Breaking News: น้ำท่วม!!!!!!!!! - หน้า 23

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 23 จากทั้งหมด 71 หน้า แรกแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Breaking News: น้ำท่วม!!!!!!!!!

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

สถานการณ์น้ำท่วมสูงที่ครอบคลุมหลายพื้นที่ในขณะ อีกสิ่งหนึ่งที่คนส่วนใหญ่เป็นห่วงไม่แพ้บ้านเริอและ ทรพย์สินชนิดอื่นก็คือ รถยนต์ ดังนั้น นอกจากจะนำรถไปจอดไว้ต่ามสถานที่รับฝากรถสำหรับผู้ปร ะสงภัยพิบัติแล้ว ยังมีวิธีป้องกันรถยนต์เข้าน้ำที่สามารถทำได้ด้วยตนเ องได้
    โดยมีอุปกรณ์คือ
    - ผ้าใบขนาดตามขนาดรถ คือ 7*10 เมตร หรือ 6*8 เมตร
    – เชือกเส้นใหญ่

* วิธีนี้เหมาะกับระดับน้ำสูงไม่เกิน 1 เมตร

ขั้นที่ 1 : จอดรถให้อยู่กึ่งกลางผ้าใบ
    ขั้นที่ 2 : คล้องเชือกกับตาไก่ด้านข้างรถ
    ขั้นที่ 3 : ดึงเชือกให้ผ้าใบด้านข้างห่อตัวรถ
    ขั้นตอนสุดท้าย : ทำเช่นเดียวกับด้านหน้า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

มหันตภัยน้ำท่วมครั้งประวัติศาสตร์ของประเทศไทยเรายั งไม่ผ่านพ้นไป พื้นที่ที่กำลังเฝ้าระวังก็ยังคงต้องเตรียมตัวรับมือ กับ มวลน้ำ มหาศาล ที่จะมาเยือน ผู้คนจึงต้องเคลื่อนย้ายสิ่งของที่มีค่า ให้พ้นภัยจาก เจ้ามวลน้ำ จอมทำลายล้างครั้งนี้ให้ได้ หนึ่งในของมีค่า ที่หลายๆครอบครัวเป็นกังวล และเป็นปัญหาเรื่องการเก็บให้พ้นจากจอมวายร้ายครั้งน ี้ ก็คือ "รถยนต์" ซึ่งตอนนี้วิธีที่ดีที่สุด ในการเก็บรถยนต์ให้ปลอดภัยจากน้ำท่วมคงหนีไม่พ้น การจอดรถไว้ในตึกสูง ที่มียามและมีระบบป้องกันขโมยที่ดีที่สุด แต่ทว่าพื้นที่ดังกล่าวมีจำกัด ในขณะที่จำนวนรถยนต์มีมากมาย แล้วเราควรจะทำอย่างไรดี ให้รถอันเป็นที่รักของเราปลอดภัย

วิธีที่อาจจะใช้ได้ผล สำหรับการป้องกันน้ำท่วมรถ ก็คือ การคลุมหรือห่อหุ้มรถ ของเราไม่ให้เจ้ามวลน้ำตัวร้ายเข้าไปทำลาย หลายๆท่านอาจจะเคยเห็นวิธีการและภาพที่ Post ใน Internet มาแล้ว อย่างไรก็ตามผมจึงรวบรวมและนำมาเสนออีกครั้ง เพื่อจะได้ช่วย Promote อีกแรงครับ

วิธีที่ 1

เป็นผลงานจาก วิทยาลัยการอาชีพวังสะพุง จังหวัดเลยครับ เค้าได้ออกแบบ "ถุงซิปกันน้ำท่วมรถ" โดยมีการตัดเย็บถุงพลาสติกตามขนาดของรถ ถุงพลาสติกดังกล่าวจะทำจากวัสดุโพลิเมอร์เอสทีลิน ซึ่งเป็นพลาสติกหนาสามารถกันน้ำได้ มีซิบกันน้ำสำหรับเปิดเป็นช่องเพื่อขับรถเข้าไปเก็บใ นถุง รถยนต์จะวิ่งเข้าไปจอดอยู่ด้านในถุงพลาสติกขนาดใหญ่ท ี่มีความหนาและทนทาน ก่อนที่จะรูดซิปยาวครอบทั้งคันรถ

วิธีที่ 2

การใช้ผ้าคลุมรถครับ คือการเอาผ้าคลุมรถแทนที่จะใส่จากด้านบน ก็เอามาใส่จากด้านล่างแทนครับ แต่ต้องเป็นผ้าหรือเป็นวัสดุที่สามารถกันน้ำได้เท่าน ั้นครับ เมื่อคลุมเสร็จอาจต้องติดเทปกาวที่กั้นน้ำรอบๆ ตัวรถด้วยนะครับ จะช่วยให้ผ้าคลุมรถดังกล่าวไม่หลุดออกมาเมื่อเกิดน้ำ ท่วมครับ

วิธีที่ 3

การใช้ผ้าใบ หรือ ผ้ายางห่อหุ้มรถครับ ตามรูปเลยครับ วิธีนี้ดูง่ายและสะดวกดี แต่คงป้องกันความสูงของระดับน้ำท่วมได้ระดับหนึ่งครั บ

วิธีที่ 4

วิธีนี้เป็นวิธีที่เรา มีอะไรที่พอจะใช้ได้ ที่กั้นน้ำได้ ก็ใช้ห่อรถเลยครับ อันนี้ไม่ต้องคิดมากครับ เข้าตาจนก็ทำแบบนี้แหละครับ ดีกว่าปล่อยให้เจ้ามวลน้ำเข้ารถโดยตรงครับผม ^^

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หนีไม่พ้นก็ต้องหาทางเอาตัวรอดและอยู่กับมันจนกล่าจะ ผ่านพ้นไปครับ วันพรุ่งนี้น่าจะโกลาหลยิ่งกว่าเดิมเพราะน้ำเคลื่อนท ี่เร็วมากๆครับ ผมพยายามจะนอนเก็บแรงไว้ก่อนครับแม้จะนอนไม่หลับ พรุ่งนี้ได้ข่าวมาว่าเข้าบางแคแล้วแน่...

ลุงบอกว่ายกรถหรือยังผมก็บอกว่ายกแล้ว แกก็บอกว่ายังไงก็ไม่รอด - -" แล้วจะมาถามทำ...อะไร
    จงทำตัวให้กลมกลืนไปกับธรรมชาติครับ..อย่าไปหวั่น ตั้งสติและดูแลผู้ที่อ่อนแอกว่าเรา ให้ดูอีกกำลังใจที่ผมว่า เป็นคนที่มีความคิดดีๆคล้ายๆพวกเรา กบฎ และมีปัญญา เห็นFact ชอบอาจารย์ศศินครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    จงทำตัวให้กลมกลืนไปกับธรรมชาติครับ..อย่าไปหวั่น ตั้งสติและดูแลผู้ที่อ่อนแอกว่าเรา ให้ดูอีกกำลังใจที่ผมว่า เป็นคนที่มีความคิดดีๆคล้ายๆพวกเรา กบฎ และมีปัญญา เห็นFact ชอบอาจารย์ศศินครับ
    http://www.youtube.com/watch?feature...&v=g6zn8EQXSmY
    ขอบพระคุณมากๆครับพี่ ใจกบฎอย่างผม สติปัญญาอย่างพวกเราต้องอยู่กับมันได้ครับ ขอบพระคุณมากๆครับได้สติและจิตใจที่ฮึกเหิมขึ้นมาเป็ นอย่างมากเลยครับ พรุ่งนี้ผมจะเตรียมตัวให้มากกว่าเดิมครับ

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    3

ที่เติอนว่าอย่าประมาท เพราะได้ทราบการเตรียมรับวิกฤติน้ำท่วมของโรงพยาบาลศ ิริราชครับ(ที่บ้านอยู่ใกล้มาก) ข่าวสารที่อื่นอาจจะไม่หวั่นใจเท่าใด แต่สำหรับข่าวที่มาจากศิริราช ผมเห็นการตระเตรียมป้องกันเต็มที่ 3 ระดับด้วยกัน
    step1 เตรียมการถ้าระดับน้ำสูงถึง2.30เมตร
    step 2 เตรียมการถ้าระดับน้ำสูง 2.40เมตร
    step 3 เตรียมการถ้าระดับน้ำสูง 2.50 เมตร
    ...ผมเชื่อการเตรียมการของศิริราช เพราะอะไร ข้อมูลจากไหนทำให้ต้องเตรียมแบบนั้น คงทราบดีนะครับ ..พรุ่งนี้คงต้องปรับแผนกันน้ำที่บ้านบ้างละครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

"If you can see the invisible. You can do the impossible."
    ชอบมากมายครับ......

ป.ล.เป็นกำลังใจให้ทัพหลวงต่อสู้รับมือกับอุทกภัยครั บ หนีน้ำมาพักที่เพชรบูรณ์ก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับพี่น้องทุกท่านครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    "If you can see the invisible. You can do the impossible."
    ชอบมากมายครับ......

ป.ล.เป็นกำลังใจให้ทัพหลวงต่อสู้รับมือกับอุทกภัยครั บ หนีน้ำมาพักที่เพชรบูรณ์ก็ได้นะครับ ยินดีต้อนรับพี่น้องทุกท่านครับ
    จองที่เขาค้อไว้สักแปลงนะครับ..เผื่ออีกสิบปีกทม.จมน ้ำถาวร..หรือ หาลูกสาวกำนันที่ยังโสดๆดีน๊าาาาาาา55555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สถานการณ์น้ำท่วมสูงที่ครอบคลุมหลายพื้นที่ในขณะ อีกสิ่งหนึ่งที่คนส่วนใหญ่เป็นห่วงไม่แพ้บ้านเริอและ ทรพย์สินชนิดอื่นก็คือ รถยนต์ ดังนั้น นอกจากจะนำรถไปจอดไว้ต่ามสถานที่รับฝากรถสำหรับผู้ปร ะสงภัยพิบัติแล้ว ยังมีวิธีป้องกันรถยนต์เข้าน้ำที่สามารถทำได้ด้วยตนเ องได้
    โดยมีอุปกรณ์คือ
    - ผ้าใบขนาดตามขนาดรถ คือ 7*10 เมตร หรือ 6*8 เมตร
    – เชือกเส้นใหญ่

* วิธีนี้เหมาะกับระดับน้ำสูงไม่เกิน 1 เมตร

ขั้นที่ 1 : จอดรถให้อยู่กึ่งกลางผ้าใบ
    ขั้นที่ 2 : คล้องเชือกกับตาไก่ด้านข้างรถ
    ขั้นที่ 3 : ดึงเชือกให้ผ้าใบด้านข้างห่อตัวรถ
    ขั้นตอนสุดท้าย : ทำเช่นเดียวกับด้านหน้า
    แจ๋วมากครับพี่.....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    จองที่เขาค้อไว้สักแปลงนะครับ..เผื่ออีกสิบปีกทม.จมน ้ำถาวร..หรือ หาลูกสาวกำนันที่ยังโสดๆดีน๊าาาาาาา55555
    อยากได้เหมือนกันจะซื้อให้ลูกสาวซักไร่เอาไว้หนีสื่อ มวลชน - -"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    แจ๋วมากครับพี่.....
    แดดตอนนี้แรงมากครับ มานั่งพักเหนื่อยในบ้านถ้าได้เบียร์ซักกระป๋องน่าจะท ำให้รู้สึกดีขึ้น ลมเย็นสบายเหมือนความทุกข์กำลังคืบคลานเข้ามา....

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

ทัพหลวงเป้นไงบ้างครับเป็นห่วงมากๆๆ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ทัพหลวงเป้นไงบ้างครับเป็นห่วงมากๆๆ
    ปลัดโอพึ่งโทรมาให้กำลังใจก็บอกไปว่าไม่ต้องห่วง ห่วงแต่คนด่านช้างก็พอ 555

ปล. ตอนนี้ยังปลอดภัยครับ ยังสามรถออกไปซื้อก๋วยเตี๋ยวกับเบียร์ได้ขวดนึงเมื่อ กี้ แต่เย็นนี้กับพรุ่นนี้เช้าคาดว่าน้ำคงหลากเข้าบางแคเ ป็นแน่แท้ครับ...ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงพี่บอย เดี๋ยวหนาวๆไปกอดกันบนเขาดีกว่า อยากกินเบียร์ 5555

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    139

ปลัดโอพึ่งโทรมาให้กำลังใจก็บอกไปว่าไม่ต้องห่วง ห่วงแต่คนด่านช้างก็พอ 555

ปล. ตอนนี้ยังปลอดภัยครับ ยังสามรถออกไปซื้อก๋วยเตี๋ยวกับเบียร์ได้ขวดนึงเมื่อ กี้ แต่เย็นนี้กับพรุ่นนี้เช้าคาดว่าน้ำคงหลากเข้าบางแคเ ป็นแน่แท้ครับ...ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงพี่บอย เดี๋ยวหนาวๆไปกอดกันบนเขาดีกว่า อยากกินเบียร์ 5555
    อ๊ะ...แว่วๆว่าเขาค้อ รอบนี้เดี๋ยวจัดเพิ่มเป็น2ลังครับพี่กำนัน อยากเมาครับ 555555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    อ๊ะ...แว่วๆว่าเขาค้อ รอบนี้เดี๋ยวจัดเพิ่มเป็น2ลังครับพี่กำนัน อยากเมาครับ 555555
    กฎของที่สูงคือดื่มแล้วไม่เมาครับ งั้นจัดเลยดีกว่า โปรตุ่ยยิ่งมาเว้าวอนให้แม่ทัพจัดทริปหนาวๆให้หน่อย ว่างวันใหนบอกมาเลยเดี๋ยวเอาสกายไลน์หรืออีพรหล้าไปก ็ได้ จะเอาแกนพวงมาลัยของบองโก้ไปส่งให้ 55555

สถานที่
    ขอบคุณ
    139

กฎของที่สูงคือดื่มแล้วไม่เมาครับ งั้นจัดเลยดีกว่า โปรตุ่ยยิ่งมาเว้าวอนให้แม่ทัพจัดทริปหนาวๆให้หน่อย ว่างวันใหนบอกมาเลยเดี๋ยวเอาสกายไลน์หรืออีพรหล้าไปก ็ได้ จะเอาแกนพวงมาลัยของบองโก้ไปส่งให้ 55555
    ถ้าพี่กำนันมา ผมว่างได้ทุกวันครับ สะดวกเมื่อไหร่มาเมาที่สูงกันครับ 5555555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ถ้าพี่กำนันมา ผมว่างได้ทุกวันครับ สะดวกเมื่อไหร่มาเมาที่สูงกันครับ 5555555
    พี่เกริกก็รออยู่ พี่โอก็พร้อมแล้ว ไปให้หมดทุกบ้านเลยดีกว่า 5555

หน้าที่ 23 จากทั้งหมด 71 หน้า แรกแรก ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks