[ ขาย ] ►► CrossTheTime ◄◄ นาฬิกาสไตล์วินเทจ - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 43 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ►► CrossTheTime ◄◄ นาฬิกาสไตล์วินเทจ

หนังสือแนะนำครับ เค้าแนะนำว่าถ้าทำได้ พวกเราจะมีเวลาว่างเยอะขึ้นครับ
    การ์ตูนตลอดเล่ม อ่านสนุก เข้าใจง่าย "ผู้หญิงอ่านได้ ผู้ชายอ่านแล้วเฮงครับ"
    Name:  Picture 295 (Small).jpg
Views: 1872
Size:  53.1 KB
    Name:  Picture 296 (Small).jpg
Views: 3500
Size:  37.8 KB

เรื่องซีลยางก็สำคัญนะครับ ก็เข้าใจว่าคนเล่นนาฬิกาเก่าเค้าเน้นเดิมๆ
    แต่การเปลี่ยนซีลยางทั้งฝาหลังและแกนเม็ดมะยม จะทำให้การกันน้ำทำได้ดีขึ้นในระดับนึง
    ผมเคยเจอเหมือนกัน แค่ล้างมือแล้วน้ำกระเด็นใส่นาฬิกาเพียงเล็กน้อย (นาฬิกาเก่า)
    ปรากฏว่าไอน้ำขึ้นที่หน้าปัด ผมก็รีบไปให้ช่างประจำเค้าดู ปรากฏว่าไม่มีซีลยางที่ฝาหลัง

ผู้ขายคงถอดออกหรือไม่มีมาตั้งแต่ต้น เพราะซีลยางคงกรอบและเสื่อมคุณภาพไปแล้ว
    ที่จริงซีลยางมันเส้นละไม่กี่บาท ผมเลยเอานาฬิกาที่มีอยู่ออกมาเปลี่ยนซีลใหม่ทั้งหมด
    ปลอดภัยและสบายใจกว่าเยอะ แต่บางคนเค้าก็ไม่ซีเรียสเท่าผมนะ
    บางเรือนที่มีซีลยางมาให้ เส้นมันบางไป ผมยังเปลี่ยนให้หนาขึ้นเลย 555+

ปล. สบายดีนะครับคุณทีม, คุณบอมม์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.Tum อ่านข้อความ
    เรื่องซีลยางก็สำคัญนะครับ ก็เข้าใจว่าคนเล่นนาฬิกาเก่าเค้าเน้นเดิมๆ
    แต่การเปลี่ยนซีลยางทั้งฝาหลังและแกนเม็ดมะยม จะทำให้การกันน้ำทำได้ดีขึ้นในระดับนึง
    ผมเคยเจอเหมือนกัน แค่ล้างมือแล้วน้ำกระเด็นใส่นาฬิกาเพียงเล็กน้อย (นาฬิกาเก่า)
    ปรากฏว่าไอน้ำขึ้นที่หน้าปัด ผมก็รีบไปให้ช่างประจำเค้าดู ปรากฏว่าไม่มีซีลยางที่ฝาหลัง

ผู้ขายคงถอดออกหรือไม่มีมาตั้งแต่ต้น เพราะซีลยางคงกรอบและเสื่อมคุณภาพไปแล้ว
    ที่จริงซีลยางมันเส้นละไม่กี่บาท ผมเลยเอานาฬิกาที่มีอยู่ออกมาเปลี่ยนซีลใหม่ทั้งหมด
    ปลอดภัยและสบายใจกว่าเยอะ แต่บางคนเค้าก็ไม่ซีเรียสเท่าผมนะ
    บางเรือนที่มีซีลยางมาให้ เส้นมันบางไป ผมยังเปลี่ยนให้หนาขึ้นเลย 555+

ปล. สบายดีนะครับคุณทีม, คุณบอมม์
    555+ สบายดีครับคุณตั้ม ขอบคุณในข้อมูลอีกครั้ง คุณตั้มถ้ามีข้อมูลอะไรที่เห็นว่าเป็นประโยชน์ต่อคนร ักนาฬิกาแวะมาโพสได้เลยน่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :)

แซวหน่อยเถอะ ผมไปร้านคุณทีไร กิเลสมันพุ่งพล่าน เห็นเรือนไหนก็อยากได้ไปหมด
    ไอ้ที่ได้มาน่ะ ช่างประจำผมเค้าชมนะ ว่าเจ้าของรักษาดีมาก ผมล่ะปลื้มมมมมมม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.Tum อ่านข้อความ
    แซวหน่อยเถอะ ผมไปร้านคุณทีไร กิเลสมันพุ่งพล่าน เห็นเรือนไหนก็อยากได้ไปหมด
    ไอ้ที่ได้มาน่ะ ช่างประจำผมเค้าชมนะ ว่าเจ้าของรักษาดีมาก ผมล่ะปลื้มมมมมมม
    ขอบคุณมากครับ บอกตามตรงตอนแรกผมงงหน่อยๆที่คุณตั้มบอกว่า เรามาเป็นเพื่อนกัน /// แต่ตอนนี้คุณตั้มห้ามเปลี่ยนใจน่ะครับ ผมทั้งขอคำแนะนำ ทั้งวานเรื่องหนังสือนาฬิกา และน่าจะมีอะไรตามมาอีก 555+ ยังไงต้องอดทนน่ะครับ :)

คุณทีม, คุณบอมม์

ขอโชว์หน่อย Seiko เรือนที่ผมเพิ่งได้มา
    เป็นเครื่อง 6R15 ซึ่งเป็นเครื่องระดับกลางของ Seiko
    แฮ็คส์เข็มวินาที และขึ้นลานด้วยมือได้ Made in Japan ทั้งตัว
    ตอนนี้เห็นแฟน Seiko ตามหาตัวนี้กันให้ควั่ก อิอิ

ส่วนคุณปู่ IWC ข้างๆ นั่น เป็นเครื่อง Cal.853 แฮ็คส์เข็มไม่ได้
    เป็นนาฬิกายุค 50's แน่ะ สภาพดีมาก มีไว้เก็บในกล่องเท่านั้น
    อ้อ... อย่าลืมที่คุยกันไว้นะครับ จุ๊ๆ อย่าเสียงดังครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ CrossTheTime อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับ บอกตามตรงตอนแรกผมงงหน่อยๆที่คุณตั้มบอกว่า เรามาเป็นเพื่อนกัน /// แต่ตอนนี้คุณตั้มห้ามเปลี่ยนใจน่ะครับ ผมทั้งขอคำแนะนำ ทั้งวานเรื่องหนังสือนาฬิกา และน่าจะมีอะไรตามมาอีก 555+ ยังไงต้องอดทนน่ะครับ :)

เป็นผัวเมียกันยังได้เลยคุณ
    จะได้นอนคุยเรื่องนาฬิกากันทั้งคืน 555+

ปล. เปลี่ยนรูปประจำตัวได้แล้ว Pepsi เรือนนั้นน่ะ ผมเป็นเจ้าของนานแล้วนะครับ

Senior Member debsirin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ค่าเปลี่ยนซีลยางฝาหลัง กับ เม็ดมะยม ของไซโ้ก้ ราคาประมาณเท่าไรครับแถว กทม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ debsirin อ่านข้อความ
    ค่าเปลี่ยนซีลยางฝาหลัง กับ เม็ดมะยม ของไซโ้ก้ ราคาประมาณเท่าไรครับแถว กทม
    ผมขอตอบว่าราคาที่ผมเปลี่ยนเป็นราคา คนรู้จัก เพราะผมเอานาฬิกาไปพบช่างเป็นประจำจนคุ้นเคยกันครับ
    ราคาเปลี่ยนคงไม่เท่าไหร่ แต่ถือว่ามีค่าวิชาชีพให้ช่างนาฬิกาเค้านิดนึงครับ รอคุณตั้มและท่านอื่นมาแนะนำเรื่องราคาผู้บริโภคจะดี กว่า
    แต่ผมว่าของแบบนี้ต่อรองราคากันได้ครับ เอาเป็นว่าส่วนใหญ่ช่างจะตีราคาจากนาฬิกาเราเป็นหลัก ก่อน แล้วค่อยคิดเป็นค่าซ่อมอีกที

ปล. ผมว่าช่างนาฬิกา เค้าเหมือนโรบินฮู้ดหน่อยๆ คือ ถ้าซ่อมเพื่อใช้งานเค้าคิดอีกราคา แต่ถ้าเจอะคนมีตังค์ก็คิดอีกราคา ใครโดนราคาแพงก็อย่าไปคิดมากครับ ถือว่าคุณยังโชคดีที่มีโอกาสกว่าใครอีกหลายคน :) โป้วๆกันไปครับ

คุณตั้ม นาฬิกาดีๆเยอะน่ะเนี่ย สงสัยไอ้ไฟแช็คข้างล่างด้วย /// เพราะผมเพิ่งไปเจอหนังสือชื่อประมาณว่า Vietnam zippo ผมเลยงงว่า ทำไมมันไปเกี่ยวกันได้ยังไง หนังสือก็ซีลซะอย่างดี แอบดูก็ไม่ได้ ราคาก็ไม่ถูก อย่าบอกน่ะว่าคุณตั้ม สนใจไฟแช็คอีกต่างหาก :)
    ปล. ผมคุยกับน้องบอมม์ เล่นๆว่า คุณตั้มบังเอิญรึเปล่าที่เลือกแต่ล่ะรุ่นของเรา แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าไม่บังเอิญ 555+ ปิดไม่มิดครับ

ผมว่าตอนนี้คนกรุงเทพฯ ควรทำใจว่าน้ำท่วมกันไปก่อนเลยน่าจะดีกว่า ขนของป้องกันกันตามสะดวกเลย ไม่ท่วมก็เฮงกันไป ป้องกันเรียบร้อยแล้ว ก็ใช้ชีวิตกันแบบปกติ ไม่อย่างนั้นถึงน้ำไม่ท่วม พวกเราก็กอดคอกันตายเพราะมัวแต่กังวลว่าท่วมหรือไม่ท ่วม ไม่มีกล้าขยับตัวทำไรกัน /// ผมมีอะไรมาแบ่งปันนิดหน่อยเมื่อน้ำท่วม "ทำใจไปกันเลยครับ ว่าท่วมแน่ๆ" www.crossthetime.com
    Name:  pic01397 (Small).jpg
Views: 1475
Size:  43.5 KBName:  pic21492.jpg
Views: 1594
Size:  37.7 KB

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ debsirin อ่านข้อความ
    ร้านประจำผม 200 บาทครับ สำหรับซีลยางทั้งฝาหลังและแกนเม็ดมะยม
    เป็นยางของไซโก้แท้เลยนะครับ ร้านรู้จักกัน ถ้าเป็นรุ่นโครโนกราฟ
    ที่ต้องใช้ซีลยางตัวเล็ก 3 ตัว (ปุ่ม Start/Reset และเม็ดมะยม) + ซีลยางฝาหลัง ร้านประจำผมก็คิด 200 บาท

ถ้าสนใจบอกได้นะครับ เดี๋ยวให้เบอร์ร้านไว้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ CrossTheTime อ่านข้อความ
    คุณตั้ม นาฬิกาดีๆเยอะน่ะเนี่ย สงสัยไอ้ไฟแช็คข้างล่างด้วย /// เพราะผมเพิ่งไปเจอหนังสือชื่อประมาณว่า Vietnam zippo ผมเลยงงว่า ทำไมมันไปเกี่ยวกันได้ยังไง หนังสือก็ซีลซะอย่างดี แอบดูก็ไม่ได้ ราคาก็ไม่ถูก อย่าบอกน่ะว่าคุณตั้ม สนใจไฟแช็คอีกต่างหาก :)
    ปล. ผมคุยกับน้องบอมม์ เล่นๆว่า คุณตั้มบังเอิญรึเปล่าที่เลือกแต่ล่ะรุ่นของเรา แต่ตอนนี้รู้แล้วว่าไม่บังเอิญ 555+ ปิดไม่มิดครับ

แฮ่ะๆ นาฬิกาผมไม่เยอะหรอกครับ ส่วนไฟแช็คนั่นก็ชอบเหมือนกัน
    เวียดนาม ซิปโป้ น่าจะเป็นหนังสือรวมรุ่นที่ผลิตตอนสงครามเวียดนามมั้ งครับ (เดา)
    ส่วนที่ว่าผมบังเอิญมั้ยที่เลือกแต่ละรุ่นของร้าน Cross The Time ผมตอบให้เลยว่าบังเอิญครับ 555+
    ย้ำอีกทีนะคุณทีม, คุณบอมม์ ว่าเก็บตัวนี้ไว้ให้ผมด้วย อย่าขายใคร ขายให้ผมคนเดียวเท่านั้น, ขอร้อง

คุณปู่ขอโชว์ตัว

ส่วน Zippo นั่น เป็นของร้านรุ่นพี่ผมครับ เป็นร้านขายซิปโป้ที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉีย งใต้

เรือนนั้นเก็บไว้ให้คุณตั้มแน่นอนครับ ไว้ผมหาหนังสือ zippo มาอ่านก่อนแล้วค่อยคิดดูว่าน่าสนใจมั๊ย :)

ร้านรุ่นพี่คุณตั้มอยู่แถวไหนครับ เผื่อท่านอื่นสนใจและเก็บสะสมกันอยู่แล้ว

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 43 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Tags for this Thread

Bookmarks