อาทิตย์ที่ 23 กันยา 55 วันคาร์ฟรีเดย์

ชื่อกระทู้: อาทิตย์ที่ 23 กันยา 55 วันคาร์ฟรีเดย์

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน อาทิตย์ที่ 23 กันยา 55 วันคาร์ฟรีเดย์

Car Free Day 2012 วันปลอดรถ ลดโลกร้อน

วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2555

รวมพลคนใช้จักรยาน 13 จุดทั่วกรุงฯ

ร่วมรณรงค์ส่งเสริมการใช้จักรยานสร้างขบวนจักรยานสีธ งไตรรงค์ที่ยาวที่สุดในโลก!!!

กรุณาลงทะเบียนตามจุดที่ต้องการ เพียงจุดเดียวเท่านั้น!!

กำหนดการ (ร่าง)

กรุงเทพมหานคร ลงทะเบียนกระจายตามสะดวกทั่วกรุงเทพฯและปริมณฑล ตามต้องการ

06.00-06.30 น. ลงทะเบียนรับเสื้อโครงการ พร้อมอาหารเช้าตามจุดที่ลงทะเบียนกระจายตามสะดวกทั่ว กรุงเทพฯและปริมณฑล ตั้งขบวนปั่นรณรงค์ด้วยขบวนจักรยานสีธงไตรรงค์มุ่งสู ่ ลานพระบรมรูปทรงม้า

08.00 น. ณ ลานพระบรมรูปทรงม้า (สวนอัมพร) ร่วมร้องเพลงชาติพร้อมกันทั่วประเทศอีก 76 จังหวัดซึ่งจัดกิจกรรมรณรงค์ในท้องถิ่นของตนเองพร้อม กันทั่วประเทศ

08.30 น. พิธีปล่อยขบวนเคลื่อนตัวขึ้นถนนบรมราชนนี ด้วยขบวนจักรยานสีธงไตรรงค์ที่ยาวที่สุดในโลก มุ่งสู่สวนลุมพินี กรุงเทพมหานคร

10.00 น. พิธีเปิดโดยกรุงเทพมหานคร ปิดถนนสีลม สาทร ให้เป็นถนนปลอดรถยนต์ ทำการตรวจวัดคุณภาพอากาศ และเสียงบันทึกเป็นสถิติ ขบวนปั่นเข้าสู่ถนนเมืองจักรยาน(ตัวอย่าง) ROAD-CHARING รอบสวนลุมพินี ร่วมกิจกรรมนิทรรศการความรู้ สันทนาการต่างๆ ภายในสวนลุมพินี

12.00 น. ร่วมรับประทานอาหารกลางวัน ร่วมกิจกรรมต่างๆ ตามอัธยาศัย

15.00 น. กลุ่มต่างๆ ร่วมตั้งขบวนปั่นกลับจุดรวมพล

ส่วนต่างจังหวัดทั่วประเทศ

08.00 น. ร่วมร้องเพลงชาติพร้อมกันทั่วประเทศ ร่วมรณรงค์ในท้องถิ่นของตนเองด้วยขบวนจักรยานสีธงไตร รงค์เช่นกันทั่วประเทศ และกิจกรรมต่างๆ ร่วมกับกลุ่มและองค์กรภายในท้องถิ่น

ส่วนต่างจังหวัดทั่วประเทศ แจ้งความประสงค์ร่วมจัดกิจกรรมในท้องถิ่นของตนเอง

กรุณาติดต่อ

สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย 02-612-4747 E-mail : [email protected]

รายละเอียดอาจเปลี่ยนแปลงได้ตามตามเหมาะสม

ชื่อ -นามสกุล Name:: *

โทรศัพท ์ Telephone number::

ขนาดเสื้อ T-Shirt sizes: *

S
    M
    L
    XL
    XXL
    โปรดเลือกขนาดเสื้อที่ต้องการ

Please select your T-shirt size

จุดลงทะเบียน Gathering point:: *

จุดที่ 1 ลานพระบรมรูปทรงม้า สวนอัมพร จุดรวมพลใหญ่ Group 1 Main point: Royal Plaza (King Rama V Statue/Suan Amphorn)
    จุดที่ 2 สุขุมวิท สวนเบญจสิริ อยู่ใกล้กับห้างดิ เอ็มโพเรียม Group 2 Sukhumvit area: Benjasiri Park next to Emporium Mall
    จุดที่ 3 เพชรเกษม เดอะมอลล์บางแค Group 3 Phetkasem area: The Mall Bangkhae
    จุดที่ 4 ลาดพร้าว สนามราชมังคลากีฬาสถาน (สนามกีฬาหัวหมาก) Group 4 Ladprao area: Rajamangala Stadium (Huamark)
    จุดที่ 5 ศูนย์เยาวชนบางมด สวนธนบุรีรมย์ Group 5 Rama 2 area: Thonburirom Park
    จุดที่ 6 พหลโยธิน ตลาดประตูกรุงเทพฯ Group 6 Phaholyothin area: Pratu Krungthep Market
    จุดที่ 7 พุทธมณฑล ถนนอักษะ Group 7 Phuttamonthon area: Uttayarn Road
    จุดที่ 8 TOT แจ้งวัฒนะ หลักสี่ Group 8 TOT Chaeng Watthana Road Laksi
    จุดที่ 9 รามอินทรา -อาจณรงค์ world bike Group 9 Ramintra-At Narong Rd. World Bike
    จุดที่ 10 บิ๊กซี รามอินทรา กม.3 Group 10 Big C Ramintra Road KM.3
    จุดที่ 11 เดอะมอลล์ท่าพระ Group 11 The Mall TaPra Thonburi
    จุดที่ 12 เดอะมอลล์งามวงศ์วาน Group 12 The Mall Ngamwongwan
    จุดที่ 13 กฟผ.บางกรวย Group 13 Electricity Generating Authority of Thailand (EGAT) Bang Kruai, Nonthaburi
    โปรดเลือกจุดลงทะเบียนที่ต้องการ

Please select the group you are planning to join

สมาคม/ชมรม / กลุ่ม / ทีม / อิสระ Name of cycling team/group/community/non-affiliated:
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : wasant สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (01-08-2012)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

วันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ สำหรับคนที่คิดจะไปปั่นก็อยากจะให้เตรียมรถกันให้พร้ อมนะครับ เพราะทราบมาว่าเค้าจะเริ่มตั้งขบวนที่ลานพระรูปทรงม้ า แจกเสื้อสีน้ำเงิน แดง ขาว แล้วก็ปั่นขึ้นไปบนถนนพระบรมราชชนนีเรียงแถวยาวตามสี เสื้อเป็นรูปธงชาติ และถ่ายรูปตามธรรมเนียม(ประมาณอะไรที่ยาวที่สุด) แล้วก็วนกลับประมาณที่สายใต้ใหม่ ปั่นกลับมาที่สวนลุมฯ รวมตัวกันที่นั่น จนเลิก ดังนั้นหากรถใครเสียกลางทางสงสัยคงต้องจูงยาว
    มองในแง่ดีก็คือได้ถ่ายรูปจักรยานเรียงสีเสื้อเป็นธง ชาติออกสื่อ เพราะไม่อย่างนั้นข่าวจะขาดสีสัน คนอ่านไม่ค่อยชอบ แต่ข้อเสียคือเป็นการจำกัดคนที่จะมาเข้าร่วมปั่นรณรง ค์ให้หลากหลาย(ปรกติส่วนใหญ่ก้มีแต่นักปั่นจักรยานอย ู่แล้ว) คิดว่าคนใช้จักรยานที่แค่เพียงปั่นเข้าซอย-ออกซอย หรือไปซอยใกล้ๆ หากเอาจักรยานตระกร้ามาปั่นขึ้นสะพานสูงๆแบบนั้นคิดว ่าท่าจะไม่ไหว คงได้แต่ดักเข้าร่วมกลางทางมากกว่า

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

katika's Avatar
    สถานที่
    ทุกกลุ่มที่ต้อนรับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    วันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ สำหรับคนที่คิดจะไปปั่นก็อยากจะให้เตรียมรถกันให้พร้ อมนะครับ เพราะทราบมาว่าเค้าจะเริ่มตั้งขบวนที่ลานพระรูปทรงม้ า แจกเสื้อสีน้ำเงิน แดง ขาว แล้วก็ปั่นขึ้นไปบนถนนพระบรมราชชนนีเรียงแถวยาวตามสี เสื้อเป็นรูปธงชาติ และถ่ายรูปตามธรรมเนียม(ประมาณอะไรที่ยาวที่สุด) แล้วก็วนกลับประมาณที่สายใต้ใหม่ ปั่นกลับมาที่สวนลุมฯ รวมตัวกันที่นั่น จนเลิก ดังนั้นหากรถใครเสียกลางทางสงสัยคงต้องจูงยาว
    มองในแง่ดีก็คือได้ถ่ายรูปจักรยานเรียงสีเสื้อเป็นธง ชาติออกสื่อ เพราะไม่อย่างนั้นข่าวจะขาดสีสัน คนอ่านไม่ค่อยชอบ แต่ข้อเสียคือเป็นการจำกัดคนที่จะมาเข้าร่วมปั่นรณรง ค์ให้หลากหลาย(ปรกติส่วนใหญ่ก้มีแต่นักปั่นจักรยานอย ู่แล้ว) คิดว่าคนใช้จักรยานที่แค่เพียงปั่นเข้าซอย-ออกซอย หรือไปซอยใกล้ๆ หากเอาจักรยานตระกร้ามาปั่นขึ้นสะพานสูงๆแบบนั้นคิดว ่าท่าจะไม่ไหว คงได้แต่ดักเข้าร่วมกลางทางมากกว่า
    มันก็เลยจะกลายเป็นคาร์ฟรีเดย์เฉพาะกลุ่มไป
    katika(noom) 086-7888405

ความรู้คือการเดินทาง การก้าวย่างคือการเสาะหา

เมื่อล้อหมุน เรื่องราวต่าง ๆ ก็เกิดขึ้น

วันหนึ่ง สิ่งที่เรามีหรือครอบครองจะต้องเปลี่ยนไป ไม่มีวันอยู่กับเราได้ตลอดไป
    เราจะต้องไม่ประมาท ใช้สติ ใช้ปัญญา รักษาสิ่งที่เรามีให้มั่นคงยืนนานที่สุด

กติกา (หนุ่ม) รังษีธนะไพศาล
    34 ซ.นาคนิวาส 42 ถนนนาคนิวาส เขตลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230

ช่องทางการเงินครับ

กติกา รังษีธนะไพศาล
    กสิกรไทย 3352118396
    ธนชาต 6076007298

แล้่วพวกโบราณเอาไงกันครับ ผมคงเข้าไปปั่นเหมือนทุกปีแต่ไม่ลงทะเบียนอยากพบเจอค นคอเดียวกันนะครับ จะเป็นไปได้มั๊ยที่เราชาวจักรยานโบราณจะนัดรวมตัวกัน ที่สะพานฆัควาฬแล้วตั้งขบวนจักรยานโบราณปั่นไปสวนลุม กัน ถ้าเป็นไปได้อยากให้มาเยอะ ๆ คนอื่น ๆ คิดว่าไงครับยังพอมีเวลาแชร์ความคิดกันได้ครับ....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BOYYUDYA : 13-07-2012 เมื่อ 17:54

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เห็นด้วยครับ ขอเพิ่มข้อเสนอนิดนึง คือเจอกันที่ลานพระบรมรูปฯนี่แหล่ะ คนเยอะๆสนุกดี นัดเจอตรงจุดเดิมคือริมรั้วพระที่นั่งอานันตสมาคม แต่ไม่ปั่นขึ้นบนสะพานลอยฟ้าถนนพระบรมราชชนนีฯกับเค้ า เพราะคิดว่ารถโบราณหลายๆคันคงจะมีปัญหาแน่ ลูกเมียที่ตามมาก็คงปั่นไม่ไหว ร้อนแถมอาจจะเจอฝนอีกต่างหาก ฝนตกไม่รู้จะหลบกันยังไง ขืนดันทุรังพาไปคราวหน้าอาจจะเข็ดไม่มาอีกก็ได้ ปล่อยให้เค้าไปก่อน เราก็รอพรรคพวกให้มากันพร้อมสักหน่อย อาจจะซัก9โมง แล้วเราค่อยปั่นตามไปแต่จุดแรกเราจะไปคือแถวท้องสนาม หลวง ถ่ายรูปกัน แล้วจึงค่อยไปที่สวนลุมฯดีมั๊ยครับ ส่วนใครจะมาสายหรือมาไม่ทัน9โมงก็ปั่นตามไปเจอกันที่ สวนลุมฯเลย เรื่องการแต่งกายก็ตามปรกติ เหมือนที่เคยใส่ สบายๆ เน้นการขี่จักรยานเป็นเรื่องที่ทำอยู่แล้วในชีวิตประ จำวัน หรือใครอยากจะแต่งตัวให้เข้ากับรถก็เต็มที่ครับ...
    หรือใครคิดว่ารถพร้อม แรงพร้อม อยากจะไปปั่นร่วมขบวนกับเขาก็เต็มที่ครับ แล้วก็มาเจอกันที่สวนลุมฯ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เห็นด้วยครับ ขอเพิ่มข้อเสนอนิดนึง คือเจอกันที่ลานพระบรมรูปฯนี่แหล่ะ คนเยอะๆสนุกดี นัดเจอตรงจุดเดิมคือริมรั้วพระที่นั่งอานันตสมาคม แต่ไม่ปั่นขึ้นบนสะพานลอยฟ้าถนนพระบรมราชชนนีฯกับเค้ า เพราะคิดว่ารถโบราณหลายๆคันคงจะมีปัญหาแน่ ลูกเมียที่ตามมาก็คงปั่นไม่ไหว ร้อนแถมอาจจะเจอฝนอีกต่างหาก ฝนตกไม่รู้จะหลบกันยังไง ขืนดันทุรังพาไปคราวหน้าอาจจะเข็ดไม่มาอีกก็ได้ ปล่อยให้เค้าไปก่อน เราก็รอพรรคพวกให้มากันพร้อมสักหน่อย อาจจะซัก9โมง แล้วเราค่อยปั่นตามไปแต่จุดแรกเราจะไปคือแถวท้องสนาม หลวง ถ่ายรูปกัน แล้วจึงค่อยไปที่สวนลุมฯดีมั๊ยครับ ส่วนใครจะมาสายหรือมาไม่ทัน9โมงก็ปั่นตามไปเจอกันที่ สวนลุมฯเลย เรื่องการแต่งกายก็ตามปรกติ เหมือนที่เคยใส่ สบายๆ เน้นการขี่จักรยานเป็นเรื่องที่ทำอยู่แล้วในชีวิตประ จำวัน หรือใครอยากจะแต่งตัวให้เข้ากับรถก็เต็มที่ครับ...
    หรือใครคิดว่ารถพร้อม แรงพร้อม อยากจะไปปั่นร่วมขบวนกับเขาก็เต็มที่ครับ แล้วก็มาเจอกันที่สวนลุมฯ
    เอาด้วยตามพี่ว่าเลยครับ...คนอื่น ๆ ว่าไงกัน

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

เเล้วพบกันครับ

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

เจอ อีกหนึ่งเสียง ลานพระรูปครับ ใครพารถมา สามารถมาจอดฝั่งธน แถวบ้านสำราญได้ครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

พบกันแน่นอน ^^

Junior Member RyuSama's Avatar
    สถานที่
    StreedBike
    ขอบคุณ
    0

เอาด้วยคนหนึงครับ น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง

ไปด้วยคนครับ ผมคิดการใหญ่ให้เป็นวันรวมพลคนบ้ารถถีบครั้งประวัติศ าสตร์เลยดีไหมครับ เพระนานแล้วที่พวกเราไม่ได้รวมตัวกันเป็นเรื่องเป็นร าว อยากให้วสันต์เปิดกระทู้ขึ้นมาใหม่เรียกรวมพลคนรักจั กรยานโบราณได้ไหมครับ แล้วพวกเราช่วยกันรณรงค์ให้มีการนำจักรยานโบราณออกมา ปั่นในวันนั้นให้มาก ๆ ถึงมากที่สุด มากันให้เยอะ ๆ แล้วปั่นชมกรุงไปตามเส้นทางของเราที่จะกำหนด อาจปั่นจากลานพระรูปฯ ไปถึงสวนลุมฯ ขาไปผ่านสนามหลวง หัวลำโพง ขากลับอาจปั่นวนอีกทางหนึ่งผ่านย่านการค้า เช่น ราชประสงค์ สยามสแควร์ แล้ววนกลับมาที่ลานพระรูป ระหว่างทางก็กำหนดจุดแวะพัก เช่น สนามหลวง หัวลำโพง สยาม เป็นต้น นี่เป็นแค่ยกตัวอย่างครับ หรือท่านอื่นเห็นว่าอย่างไร เอาไงดีครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เอาด้วยกับพี่ชัชครับ เดี๋ยวจะตั้งกระทู้ขึ้นมาครับ

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ไปครับ เห็นด้วยกับพี่ชัชครับ
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    ไปด้วยคนครับ ผมคิดการใหญ่ให้เป็นวันรวมพลคนบ้ารถถีบครั้งประวัติศ าสตร์เลยดีไหมครับ เพระนานแล้วที่พวกเราไม่ได้รวมตัวกันเป็นเรื่องเป็นร าว อยากให้วสันต์เปิดกระทู้ขึ้นมาใหม่เรียกรวมพลคนรักจั กรยานโบราณได้ไหมครับ แล้วพวกเราช่วยกันรณรงค์ให้มีการนำจักรยานโบราณออกมา ปั่นในวันนั้นให้มาก ๆ ถึงมากที่สุด มากันให้เยอะ ๆ แล้วปั่นชมกรุงไปตามเส้นทางของเราที่จะกำหนด อาจปั่นจากลานพระรูปฯ ไปถึงสวนลุมฯ ขาไปผ่านสนามหลวง หัวลำโพง ขากลับอาจปั่นวนอีกทางหนึ่งผ่านย่านการค้า เช่น ราชประสงค์ สยามสแควร์ แล้ววนกลับมาที่ลานพระรูป ระหว่างทางก็กำหนดจุดแวะพัก เช่น สนามหลวง หัวลำโพง สยาม เป็นต้น นี่เป็นแค่ยกตัวอย่างครับ หรือท่านอื่นเห็นว่าอย่างไร เอาไงดีครับ
    เอาด้วยครับ....

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

จะเป็นแรงช่วยกระจายข่าวไห้อีกทางครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

Bookmarks