ผมมีปัณหาเรื่องcdiคับช่วยแนะนำหน่อยคับ

ชื่อกระทู้: ผมมีปัณหาเรื่องcdiคับช่วยแนะนำหน่อยคับ

Senior Member ToR Az's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมมีปัณหาเรื่องcdiคับช่วยแนะนำหน่อยคับ

ใครเป็นมั่งคับคือว่าผมซื้อรถมาแล้วเจ้าของเก่าเค้าท ำ cdi (6 V.ไม่ได้ใส่แบตนะคับ)แล้วจอดทิ้งไว้หลายปีตากแดดตากฝ น กล่องญี่ปุ่น จานไฟญี่ปุ่น มัดไฟมีตัวตัดไฟคับ ผมก้เลยทำลุกs90คาบุ N โปร วาวเดิม ขยายไอดี ไอเสีย คือว่าไฟออกไม่แรงอ่าคับวิ่ง60เองคับทำไงดีคับ(ช่างแ ถวบ้านลองไฟแล้วบอกว่าไฟไม่แรงคับช่างบอกว่ากล่องไฟท ำถ้าไม่ดี)ท่านไดพอมีคำขอแนะนำหน่อยคับขอบคุณคับ พอดีทำเครื่องเป็นแต่ระบบไฟไม่เป็นเลยคับ
    รูปกล่องไฟและระบบคับแต่ไม่ได้ถ่ายจานไฟคับรูปไม่ค่อ ยชัดคับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ToR Az : 30-09-2011 เมื่อ 02:53

....
    สถานที่
    ...
    ขอบคุณ
    0

คาบูใหญ่ไปครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peeak อ่านข้อความ
    คาบูใหญ่ไปครับ
    ลองเอา คาบูมีโอ มาใส่แล้วคับไม่หาย

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ToR Az อ่านข้อความ
    ลองเอา คาบูมีโอ มาใส่แล้วคับไม่หาย
    ลองคาร์บู jx cg ดูครับ หรือไม่ก็ ดรีม
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ตรวจสอบระบบไฟก่อน โดยทำการถอดหัวเทียน แล้วนำไปจี้ใกล้ๆกับเสื้อสูบ หลังจากนั้นทำการstart ดูประกายไฟที่เขี้ยวหัวเทียนต้องเป็นสีฟ้า ถือว่าไฟแรง ไฟต้องออกเสมอด้วยนะ ถ้าเป็นสีฟ้าถือว่าไฟไม่มีปํญหาคุณก็ไปไล่คาบู ต่อ โดยใช้ของ s90,c200,jx,cb100 ตามกระทู้เก่าๆหาดูได้ ถ้าจะเปลี่ยนระบบไฟก็สามารถนำของ RC,y80,y100 มาใส่ได้ผมไปแปลงมาช่างคิด1000 บาทเอง แต่ถ้าจะเอาวิ่งสุดก็แนะนำทองขาวครับ วิ่ง120 สบายๆ
    ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับเผื่อมีประโยชน์
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=496451
    คนหล่อขับซีบี
    คนดีขับเค
    คนทุ่มเทขับหมู
    คนเจ้าชู้ขับแลม

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ devil_T_T อ่านข้อความ
    ตรวจสอบระบบไฟก่อน โดยทำการถอดหัวเทียน แล้วนำไปจี้ใกล้ๆกับเสื้อสูบ หลังจากนั้นทำการstart ดูประกายไฟที่เขี้ยวหัวเทียนต้องเป็นสีฟ้า ถือว่าไฟแรง ไฟต้องออกเสมอด้วยนะ ถ้าเป็นสีฟ้าถือว่าไฟไม่มีปํญหาคุณก็ไปไล่คาบู ต่อ โดยใช้ของ s90,c200,jx,cb100 ตามกระทู้เก่าๆหาดูได้ ถ้าจะเปลี่ยนระบบไฟก็สามารถนำของ RC,y80,y100 มาใส่ได้ผมไปแปลงมาช่างคิด1000 บาทเอง แต่ถ้าจะเอาวิ่งสุดก็แนะนำทองขาวครับ วิ่ง120 สบายๆ
    ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับเผื่อมีประโยชน์
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=496451
    ขอบคุณคับ ^ ^

Senior Member
    สถานที่
    2b classic club
    ขอบคุณ
    0

รถ รุ่นไร ใสลูกเอส 90 เรยเรอะ คุณแต่งขนาดนี้ก็ไม่ต้องถามใครแล้วนะผมว่า

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pontara อ่านข้อความ
    รถ รุ่นไร ใสลูกเอส 90 เรยเรอะ คุณแต่งขนาดนี้ก็ไม่ต้องถามใครแล้วนะผมว่า
    ผมไม่เก่งเรื่องไฟคับ แล้วเจ้าของเก่าแปรงcdiมาด้วย งง คับ

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อยากถามอีกนิดครับ ของเดิมมีอะไรบ้างที่หลงเหลืออยู่บ้างครับ จำพวกแม่เหล็กจานไฟและฟิลคอล์ยน่ะครับ ยังสตาร์ทมือได้อยู่หรือป่าว ถ้ายังอยู่ก็ไม่ยาก เพิ่มพลัลซ์เซอร์กับกล่อง cdi เข้าไป ปรับไทม์มิ่งจุดระเบิดให้ตรง รถก็วิ่งได้เกือบร้อย สบายๆเลยครับ

ของผมไมค์มันหมุนไปสวิงที่ 90 เองไม่รู้ถึง 100 หรือป่าวไม่กล้าแช่นานกลัวพัง ตังค์ไม่ค่อยมีซ่อม ใช้งานจริงๆ 60 ถึง 70 เองครับ
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krittoday อ่านข้อความ
    อยากถามอีกนิดครับ ของเดิมมีอะไรบ้างที่หลงเหลืออยู่บ้างครับ จำพวกแม่เหล็กจานไฟและฟิลคอล์ยน่ะครับ ยังสตาร์ทมือได้อยู่หรือป่าว ถ้ายังอยู่ก็ไม่ยาก เพิ่มพลัลซ์เซอร์กับกล่อง cdi เข้าไป ปรับไทม์มิ่งจุดระเบิดให้ตรง รถก็วิ่งได้เกือบร้อย สบายๆเลยครับ

ของผมไมค์มันหมุนไปสวิงที่ 90 เองไม่รู้ถึง 100 หรือป่าวไม่กล้าแช่นานกลัวพัง ตังค์ไม่ค่อยมีซ่อม ใช้งานจริงๆ 60 ถึง 70 เองครับ
    1.แม่เหล็ก 2.มัดไฟ 3.สตาร์มือไม่ได้ (ของที่ไม่มีคับ)
    ฟิลคอล์(สิ่งเดียวที่เดิมในระบบคับ)
    คงต้องหาซื้อสิ่งที่ไม่มีอ่าคับไม่รู้แพงมากอ่ะป่าว( แต่ว่าจังหวัดผมน้ำถ่วมถนนปิดหมด ธนคารก็ปิดหมดt^tคงต้องรอน้ำลด)
    ไม่ทราบว่า1.แม่เหล็ก 2.มัดไฟ 3.ชุดสตาร์มือ (ใช้ของ cd125ได้หรือป่าวคับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ToR Az : 12-10-2011 เมื่อ 23:23

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

น่าจะใช้ได้ครับ ค่อยๆหาครับ รีบมากได้ของไม่ดีแถมอาจจะแพงกว่าของพี่ๆบางท่านในบอ ร์ดนี้ลงขายอีก ถ้าไม่อยากให้หนักมากก็ยกชุดไฟดรีมลงเลยครับ จบปัญหาเรื่องไฟเลย วิ่งดีด้วย มีคนแปลงมาแล้ว ทำความเร็วได้ 120 สบายๆเลย แต่สตาร์ทมือไม่ได้ แต่ในบอร์ดนี้ก็ลงไว้นี่ครับว่าทำ cdi สตาร์ทมือได้ ก็ลองปรึกษาพี่เขาดูครับอาจช่วยได้
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krittoday อ่านข้อความ
    น่าจะใช้ได้ครับ ค่อยๆหาครับ รีบมากได้ของไม่ดีแถมอาจจะแพงกว่าของพี่ๆบางท่านในบอ ร์ดนี้ลงขายอีก ถ้าไม่อยากให้หนักมากก็ยกชุดไฟดรีมลงเลยครับ จบปัญหาเรื่องไฟเลย วิ่งดีด้วย มีคนแปลงมาแล้ว ทำความเร็วได้ 120 สบายๆเลย แต่สตาร์ทมือไม่ได้ แต่ในบอร์ดนี้ก็ลงไว้นี่ครับว่าทำ cdi สตาร์ทมือได้ ก็ลองปรึกษาพี่เขาดูครับอาจช่วยได้
    คับผมขอบคุณมากคับ

Senior Member หมูบ้านนอก's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยู่แถวไหนครับ ลองโทรมาคุยกันก่อนครับช่วยได้ทุกอาการครับ
    รับทำ CDI สตาร์ทมือ สตาร์เท้า ระบบไฟชาร์ต พันมัดไฟสั่งได้ 6V 12V เดินระบบไฟทั้งคัน
    รับซ่อมเครื่อง C95 C92 CD125 ปรึกษาได้ มีบริการรับ-ส่งรถถึงบ้าน ไปทุกที่ที่อยากทำและไม่มีรถมา
    วิริยะ สุขอรุณ (ช่างโบ้)
    9/1 ม.8 ต.ดงพระราม อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
    เลขบัญชี 588-236-278-3
    ไทยพาณิชย์ปราจีนบุรี
    เบอร์นี้ 088-9792434หมูบ้านนอก

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หมูบ้านนอก อ่านข้อความ
    อยู่แถวไหนครับ ลองโทรมาคุยกันก่อนครับช่วยได้ทุกอาการครับ
    นครสวรรค์คับ ออกไหนไม่ได้เลยคับน้ำถ่วม แล้วราคาประมาณเท่าไรหรอคับของเดิมๆผมขาดเยอะอ่าคับ

Senior Member หมูบ้านนอก's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้นเดือนพ.ย.ถ้าน้ำลดจะขึ้นไปเหนือเรื่องราคาโทรมาคุ ยกันได้ ขาดอะไรบ้าง มีอะไรเหลืออยู่บ้าง จะได้แวะทำให้เลยครับ รับรองว่าใช้สตาร์ทมือได้ดี
    จนลืมสตาร์ทเท้าเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมูบ้านนอก : 14-10-2011 เมื่อ 08:10
    รับทำ CDI สตาร์ทมือ สตาร์เท้า ระบบไฟชาร์ต พันมัดไฟสั่งได้ 6V 12V เดินระบบไฟทั้งคัน
    รับซ่อมเครื่อง C95 C92 CD125 ปรึกษาได้ มีบริการรับ-ส่งรถถึงบ้าน ไปทุกที่ที่อยากทำและไม่มีรถมา
    วิริยะ สุขอรุณ (ช่างโบ้)
    9/1 ม.8 ต.ดงพระราม อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
    เลขบัญชี 588-236-278-3
    ไทยพาณิชย์ปราจีนบุรี
    เบอร์นี้ 088-9792434หมูบ้านนอก

Bookmarks