ถามปัญหาเครื่อง Yamaha YG5 ใครพอรู้แนะนำหน่อย

ชื่อกระทู้: ถามปัญหาเครื่อง Yamaha YG5 ใครพอรู้แนะนำหน่อย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Angry ถามปัญหาเครื่อง Yamaha YG5 ใครพอรู้แนะนำหน่อย

สวัดดีคับ พี่น้องชาว Thaiscooter ผมใช้ Yamaha YG5 เครื่องเดิม (ไม่มีปั๊มออโต้ลุป ผสมเขย่าถังเอา) อยู่ คับ มีปัญหาที่ว่า เวลาวิ่งประมาณซัก 5 กิโลพอเครื่องร้อน ก็เริ่มหนืดวิ่งไม่ออก และ ประเก็นฝา รั่วบ่อยมาก ทำมาหลายร้านแล้วครับ เสียเงินทิ้งเฉยๆ ตอนอยู่ร้านก็ดีอยู่หรอกคับ แต่ออกมาจากร้าน ประมาณ 5 กิโลก็ฝารั่วอิกแล้ว แถมเครื่อง หนืดด้วย ถ้าผม จะฟิตเครื่องใหม่ และ เปลี่ยน เสื้อ+ฝา ใหม่ จะหายไหม คับ หรือว่า จะยกเครื่อง x-1 ใส่แทน (ตัดปัญหาจะได้ไม่ต้องมีปัญหาอิก) แล้วถ้าฟิตเครื่องใหม่ทั้งข้อเหวี่ยง+ลูกสูบ+เสื้อ ฝาใหม่ จะต้องใช้เงินประมาณเท่าไหร่ คับ วิงวอนผู้รู้ และ กูรูทั้งหลาย
    ช่วยแนะแนวทางหน่อยนะคับ อยากวิ่งไกลๆได้เหมือนชาวบ้านเค้า ช่วยตอบด้วยนะคับ จะได้รีปไปแก้ไข ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณ
    0

ประเก็นฝารั่วบ่อย ผมว่าฝาสุบท่านโก่งแล้วครับ
    ให้ไปปาดฝาใหม่ เอาให้มันหายโก่ง เพราะพอฝาสูบโก่ง
    ตอนเครื่องเย็นไม่เป็นไร ขับๆไปพอเครื่องร้อน โลหะขยาย
    ตัวทำให้เกิดช่องว่างใหย่ขึ้น กำลังอัดเลยรั่ว ทำให้เครื่องไม่มีกำลัง
    ถ้าจะผ่าเครื่องใหม่ คว้านเสื้อ เปลี่ยนแค่ลูกแหวน ไม่น่าเกิน
    1500 บาท ถ้าข้อเหวี่ยงด้วย รวมกันแล้วประมาณ 3000
    +- 200 บาท แถวๆนั้น แล้วแต่ร้านจะฟัน

ปรกติผมทำคว้านเปลี่ยนลูกแหวนไม่เกิน 1200
    ถ้ารวมข้อเหวี่ยงด้วย ไม่เกิน 2800

ถ้าจะให้ตีราคาเป็นอย่างๆก็ ปาดฝา 100 คว้านเสื้อ 150-200
    ประเก็น 150 ลูกแหวน 500-600 นอกนั้นค่าแรง
    ถ้าแต่งเสื้อสุบเพิ่มก็มีขัดลื่นอีกก็ 100 แยงพอท 100
    ถ้าข้อเหวียงอีกก็ ก้านสูบใหม่ 500-600 (ของหายาก ราคาแพง)
    ชุดลูกปืนต่างๆ 300 ค่าอัดข้อเหวี่ยง+ค่าแรงผ่าเครื่อง 300-400
    รวมๆแล้วถ้าเจอช่างหน้าเลือดฟันจริงๆ ไม่น่าเกิน 3000 +- 200
    แต่ราคามิตรภาพอุตหนุนบ่อย คนรู้จัก ไม่น่าเกิน 2800 อาจถูกกว่า

ข้อเหวี่ยงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เปลี่ยนแค่ก้สนสูบก็พอ
    แต่ก็ต้องดูความสึกหรออีกทีว่าสึกหรอมากจนถึงขนาดต้อ งเปลี่ยนไหม
    ถ้าต้องเปลี่ยนข้อเหวี่ยงก็ + ราคา(มือ 2 พร้อมก้านสูบ) 500-600
    มือ 1 ไม่รู้จะมีรึป่าว หายาก ไม่รู้ราคาด้วย แต่แพงโขอยู่
    (เค้าไม่นิยมเปลี่ยนข้อเหวี่ยงกัน ส่วนใหญ่นิยมอัดก้านใหม่ก็ใช้ได้แล้ว)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rally2000 : 10-09-2011 เมื่อ 03:51
    [SIZE=3]สูตร ฟิสิก 2TกำลังD

รถทุกคัน น้ำมันทุกหยด อย่าใช้ทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า ขุดเจาะเหนื่อยยาก ลำบากหนักหนา สงสารบรรดา คนไม่มีตัง...

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากๆครับ

แล้ว ถ้าชื้อ เสื้อ+ฝา+ปั๊มออโตลุป ราคาเท่าไหร่ครับ

แล้ว จะวิ่งไกล ได้ไหม คับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Yg5

ผมเคย ปาดฝาแล้วคับ พอออกจากร้าน ยังไม่ถึงบ้านเลย เครื่องหนืด ฝาก็รั่วอิกอะคับ แต่ฝามีรอยร้าวนิดๅนะคับ

ถ้าผมเปลี่ยน เสื้อ+ฝา เลย ปัญหาจะจบ ใหมคับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ teeranuwat อ่านข้อความ
    ผมเคย ปาดฝาแล้วคับ พอออกจากร้าน ยังไม่ถึงบ้านเลย เครื่องหนืด ฝาก็รั่วอิกอะคับ แต่ฝามีรอยร้าวนิดๅนะคับ

ถ้าผมเปลี่ยน เสื้อ+ฝา เลย ปัญหาจะจบ ใหมคับ
    ฝามีรอบร้าว กำลังอัดรั่วจากตรงนั้นละครับ เปลี่ยนแค่ฝาน่าจะหาย
    ไม่ต้องเปลี้ยนเสื้อ
    [SIZE=3]สูตร ฟิสิก 2TกำลังD

รถทุกคัน น้ำมันทุกหยด อย่าใช้ทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า ขุดเจาะเหนื่อยยาก ลำบากหนักหนา สงสารบรรดา คนไม่มีตัง...

Senior Member aodmon8580's Avatar
    สถานที่
    Slimdog
    ขอบคุณ
    0

ซื้อใหม่ เลยดีไหมนะ น่าจะประหยัดสุด

Bookmarks