับ พิมพ์ใส่เอาเลย
    7.deal trade ไม่ต้องใช้ก็ได้ หรือจะใส่ต้อง Copy link กระทู้ที่เราซื้อ ขาย มาใส่
    8. ช่องใหญ่ข้างล่างจากใครผู้ให้หรือจะขอบคุณอีกก็ใส่ไป

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ beebeen02 อ่านข้อความ
    ความเห็นเหมือนข้างบนแหละครับ...แนะนำให้เปลี่่ยนช่า งครับ...วิธีหาช่างที่จบๆๆให้ไปถามพวกขี่สามล้อแดงหร ือซาเล้งว่าเขาซ่อมช่างที่ไหนถามหลายๆคน
    ซ่อมแล้วจบไหม...ถ้าจะทำใหม่แนะนำให้ใฃ้ข้อเหยีวงดรี มคุรุสภาเสื้อฝาด้วยข้อเหยี่วงให้กลึงเท่าของเดิม... เพราะว่าอายุไขชุดเดิมไม่ไหวแล้วจ้า...จริงๆๆแล้วเคร ื่องรุ่นนี้ไม่ซับซ้อน....
    หนับหนุนครับเปลี่ยนเพื่อสิ่งที่ดีกว่าครับผม
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Bookmarks