เกิดอะไรขึ้นกับวงการ fiat 1100

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เกิดอะไรขึ้นกับวงการ fiat 1100

มาตรฐาน เกิดอะไรขึ้นกับวงการ fiat 1100

ผมเองก็เป็นเพียงคนนึงครับที่ชื่นชอบเเละหลงใหลในรถ fiat ซึ่งผมเองก็พึ่งเข้ามาเล่นได้ไม่นานครับและกำลังบูรณ ะ Fiat 1100d อยู่ แต่เรื่องราวที่ผมจะนำมาเล่าต่อไปนี้นั้นเป็นเรื่องท ี่ผมอยากจะระบายให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่รักในรถ Fiat เหมือนกันกับผมได้รู้และให้คำชี้แนะหรือความเห็นด้วย ครับในสิ่งที่ผมได้เจอมา เรื่องราวมีอยู่ว่ามีคนมาเสนอขายซากรถ Fiat 1100d (No-Book) คันนี้ให้ผมซึ่งผมจะนำมายำเป็นอะไหล่เพื่อมาปั้นรถผม ให้เสร็จสมบูรณ์ตามที่ตั้งใจไว้ ในราคาที่ 12000 บาท แล้วก็ดำเนินการไปดูรถและตกลงซื้อขายกันครับเค้าบอกว ่า จ่ายแล้วลากได้เลย ผมก็ทำตามข้อตกลงทุกอย่างครับ โอนเงินให้เสร็จ แต่พอจะไปลากในวันต่อมากลับโทรมาบอกครับว่าผิดพลาดเจ ้าของไม่ขายแล้ว !!! แล้วที่ผมนัดรถไซไลท์ไว้ นัดช่างที่อู่ไว้ เตรียมเวลาไว้เพื่องานนี้ก็เสียไปหมด และผมถามเเล้วว่าต้องมีสัญญาซื้อขายอะไรไหม เค้าบอกไม่ต้องเดี๋ยวเค้ารับผิดชอบเอง ขอเบอร์จะไปคุยกับเจ้าของรถก็ไม่ให้บอกว่าเดี๋ยวคุยห ลายคนเเล้วจะงงผมก็โอเคครับได้ครับพี่ ซึ่งทีเเรกเค้าบอกว่าสามารถมีเวลาตัดสินใจได้ถึงสิ้น เดือน แต่พอผมไปดูรถเเล้วผมบอกว่าเอาเลยดันมากำหนดวันว่าต้ องจ่ายเงินภายในวันนี้นะ ถามหน่อยครับล้อยังไม่เคลื่อนใครจะกล้าจ่ายเงินครับ ผมก็ไม่เป็นไหร่ก็บอกเค้าไปว่างั้นผมขอจ่ายวันเสาร์ช ่วงเย็น แล้ววันอาทิตย์ช่วงเช้าผมจะไปลาก เค้าก็บอกโอเคไม่มีปัญหาใดๆ แต่พอโอนตังค์ไปอย่างครบถ้วน12000ตามวันเวลาที่คุยไว ้อีกชั่วโมงกว่าๆโทรกลับมาบอกว่าเจ้าของไม่ขายแล้ว แต่ยังดีครับที่ยังมีสปรีริตในการรับผิดชอบที่โอนเงิ นคืนให้ผม แต่สำหรับผมเเล้วในการซื้อขายนั้นผมจ่ายเงินไปแล้ว และเตรียมข้นย้ายแล้ว แล้วมาปฏิเสธหลังที่ผมจ่ายเงินไปแล้วมีอย่างนี้ด้วยเ หรอครับ หรือว่าอาจจะมีใครให้มากกว่าอันนี้ผมก็ไม่รู้ได้หรอก ครับ บางทีรถคันที่ว่าอาจจะไม่ได้มีเอาไว้ขับแต่มีเอาไว้ป ั่นก็ได้ครับหรือเพื่อนๆว่าอย่างไรครับ เงินทองผมไม่ได้ติดใจอะไรเพราะผมได้คืน แต่ในเรื่องของความรู้สึกที่ผมเสียไปหล่ะครับใครจะนำ มาคืน หวังเพียงเเต่อยากจะเจอเพื่อนร่วมทางและมิตรภาพของผู ้ที่มีความรักในรถ Fiat จริงๆเท่านั้นครับ จริงใจและตรงไปตรงมา ที่ผมกล่าวไปทั้งหมดก็หวังเพียงเพื่อให้เป็นบทเรียนแ ละอุทาหรณ์ให้กับผู้ที่กำลังจะปั้นรถเก่าหรือรักในรถ เก่าอย่าง Fiat 1100d เพื่อเป็นความรู้ก่ะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆต่อไป ฟังดูแล้วอาจจะดูเหมือนผมเป็นเด็กนิสัยเสียที่นำเรื่ องมาป่าวร้อง แต่ผมก็เป็นเด็กนิสัยเสียที่ไม่เคยผิดคำพูดใครครับ สำหรับผมเเล้วเงินทองหาเมื่อไหร่ก็ได้ครับ แต่มิตรภาพและความจริงใจจากเพื่อนมนุษย์ต่างหากหล่ะค รับที่ผมใฝ่หา... ขอบคุณทุกๆท่านครับที่รับฟังครับ : )

รูป รูป      

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับ คนรักเฟียต1100dเหมือนผม พอดีผมก็โดนหลอกขายอะไหล่มากมาย
    และมีแต่อะไหล่ขยะที่ใช่ไม่ได้ครับ วงการนี้ตั้งแต่ผมเข้ามารู้สึกแย่จึงๆๆที่มีแต่คนหลอ กขายขยะให้
    ในราคาของอะไหล่ที่ใหม่แกะกล่องแต่ผมต้องโทษตัวผมเอง ที่โง่ให้พวกเค้าหลอก วันนี้ผมในฐานะคนรักเฟียตคนหนึ่ง
    ที่ต้องการให้สังคมนี้มีแต่คนจริงใจและไม่หลอกลวงในก ารซื้อขาย เพื่อให้ชมรมคนรักเฟียตมีแต่คนดีๆ

ขอบคุณ
    0
    1

อยากให้คนพวกนี้ออกไปจากสังคมที่มีแต่คนที่รักเฟียตจ ริง
    จากเด็กสารเลว ณ ......

ขอบคุณ
    0

ได้ข่าวมาว่าพี่เค้าบอกว่าให้รอวันจันทร์ไม่ใช่เหรอ[/b] ถึงให้คำตอบกันว่าจะยังไง ส่วนเรื่องถามหน่อยครับล้อยังไม่เคลื่อนใครจะกล้าจ่า ยเงินครับจะบอกว่ามี ก็ผมนี้ไง วันอาทิตย์นี้จ่ายไปมาดๆ15000ครับ โดยรถยังอยู่ที่เดิม สิ้นเดือนอีก10000 ก็จบและลากได้เลย แถมมีอีกเจ้าของรถแกจะมาเที่ยวที่บ้านอีก นี่แหละการคุยครับ
    ทั้งหมดทั้งปวงขึ้นอยู่กับการคุยกับเจ้าของรถครับว่า คุยยังไงจบที่ตรงไหน อันนี้การไว้เนื้อเชื่อใจกัน แต่ถ้าไม่เป็นที่ตกลงกันก็ยุติการขายกันครับ การขายอย่านี้เรียกว่าซื้อใจกันครับ แล้วจะได้อะไรอีกเยอะครับ
    ก็ขอฟากพี่ๆน้องๆที่จะซื้อขายรถ-อะไหล่ก็คุยกันให้จบครับจะได้ไม่มีปัญหากันครับ (ไม่อยากให้วงการเฟียตเราหม่นหมองครับ)
    สุดท้ายโทรไปหาพี่เค้าซะ จะได้เข้าใจอะไรที่ไม่เข้าใจถามเค้าซะครับว่ามันเกิด อะไรขึ้น อย่าเพิ่งด่วนสรุป เชื่อว่าพี่เค้าไม่มีเจตนาที่จะให้เป็นอย่างนี้ลองคิ ดย้อนกลับไปซิ

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ คนรักเฟียต1100dเหมือนผม พอดีผมก็โดนหลอกขายอะไหล่มากมาย
    และมีแต่อะไหล่ขยะที่ใช่ไม่ได้ครับ วงการนี้ตั้งแต่ผมเข้ามารู้สึกแย่จึงๆๆที่มีแต่คนหลอ กขายขยะให้
    ในราคาของอะไหล่ที่ใหม่แกะกล่องแต่ผมต้องโทษตัวผมเอง ที่โง่ให้พวกเค้าหลอก วันนี้ผมในฐานะคนรักเฟียตคนหนึ่ง
    ที่ต้องการให้สังคมนี้มีแต่คนจริงใจและไม่หลอกลวงในก ารซื้อขาย เพื่อให้ชมรมคนรักเฟียตมีแต่คนดีๆ

ตอนซื้อขายไม่เห็นของเหรอครับ แนะนำนะสมัยนี้ของมันก็ตามอายุ ถ้าไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อซิครับ แต่ถ้าอยากได้ใหม่ๆเลยก็สั่งที่อิตาลี่ครับ แต่ราคาคงแรงพอตัวครับ
    และอีกอย่างที่ต้องแนะนำ ควรศึกษาอะไหล่ชิ้นนั้นก่อนตัดสินใจซื้อครับ บางทีซื้อมาผิดยี่ห้อ ใส่กันไม่ได้ ทั้งๆที่เหมือนกันเป๊ะ อันนี้เจอมาแล้วครับต้องระวังกันนะครับ

Lovefiat's Avatar
    สถานที่
    BanPai
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็ยอมโดนให้เค้าหลอกครับ เพราะของบางชิ้นมันหาไม่ได้แล้วเป็นขยะผมก็ซื้อ..

ผมก็เพียงแค่อยากจะระบายและตีแผ่ให้เพื่อนๆชาว fiat ได้ฟังกันครับในเรื่องที่เกิดขึ้นว่าในสังคมนี้มีแบบ นี้ แต่ผมคิดว่าก็คงเป็นส่วนน้อยเพราะผมยังเชื่อว่าคนที่ มีความรักในรถ fiat จริงๆที่คอยช่วยเหลือกันยังมีอยู่และนั่นก็จะนำพาไปส ู่มิตรภาพที่ยังยืน ส่วนใครเป็นยังไงทำอะไรไว้ก็คงรู้ดีอยู่แก่ใจแหล่ะคร ับ ผมก็ถือซะว่าเป็นบทเรียนระหว่างทางในการดำเนินชีวิตก ็แล้วกันครับ ให้อภัยและไม่ถือโทษโกรธใครครับ แต่ถ้าจะมีคนผิดก็คงเป็นความผิดของผมเองที่ได้ให้ใจใ ครบางคนไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการก็เท่านั้นเองครับ เพียงแค่อยากเจอเพื่อนร่วมทางที่ตรงไปตรงมาไม่กั๊กไว ้กินไม่หลอกลวงให้เสียน้ำใจ หรือว่าถ้าบอกว่าเป็นพ่อค้าแล้วจะกินก็บอกกันตรงๆซึ่ งๆหน้ายังจะรู้สึกดีกว่าเลยครับ ก็อย่างที่ผมบอกแหล่ะครับ ว่าผมเองก็ไม่เคยผิดคำพูดใคร ก็เพียงแค่เจอคนผิดคำพูดมาก็เเค่นั้น แต่ผมก็ยังคงอยากรู้ครับว่าความรู้สึกที่ผมเสียไปนั้ นใครจะนำมาคืน... ยังไงก็ขอขอบคุณให้ทุกความคิดเห็นครับผม : )

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lovefiat อ่านข้อความ
    ของผมก็ยอมโดนให้เค้าหลอกครับ เพราะของบางชิ้นมันหาไม่ได้แล้วเป็นขยะผมก็ซื้อ..
    ใช่ครับพูดอีกก็ถูกอีกขยะผมก็ซื้อมาแล้วเหมือนกันครั บ : )

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ meelancia อ่านข้อความ
    ได้ข่าวมาว่าพี่เค้าบอกว่าให้รอวันจันทร์ไม่ใช่เหรอ[/b] ถึงให้คำตอบกันว่าจะยังไง ส่วนเรื่องถามหน่อยครับล้อยังไม่เคลื่อนใครจะกล้าจ่า ยเงินครับจะบอกว่ามี ก็ผมนี้ไง วันอาทิตย์นี้จ่ายไปมาดๆ15000ครับ โดยรถยังอยู่ที่เดิม สิ้นเดือนอีก10000 ก็จบและลากได้เลย แถมมีอีกเจ้าของรถแกจะมาเที่ยวที่บ้านอีก นี่แหละการคุยครับ
    ทั้งหมดทั้งปวงขึ้นอยู่กับการคุยกับเจ้าของรถครับว่า คุยยังไงจบที่ตรงไหน อันนี้การไว้เนื้อเชื่อใจกัน แต่ถ้าไม่เป็นที่ตกลงกันก็ยุติการขายกันครับ การขายอย่านี้เรียกว่าซื้อใจกันครับ แล้วจะได้อะไรอีกเยอะครับ
    ก็ขอฟากพี่ๆน้องๆที่จะซื้อขายรถ-อะไหล่ก็คุยกันให้จบครับจะได้ไม่มีปัญหากันครับ (ไม่อยากให้วงการเฟียตเราหม่นหมองครับ)
    สุดท้ายโทรไปหาพี่เค้าซะ จะได้เข้าใจอะไรที่ไม่เข้าใจถามเค้าซะครับว่ามันเกิด อะไรขึ้น อย่าเพิ่งด่วนสรุป เชื่อว่าพี่เค้าไม่มีเจตนาที่จะให้เป็นอย่างนี้ลองคิ ดย้อนกลับไปซิ
    พี่หมีรู้เรื่องราวด้วยเหรอครับเห็นทีแรกบอกว่าไม่รู ้ อีกอย่างนึงคือโทรไปแล้วครับแต่ไม่มีใครรับโทรศัพท์ส ักคนเลยครับ ตกลงมันยังไงเหรอครับ ได้เรื่องยังไงก็รบกวนโทรมาบอกหน่อยครับรอฟังอยู่นะค รับ เผื่อพี่หมีจะมีคำปรึกษาที่ดีให้น้องๆได้บ้างไม่มากก ็น้อยครับ

Junior Member TYPE-THAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ให้ความเชื่อใจกับพี่เค้าอ่ะ พี่ถึงกล้าโอนเงินเป็นหมื่นให้พี่เค้า ถ้าเป็นผมน่ะ ผมจะกำเงินไปติดต่อกับเจ้าของรถเอง ผมไม่สนว่าผมจะต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้น หรือน้อยลง แต่การติดต่อเองคือวิธีที่ดีที่สุด ถ้าไม่ขายก้อไม่ต้องขาย ขอให้รู้ตั้งแต่แรก จะได้ไม่เสียความรู้สึกกันทีหลัง เงินซื้อใจไม่ได้พี่ แต่สิ่งที่พี่ทำอ่ะเอาใจผมไปเลย!! ปล.ลองไปคุยและปรับความเข้าใจกันดูน่ะครับ คนเล่นFiatยิ่งน้อยๆอยู่ เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าการที่เราจะให้ใจใครไปนั้น เราต้องเผื่อใจไว้บ้างน่ะครับ!!

ขอบคุณ
    0
    1

พี่ครับบางทีคนเราข้างนอกพูดจาดีข้างในเราไม่รู้ถึงค วามจริงใจของเค้าหลอกครับ
    และคนบางคนก็ทำเป็นจริงใจแต่ก็ไม่จริงใจ ผมก็เคยทำแบบพี่ไปแล้วหลายรอบครับ
    แต่ก็ไม่ได้อะไรดีๆๆกลับมาหาผม ได้แต่ความรู้สึกแย่ๆๆๆยังไงผมก็ขอให้ชาวเฟียตทุกคนอ ย่าเชื่อคนงายนะครับ
    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไหล่หรือเรื่องรถก็ตามบางทีเชื่ อตัวเองดีที่สุด อย่าไปไว้เนื้อเชื้อใจไอ้พวกที่บอกว่ารู้แล้วบอกว่าข องใช้ได้
    แต่ในความเป็นจริงกลับใช้ไม่ได้ มีแต่เศษอะไหล่ที่เค้าเรือกว่าขยะเอามาขาย ผมขอบอกว่าถ้าจะเล่นเฟียตสั่งซื้ออิตาลีได้เลยครับ
    ราคาแพงกว่ากันไม่กี่บาทแล้วได้ของดีแล้วแกะกล่ิองด้ วยครับ ไม่ใช่บอกเราว่าใหม่เก่าเก็บๆๆเอิ๊กๆๆๆๆเอิ๊ก
    ตอนแรกที่เราเล่นใหม่ๆๆก็เปรียบเสมือนเด็กชายแล้วหวา นเลยของไอ้พวกนาย ที่เตรียมตัวหลอก แต่อยู่ๆๆไปเดี๋ยวเราขยันศึกษาเรื่องรถเดี๋ยวเราก็เก ่งเอง
    แล้วอย่าไปอวดความรู้กับใครนะครับเอาเป็นว่าแนะนำดีก ว่าจาก...เด็กสารเลว+นิสัยเสีย

ขอบคุณ
    0
    1

อยากรู้จักพวกเล่นเฟียต 1100 เยอะจัง

ขอบคุณ
    0

อธิบายตามนี้แล้วจบนะ เรื่องมันเป็นอย่างนี้คับ รถคันนี้พี่เค้าได้ข้อมูลมาจากพี่นะ ส่วนพี่ก็ได้ข้อมูลมาจากผู้อาวุโสท่านนึงซึ่งท่านได้ ชี้เป้าให้พี่มาอ่ะนะ
    ต่อมาพี่ก็มาเล่าให้พี่เค้าฟัง แต่ตัวพี่เองก็ไม่ได้สนใจ เพราะถ้าราคาตอนนั้นมันไม่ใช่ที่คุณได้ยินหรอก เค้าขายสองคันห้าหมื่นห้าและไม่แบ่งขายด้วยคับ
    ต่อมาพี่ก็ให้เบอร์ติดต่อกันเอง ไม่รู้พี่แกทำไงนะคุยไปคุยมาได้ประมาณสามเดือนเห็นจะ ได้อ่ะนะ ก็เหลือเท่าที่ได้ยินกัน และที่รู้มาเจ้าของรถมีฐานะทางการ
    เงินคับ และอีกอย่างแก่ไม่ค่อยจะมีเวลาว่างคับ(แกขายของที่คล องถม กทม) ส่วนการโอนเงินของพี่แก แกก็โอนไปให้เจ้าของรถ(เห็นรถและลูกน้องเค้าแล้วด้วย อ่ะนะ)
    แล้วพี่แกบอกกับเจ้าของรถด้วยว่าที่เอาไปเนี๊ยเพื่อท ี่จะยำหนึ่งให้ออกมาสามคัน แต่ที่พี่เค้าไม่ให้เบอร์ไปคุยเองก็เนื่องจากว่ากลัว เจ้าของรถจะลำคาญคับ(ดิวงานเป็นคนๆไปจะโอเคกว่าคับ) ส่วนการโอนเงินพี่รู้ทั้งหมดเพราะแกส่งไฟร์pdfให้ดูท ุกขั้นตอน (เค้าไม่มีเจตนาให้เป็นอย่าที่คุณเข้าใจกัน) เนื่องจากว่าลูกเจ้าของเค้าไม่ขาย แล้วจะให้พี่เค้าทำยังไง ต้องเข้าใจด้วยคับ และที่ได้ยินมาพี่เค้าบอกว่าให้รอวันจันทร์นิครับ พวกคุณไม่ทำตามกันล่ะครับ (อันนี้พี่ไม่รู้นะว่าคุยกันยังไงนะ)
    เมื่อวานพี่ไปเจอเจ้าของตัวจิงมาและ ตามที่พี่เค้าเล่ามาเป๊ะคับ (ไปดูด้วยตาฟังมากับหูดีกว่ามาพูดกันต่างๆนานๆ) เห็นแล้วเซ็งแทนพี่เค้าเหมือนกัน พี่เค้าโดนแฟนเค้าด่ามา
    เป็นใครบ้างไม่โกรธล่ะ ตังที่โอนคืนก็เป็นของภรรยาเค้า ส่วนตังที่โอนให้เจ้าของรถใครจะรับผิดชอบละถ้าไม่ใช่ เค้า
    เมื่อวานได้ข้อสรุปแล้วนะ เนื่องจากอารมพาไป พี่แกจะทำเป็นคันแล้วขายคนที่คลองสองก็แค่นั้น ในเมื่อเป็นกันอย่างนี้ก็ต้องเจอแบบนี้ เห็นด้วยจะได้หมดปัญหาไปครับ
    อ้อลืมไป รถคันนี้เจ้าของไปตามเล่มกับชุดโอนมาให้แล้วด้วยครับ เพราะเค้ารู้เรื่องทั้งหมดแล้วด้วยครับ จากใหนนะเหรอไม่ต้องบอก มันมีภาพฟ้องอยู่ด้านบน

ขอบคุณ
    0

ขยะพูดกันได้ดีคับ แต่ จะมีใครเข้าใจมันหรือเปล่า555 ขยะก็มีค่าถ้าไปอยู่กับคนที่เห็นคุณค่าของมัน

ขอบคุณ
    0

พี่หมีรู้เรื่องราวด้วยเหรอครับเห็นทีแรกบอกว่าไม่รู ้ อีกอย่างนึงคือโทรไปแล้วครับแต่ไม่มีใครรับโทรศัพท์ส ักคนเลยครับ ตกลงมันยังไงเหรอครับ ได้เรื่องยังไงก็รบกวนโทรมาบอกหน่อยครับรอฟังอยู่นะค รับ เผื่อพี่หมีจะมีคำปรึกษาที่ดีให้น้องๆได้บ้างไม่มากก ็น้อยครับ

มีไรบ้างที่ยังไม่รู้ตอนนี้นะ ส่วนก่อนหน้านี้พี่เค้าก็เล่าให้ฟังแต่ไม่ได้ใส่ใจอะ ไร แต่ถ้าจะถามว่าพี่ฟิวส์ไหน ไม่ต้องบอกนะว่ายังไง บางสิ่งก็ไม่สามารถพูดได้ ณ.ตอนนั้น อันนี้โทรคุยกันดีกว่าคับ จะได้เข้าใจกันถูกต้อง ส่วนเรื่องเงินๆทองๆเนี๊ยเข้าใจครับว่าต้องการของแต่ เหตุมันอยู่ที่ว่าเจ้าของรถสองจิตสองใจจะขายหรือปั้น ส่วนพี่เค้าก็เพิ่งรู้เหมือนกัน พี่แกก็โทรบอกไม่ใช่เหรอแถมโอนตังคืนเพื่อความสะบายใ จกันทั้งสองฝ่าย แต่ยังไม่จบแค่นั้น เงินที่โอนไปให้เจ้าของพี่แกก็ต้องตาม อันนี้ต้องเข้าใจเค้าด้วยนะครับ
    จิงเท็จแค่ใหนก็ไม่รู้นะ แต่พี่มีใบฟากโอนเงินทุกใบในงานนี้ให้ดูเป็นหลักฐานไ ด้ ประกอบกับไปเจอกับเจ้าของตัวจิงเสียงจิงกันมาแล้วคับ เค้าเองต้องขอโทษทางเราด้วยอ่ะนะคับ ประกอบกับเวลานัดเจอกันก็ยากเพราะเจ้าของขายของอ่ะนะ ต้องเข้าใจด้วย กว่าจะได้รถแต่ละคันมันไม่ง่ายครับแค่เจอตัวรถก็บุญแ ล้วครับแถมเจ้าของรู้เรื่องจะไม่ขายด้วยนะรู้ไว้ด้วย คับ เงินไม่ได้ซื้อได้ทุกอย่างหรอกนะ เพียงแต่สิ่งนั้นมันมีค่าทางจิตใจ จบข่าว

Bookmarks