Breaking News: น้ำท่วม!!!!!!!!! - หน้า 56

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 56 จากทั้งหมด 71 หน้า แรกแรก ... 6 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Breaking News: น้ำท่วม!!!!!!!!!

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สถานการณ์เริ่มคลี่คลายตามลำดับแล้วครับ ในบางพื้นที่ก็ลดลงมาเหลือแค่ครึ่งน่อง แต่โดยรวมก็ยังต้องใช้เรืออยู่ดีครับ

เย็นวันนี้ผมออกไปสังเกตุเห็นระดับน้ำลดลงมาก เลยรีบออกไปดูระเบียงบ้านปรากฎว่าน้ำเลิกขังแล้วและห ลังบ้านตรงประตูทางออกระดับน้ำก้อยู่ต่ำกว่าระกับที่ ไดโว่จะสูบได้แล้ว ผมดีใจมากครับ ขั้นตอนต่อไปคืออาศัยช่วงที่น้ำลด ย้ายกระสอบทรายมากั้นหน้าบ้านต่อเพราะว่าน้ำยังเยอะอ ยู่ครับ

และก็ต้องรีบดึงอ้วนดำกลับมาอยู่ตรงตำแหน่งเดิมเพราะ ว่าถ้าน้ำลดแล้วจะไปเกยอยู่ข้างพุ่มไม้ครับ

เย็นนี้เป็นเย็นที่ผมผ่อนคลายที่สุด ออกไปพายเรือเล่นและก็อยากจะให้วันพรุ่งนี้มาถึงเร็ว ๆ อยากจะออกไปสู้กับปลาวาฬอีก ชัยชนะมันอยู่อีกไม่ไกล ผมรู้สึกฮึกเหิมขึ้นมากและรู้ว่าตัวเองแข็งแกร่งเพีย งใดที่สามารถยันน้ำได้ตลอดระยะเวลา10กว่าวันนี้

คืนนี้ขอจิบ Absolute on the rockไปพลางๆก่อนนะครับ เพราะว่าTonicหมด 5555 พรุ่งนี้มันต้องดีกว่าวันนี้ รางวัลของผู้ไม่ยอมแพ้คือรอยยิ้มครับ ^ ^

ขอบคุณทุกแรงใจ แรงบันดาลใจครับ คิดถึงทุกท่านครับ

http://www.youtube.com/watch?v=gV6PC_9KyIM

แต่งตัวตามสมัยนิยมเลยนะ..ใครๆก็ใส่ไม่หล่อเหมือนพี่ วี..
    ว่าแต่มันช่วยป้องกันอะไรบ้างครับ..

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ความสุข ความทรงจำดีๆ มิตรภาพกำลังจะหวนคืนแล้วครับ
    น้ำลดเเล้วน่าจะลดลงเรื่อยๆ คิดถึงนะครับ......ไปเเน่นอน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    แต่งตัวตามสมัยนิยมเลยนะ..ใครๆก็ใส่ไม่หล่อเหมือนพี่ วี..
    ว่าแต่มันช่วยป้องกันอะไรบ้างครับ..
    5555 ป้องกันงูกับตะขาบและปลิงได้นะครับพี่ตั้ม อย่างดีที่เขาใส่กันคุณภาพจะดีกว่าของผมเยอะแต่ก็แพง เอาเรื่องครับช่วงนี้ ของผมมันรั่วนิดๆครับแต่ก็ปกป้องได้ดีครับผม

อยากจะใส่เสื้อกันหนาวมากกว่าครับพี่ตั้ม หนาวนี้คิดถึงเมืองหนาวมาก...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    น้ำลดเเล้วน่าจะลดลงเรื่อยๆ คิดถึงนะครับ......ไปเเน่นอน
    ตอนนี้อ้วนดำจมแล้วครับ เป็นนิมิตหมายที่ดี(จากที่ลอยไปลอยมา)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ในอดีต....ตอนผมเด็กๆ ผมเคยได้ยินหลวงตาบอกว่า แม่เป็นหญิงเหล็กประจำหมู่บ้าน ต้องเอาข้าวสารและของอื่นๆใส่รถเข็นไปขายที่ตลาดเช้า เนื่องจากแม่ต้องมีภาระเลี้ยงผมที่ยังเป็นเด็กน้อยเล ยต้องเอาผมใส่รถเข็นไปเลี้ยงที่แผงขายของที่ตลาดด้วย พอตลาดวายก็ต้องรีบอาบน้ำแต่งตัวไปทำงานที่อยู่ห่างจ ากอำเภอแม่สะเรียงไปราวๆ30กม. ชีวิตระหว่างวันของผมก็ต้องอยู่กับยาย ผมไม่รู้หรอกว่าในยุคของแม่นั้นจะลำบากขนาดใหนที่ต้อ งเลี้ยงลูกสามคนพร้อมกับทำงานประจำและก็ต้องขายของเพ ื่อหารายได้เสริมให้กับครอบครัว เราจำได้ว่าแม่ต้องไปติดหนี้ร้านค้าในตลาดทุกๆเปิดเท อม ส่งลูกหมูทั้งสามตัวจนจบและก็พี่ๆอีกสามคนเป็นหกคน

หญิงเหล็ก...ฉายาที่ได้ยินจากหลวงตาในวันนั้น คงไม่ใช่สิ่งที่แม่เรียกตัวเองถ้าไม่ได้พิสูจน์ให้ใค รเห็นว่าเธอทำได้อย่างไร

ในวันที่ผมได้ต่อสู้กับภัยน้ำท่วมจนเหนื่อยล้าและผ่า นพ้นมาจนถึงวันนี้ได้ในวันที่สถานการณ์มันดีขึ้น...ไ ม่ได้บอกว่าตัวเองแข็งแกร่งแต่อยากจะบอกว่าได้กำลังใ จจากสหายทั้งหลายมาอย่างครบถ้วน มีเพื่อนที่ประเสริฐ แค่อยากจะบอกว่ารู้สึกภูมิใจที่ได้เป็นลูกของแม่เป็น ลูกหลานของสายเลือดของคนที่ไม่ยอมแพ้...ในการปกป้องค รอบครัวของแฟนที่รับปากว่าจะดูแลบ้านและครอบครัวให้อ ยู่รอดปลอดภัย

อย่าพึ่งถอดใจ...ฉันยังสู้เลย

ขอมอบบทความนี้ให้สหายทั้งหลาย ขอสดุดีในความกล้าหาญของท่านทั้งหลายที่ปกป้องครอบคร ัวของท่าน ไม่ยอมแพ้..

แล้วเจอกันเร็วๆนี้ครับ

Jodeci

Senior Member phrapon's Avatar
    ขอบคุณ
    7

สถานการณ์เริ่มคลี่คลายตามลำดับแล้วครับ ในบางพื้นที่ก็ลดลงมาเหลือแค่ครึ่งน่อง แต่โดยรวมก็ยังต้องใช้เรืออยู่ดีครับ

เย็นวันนี้ผมออกไปสังเกตุเห็นระดับน้ำลดลงมาก เลยรีบออกไปดูระเบียงบ้านปรากฎว่าน้ำเลิกขังแล้วและห ลังบ้านตรงประตูทางออกระดับน้ำก้อยู่ต่ำกว่าระกับที่ ไดโว่จะสูบได้แล้ว ผมดีใจมากครับ ขั้นตอนต่อไปคืออาศัยช่วงที่น้ำลด ย้ายกระสอบทรายมากั้นหน้าบ้านต่อเพราะว่าน้ำยังเยอะอ ยู่ครับ

และก็ต้องรีบดึงอ้วนดำกลับมาอยู่ตรงตำแหน่งเดิมเพราะ ว่าถ้าน้ำลดแล้วจะไปเกยอยู่ข้างพุ่มไม้ครับ

เย็นนี้เป็นเย็นที่ผมผ่อนคลายที่สุด ออกไปพายเรือเล่นและก็อยากจะให้วันพรุ่งนี้มาถึงเร็ว ๆ อยากจะออกไปสู้กับปลาวาฬอีก ชัยชนะมันอยู่อีกไม่ไกล ผมรู้สึกฮึกเหิมขึ้นมากและรู้ว่าตัวเองแข็งแกร่งเพีย งใดที่สามารถยันน้ำได้ตลอดระยะเวลา10กว่าวันนี้

คืนนี้ขอจิบ Absolute on the rockไปพลางๆก่อนนะครับ เพราะว่าTonicหมด 5555 พรุ่งนี้มันต้องดีกว่าวันนี้ รางวัลของผู้ไม่ยอมแพ้คือรอยยิ้มครับ ^ ^

ขอบคุณทุกแรงใจ แรงบันดาลใจครับ คิดถึงทุกท่านครับ

http://www.youtube.com/watch?v=gV6PC_9KyIM
    แข้มจังเลยครับหนวดเครารุงรังเลย อยากเห็นหน้าชัดๆแทนความคิดถึงหน่อยซิครับ555
    เดี๋ยวน้ำลดเจอกันครับ
    สู้ๆเน่อพี่น้องชาวกรุง

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ในอดีต....ตอนผมเด็กๆ ผมเคยได้ยินหลวงตาบอกว่า แม่เป็นหญิงเหล็กประจำหมู่บ้าน ต้องเอาข้าวสารและของอื่นๆใส่รถเข็นไปขายที่ตลาดเช้า เนื่องจากแม่ต้องมีภาระเลี้ยงผมที่ยังเป็นเด็กน้อยเล ยต้องเอาผมใส่รถเข็นไปเลี้ยงที่แผงขายของที่ตลาดด้วย พอตลาดวายก็ต้องรีบอาบน้ำแต่งตัวไปทำงานที่อยู่ห่างจ ากอำเภอแม่สะเรียงไปราวๆ30กม. ชีวิตระหว่างวันของผมก็ต้องอยู่กับยาย ผมไม่รู้หรอกว่าในยุคของแม่นั้นจะลำบากขนาดใหนที่ต้อ งเลี้ยงลูกสามคนพร้อมกับทำงานประจำและก็ต้องขายของเพ ื่อหารายได้เสริมให้กับครอบครัว เราจำได้ว่าแม่ต้องไปติดหนี้ร้านค้าในตลาดทุกๆเปิดเท อม ส่งลูกหมูทั้งสามตัวจนจบและก็พี่ๆอีกสามคนเป็นหกคน

หญิงเหล็ก...ฉายาที่ได้ยินจากหลวงตาในวันนั้น คงไม่ใช่สิ่งที่แม่เรียกตัวเองถ้าไม่ได้พิสูจน์ให้ใค รเห็นว่าเธอทำได้อย่างไร

ในวันที่ผมได้ต่อสู้กับภัยน้ำท่วมจนเหนื่อยล้าและผ่า นพ้นมาจนถึงวันนี้ได้ในวันที่สถานการณ์มันดีขึ้น...ไ ม่ได้บอกว่าตัวเองแข็งแกร่งแต่อยากจะบอกว่าได้กำลังใ จจากสหายทั้งหลายมาอย่างครบถ้วน มีเพื่อนที่ประเสริฐ แค่อยากจะบอกว่ารู้สึกภูมิใจที่ได้เป็นลูกของแม่เป็น ลูกหลานของสายเลือดของคนที่ไม่ยอมแพ้...ในการปกป้องค รอบครัวของแฟนที่รับปากว่าจะดูแลบ้านและครอบครัวให้อ ยู่รอดปลอดภัย

ขอมอบบทความนี้ให้สหายทั้งหลาย ขอสดุดีในความกล้าหาญของท่านทั้งหลายที่ปกป้องครอบคร ัวของท่าน ไม่ยอมแพ้..

แล้วเจอกันเร็วๆนี้ครับ

Jodeci
    ตราบวันใด ลมหายใจยังไม่หยุดไหลหลั่ง ตราบนั้น ฉันและเธอผู้ยึดมั่น จะดำรงอยู่ที่เสาแห่งคำมั่นสัญญา..มิเสื่อมคลาย เสาที่ปักด้วยลมวาจาสิทธิ์ ทรงอิทธิฤทธิ์ลึกสุดหยั่งแน่นสนิทยังแผ่นพิ้นพสุธาขอ งหัวใจ..ตราบใดยังไม่สิ้นลมหายใจ ตราบใดไม่ได้ถอนวาจา ตราบนั้นคงไว้ซึ่ง คำมั่นนิรันดร์.............
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

ตอนนี้อ้วนดำจมแล้วครับ เป็นนิมิตหมายที่ดี(จากที่ลอยไปลอยมา)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ลูกพี่ครับ ลูกพี่เข้าใจผิดครับ...อาหารกล่องของหลวงไม่ได้บูดหร อกครับ มันเป็นอาหารแนวโยเกิร์ต&แหนมครับ ทำให้ถ่ายคล่องเหมาะกับในสภาวะน้ำท่วมส้วมเต็มครับ 555ด้วยความเคารพครับ
    ตอนนี้เป็นผู้ประสบภัยเต็มตัวครับอยู่เขตอพยพบางแค ที่บ้านน้ำท่วมประมาณเอวครับ ลดลงบ้างแล้วในบางจุดของบ้านครับ กินข้าวแจกของปอเต๊กตึ้งเป็นข้าวเหนียวหมูทอดเพราะขอ งศปภ.(ด้วยความเคารพ)เป็นอาหารกล่องแต่บูดแล้วครับ เข้าใจว่าท่านมีเจตนาดีแต่ว่าคงทำมาเยอะกว่าจะมาถึงเ ขตผมก็เสียพอดี ครั้นจะให้ผมไปกินที่ศูนย์ช่วยเหลือก็ขาดใจตายพอดีเพ ราะไกลยิ่งกว่าเดิม และพึ่งแบกของหนักเดิน2กิโลกลับบ้าน แถมยังเอาวาสลีนไปทาเท้าใส่ในรองเท้าลุยน้ำยิ่งลื่นไ ปอีก เดินไปได้หนึ่งกิโลเจอคนเมาเดินมาทักว่า ผมนับถือพี่จริงๆ ผมเห็นพี่เดินมาตั้งแต่หนองใหญ่(แล้วทำไมไม่เรียกกูข ึ้นรถว๊าา - -")

อยากจะช่วยครับแต่ว่าผมขอช่วยเหลือตัวเองก่อนนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ลูกพี่ครับ ลูกพี่เข้าใจผิดครับ...อาหารกล่องของหลวงไม่ได้บูดหร อกครับ มันเป็นอาหารแนวโยเกิร์ต&แหนมครับ ทำให้ถ่ายคล่องเหมาะกับในสภาวะน้ำท่วมส้วมเต็มครับ 555ด้วยความเคารพครับ
    อ้าวเหรอ ผมนี่ใจคิดเอนเอียงจ้องแต่คิดไม่ดีกับหลวง ขอกราบอภัยกับผมด้วยเถิดพอดีไม่ได้มองการณ์ไกลเลยไม่ ทราบความตั้งใจให้ขี้คล่องในสภาพส้วมเต็ม 555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pu-eternal อ่านข้อความ
    อย่างน้อยก็มีเจ๊เป็นแนวป้องกันบ้านให้นะ ทุกเช้าผมก็จะมาดูโรงน้ำแข็งบ้านพงว่าจมหรือโผล่ แต่ตอนนี้เริ่มโผล่แล้วครับ อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    ตราบวันใด ลมหายใจยังไม่หยุดไหลหลั่ง ตราบนั้น ฉันและเธอผู้ยึดมั่น จะดำรงอยู่ที่เสาแห่งคำมั่นสัญญา..มิเสื่อมคลาย เสาที่ปักด้วยลมวาจาสิทธิ์ ทรงอิทธิฤทธิ์ลึกสุดหยั่งแน่นสนิทยังแผ่นพิ้นพสุธาขอ งหัวใจ..ตราบใดยังไม่สิ้นลมหายใจ ตราบใดไม่ได้ถอนวาจา ตราบนั้นคงไว้ซึ่ง คำมั่นนิรันดร์.............
    ขอบพระคุณครับพี่อ๊อค

จะสู้ ยังสิ่งที่ไม่อาจเอาชัยได้
    จะมุ่งไป ยังถิ่นคนกล้าถอยลนลาน
    จะยืนยัน รักมั่นอย่างห้าวหาญ
    จะฝ่าฟัน แม้แขนขาอ่อนล้าสั่นสะท้าน
    จะคืบคลาน คว้าดาราที่เบื้องบน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phrapon อ่านข้อความ
    แข้มจังเลยครับหนวดเครารุงรังเลย อยากเห็นหน้าชัดๆแทนความคิดถึงหน่อยซิครับ555
    เดี๋ยวน้ำลดเจอกันครับ
    สู้ๆเน่อพี่น้องชาวกรุง
    ครับพี่เกริก ผมคิดถึงก๊วยเตี๊ยวดู๋ดี๋มากๆครับ ยังคุยกับพี่ปู่อยู่เลยว่าพี่เกริกไปใหน ผมก็บอกว่าจะไปใหนได้ก็นั่งเล็มหนวดรอวันน้ำลดนะสิ 55555 แล้วเจอกันครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

พี่วีเป็นไงบ้างครับ....

ผมหายไปนาน เนื่องจากระดับน้ำที่บ้านกลับสู่ภาวะปกติแล้ว ก้อเลยต้องดำเนินการย้ายข้าวของ เก็บกวาด ทำความสะอาดรอบๆบ้าน เพื่อที่จะกลับเข้ามาอยู่ในบ้านได้โดยเร็ว ระบบประปา ส้วม ดิน หิน ฯลฯ ไม่มีเวลาเข้ามาดูบอร์ด เข้า Face เลยครับ

ปล...ขอบอกว่า ตอนน้ำลดนี่เหนื่อยกว่าตอนยกของหนีน้ำเป็นสิบๆเท่าเล ยครับ นี่ยังไม่เรียบร้อยเลยครับ เอาแค่จำเป็นๆก่อน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    พี่วีเป็นไงบ้างครับ....

ผมหายไปนาน เนื่องจากระดับน้ำที่บ้านกลับสู่ภาวะปกติแล้ว ก้อเลยต้องดำเนินการย้ายข้าวของ เก็บกวาด ทำความสะอาดรอบๆบ้าน เพื่อที่จะกลับเข้ามาอยู่ในบ้านได้โดยเร็ว ระบบประปา ส้วม ดิน หิน ฯลฯ ไม่มีเวลาเข้ามาดูบอร์ด เข้า Face เลยครับ

ปล...ขอบอกว่า ตอนน้ำลดนี่เหนื่อยกว่าตอนยกของหนีน้ำเป็นสิบๆเท่าเล ยครับ นี่ยังไม่เรียบร้อยเลยครับ เอาแค่จำเป็นๆก่อน
    สวัสดีพี่นัน สถานการณ์ที่บ้านของผมดีขึ้นมากแล้วครับ ระดับน้ำที่ลึกที่สุดน่าจะประมาณ 50-55ซม.เองครับ ส่วนที่ตื้นที่สุดก็ราวๆ30ซม.ตอนนี้ผมย้ายกระสอบทราย มาบ้างแล้วเพื่อไปสับเปลี่ยนกำลังช่วยด้านหน้าของบ้า น พอย้ายเสร็จตรงที่ผมเอากระสอบทรายไปหนุนช่วยก็แห้งพอ ดี 55555 ตอนนี้จะบอกว่าด้านหน้าสองจุดที่ปิดประตูนั้นระกับน้ ำลดลงต่ำกว่าพื้นแล้วสามารถเปิดหน้าบ้านได้แล้วครับ แต่ผมยังไม่เปิดครับจะดูจนกว่ามันลดลงมากกว่านี้หรือ จนถึงสิ้นเดือนครับ

ระหว่างนี้ผมก็ผันน้ำโดยไดโว่ฉีดล้างพื้นไปก่อนครับเ พราะระบบประปายังไม่ทำงานเต็มที่นักเนื่องจากปั้มน้ำ จมน้ำไปแล้วคงต้องตรวจดูก่อนว่ายังทำงานได้หรือว่าต้ องซื้อไม่ครับ

หลังน้ำลดผมเห็นงานเหนื่อยก็คือขยะครับที่มากับน้ำมห าศาล ขวดเปล่าร้านป้าที่จะเอาไปขายเป็นของเก่าลอยมาเต็มแต ่ผมเอาตะข่ายกั้นน้ำไว้ก็กองๆไม่กล้าเข้าไปรื้อกลัวต ะขาบกับงูครับ

ใน10กว่าวันที่ผมยันน้ำมานี้ผมฆ่าตะขาบไป5ตัวและฆ่าง ูไป2ตัว สงสารมันเหมือนกันแต่ว่ากลัวมันจะมาทำร้ายเราน่ะครับ แต่แผ่เมตตาให้มันไปแล้ว ตีมันซะเละเลยจะได้ไม่ต้องทรมาน - -"

ช่วงนี้ก็เริ่มมีกำลังใจมากขึ้นครับ งานในบ้านก็แทบไม่ต้องทำแล้วเหลือแต่งานนอกบ้านเท่าน ั้น รอน้ำลดหรือทุกิย่างเป็นปกติคงต้องทำในบ้านมหาศาล มีแต่ขยะครับ ผมว่างานนี้พี่ตั๋งกับพี่แตและพี่ปู่รวยแน่นอนครับเพ ราะคนทิ้งขยะเยอะและก็คนซ่อมแซมบ้านเยอะมากครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

พี่ๆทั้งสองครับ ขูดซิลิโคนทุบอิฐบล๊อกกับยกระสอบทรายเก็บก็จะตายห่ะแ ล้วครับ ยังไม่รวมถึงล้างพื้นข้าวของ ขนของไปทิ้งฯลฯ

เดี๋ยวมันก็ผ่านไป ๆ...สู้ ๆ.....ยังงัยก็สู้ไว้ก่อน...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ผักกะเฉด อ่านข้อความ
    เดี๋ยวมันก็ผ่านไป ๆ...สู้ ๆ.....ยังงัยก็สู้ไว้ก่อน...
    แล้วผู้ประสบภัยท่านนี้ยืนบัญชาการอยู่หรือเปล่าครับ ^ ^ 555

หน้าที่ 56 จากทั้งหมด 71 หน้า แรกแรก ... 6 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks