[ แนะนำ ] * --- ขอคำแนะนำหน่อยครับ ---* ขอนุญาติลงบอร์ดนี้นะครับ ได้คำตอบจะลบกระทู้นี้ทันทีครับ

ชื่อกระทู้: * --- ขอคำแนะนำหน่อยครับ ---* ขอนุญาติลงบอร์ดนี้นะครับ ได้คำตอบจะลบกระทู้นี้ทันทีครับ

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน * --- ขอคำแนะนำหน่อยครับ ---* ขอนุญาติลงบอร์ดนี้นะครับ ได้คำตอบจะลบกระทู้นี้ทันทีครับ

ผมใช้ Honda CB125ke 2 สูบ 2 คาร์บิวล์ เครื่องยนต์ 125cc สูบตั้ง มีปัญาเรื่อง คาร์บิวคับ เลยอยากจะสอบถามว่า จะนำคาร์บิวล์ รุ่นไหน แปลงใส่ได้ หรือ มีรุ่นไหน ใช้แทนได้บ้างครับ เพราะหายากเหลือเกิน เพราะบ้างทีเครื่องจะมีกระตุกบ้าง อะไรบ้าง เหมือนน้ำมันลงไม่ทัน หรือ อาจจะเกิดจากปัญหา
    อื่นๆ??

อีกอย่างคือเรื่องระบบไฟ ของผมยังเป็นหน้าทองขาว และ ช่างก็บอกว่ามันยังไช้งานได้อยู่ แต่ผมต้องการให้รถมันใช้งานได้จริงๆ ประเด็นอยู่ที่ว่า เคยได้ยินชุดกล่อง CDI สำเร็จรูป ของ Lek CDI ไม่ทราบว่า มันจะแปลงใส่กะ CB125 ได้รึป่าวครับ??

สุดท้ายพวกพี่ๆ พอจะทราบร้านที่รับแปลง CDI รถ classic ตัวพ่อ บ้างไหมคับ เพราะเคยคุยกะรุ่นพี่คนนึง เขาว่า ให้หาช่างแปลงดีๆ หาก ช่างแปลงไม่ดี หรือ ประสบการณ์ ไม่มี แปลงผิดตำแหน่ง รถจะรวน ไปเลย เพราะเท่าที่ผมผ่านร้านซ่อมมา 3-4 ร้านแล้ว งานยังไม่จบสักที แถม รู้สึกว่า ซ่อมตรงนี้ที ขับได้อีก 3-4 วัน ตรงอื่นก็เจ๊งอีก ก็ซ่อมอีก ขับได้ 2-3 วัน อ้าว ตรงนั้นเจ๊งอีกแล้ว ซ่อมไปซ่อมมาจะเกือบปีแล้วยังไม่จบสักที แถม จากที่ซื้อมา 3หมื่น ตอนนี้หมดไปเหยียบแสนแล้ว ดีไม่ดี อาจจะแสนไปแล้วก็ได้ จนเริ่มท้อ ถึงขั้นคิดจะขายทิ้งไปให้รู้แล้วรู้รอด

ต้องขออนุญาติระบายหน่อยนะครับ เพราะไม่ไหวแล้วจริงๆและจะออกจากวงการไปเล่นรถรุ่นให ม่ไปเลย
    หากมีคำแนะนำดีๆ จะกราบงามๆ สัก 3 ครั้งเลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านด้วยครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

ลองเช็คดูคาร์บูก่อนครับ ว่ายังดีอยู่ไหม
    ที่บอกว่าเร่งเหมือนน้ำมันลงไม่ทัน ลองดูสีหัวเทียนว่าเป็นแบบไหนถ้าหัวไม่ดำ ลองเปลี่ยนเบอร์นมหนูใหม่ให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิม สมมุติว่าจากเดิมเบอร์90 ให้ขยายเป็น95 ประมาณนี้ครับลองแก้ไขดู ถอดออกมาล้างสักนิดตามรูนมหนูทั้งmainjet slowjet ลองดูครับเสียดายรถทำเยอะขายก็คงไมไ่ด้ราคาเท่าที่ซ่ อมครับ

อีกทางครับผมแนะนำร้านนี้เลยครับช่างตี๋(087-1284357) อยู่แหลมฉบัง บริการประทับใจ ราคาถูกและรับประกันหลังการซ่อม1เดือน เป็นร้านที่ขึ้นชื่อเลยก็ว่าได้แต่ต้องโทรเอารถไปจอง คิวกันสักนิดเพราะร้านเขาลูกค้าเยอะ

บอกว่า น้องต่อ แนะนำมา

Senior Member Escapers's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  12092011088.jpg
Views: 185
Size:  67.4 KB
    ไอ้ตัวเนี้ยล่ะคับ ตัวแสบของผม ขับไป เข็นไป จนคนรู้จักกันทั้งซอยแหล่ะ - -"

จะลองทำดูนะครับ แต่หลายๆคนบอกว่าน่าจะมาจากคาร์บิวล์ ถ้าอยากจะเปลี่ยนเนี้ย มีของรุ่นไหนแทนกันได้บ้างล่ะคับ

มันเป็นคาร์บูคู่ ต้องลองหาเทียบๆดูเอาครับว่าตัวใส่คาร์บูคู่และก็แปร งคอ เอาครับแล้วเปลี่ยนนมหนูใหม่ แค่นี้ปรับจูนเอาก็วิ่งฉิวแล้ว
    พวกkz250 ประมาณนี้ หรือหาของเดิมใส่ก็ได้

Senior Member kom's Avatar
    สถานที่
    Club K
    ขอบคุณ
    0

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ จะได้แนะนำร้านถูก
    เดี๋ยวเล็ก เดี๋ยวใหญ่ แต่ไงก็รักเอ็งนะ มอไซร์

ขอบคุณ
    0

อยู่ อ่อนนุช อุดมสุข สุขุมวิท 101/1 พระโขนง คลองตัน ระแวกนั้นแหล่ะครับ เฮ้อๆๆๆ

Senior Member NutMan's Avatar
    สถานที่
    Udomsuk 30 CLUB...
    ขอบคุณ
    0

ไม่ลอง s90 ปากตรง หล่ะครับ ลูกเร่ง ขนาด 18m เท่ากับ CB125 ตัวนี้
    ..................Udomsuke 30 Motor Classic Club .................
    <<<<<<< Love Me Love My CB72 >>>>>>>>>

Senior Member kom's Avatar
    สถานที่
    Club K
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Escapers อ่านข้อความ
    อยู่ อ่อนนุช อุดมสุข สุขุมวิท 101/1 พระโขนง คลองตัน ระแวกนั้นแหล่ะครับ เฮ้อๆๆๆ
    ถ้าอยู่แถวๆนี้น่าจะไปรามอินทราสะดวก แนะนำไปร้านช่างต้นครับ 02-5512877
    เดี๋ยวเล็ก เดี๋ยวใหญ่ แต่ไงก็รักเอ็งนะ มอไซร์

ขอบคุณ
    0

เรานิดนึงครับ
    คือถ้าเป็นคาร์บิวค์คู่สายขว้า กับ ใช่คาร์บิวลูเดียวแต่ออกซ้ายขวา อันไหนดูแลไ้ง่ายกว่ากันครับ

Bookmarks