Breaking News: น้ำท่วม!!!!!!!!! - หน้า 52

หน้าที่ 52 จากทั้งหมด 71 หน้า แรกแรก ... 2 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Breaking News: น้ำท่วม!!!!!!!!!

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อัพเดทรูปให้พี่โอ๊คดูหน่อยนะครับ เป็นรูปเมื่อสองวันที่แล้วครับ

เรือยางอีกลำที่ซื้อมาครับ เอาไวขนของหนักได้สบายเลยครับ

เนี่ยครับบ้านใหม่ของไมโล ผมเอาเศษไม้วางเรียงกับขื่อแล้วเอาสังกะสีบังแดดบังฝ นให้ เอาน้ำสะอาดและข้าวไปให้ก็มีความสุขดี มีแต่ว่าวันนี้ไมโลกระโดดลงมาขี้ - -" เดือดร้อนผมต้องเช็ดตัวแล้วอุ้มขึ้นไปเก็บที่เดิม พยายามสอนให้ขี้จากที่สูงลงไปเลยก็ทำไม่เป็น 555

กระเบื้องด้านล่างของภาพคือที่ไมโลนอนครับ ไม่ยอมหนีไปใหนและร้องไห้ทุกวัน ผมก็ยุ่งๆด้วย พลังงานกำลังจะหมดก็เลยตัดสินใจมาสร้างเพิงให้ไมโลอย ู่ พื้นที่ผมยืนน้ำมันทำให้ไม้กระดานหลุดออกมา เวลายืนต้องเหยียบดูดีๆครับเพราะว่าถ้าทะลุไม้กระดาน ลงไปแล้วก็2เมตรกว่าๆครับ ด้านล่างเป็นท้องร่องครับ

อุปกรณ์ทำงานของผมในแต่ละวันครับ ผมสลับวันทำงานคือวันนี้ทำงานด้านนอก พรุ่งนี้ทำงานในห้องน้ำและประตู เริ่มงานราวๆ9โมงเช้า เสร็จงานก็ราวๆ5โมงถึง1ทุ่ม ถ้าวันใหนออกมารับของด้านนอกก็ฝากลูกกับบ้านไว้กับพ่ อครับ แต่วันนี้เป็นวันหยุดครับเพราะว่างานเบาบางลงแล้วเลย ขอหยุด 555

ชุดทำงานแบบนี้สะดวกดีครับ แต่ของผมมีซึมตรงเท้าไม่รู้ว่าอยู่ตรงใหน คงเป็นตามดเล็กๆ มีพี่คนแปลกหน้าของเขาอย่างดีเขาซื้อมา6000บาท ถูกกว่าคิ้วมาสด้า800ครับ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ได้ถุงกระสอบทรายจากเสี่ยปุ๊บ้านแพงส่งมาช่วยก็ยันน้ ำได้ดีครับ ข้างในมีเศษปุ๋ยเวลาโดนน้ำหอมดี ไดโว่ตัวนี้ปลดประจำการชั่วคราวครับ เอาไว้ใช้งานเบาๆ ได้พญาปัตตานี1-2มาช่วยเสริมทัพแล้วครับ 5แรงหนักมาก ผมแบกใส่เป้เดินลุยน้ำเกือบเป็นลมแต่แข็งใจเดินต่อ นี่น่าจะเป็นบททดสอบอย่างดีว่าใจสู้หรือเปล่า..

ส่วนฟีโน่ เฉาก๊วยและไอ้ดำ ผมสงสารมันเหมือนกัน มันนอนอยู่บนกระสอบทราย ผมก็เลยไปงัดผนังโรงรถมาสองแผ่นแล้วลากมาวางอยู่บนยา งรถยนต์ แล้วคำนวนดูแล้วว่าแต่ละตัวน้ำหนักไม่น่าจะเกิน10โลห รือโดยประมาณและเท้าของมันเล็กมาก ดังนั้นแรงกดของมันไม่น่าจะทำให้ฝ้าร้าวได้ อย่างน้อยก็อยู่ได้อีกระยะหนึ่งจนกว่าผมจะจัดการด้าน หน้านี้ให้ปลอดภัยครับ ก็เอาล้อกระทะวางไว้5วงเฉลี่ยน้ำหนักออกไป มันมายืนรวมกัน6ตัวก็พอรับไหวครับ นี่คือภารกิจสุดท้ายเมื่อสองคืนที่แล้วที่ทำให้ผมหมด แรงราวๆ2ทุ่ม เห็นงูเขียวตัวยาวเท่าแขนเลื้อยหนีไปด้านข้างของสกาย ไลน์ผมยังไม่กลัวเลยเพราะว่า ผมเหนื่อยมากและหิวมาก ใครมาขวางตอนนี้มึ งขาดสองท่อนแน่ๆ 555

ปล. แล้วคืนนั้นทั้งไมโลและคณะของฟีโน่ก็นอนหลับไม่ร้องไ ห้อีกเลยครับ

แต่พอผมเข้ามาในบ้านผมก็ต้องเล่นกับเชและเฟบบี้เหมือ นเป็นปกติ ผมไม่รู้ว่าใจผมทำด้วยอะไร แรงกายผมแทบไม่มี แต่พอผมเห็นลูกๆของผม ผมก็เต็ม100เหมือนเดิม ทั้งที่อยากนอน อยากอาบน้ำ อยากกินข้าว อยากเข้านอน อยากหยุด อยากให้มันผ่านไป แต่ว่าความจริงทุกอย่างก็เหมือนเดิม น้ำห่างจากหน้าแค่ช่วงเอว ทุกทิศยังคงมีน้ำเหมือนเดิมแต่เริ่มดำขึ้นมากแล้ว ผมก็บอกเชให้อดทนและก็บอกให้เฟบบี้ว่าอย่าแกล้งพี่เช 555

แต่ทั้งสองตัวก็เข้ากันได้ดีครับ เล่นกันไปตามประสา เขาคงไม่รู้หรอกว่าพ่อหมาเหนื่อยมากแต่ผมคิดว่าเขาไม ่จำเป็นต้องรู้ว่าด้านนอกเกิดอะไรขึ้น อีกไม่นานเขาก็ได้ไปเที่ยว หลังจากเหตุการณ์นี้ มันก็ทำให้ผมอยากให้เขาทั้งสองเห็นอะไรที่มันทำให้เข ารู้สึกสบายใจ อาจจะเป็นภูเขาหรือไม่ก็ทะเล แต่ไม่ใช่น้ำท่วมบ้านแบบนี้แน่นอน 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อาหารเมื่อวานตอนเช้าครับ เป็นอาหารมื้อแรกที่ผมมีความสุขอย่างบอกไม่ถูก นึกถึงพี่รัก นึกถึงความหลัง 555 ไม่ได้ไปลอยกระทงแต่ใจก็ลอยไปไกลถึงพัทยา

ด้านนี้ด้านระเบียงห้องนอนครับ มีน้ำซืมตามยาแนวด้านใน ความคิดของผมก็คือพยายามไม่ให้น้ำมันประชิดขอบประตูแ ละแนวกำแพงมากนัก เพราะว่าถ้ามันผ่านแนวบอร์ดกันน้ำไปได้แล้วก็จะเจอแน วซิลิโคนด้านในอีก หลังจากนั้นก็จะทะลุทะลวงห้องคอมพิวเตอร์ที่ผมกำลังน ั่งจิ้มแป้นอยู่ในขณะนี้ครับ ไอเดียของผมในตอนนั้นก็คือ ดูดน้ำออกเพื่อตรวจดูแนวประตูครับ

มันทะลุทะลวงแนวผ้าใบและกระสอบทรายเข้ามาจนประชิดประ ตู แม้มันจะผ่านเข้ามาไม่ได้ในตอนนี้แต่ว่าผมก็ต้องหาทา งป้องกันแบบระยะยาวครับเพื่อผ่อนแรงแนวกั้นประตูและเ บาแรงไดโว่ ผมคิดถึงทฤษฎีน้ำดันน้ำครับ ไว้รอทำวันจันทร์ครับ พอดีคุณปูกลับบ้านสองวันก็เลยต้องพักงานด้านนอกแล้วซ ่อมงานในห้องน้ำต่อ 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ตอนนี้ต้องดูแลภาระให้มันหายเครียดก่อนครับ 555 ก็เอาแพนด้ากับฟีโน่มาอยู่รวมกับไมโลเพราะว่าฟีโน่คื อจ่าฝูงเอาไว้ข่มแพนด้ากับไมโลให้สงบครับ อิอิ ส่วนด้านหน้าก็ย้ายเฉาก๊วยกับไอ้กวางไปไว้ร้านแม่ครั บ เนื่องจากเฉาก๊วยกับกวางสามารถว่ายน้ำระยะไกลได้ และปกป้องกันและกันได้ เลยให้ไปอยู่ที่ร้านแม่ซึ่งปลอดภัยกว่า ส่วนด้านหน้าประตูก็เหลือไอ้ดำอยู่ตัวเดียวที่นอนเฝ้ าประการด่านหน้าอยู่ ที่เป็นเช่นนี้จะให้ไอ้ดำเห่าไล่หมาในซอยที่ว่ายน้ำม าขโมยข้าวกินและเห่าไล่งูได้ครับ

เมื่อวางแผนตามนี้แล้วทุกอย่างก็สงบลงมากครับ นี่คือหนึ่งในตำราพิชัยสงครามที่ผมเอามาบริหารและจัด การหมาครับ 555 รู้กำลังกองทัพแล้วแยกความสามารถของแต่ละตัวออกไป จากภาระกลายเป็นแนวป้องกันบ้านจากผู้บุกรุกได้เป็นชั ้นดีครับ! สงสัยว่างจัด - -"

พอผันภาระมาเป็นแนวเตือนภัยแล้วก็สบายใจขึ้นมากครับ ทีนี้ผมก็มาประเมินว่าศึกนี้ยาวนานขนาดใหนครับ หลังจากที่ดูทีวี อ่านข่าว เช็คระดับน้ำจากเวปรู้ทันน้ำในfacebookและก็เอาข่าวใ นThonburi Flood Reportมาประเมินสถานการณ์ แล้วก็เอามาวัดระดับน้ำที่บ้านตัวเอง ทำให้ผมทราบว่ารอบๆตัวเรานี้มีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างแ ล้ว ระดับน้ำตรงจุดวัดในคลองภาษีเจริญลดลงไป2ซม.ในขณะที่ เป็นวันที่เขาแจ้งว่าน้ำทะเลจะหนุนขึ้นสูง ทำให้ผมพอจะคาดการณ์ได้ว่า ตอนนี้ระดับน้ำบางส่วนในบางพื้นที่น่าจะต่ำกว่าแนววั ดเสียด้วยซ้ำเพราะว่าหลายๆที่รถเล็กสามารถวิ่งได้แล้ ว แม้ว่าที่บ้านของผมยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงมากนัก สิ่งที่ผมต้องทำต่อไปก็คือ อยู่กับมันให้ได้ครับ! แล้วก็ทำสถิติไว้ครับ ที่ผมต้องทำเพราะว่ามันมีผลต่อกำลังใจของคนในครอบครั วครับ แม้จะลดลงหนึ่งมิลผมก็ต้องบอก ขึ้นหนึ่งเมตรผมก็ต้องแจ้ง เพราะว่าเราจะเอาความรู้สึกของเราไปใส่สมองของคนอื่น ไม่ได้ครับ ต้องเอาตัวเลขครับเขาถึงจะคิดออก เราก็มีหน้าที่พูดในเชิงบวกว่า แนวป้องกันในบ้านที่เตรียมไว้ตอนนี้ เอาอยู่ค๊าาา - -"

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

สู้ครับลูกพี่ ไว้จบงานนี้พวกเราไปเที่ยวกรมชลกันเถอะครับ

ปล.กรมชลที่ผมว่าเนี่ย ไม่ใช่ชลประทานนะครับ แต่เป็นชลบุรีครับพี่

กินข้าวมากๆหน่อยครับพี่วี..

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    กินได้แค่นั้นแหละพี่ตั้ม 555 ช่วงน้ำท่วมผมกินแค่เช้ากับเย็นแค่นั้นครับ ไม่ได้ลดน้ำหนักเหมือนที่ผมบอกใครต่อใครหรอกครับ พอดีที่ทำอาหารมันอยู่ไกลหน้าปากซอยครับ สงสารแม่ต้องพายเรือมาส่งข้าวให้เราก็เลยทานหนักตอนเ ช้ากับเย็นไปเลยจะได้ไม่ต้องยุ่ง 5555

มันก็เลยทำให้ผมผอมลงผมก็เลยเฉไฉไปว่าลดน้ำหนักครับ - -"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    สู้ครับลูกพี่ ไว้จบงานนี้พวกเราไปเที่ยวกรมชลกันเถอะครับ

ปล.กรมชลที่ผมว่าเนี่ย ไม่ใช่ชลประทานนะครับ แต่เป็นชลบุรีครับพี่
    ^ ^ สู้ครับ ไปครับไปแน่นอน ศูนย์เช่ารถที่ใหญ่ที่สุดในทิศบูรพา พี่ตั๋งกับพี่ปู่บอกมาครับ 555

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

มาสด้า.........................เฮ้!!

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

น้ำผ่านมา เดี๋ยวก็ผ่านไปครับ

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ..วันนี้ขอลางานวิดน้ำเพื่อไป ทำงานคอนเสิร์ตที่พระประแดง..ตอนแรกว่าจะไม่ไปแล้ว.. มันก็เกิดความกังวลใจกลัวน้องๆจะเอาไม่รอด ตัดสินใจได้ก็อาบน้ำแต่งตัวโกนหนวดเครา..จัดของที่จำ เป็นต้องใช้หนึ่งถุงใหญ่เช่น เสื้อผ้าแห้ง1ชุด รองเท้าผ้าใบถุงเท้าที่ใช้ในงาน รองเท้าบู้ทยาว ผ้าเช็ดตัวผืนเล็ก แฟ้มสคริปต์งาน ไฟฉาย กุญแจบ้าน บุหรี่สองซองไฟแช็ค รองเท้าแตะ แพ็คแยกเป็นกลุ่มๆห่อถุงพลาสติก ลุยน้ำเดินออกจากซอยบ้านด้วยรองเท้าบู้ทคู่เก่งด้วยส ปีดที่เร็วกว่าหอยทาก พอๆกะเต่าวิ่ง ระยะทางจากบ้านไปหน้าปากซอยประมาณกิโลกว่าๆ ถ้าเดินปกติแบบแห้งๆใช้เวลาประมาณ 10 นาที ถ้าเดินเรื่อยๆเอื่อยๆก็ประมาณ15นาทีไม่เกินนี้ ..แต่วันนี้ ลากเท้าผ่านน้ำระดับเข่าบ้างแข้งบ้างใช้เวลากว่า 40นาที..ลุยจนถึงปากซอยเปลี่ยนรองเท้าแตะอีคีบ นั่งรถเมล์ต่อไปวงเวียนใหญ่ ผ่านเส้นอิสรภาพมีน้ำท่วมเป็นหย่อมๆ ซ้ายบ้างขวาบ้างแล้วแต่ถนนจะเทลาดไปทางไหน จากปากซอยมาถึงนี่ใช้เวลาไปอีก30นาที นั่งรอรถเมล์เพื่อจะไปเส้นสุขสวัสดิ์ รออยู่20นาทีไม่มีเลย..ที่ไม่มีคือไม่มีที่ว่างเลยน่ ะครับ รถเมล์ห้อยกันเต็มพะรุงพะรังล้นปรี่ ไอ้เราก็หอบข้าวของด้วยถุงผ้าโลตัสใบเท่าควาย ถ้าไปเกาะราวตรงบันไดเหมือนสมัยจิ๊กโก๋20ปีที่แล้ว.. เห็นทีจะลงไปวัดพื้นตั้งแต่รถเมล์เทโค้งหน้าแน่นอน.. โชคดีครับ..เจอแท็กซี่ว่างหลังจากส่งผู้โดยสารหลุดมา 1คัน เลยค่อยสบายตัวหน่อย นั่งยาวคุยกับคนขับกันขโมง เพราะอยู่ละแวกเดียวกัน บ้านคุณเป็นไงบ้านผมเป็นงี้..มีโชว์กล้ามให้ดูจากการ ฝึกฝนวิดน้ำมา1อาทิตย์555..เอาเป็นว่าเดินทางมาถึงงา นคอนเสิร์ตที่สนามโรงเรียนราชประชาสมาสัย ร่วมสองชั่วโมง..ออกจากบ้าน9โมงถึง11โมงพอดีพอดิบ..ท ั้งที่ในเวลาปกติขับรถมาเองน่าจะใช้เวลาไม่เกิน30นาท ีเป็นอย่างต่ำ....และแหม..น่าอิจฉาย่านนี้จังครับ ถนนทำใหม่ ยกสูง แห้งสนิท ร้านรวงเปิดกันปกติสุข นักเรียนมาเรียนกันเสียงลั่นไปหมด..ก็ได้ลุยงาน..ให้ ความบันเทิงจนแล้วเสร็จถึง4ทุ่มครึ่ง ได้เงินบริจาคช่วยน้ำท่วมกลับไปช่วยเหลือผู้ประสบอุท กภัย(หมายรวมถึงตัวกรูด้วยละป่าวว่ะเนี่ย55) เป็นยอดเงินถึง1แสน3หมื่น 5พันกว่าบาท..ดีจังได้ออกมาทำบุญโดยปริยาย..ไชโยสำหร ับช่อง3ที่ช่วยจริงทำจริงมีแต่คนอยากจะมาช่วยบริจาคเ พราะทุกบาทส่งถึงมือผู้ประสบภัยจริงๆ
    .........ขากลับติดรถรุ่นน้องผ่านมาส่งได้ถึงหน้าปาก ซอย แล้วเปลี่ยนรองเท้าบู้ทลุยกลับมาถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ อ่อ..อยากบอกว่า..การลุยน้ำกลางดึกที่ไม่มีสิ่งมีชีว ิตนั้นเสียงมันดังสะท้อนดังน่ากลัวจริงๆครับ..กำลังล ุยดีๆหมาดันเจือกกกกกกกหอนขึ้นมาตัวนึง..เหลียวมองซ้ ายขวาเลิกลั่กๆ..เอาแล้วๆๆ..คราวนี้จากหนึ่งหอนดันหอ นรับกันเป็นสองสามและประสานเสียงหมู่..น้ำที่เย็นอยู ่แล้วก็รู้สึกหนาวยะเยือกพิกลจนจับใจ..ฉับพลันด้วยกา รที่ไม่เป็นคนประมาทไม่ว่าจะสิ่งมีชีวิตหรือจะไม่มีช ีวิตก็ตาม วินาทีนั้นขออย่าได้โผล่มานะโว้ยครับ..เสียงลุยน้ำแบ บเร็วจี๋ของผมก็เกิดขึ้นประสานกับเสียงหมาหอนลั่นสนั ่นซอย..บรู้ววววววววว++ครืนซ่าซวบซาบๆๆๆท่ามกลางแสงจ ันทร์สลัวของคืนเดือนเต็มดวง..กว่าจะถึงแม่เอ้ยยยย.. .เล่นเอาพลังหมดตัวนั่งหอบอยู่หน้าประตูบ้านเกือบห้า นาทีแน่ะ!!..มองดูนาฬิกาข้อมือ..ความหวาดกลัวต่อบรรย ากาศทำให้ใช้เวลาต่างกับขาไปเกือบๆเท่าตัว..17นาทีคร ับท่านณ.จุดนี้!!!
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ..วันนี้ขอลางานวิดน้ำเพื่อไป ทำงานคอนเสิร์ตที่พระประแดง..ตอนแรกว่าจะไม่ไปแล้ว.. มันก็เกิดความกังวลใจกลัวน้องๆจะเอาไม่รอด ตัดสินใจได้ก็อาบน้ำแต่งตัวโกนหนวดเครา..จัดของที่จำ เป็นต้องใช้หนึ่งถุงใหญ่เช่น เสื้อผ้าแห้ง1ชุด รองเท้าผ้าใบถุงเท้าที่ใช้ในงาน รองเท้าบู้ทยาว ผ้าเช็ดตัวผืนเล็ก แฟ้มสคริปต์งาน ไฟฉาย กุญแจบ้าน บุหรี่สองซองไฟแช็ค รองเท้าแตะ แพ็คแยกเป็นกลุ่มๆห่อถุงพลาสติก ลุยน้ำเดินออกจากซอยบ้านด้วยรองเท้าบู้ทคู่เก่งด้วยส ปีดที่เร็วกว่าหอยทาก พอๆกะเต่าวิ่ง ระยะทางจากบ้านไปหน้าปากซอยประมาณกิโลกว่าๆ ถ้าเดินปกติแบบแห้งๆใช้เวลาประมาณ 10 นาที ถ้าเดินเรื่อยๆเอื่อยๆก็ประมาณ15นาทีไม่เกินนี้ ..แต่วันนี้ ลากเท้าผ่านน้ำระดับเข่าบ้างแข้งบ้างใช้เวลากว่า 40นาที..ลุยจนถึงปากซอยเปลี่ยนรองเท้าแตะอีคีบ นั่งรถเมล์ต่อไปวงเวียนใหญ่ ผ่านเส้นอิสรภาพมีน้ำท่วมเป็นหย่อมๆ ซ้ายบ้างขวาบ้างแล้วแต่ถนนจะเทลาดไปทางไหน จากปากซอยมาถึงนี่ใช้เวลาไปอีก30นาที นั่งรอรถเมล์เพื่อจะไปเส้นสุขสวัสดิ์ รออยู่20นาทีไม่มีเลย..ที่ไม่มีคือไม่มีที่ว่างเลยน่ ะครับ รถเมล์ห้อยกันเต็มพะรุงพะรังล้นปรี่ ไอ้เราก็หอบข้าวของด้วยถุงผ้าโลตัสใบเท่าควาย ถ้าไปเกาะราวตรงบันไดเหมือนสมัยจิ๊กโก๋20ปีที่แล้ว.. เห็นทีจะลงไปวัดพื้นตั้งแต่รถเมล์เทโค้งหน้าแน่นอน.. โชคดีครับ..เจอแท็กซี่ว่างหลังจากส่งผู้โดยสารหลุดมา 1คัน เลยค่อยสบายตัวหน่อย นั่งยาวคุยกับคนขับกันขโมง เพราะอยู่ละแวกเดียวกัน บ้านคุณเป็นไงบ้านผมเป็นงี้..มีโชว์กล้ามให้ดูจากการ ฝึกฝนวิดน้ำมา1อาทิตย์555..เอาเป็นว่าเดินทางมาถึงงา นคอนเสิร์ตที่สนามโรงเรียนราชประชาสมาสัย ร่วมสองชั่วโมง..ออกจากบ้าน9โมงถึง11โมงพอดีพอดิบ..ท ั้งที่ในเวลาปกติขับรถมาเองน่าจะใช้เวลาไม่เกิน30นาท ีเป็นอย่างต่ำ....และแหม..น่าอิจฉาย่านนี้จังครับ ถนนทำใหม่ ยกสูง แห้งสนิท ร้านรวงเปิดกันปกติสุข นักเรียนมาเรียนกันเสียงลั่นไปหมด..ก็ได้ลุยงาน..ให้ ความบันเทิงจนแล้วเสร็จถึง4ทุ่มครึ่ง ได้เงินบริจาคช่วยน้ำท่วมกลับไปช่วยเหลือผู้ประสบอุท กภัย(หมายรวมถึงตัวกรูด้วยละป่าวว่ะเนี่ย55) เป็นยอดเงินถึง1แสน3หมื่น 5พันกว่าบาท..ดีจังได้ออกมาทำบุญโดยปริยาย..ไชโยสำหร ับช่อง3ที่ช่วยจริงทำจริงมีแต่คนอยากจะมาช่วยบริจาคเ พราะทุกบาทส่งถึงมือผู้ประสบภัยจริงๆ
    .........ขากลับติดรถรุ่นน้องผ่านมาส่งได้ถึงหน้าปาก ซอย แล้วเปลี่ยนรองเท้าบู้ทลุยกลับมาถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ อ่อ..อยากบอกว่า..การลุยน้ำกลางดึกที่ไม่มีสิ่งมีชีว ิตนั้นเสียงมันดังสะท้อนดังน่ากลัวจริงๆครับ..กำลังล ุยดีๆหมาดันเจือกกกกกกกหอนขึ้นมาตัวนึง..เหลียวมองซ้ ายขวาเลิกลั่กๆ..เอาแล้วๆๆ..คราวนี้จากหนึ่งหอนดันหอ นรับกันเป็นสองสามและประสานเสียงหมู่..น้ำที่เย็นอยู ่แล้วก็รู้สึกหนาวยะเยือกพิกลจนจับใจ..ฉับพลันด้วยกา รที่ไม่เป็นคนประมาทไม่ว่าจะสิ่งมีชีวิตหรือจะไม่มีช ีวิตก็ตาม วินาทีนั้นขออย่าได้โผล่มานะโว้ยครับ..เสียงลุยน้ำแบ บเร็วจี๋ของผมก็เกิดขึ้นประสานกับเสียงหมาหอนลั่นสนั ่นซอย..บรู้ววววววววว++ครืนซ่าซวบซาบๆๆๆท่ามกลางแสงจ ันทร์สลัวของคืนเดือนเต็มดวง..กว่าจะถึงแม่เอ้ยยยย.. .เล่นเอาพลังหมดตัวนั่งหอบอยู่หน้าประตูบ้านเกือบห้า นาทีแน่ะ!!..มองดูนาฬิกาข้อมือ..ความหวาดกลัวต่อบรรย ากาศทำให้ใช้เวลาต่างกับขาไปเกือบๆเท่าตัว..17นาทีคร ับท่านณ.จุดนี้!!!

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ตอนนี้ต้องดูแลภาระให้มันหายเครียดก่อนครับ 555 ก็เอาแพนด้ากับฟีโน่มาอยู่รวมกับไมโลเพราะว่าฟีโน่คื อจ่าฝูงเอาไว้ข่มแพนด้ากับไมโลให้สงบครับ อิอิ ส่วนด้านหน้าก็ย้ายเฉาก๊วยกับไอ้กวางไปไว้ร้านแม่ครั บ เนื่องจากเฉาก๊วยกับกวางสามารถว่ายน้ำระยะไกลได้ และปกป้องกันและกันได้ เลยให้ไปอยู่ที่ร้านแม่ซึ่งปลอดภัยกว่า ส่วนด้านหน้าประตูก็เหลือไอ้ดำอยู่ตัวเดียวที่นอนเฝ้ าประการด่านหน้าอยู่ ที่เป็นเช่นนี้จะให้ไอ้ดำเห่าไล่หมาในซอยที่ว่ายน้ำม าขโมยข้าวกินและเห่าไล่งูได้ครับ

เมื่อวางแผนตามนี้แล้วทุกอย่างก็สงบลงมากครับ นี่คือหนึ่งในตำราพิชัยสงครามที่ผมเอามาบริหารและจัด การหมาครับ 555 รู้กำลังกองทัพแล้วแยกความสามารถของแต่ละตัวออกไป จากภาระกลายเป็นแนวป้องกันบ้านจากผู้บุกรุกได้เป็นชั ้นดีครับ! สงสัยว่างจัด - -"

พอผันภาระมาเป็นแนวเตือนภัยแล้วก็สบายใจขึ้นมากครับ ทีนี้ผมก็มาประเมินว่าศึกนี้ยาวนานขนาดใหนครับ หลังจากที่ดูทีวี อ่านข่าว เช็คระดับน้ำจากเวปรู้ทันน้ำในfacebookและก็เอาข่าวใ นThonburi Flood Reportมาประเมินสถานการณ์ แล้วก็เอามาวัดระดับน้ำที่บ้านตัวเอง ทำให้ผมทราบว่ารอบๆตัวเรานี้มีการเปลี่ยนแปลงไปบ้างแ ล้ว ระดับน้ำตรงจุดวัดในคลองภาษีเจริญลดลงไป2ซม.ในขณะที่ เป็นวันที่เขาแจ้งว่าน้ำทะเลจะหนุนขึ้นสูง ทำให้ผมพอจะคาดการณ์ได้ว่า ตอนนี้ระดับน้ำบางส่วนในบางพื้นที่น่าจะต่ำกว่าแนววั ดเสียด้วยซ้ำเพราะว่าหลายๆที่รถเล็กสามารถวิ่งได้แล้ ว แม้ว่าที่บ้านของผมยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงมากนัก สิ่งที่ผมต้องทำต่อไปก็คือ อยู่กับมันให้ได้ครับ! แล้วก็ทำสถิติไว้ครับ ที่ผมต้องทำเพราะว่ามันมีผลต่อกำลังใจของคนในครอบครั วครับ แม้จะลดลงหนึ่งมิลผมก็ต้องบอก ขึ้นหนึ่งเมตรผมก็ต้องแจ้ง เพราะว่าเราจะเอาความรู้สึกของเราไปใส่สมองของคนอื่น ไม่ได้ครับ ต้องเอาตัวเลขครับเขาถึงจะคิดออก เราก็มีหน้าที่พูดในเชิงบวกว่า แนวป้องกันในบ้านที่เตรียมไว้ตอนนี้ เอาอยู่ค๊าาา - -"

พี่ชายทั้งสอง เอาอยู่ทั้งคู่ครับ เร็วๆนี้ จะผ่านพ้นไป.. กำลังใจ อยู่กับพี่ชายตลอด ใกล้แล้วครับ
    ใกล้จบแล้วครับ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    ข้าวนิดเดียวพอครับพี่ตั้มท่านหัวหน้าท่านชอบเผ็ดร้อน(ด้วยความเคารพ)

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

๊UpDate สภาวะน้ำที่ท่าวุ้งนิดนึงครับ ตอนนี้ใกล้สู่ภาวะปกติแล้วครับ และผมได้ย้ายจากบ้านแม่ที่สระบุรีกลับมายังท่าวุ้งลพ บุรีแล้วครับ น้ำหน้าบ้านตรงบรรไดแห้งแล้ว ส่วนหน้าบ้านก้อประมาณเแข้งครับ แล้วก้อรถยนต์ก้อเอามาจอดตรงถนนหน้าบ้านครับ จบข่าว.....

ปล...สู้กันต่อไปครับทุกๆท่าน

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ภาพเมื่อตอนบ่ายครับ แต่ก้อยังต้องเดินลุยเข้าบ้านอยู่ครับ น้ำลดเหลือประมาณ40 เซน....

หน้าที่ 52 จากทั้งหมด 71 หน้า แรกแรก ... 2 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks