อยากรู้จังว่า..........เวลา

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อยากรู้จังว่า..........เวลา

Senior Member RD-VINAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

Smile อยากรู้จังว่า..........เวลา

อยากรู้จังว่า..........เวลาเราขับรถเก่าๆ
    ไม่ว่าจะเป็นคันใหน ของผม(ออกแนวเก่าๆทั้งหมด)
    มักจะมีคน ข้างถนนบ้าง คันข้างๆบ้าง เรียกให้เพื่อนดู แล้วก็พูดกันยิ้มๆ มุบมิบๆ ไอ้เราก็ไม่ได้ยิน...อยากรู้

ประโยคที่เค้าพูดกันมันประมาณใหนได้บ้างครับ

ผมคิดว่านะ...(ขอใช้คำไม่สุภาพบ้างบางคำครับ)
    ....ดูพี่คนนั้นดิ โจ้น จน รถจะพังแล้วยังเอามาขับอีก
    ....เอ้ยๆ อย่าเข้าไปใกล้มันเดี๋ยวบาททะยักจะแดกเอาหวะ 555+
    ....ดูมันๆ เก่าๆดันเสือกแซงตูอีก....ไม่เจียม
    ....คันนี้จ้างตูขับ 1500 ตูยังไม่กล้าเล้ย
    .....ไอ้หมอนี่ ไม่หล่อ แต่จนหวะ 55555+
    .....มีเก่ากว่านี้ใหมที่รัก555+
    ......ดุมันทำสภาพนี้ยังจะขึ้นห้างอีก
    ......(พูดถึงห้าง อันนี้ได้ยินมา)...โอ้ย...รดห้างๆยังสิเอามาขับได้อี กเน้อ....(ประมาณนี้)

แต่ขอบอกนะครับ ผมโค ตร ถูมิใจเลยที่ได้ทำอะไรสวนทางกับคนอื่นๆ(เฉพราะเรื่อง รถนะครับ)
    คนส่วนใหญ่ชอบที่จะเปลี่ยนรถรุ่นใหม่ๆกันแข่งกัน...( จริงๆก็จนจริงหละฟรอมหนาไปงั้นหละ)

......

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ผมชอบพี่วินัยครับ คันไหนผมทำกับมือไขน๊อตเองทุกตัว ใครมาขอซื้อเท่าไหร่ผมก็ไม่ขายครับ(ไม่มีคนซื้อ5555)
    ปบ. ผมก็ชอบย้อนศรเหมือนพี่ครับ ยกเว้นผ่าไฟแดงครับพี่ ด้วยความเคารพครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RD-VINAI อ่านข้อความ
    อยากรู้จังว่า..........เวลาเราขับรถเก่าๆ
    ไม่ว่าจะเป็นคันใหน ของผม(ออกแนวเก่าๆทั้งหมด)
    มักจะมีคน ข้างถนนบ้าง คันข้างๆบ้าง เรียกให้เพื่อนดู แล้วก็พูดกันยิ้มๆ มุบมิบๆ ไอ้เราก็ไม่ได้ยิน...อยากรู้

ประโยคที่เค้าพูดกันมันประมาณใหนได้บ้างครับ

ผมคิดว่านะ...(ขอใช้คำไม่สุภาพบ้างบางคำครับ)
    ....ดูพี่คนนั้นดิ โจ้น จน รถจะพังแล้วยังเอามาขับอีก
    ....เอ้ยๆ อย่าเข้าไปใกล้มันเดี๋ยวบาททะยักจะแดกเอาหวะ 555+
    ....ดูมันๆ เก่าๆดันเสือกแซงตูอีก....ไม่เจียม
    ....คันนี้จ้างตูขับ 1500 ตูยังไม่กล้าเล้ย
    .....ไอ้หมอนี่ ไม่หล่อ แต่จนหวะ 55555+
    .....มีเก่ากว่านี้ใหมที่รัก555+
    ......ดุมันทำสภาพนี้ยังจะขึ้นห้างอีก
    ......(พูดถึงห้าง อันนี้ได้ยินมา)...โอ้ย...รดห้างๆยังสิเอามาขับได้อี กเน้อ....(ประมาณนี้)

แต่ขอบอกนะครับ ผมโค ตร ถูมิใจเลยที่ได้ทำอะไรสวนทางกับคนอื่นๆ(เฉพราะเรื่อง รถนะครับ)
    คนส่วนใหญ่ชอบที่จะเปลี่ยนรถรุ่นใหม่ๆกันแข่งกัน...( จริงๆก็จนจริงหละฟรอมหนาไปงั้นหละ)

......

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ผมชอบพี่วินัยครับ คันไหนผมทำกับมือไขน๊อตเองทุกตัว ใครมาขอซื้อเท่าไหร่ผมก็ไม่ขายครับ(ไม่มีคนซื้อ5555)
    ปบ. ผมก็ชอบย้อนศรเหมือนพี่ครับ ยกเว้นผ่าไฟแดงครับพี่ ด้วยความเคารพครับ
    ผมรู้แค่ว่าผมมีความสุขเวลาผมอยู่กับเค้า....ซึ่งในส ายตาคนอื่นอาจไม่เข้าใจ 555+++
    ปล.พยายามแล้วแต่ก็เลิกไม่ได้

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    ผมรู้แค่ว่าผมมีความสุขเวลาผมอยู่กับเค้า....ซึ่งในส ายตาคนอื่นอาจไม่เข้าใจ 555+++
    ปล.พยายามแล้วแต่ก็เลิกไม่ได้
    ถ้าสาวๆในนครสวรรค์เห็นพี่ปู่ขับพี่โป้กับน้องโมจิก็ คงประมาณว่า......

"ว๊าวววว......คนขับหล่อจัง ขอเบอร์ได้มั๊ยฮ้าาาาา" คริคริ

Junior Member maimii's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ถ้าสาวๆในนครสวรรค์เห็นพี่ปู่ขับพี่โป้กับน้องโมจิก็ คงประมาณว่า......

"ว๊าวววว......คนขับหล่อจัง ขอเบอร์ได้มั๊ยฮ้าาาาา" คริคริ
    ประมาณว่าคนหล่อขับอะไรก็ดูดีใช่ไหมครับพี่ปู่...กรี ๊ดดดดดดดดดดดดดด
    " เมื่อมั่งมีมากมายมิตรหมายมอง เมื่อมัวหมองมิตรมองเหมือนหมูหมา ~ ~ เมื่อไม่มีมิตรเมินไม่มองมา เมื่อมอดม้วยแม้หมูหมาไม่มามอง "

"ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ...แต่ Mazda ผม หล่อมากกกก"

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

เคยได้มีประสบการณ์แต่เยอะมาก เอาที่จำได้ตอนที่ปิดท้ายขบวนโปรซีดตามพี่ทรัพย์ไปขา กลับที่เขาค้อ ผ่านชุมชนแล้วมีเด็กสาวอยู่ฝั่งเกาะกลางของถนน นั่งงุนงงกับขบวนมาสด้าที่ยาวสุดสายตาแล้วผมอ่านจากป ากของเธอไว่า รถอะไรว่ะ น่ารักจัง...

ล้อเล็ก_เด็กโขทัยจ้า's Avatar
    สถานที่
    ขับเฟียต 1500
    ขอบคุณ
    0

ที่เคยพบเจอมาก็ โหน้องสภาพนี้ยังมาถึง สุดยอดเลยหว่ะ
    I MAZDA 1000 (Ride with Pride)

My Lambretta 3li /// Pheasant Super Bmx
    084-3578804 บลู
    เบอร์เดียวเท่านั้นครับ

นาย ศุภฤกษ์ เชื้อเถาว์
    3647079999 ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย สาขาพะเยา

Facebook : Blue lambretta (โก๋ขายเกิบ)

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

ผมก็คนหนึ่งและครับที่ได้เจอสายตา และคำพูดยุกยิก ๆ ที่ปากแต่ไม่ได้ยินเสียง
    บางคนก็หัวเราะ...บางคนก็ยิ้ม..บ้างคนก็สะกิดให้เพื่ อนที่นั่งอยู่ข้างๆ มองพร้อมกับชี้มือชี้ไม้
    ให้ดู แต่ผมก็แปลความหมายเหล่านั้นว่าเขาคงชื่นชอบ...กับภา หนะคู่ใจของผม
    มีหลายครั้งที่ผมต้องตอบคำถามของลูกเวลาเอารถของผมไป รับเขาที่ รร.แล้วผมก็ทำความเข้าใจ
    กับเขาจนทำให้เดี๋ยวนี้เขาไม่เคยลังเลสักครั้งที่จะก ระโดดขึ้นรถเวลาเราจะไปข้างนอกกัน
    ผมมีความสุขครับที่ได้ขับเคลื่อนและเป็นเจ้าของเพราะ รู้สึกมั่นใจและเป็นตัวเองที่สุด
    เวลาที่ได้จับพวงมาลัยและได้โจนทะยานอยู่บนท้องถนน แต่มีอีกเสียงหนึ่งที่ผมอยากจะบอกกับ
    พี่ครับ พี่วินัยว่า พวกเรา********งงงโคตรเท่ห์เลยว่ะ....

zerogiggs's Avatar
    สถานที่
    Ayutthaya Retro Car
    ขอบคุณ
    0
    3

อย่าได้แคร์!
    แค่เรารู้ว่าเรารักอะไร พอใจที่จะทำอะไร รู้จักตัวตนของเราเอง แค่คิดก็มันส์แล้ว..

ผมเองก็ลูกคนธรรมดา ฐานะปานกลางถึงยากจน ไม่เคยมีโอกาสได้ขับรถป้ายแดงสักคัน
    ซึ่งรถแต่ละคันที่เคยขับ แบบขับใช้งานประจำวันเลยแหละ ล้วนแต่ผ่านการถูกวิจารณ์มาทั้งนั้น

เพราะรักมันหญ่ายยยยมากกกก...
    คนที่เค้าวิจารณ์เรา แสดงว่าเราก็คงเป็นที่น่าสนใจ คิดเข้าข้างตัวเองซะงั้น ฮี่ๆๆๆ
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++
    "เราจะอยู่ไปเพื่ออะไร ถ้าไม่ได้ทำให้โลกดีขึ้น"
    ฉันซื้อเพื่อต่อเติมความฝันเมื่อตอนที่ฉันยังเป็นเด็ ก
    ฉันขายเพื่อต่อยอดอนาคตให้ผลิดอกออกผลงดงาม
    ฉันทำหน้าที่"พ่อค้า"ได้ไม่ดีไม่เต็มปากเต็มคำเท่าไร
    แต่ฉันเป็นตัวแทนของ"มิตรภาพ"ได้ดีเสมอมา...

โอนเงิน ธนาคารไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 820-229924-1
    สั่งจ่าย คุณภัค เกษมไชยานันท์(แฟนผมเอง)

0812-9999-49 กิ๊ก อยุธยา...ขอรับกระผม!

zerogiggs's Avatar
    สถานที่
    Ayutthaya Retro Car
    ขอบคุณ
    0
    3

คันนี้อ่ะครับ โดนวิจารณ์แทบทุกอย่าง
    อยุธยา-ชัยนาท,อยุธยา-ขอนแก่น,อยุธยา-กาญฯ,อยุธยา-กรุงเทพฯ ฯลฯ
    วิ่งออกถนนใหญ่ทีอย่างกับรถนำขบวน คันหน้าต้องหลบ คันข้างหลังไม่กล้าตาม
    อร่อยมากๆ อยากแซงได้แซง ทนทานสุดๆ น้องกิ๊กภูมิใจมากกับคันนี้

รูป รูป      
    +++++++++++++++++++++++++++++++++++
    "เราจะอยู่ไปเพื่ออะไร ถ้าไม่ได้ทำให้โลกดีขึ้น"
    ฉันซื้อเพื่อต่อเติมความฝันเมื่อตอนที่ฉันยังเป็นเด็ ก
    ฉันขายเพื่อต่อยอดอนาคตให้ผลิดอกออกผลงดงาม
    ฉันทำหน้าที่"พ่อค้า"ได้ไม่ดีไม่เต็มปากเต็มคำเท่าไร
    แต่ฉันเป็นตัวแทนของ"มิตรภาพ"ได้ดีเสมอมา...

โอนเงิน ธนาคารไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 820-229924-1
    สั่งจ่าย คุณภัค เกษมไชยานันท์(แฟนผมเอง)

0812-9999-49 กิ๊ก อยุธยา...ขอรับกระผม!

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ตอบน้องวินัยครับ..
    ...ผมมีคำพูดอยู่สอง-สามประโยคที่เอาไว้ตอบ และพูดกับพี่น้องของเราด้วยความมั่นใจและภูมิใจ บ่อยๆครับ..ลองอ่านดู555
    ประโยคแรก..รถผมเป็นรถที่ไม่มีขายในโชว์รูม แต่มีอยู่ในตำนาน..รถโชว์รูมมีขายทั่วไปเดินเข้าไปซื ้อได้เลย แต่รถในตำนานแม้มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ง่ายๆแล้วครับ
    ประโยคที่สอง..รถผมเป็นรถเหล็กหนาอย่างดี นะครับ..5555 ไม่ใช่รถสังกะสี พลาสติกแบบรถสมัยใหม่ๆ..เหล็กหุ้มชีวิตผมได้ยาวนานแล ะรู้สึกปลอดภัยครับ
    ประโยคที่สาม..รถผมซื้อเงินสดครับ ไม่ต้องผ่อน เงินเหลือเอาไปปรับปรุง เอาไว้เที่ยว เอาไว้ออกทริป ทำสวยๆ ดูดี วัสดุดี ทนทาน ราคาไม่มีตก มูลค่าเพิ่ม (อีกสิบปียี่สิบปีผมขายถึง 10ล้านครับ ไม่ขายเศรษฐีนะครับขายพิพิธภัณฑ์มาสด้าที่ฮิโรชิมาเท ่านั้น)55555
    .......................รถถูกประดิษฐ์มาเพื่อเป็นพาห นะ ใช้เดินทาง เมื่อใช้งานได้ดี ถึงจุดหมายเหมือนกัน ก็ต่างกันที่มุมมองในรูปลักษ์ที่ชอบเหมือนใครหรือแปล กตา มาสด้าเป็นกบฎทางยนตกรรมครับ(เรื่องนี้ต้องเสวนากับท ่านแม่ทัพ จะสนุกมาก) มีดีไซน์ที่แหวกแนว ล้ำกว่าใครในยุคแต่ละยุค มีสมรรถนะเยี่ยมยอด มีช่วงล่างที่เหนือชั้น และมีความภูมิใจในประวัติอันยาวนาน ผมจึงเลือก จะมี จะใช้ มาสด้าคลาสสิก ด้วยเหตุผลที่ผมภาคภูมิใจเมื่อได้ขับครับ..
    ...ปอลิง...ถ้าจะมีเพิ่มอีกสักประโยค ตอบไปสั้นๆว่า.."มาสด้า ride with pride"..ครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    ตอบน้องวินัยครับ..
    ...ผมมีคำพูดอยู่สอง-สามประโยคที่เอาไว้ตอบ และพูดกับพี่น้องของเราด้วยความมั่นใจและภูมิใจ บ่อยๆครับ..ลองอ่านดู555
    ประโยคแรก..รถผมเป็นรถที่ไม่มีขายในโชว์รูม แต่มีอยู่ในตำนาน..รถโชว์รูมมีขายทั่วไปเดินเข้าไปซื ้อได้เลย แต่รถในตำนานแม้มีเงินก็หาซื้อไม่ได้ง่ายๆแล้วครับ
    ประโยคที่สอง..รถผมเป็นรถเหล็กหนาอย่างดี นะครับ..5555 ไม่ใช่รถสังกะสี พลาสติกแบบรถสมัยใหม่ๆ..เหล็กหุ้มชีวิตผมได้ยาวนานแล ะรู้สึกปลอดภัยครับ
    ประโยคที่สาม..รถผมซื้อเงินสดครับ ไม่ต้องผ่อน เงินเหลือเอาไปปรับปรุง เอาไว้เที่ยว เอาไว้ออกทริป ทำสวยๆ ดูดี วัสดุดี ทนทาน ราคาไม่มีตก มูลค่าเพิ่ม (อีกสิบปียี่สิบปีผมขายถึง 10ล้านครับ ไม่ขายเศรษฐีนะครับขายพิพิธภัณฑ์มาสด้าที่ฮิโรชิมาเท ่านั้น)55555
    .......................รถถูกประดิษฐ์มาเพื่อเป็นพาห นะ ใช้เดินทาง เมื่อใช้งานได้ดี ถึงจุดหมายเหมือนกัน ก็ต่างกันที่มุมมองในรูปลักษ์ที่ชอบเหมือนใครหรือแปล กตา มาสด้าเป็นกบฎทางยนตกรรมครับ(เรื่องนี้ต้องเสวนากับท ่านแม่ทัพ จะสนุกมาก) มีดีไซน์ที่แหวกแนว ล้ำกว่าใครในยุคแต่ละยุค มีสมรรถนะเยี่ยมยอด มีช่วงล่างที่เหนือชั้น และมีความภูมิใจในประวัติอันยาวนาน ผมจึงเลือก จะมี จะใช้ มาสด้าคลาสสิก ด้วยเหตุผลที่ผมภาคภูมิใจเมื่อได้ขับครับ..
    ...ปอลิง...ถ้าจะมีเพิ่มอีกสักประโยค ตอบไปสั้นๆว่า.."มาสด้า ride with pride"..ครับ
    ถูกต้องที่สวดดดครับพี่ชาย... พี่อ๊อกน่ารักอ่ะะะะะะะ....

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

นั่งสนทนากับพี่อ๊อก...ปรากฎว่าชาวมาสด้าเป็นกบฎ....

ฮิปโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรร

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นั่งสนทนากับพี่อ๊อก...ปรากฎว่าชาวมาสด้าเป็นกบฎ....

ฮิปโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรร
    คนที่เก่งๆ นักคิด นักวิทยาศาสตร์ ที่ถูกหาว่าเป็นกบฎทางด้านความคิด มีในโลกมากมายเชียวครับ
    โทมัส อัลวาเอดิสัน ถ้าท่านไม่กบฎ พวกเราคงไม่มีหลอดไฟฟ้าใช้ในทุกวันนี้ คงไม่มีโทรศัพท์ไว้สื่อสาร และคงไม่ได้ดูภาพยนตร์ เพราะท่านประดิษฐ์เครื่องถ่ายภาพเคลื่อนไหว...ไม่ได้ ฟังเพลงที่บ้าน เพราะท่านสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียง
    ...สองพี่น้องตระกูลไรท์ กบฎทางความคิด..ผู้ประดิษฐ์เครื่องบิน คนหาว่าบ้า จะบินแทนนก
    ..อัลเบิร์ต ไอสไตน์..เจ้าของทฤษฎีที่นำไปผลิตระเบิดปรมาณู
    ..เฟย์ลิก แวงเคิ้ล ..ผู้ประดิษฐ์ลูกสูบโรตารี..สูบหมุนอันแรกของโลก
    ..จูจิโร่ มัสสึดะ และลูกหลานมัตสึดะ..ผู้นำสูบหมุนของแวงเคิ้ล มาทำเป็นเครื่องยนต์สูบหมุนอันลื่อเลื่อง เครื่องโรตารีของ..มาสด้า
    ...และอีกมากมายในโลกนี้..ขอบคุณกบฎ ขอบคุณจิตวิญญาณแห่งมาสด้าทั้งมวล..ฮิปปปปปโคตร
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    คนที่เก่งๆ นักคิด นักวิทยาศาสตร์ ที่ถูกหาว่าเป็นกบฎทางด้านความคิด มีในโลกมากมายเชียวครับ
    โทมัส อัลวาเอดิสัน ถ้าท่านไม่กบฎ พวกเราคงไม่มีหลอดไฟฟ้าใช้ในทุกวันนี้ คงไม่มีโทรศัพท์ไว้สื่อสาร และคงไม่ได้ดูภาพยนตร์ เพราะท่านประดิษฐ์เครื่องถ่ายภาพเคลื่อนไหว...ไม่ได้ ฟังเพลงที่บ้าน เพราะท่านสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียง
    ...สองพี่น้องตระกูลไรท์ กบฎทางความคิด..ผู้ประดิษฐ์เครื่องบิน คนหาว่าบ้า จะบินแทนนก
    ..อัลเบิร์ต ไอสไตน์..เจ้าของทฤษฎีที่นำไปผลิตระเบิดปรมาณู
    ..เฟย์ลิก แวงเคิ้ล ..ผู้ประดิษฐ์ลูกสูบโรตารี..สูบหมุนอันแรกของโลก
    ..จูจิโร่ มัสสึดะ และลูกหลานมัตสึดะ..ผู้นำสูบหมุนของแวงเคิ้ล มาทำเป็นเครื่องยนต์สูบหมุนอันลื่อเลื่อง เครื่องโรตารีของ..มาสด้า
    ...และอีกมากมายในโลกนี้..ขอบคุณกบฎ ขอบคุณจิตวิญญาณแห่งมาสด้าทั้งมวล..ฮิปปปปปโคตร
    แน่นมากครับพี่ชาย...มันมาจากจิตวิญาณของเลือดเนื้อค วามเป็นฮิป..ขอบคุณเหล่าฮีโร่ที่ได้สร้างตำนาน
    ให้พวกเราได้สานต่อ...

Bookmarks