สวัสดีครับผม น้องใหม่ Mazda supercab มารายงานตัวครับ - หน้า 5

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับผม น้องใหม่ Mazda supercab มารายงานตัวครับ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capella_man อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่ฟี่ ผมน้องเปิ้ลครับเพิ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องราวทั้งหมด สุดยอดครับขอรอชมตอนเสร็จเลยนะครับคงสวยบาดใจน่าดูคร ับพี่
    ขอบคุณครับพี่เปิ้ล ผมเองยังไม่รู้เลยว่าจะแต่งแนวอะไรดี เพราะเห็นสีแล้ว มันปี๊ดเกินความต้องการ 555+

Junior Member kampan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สีแสบมากพี่ฟี่ ผมช๊อบบบชอบ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kampan อ่านข้อความ
    สีแสบมากพี่ฟี่ ผมช๊อบบบชอบ
    ขอบคุณครับพี่เหน่ง สีนี้แสบจริงๆครับ แสบจนผมปวดหัวเลย ตอนแรกสุดผมอยากได้สีฟ้าอ่อนๆ แต่มันไม่มีสีฟ้าอ่อนให้เลือก

ถ้าจะเอา ต้องให้ร้านผสม ถ้าเกิดเวลามีรอยหรือชนขึ้นมา ทำสีใหม่ เค้าก็จะผสมให้ไม่เหมือนเดิม ผมจึงเลือกเอาสีเบอร์

ซึ่งผมก็ไม่รุ้เอาสีอะไรดี เพราะในแคทตาล็อก ผมเลือกสีดูแล้ว ผมก็ไม่เห็นสีจริง ว่าพ่นออกมาเป็นยังไง

พอดีในท้ายแคทตาล็อก มีสี แท็กซี่ ของ ไทย เอช ลิสซิ่ง ผมคิดในใจ เอาก็เอาว่ะ เคยเห็นอยู่สีเดียว

ผลที่ออกมาก็เลย แสบสัน อย่างนี้ นี่ยังไม่ได้ลงแล็คเกอร์นะครับเนี่ย แล็คเกอร์ก็ใช้แบบ 2:1 ซึ่งไม่อยากจะคิดเลยว่า

สีมันจะฉ่ำขนาดไหน

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวานซื้อของเตรียมตัวขนกระบะมาใส่ก็เลยหาซื้อน็อ ตกับตัวรองกระบะไว้

ซึ่งใอ้ตัวรองกระบะนี่ มันมีส่วนทำให้กระบะไม่กระแทกหรือแข็งกระด้างมากไปนั ก

ลุงขี้เมาผมเลยแนะนำให้ใช้ สายพานโรงสี ( เส้นขาวแดง ) เพื่อเป็นตัวรองกระบะ และทำให้สันกระบะ

ระหว่างตัวหัวเก๋งกับตัวกะบะ ให้เท่ากันด้วย แต่จริงๆแล้วผมยังใส่ไม่ครบหรอก แค่ยึดไว้เฉยๆ

พอใส่กระบะเตรียมเคลื่อนย้าย รถก็สตาร์ทไม่ติด เลยต้องจั้มแบตกันหน่อย ตอนแรกจั้มก็ไม่ติด

เลยต่อตรงๆแบบผิดๆที่คนเค้าชอบทำกัน 555+

ทำยังไงก็ไม่ติด เพราะแบตกระบะอีกคัน เมื่อเช้า ก็เพิ่งเข็นสตาร์ท เพราะแบทหมดเหมือนกัน 5555+

และของผมแบตก็เกลี้ยงมาก เพราะบิดกุญแจค้างไว้ในตอนแรก อิอิ

โด่ว คนที่มาช่วยผมเค้าก็ไม่รู้ เพิ่งมารู้ตอนลุงขี้เมาผมบอกนี่แหละ

ไหนๆก็ไหนๆ ลองดูเต็มตัวหน่อยดีกว่า

สุดท้ายต้องใช้พลังงาน สองแรงคน+ครึ่ง มาจัดการเข็นไปอีกที่นึง เข็นแบบล้อแบนๆนี่แหละ เพราะถังลม

มีคนจัดการย้ายไปที่ใหม่แล้ว โดยที่ผมไม่ทันได้ตั้งตัว ( หลับ )

สุดท้ายก็ถึงที่หมายใหม่โดยปลอดภัย ห่างจากที่เดิม 50 เมตร

วันนี้ไม่ได้โป้วสีเลย ขัดสีโป้วอย่างเดียว เริ่มเรียบร้อยโรงเรียนจีนแดง แต่ยังเหลือบางส่วนที่ทำไม่ได้ คือการตั้งสัน

มันติดอยู่นิดเดียวตรงนี้ ทั้งคันเหลือโป้วอีกนิดหน่อยก็เรียบแล้ว ไม่แน่พรุ่งนี้ ขัดประตูดีกว่า งานยังเหลืออีกเยอะ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ติดตามครับพี่ อิอิ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

Senior Member
    ขอบคุณ
    117

สุดยอดครับพี่ฟี่ ผมชอบมากครับ^^ เล่าเรื่องพร้อมภาพประกอบอ่านสนุกดีครับ ผมก็คิดอยากจะทำสีรถเองอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดที่ว่าไม่มีที่จอดครับแถมเป็นร้านอาหารครับ

ตอนนี้ก็แอบมาเก็บข้อมูลต่างๆจากพวกท่านพี่หลายๆท่าน ในบอรด์อยู่ครับ อยากรู้ทุ่กอย่างเกี่ยวกับรถครับ เล็กๆน้อยๆก็ลองทำเองครับไม่ไหวจริงๆก็ต้องพึ่งช่างล ะครับ อิๆ

ไม่อยากถูกช่างฟันอย่างเดียวครับ ปวดร้าวววครับ สู้ๆครับพี่ฟี่ น้องเป้ จะตามเป็นกำลังใจและคอยติดตามคร้าบบบ
    เบอร์มีสองเบอร์นะครับ 0900083230 ,(0905685682เบอร์นี้มือถือพังอยู่ครับ)

" โดดเดี่ยว ไม่เดียวดาย "

ร้านอาเฮง 9/5 ม.4 ซ.ป่าไม้อุทิศ ต.บางรักน้อย อ.เมือง จ.นนทบุรี11000

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ติดตามครับพี่ อิอิ
    ขอบคุณครับพี่แหะๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ขอเปลี่ยนจาก Like เป็น Love ได้มั้ยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ liberty_non อ่านข้อความ
    สุดยอดครับพี่ฟี่ ผมชอบมากครับ^^ เล่าเรื่องพร้อมภาพประกอบอ่านสนุกดีครับ ผมก็คิดอยากจะทำสีรถเองอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดที่ว่าไม่มีที่จอดครับแถมเป็นร้านอาหารครับ

ตอนนี้ก็แอบมาเก็บข้อมูลต่างๆจากพวกท่านพี่หลายๆท่าน ในบอรด์อยู่ครับ อยากรู้ทุ่กอย่างเกี่ยวกับรถครับ เล็กๆน้อยๆก็ลองทำเองครับไม่ไหวจริงๆก็ต้องพึ่งช่างล ะครับ อิๆ

ไม่อยากถูกช่างฟันอย่างเดียวครับ ปวดร้าวววครับ สู้ๆครับพี่ฟี่ น้องเป้ จะตามเป็นกำลังใจและคอยติดตามคร้าบบบ
    ถ้าไม่มีที่ แนะนำให้ขัดแล็กเกอร์สีเก่าออกให้หมดก่อนครับ แล้วก็โป้วสีทับได้เลย (ถ้าถึงเนื้อเหล็กก่อนโป้ว เอาสีรองพื้นมาทาก่อนเพื่อกันสนิม )

ถ้าไม่ต้องโป้ว ในกรณีที่ไม่ลอกสีถึงเหล็ก ตรงไหนที่ขัดถึงเนื้อเหล็ก ปล่อยก็ได้ค่อยขัดแล้วพ่นสีรองพื้นทีเดียว

หรือ ใช้พู่กันแต้ืมสีรองพี้นเกาะเหล็กหรือรองพื้นธรรมดาก ็ไ้ด้แต้มไว้ก่อน วันวางๆหาที่โล่งๆหรือบ้านเพื่อน พ่นสีรองพื้น พอแห้งขับกลับมาบ้านขัดกระดาษทรายให้เนียนเรียบ

ไม่ขรุขระหรือหยาบกระด้าง พอขัดหมดเรียบร้อย กลับไปหาที่ว่างๆต่อ แล้วพ่นสีจริง ถ้าเป็นสี 2K บางชนิดอาจรอนาน ถ้าสี 1K พอพ่นเสร็จสีเริ่มแห้งก็พ่นแล็กเกอร์ทับได้เลย

แต่ถ้ามีขี้ฝุ่นก็พยายามเอาออกแล้วพ่นแล็กเกอร์ทับได ้เลย หรือ ถ้าไม่รู้ควรพ่นแล็กเกอร์ตอนไหน ให้ดูที่ข้างกระป๋องสีครับ มีบอก แหะๆ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ พี่ทุกท่าน

ตอนนี้รถผมเริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น เพราะวันนี้ผมเพิ่งพ่น สีประตู ที่มีสนิมเกรอะกรัง ได้หมดเรียบร้อยสรุปคือ ผมพ่นสีรองพื้นเกาะเหล็กหมดทั้งค้นแล้ว เหลือแต่โป้ว บางส่วน

ซึ่งในขั้นตอนการทำ มันมีบางอย่างที่ผมทำ ผิด ซึ่งเป็นบทเรียนราคาค่อนข้างแพง และ เหนื่อย ซึ่ง ผมจะมาเขียนบอกแน่นอน หลังจากผมทำสีรถคันนี้เสร็จ

จะได้รวบรวม ข้อผิดพลาดต่างๆที่เกิดขึ้นกับผมให้ทุกท่านได้ทราบเพ ื่อที่จะได้ไม่พลาดแบบผม ซึ่งผมบอกตามตรงว่าใน internet ข้อมูลการทำสี มีไม่ครบ

ผมเจอแต่พวกกะโหลกกะลา ( ยกหางตัวเอง ว่าคนอื่นอีก 555+ ) แต่อันนี้ผมพูดจริงๆว่ามันกะโหลกกะลา เพระาถ้าพี่ๆทั้งหลายทำตามอย่างที่เค้าบอก ผมบอกตามตรงว่า "เจ๊ง"

ผมหาข้อมูลมาเยอะทั้งเว็บไทย ฝรั่ง youtube พวกนี้ไม่มีบอกแบบละเอียด ซึ่งข้อผิดพลาดพวกนี้เป็นพวกข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ แต่ส่งผลอันใหญ่หลวงต่อรถอันแสนรัก

แต่ผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่า สิ่งที่ผมรู้เป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด แต่ผมสามารถบอกได้ว่า มันเป็นวิธีที่ดีที่สุด สำหรับนัก DIY ( Do It YourSelf ) ในตอนนี้

ซึ่งวันนี้ผมก็อยากจจะอัพเดทรูปให้ดู แต่พอดี ไอโฟนผมพังเลยทำให้ไม่สามารถนำรูปออกมาได้ พื้นไม้สำหรับรองกระบะของผมก็เกือบเสร็จแล้ว เหลือแค่ไสหน้าไม้

ให้ทั้งหมดเท่ากันอีกรอบ ขัดกระดาษทราย แล้วก็พ่นแล็กเกอร์ ซึ่งการทำกระบะไม้ ผมก็จะมาบอกวิธีด้วยเพราะช่างที่ทำกระบะไม้เค้าก็ทำท ี่เดียวกะที่ผมทำรถ ซึ่งผมกะว่ารถผม

น่าจะเสร็จทัน สงกรานต์มั๊ง ( อยากแว๊นซ์ ) ยังไงผมก็จะมาบอกแน่นอน เพราะทำสีผมไม่ได้ทำเป็นอาชีพ ผมไม่ต้องกั๊กอะไรอยู่แล้ว ผมอยากให้พี่ๆที่สนใจทำสีได้

เนื่องจาก ข้อมูลใน internet ของไทยบางอย่างมันมีน้อย บางทีผมอยากทำโน่น ทำนี่ทำนั่น แต่ผมไม่สามารถทำได้ เนื่องจาก ข้อมูลมีไม่เพียงพอ ในส่วนนี้ผมก็หงุดหงิด 5555+

วันนี้ผมอาจจะมาแนวแปลกๆ บ่นๆ แต่ก็ไม่มีอะไรมาก แค่ไอโฟนเจ๊ง 555+ แต่เดี๋ยวผมจะพยายามเก็บภาพโดยใช้กล้องถ่ายมาละกันคร ับ

ส่วนวันนี้ผมขอลา บ๊ายบายครับผม เจอกันเมื่อชาติไม่ต้องการ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongraffy อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ พี่ทุกท่าน

ตอนนี้รถผมเริ่มเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น เพราะวันนี้ผมเพิ่งพ่น สีประตู ที่มีสนิมเกรอะกรัง ได้หมดเรียบร้อยสรุปคือ ผมพ่นสีรองพื้นเกาะเหล็กหมดทั้งค้นแล้ว เหลือแต่โป้ว บางส่วน

ซึ่งในขั้นตอนการทำ มันมีบางอย่างที่ผมทำ ผิด ซึ่งเป็นบทเรียนราคาค่อนข้างแพง และ เหนื่อย ซึ่ง ผมจะมาเขียนบอกแน่นอน หลังจากผมทำสีรถคันนี้เสร็จ

จะได้รวบรวม ข้อผิดพลาดต่างๆที่เกิดขึ้นกับผมให้ทุกท่านได้ทราบเพ ื่อที่จะได้ไม่พลาดแบบผม ซึ่งผมบอกตามตรงว่าใน internet ข้อมูลการทำสี มีไม่ครบ

ผมเจอแต่พวกกะโหลกกะลา ( ยกหางตัวเอง ว่าคนอื่นอีก 555+ ) แต่อันนี้ผมพูดจริงๆว่ามันกะโหลกกะลา เพระาถ้าพี่ๆทั้งหลายทำตามอย่างที่เค้าบอก ผมบอกตามตรงว่า "เจ๊ง"

ผมหาข้อมูลมาเยอะทั้งเว็บไทย ฝรั่ง youtube พวกนี้ไม่มีบอกแบบละเอียด ซึ่งข้อผิดพลาดพวกนี้เป็นพวกข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ แต่ส่งผลอันใหญ่หลวงต่อรถอันแสนรัก

แต่ผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่า สิ่งที่ผมรู้เป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด แต่ผมสามารถบอกได้ว่า มันเป็นวิธีที่ดีที่สุด สำหรับนัก DIY ( Do It YourSelf ) ในตอนนี้

ซึ่งวันนี้ผมก็อยากจจะอัพเดทรูปให้ดู แต่พอดี ไอโฟนผมพังเลยทำให้ไม่สามารถนำรูปออกมาได้ พื้นไม้สำหรับรองกระบะของผมก็เกือบเสร็จแล้ว เหลือแค่ไสหน้าไม้

ให้ทั้งหมดเท่ากันอีกรอบ ขัดกระดาษทราย แล้วก็พ่นแล็กเกอร์ ซึ่งการทำกระบะไม้ ผมก็จะมาบอกวิธีด้วยเพราะช่างที่ทำกระบะไม้เค้าก็ทำท ี่เดียวกะที่ผมทำรถ ซึ่งผมกะว่ารถผม

น่าจะเสร็จทัน สงกรานต์มั๊ง ( อยากแว๊นซ์ ) ยังไงผมก็จะมาบอกแน่นอน เพราะทำสีผมไม่ได้ทำเป็นอาชีพ ผมไม่ต้องกั๊กอะไรอยู่แล้ว ผมอยากให้พี่ๆที่สนใจทำสีได้

เนื่องจาก ข้อมูลใน internet ของไทยบางอย่างมันมีน้อย บางทีผมอยากทำโน่น ทำนี่ทำนั่น แต่ผมไม่สามารถทำได้ เนื่องจาก ข้อมูลมีไม่เพียงพอ ในส่วนนี้ผมก็หงุดหงิด 5555+

วันนี้ผมอาจจะมาแนวแปลกๆ บ่นๆ แต่ก็ไม่มีอะไรมาก แค่ไอโฟนเจ๊ง 555+ แต่เดี๋ยวผมจะพยายามเก็บภาพโดยใช้กล้องถ่ายมาละกันคร ับ

ส่วนวันนี้ผมขอลา บ๊ายบายครับผม เจอกันเมื่อชาติไม่ต้องการ
    ผมรู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าพี่ฟี่ตัวจริงและจริงใจแน่นอน ผมเข้าใจพี่ดีครับเพราะบางอย่างที่ผมทำ บางชิ้นงานผมก็ไปไม่ถึงตามที่ตั้งใจเพราะว่ารู้เท่าไ ม่ถึงการณ์ ดังนั้นผมก็มีบ้างที่บาดเจ็บระหว่างการเดินทางถือว่า เป็นประสบการณ์ในชีวิต บางเรื่องผมห้ามพี่น้องของผมว่าอย่าทำเพราะผมรู้ว่าผ ลที่ตามมามันมหาศาลเกินจะรับไว้ บางอย่างเราหยุดดีกว่าเริ่ม อะไรแบบนี้ครับ เรื่องราวของพี่ฟี่ผมชอบอ่านและติดตาม เป็นแหล่งความรู้และก็เหมือนได้นั่งดูการเติบโตของเจ ้าของรถที่เค้ารักรถของเขา ที่เขาทำเองจากใจ

ผมเป็นหนึ่งคนที่ศรัทธา...ทุกคนมีเหมือนกันหมด แต่ความพยายามของเราไม่เหมือนกัน เมื่อพี่มีส่วนนี้ก็....อย่าหยุดยั้งครับ

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongraffy อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ

วันนี้ก็ไ้ด้ฤกษ์ในการลงสีจริงรถซะที ที่จริงกะว่าจะทยอยเอามาลง แต่ผมขี้เกียจ 55+ เพราะเวลาโพสทีผมก็ชอบโพสยาวๆอยู่เรื่อย

ครั้งที่แล้วจะเอารูปตอนลงสีรองพื้นมาให้ดู แต่ก็ไม่ได้เอามาลง ก็เลยขอข้ามขั้นเลยละกัน

อันนี้เป็นรูปที่ลงสีรองพื้นแล้ว + กับพ่นสีขาวเป็นแนวสันรถ เพื่อให้มันมีการตัดกันของสีบ้าง จะได้ดูสวยๆ

แล้วก็จัดการ พ่นสีหลักของรถในกระบะ โดยเอาเทปปิดส่วนสีขาวไว้

พอแกะเทปออกมาก็เป็นแบบนี้

แต่นแต้นนนน

มองไกลๆก็สวยดี แต่มองใกล้ๆยังใช้ไม่ค่อยได้ ต้องแก้ใหม่อีกหลายจุดเลย ตอนแรกตัวถังรถว่าจะทำลายคาดขาว

แต่พอลองทำง่ายๆในกระบะ มันไม่ง่ายอย่างที่คิด 555+ ก็ต้อง ทำสีเดียวดีกว่า

อันนี้ส่วนหัว ผมก็ได้พ่นสีจริงแล้ว เพราะพรุ่งนี้ต้องย้ายที่ทำรถไปที่ใหม่ ที่ดีกว่านี้ เพราะในนี้มันค่อนข้างมืด มองไม่ชัดเจน

ตอนนี้ตัวกระบะผมยังไม่ได้พ่นเลย เพราะยังโป้วไม่เสร็จ เนื่องจากผมโป้วไม่ได้ มันต้องโป้วตั้งสันใหม่ ผมทำไม่เป็น ช่างก็ไม่ว่างมาทำให้ซักที เฮ้อออ

และตอนนี้ที่ยังเหลืออีกที่คือ ประตู พอมองไปดูประตูทีไร เหนื่อยทุกที...

ระหว่างที่ผมทำสี ก็มีช่างระดับเทพ มาช่วยทำพื้นไม้ให้ เค้าบอกว่าถ้าไม่ใช่ผม ไม่ทำให้นะเนี่ย

ว่างๆค่อยเอารูปมาอัพเดทให้ดูละกันครับเรื่องพื้นไม้ แต่ช่างบอกว่า ทำยาก เพราะมันไม่ใช่แค่เห็นอย่างในรูป

อีกอย่าง ถ้าใครคิดจะทำพื้นไม้ ผมขอแนะนำไว้เลยน่ะครับว่า ต้องเลือกไม้ที่ ไม่หดเมื่อโดนแดด ไม่บวมเมื่อโดนน้ำ

อย่างในที่ผมใช้ผมใช้ไม้ กระถินณรงค์ เพราะไม่หดไม่ยืด ค่าไม้ ก็ 2300 ได้ ส่วนค่าแรง วันละ 400 บาท

รวมค่าน้ำยาต่างๆแล้ว คิดว่าไม่น่าเกิน 7000 ได้ ( ส่วนนี้พ่อผมออกให้ ) เนื่องจากผมตังหมดแล้ว

หมดตัว หมดตูด เดี๋ยวว่างๆต้องหาของมาขายทำรถต่อหน่อยละ อย่าลืมช่วยอุดหนุนผมด้วยน่ะครับ
    กำลังหาข้อมูลเลยครับ สุดยอด

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมรู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าพี่ฟี่ตัวจริงและจริงใจแน่นอน ผมเข้าใจพี่ดีครับเพราะบางอย่างที่ผมทำ บางชิ้นงานผมก็ไปไม่ถึงตามที่ตั้งใจเพราะว่ารู้เท่าไ ม่ถึงการณ์ ดังนั้นผมก็มีบ้างที่บาดเจ็บระหว่างการเดินทางถือว่า เป็นประสบการณ์ในชีวิต บางเรื่องผมห้ามพี่น้องของผมว่าอย่าทำเพราะผมรู้ว่าผ ลที่ตามมามันมหาศาลเกินจะรับไว้ บางอย่างเราหยุดดีกว่าเริ่ม อะไรแบบนี้ครับ เรื่องราวของพี่ฟี่ผมชอบอ่านและติดตาม เป็นแหล่งความรู้และก็เหมือนได้นั่งดูการเติบโตของเจ ้าของรถที่เค้ารักรถของเขา ที่เขาทำเองจากใจ

ผมเป็นหนึ่งคนที่ศรัทธา...ทุกคนมีเหมือนกันหมด แต่ความพยายามของเราไม่เหมือนกัน เมื่อพี่มีส่วนนี้ก็....อย่าหยุดยั้งครับ
    ขอบคุณครับพี่วี

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witpk2 อ่านข้อความ
    กำลังหาข้อมูลเลยครับ สุดยอด
    เดี๋ยวการทำพื้นไม้ผมก็จะมาบอกวิธีคร่าวๆครับผม ว่ามันพอมีรายละเอียดอะไรบ้าง เพราะผมก็ไม่ได้ถนัดงานนี้เท่าไร ( ทำสีรถก็ไม่ถนัดเหมือนกัน 555+ )

แต่ผมก็ไปถามเค้าตอนทำบ่อยๆว่ามีอะไรยังไง

ตอนนี้ผมเอา พื้นไม้ที่ทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่ได้เคลือบ เอามาให้ดูเล่นๆก่อนครับ

ทำออกมาแล้วค่อนข้างถูกใจผมเลยทีเดียว ระยะเวลาทั้งหมดที่ทำ ประมาณเืกือบ 10 วัน ค่าแรง วันละ 400 ก็ 4000 บาท

จริงๆถ้าให้ร้านทำไม้ใหญ่ๆน่าจะถูกและเร็วกว่านี้ เนื่องจากอุปกรณ์ครบ และ มีคนทำหลายคน ตอนนี้ผมยังงงอยู่ว่า ใ้อ้ตาฝรั่งมันทำยังไงโดยใช้ไม้แผ่นเดียว

ซึ่งถ้าทำอย่างนั้น บอกตามตรงว่า มันยัดเข้ากระบะไม่ได้ แต่ผมลองไปดูรูปของเค้าอีกที เหมือนกับว่า พื้นไม้เค้ายังมีที่ว่างอยู่บ้างในตัวกระบะ แต่ของผมทำแบบเต็ม

ก็เลยทำให้ใช้กระบะไม้แผ่นเดียวไม่ได้

สรุปต้องทำแบบไม้สองแผ่นมาประกบกัน ไม่รู้พอประกบทั้งสองแผ่นบนรถตอนเคลือบเสร็จจะเป็นไง มั่ง แต่ผมเห็นแบบคร่าวๆก็ออกมาดูดีมีสกุล

แต่ท้ายที่สุดผมต้องซ่อมสีในกระบะอีกรอบ เพราะตอนนี้มีรอยขูดขีดค่อนข้างเยอะ เนื่องจากช่างเอาไม้ไปโดนตอนวัดโน่นวัดนี่

แต่ก็ไม่เป็นไร ผมก็เห็นใจเค้าเหมือนกันเนื่องจากเค้าทำแค่คนเดียว วันนี้ผมมาแค่นี้ก่อนละครับ ต้องไปโป้วสีที่ประตูต่อ

เด็กอ่อน
    ขอบคุณ
    0

มีวิธีเอาสนิมออกได้อย่างง่ายดายมาบอก แต่ต้องรอพรุ่งนี้ เพราะว่า ต้องรอผลการทดลอง วันนี้ลองดูไปหน่อยนึง เวิร์คมาก

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ 1 ผสม ... 1 ส่วน น้ำ 5 ส่วน

ที่แววๆเพราะกระทบแสงเฟลช

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ 2 ... 100 เปอร์เซ็น

อันนี้ผมใช้เล็บขูดดูนิดหน่อย

ซึ่งวันนี้ ผมได้ทำการสลับเหล็กทั้งสองอัน ในส่วนผสมที่ต่างกัน เพื่อดูว่า มันมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง

ผสมน้ำกี่ส่วนดีเพื่อความประหยัดหรือไม่ผสมน้ำเลย อันไหนจะดีกว่ากัน พรุ่งนี้ถึงจะรู้ผล

ต่อไปนี้ สนิมก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับทุกท่านอีกต่อไป ซึ่งที่ผมใช้ต่อไปนี้ราคาถูกมาก และไม่เป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อม

บางคนอาจรู้แล้ว บางคนอาจคิดว่ารู้แล้วซึ่งก็อาจไม่ใช่ก็เป็นได้ แต่ก็มีบางคนก็มีที่ไม่รู้เลย

ยังไง ก็ช่วยกัน ตอบหน่อยน่ะครับ ผมอยากรู้ว่าจะมีคนรู้กี่คนว่ามันใช้ สิ่งนี้กำจัดสนิมได้ เพราะผมเองก็เพิ่งรู้มาเมื่อวานซืน

พรุ่งนี้ค่ำๆผมจะมาให้คำตอบเนื่องจาก ผลการทดลองที่ 2 คงเสร็จ แต่ถ้าไม่มีใครตอบเลย ก็ไม่เป็นไร

พรุ่งนี้ผมก็จะทำหน้าที่ของผมต่อไป

ขอบคุณครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ไกล้เสร็จแล้วสินะพี่ฟี่....
    สู้ๆครับ ผมเคยไปอยู่ชุมพรพักนึงที่อ.หลังสวน
    สมัยเรียนไม่จบ(หนีปัญหาที่นี่ไป)
    พี่เจ๋งดีครับ..ทำรถเอง
    คือชอบสไตร์พี่น่ะ...เป็นตัวของตัวเองดี
    แถวๆพิดโลกเค้าเรียกอินดี้ครับ
    อีกไม่นานก็ได้ขับแล้ว....
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มีวิธีเอาสนิมออกได้อย่างง่ายดายมาบอก แต่ต้องรอพรุ่งนี้ เพราะว่า ต้องรอผลการทดลอง วันนี้ลองดูไปหน่อยนึง เวิร์คมาก

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ 1 ผสม ... 1 ส่วน น้ำ 5 ส่วน

ที่แววๆเพราะกระทบแสงเฟลช

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ 2 ... 100 เปอร์เซ็น

อันนี้ผมใช้เล็บขูดดูนิดหน่อย

ซึ่งวันนี้ ผมได้ทำการสลับเหล็กทั้งสองอัน ในส่วนผสมที่ต่างกัน เพื่อดูว่า มันมีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง

ผสมน้ำกี่ส่วนดีเพื่อความประหยัดหรือไม่ผสมน้ำเลย อันไหนจะดีกว่ากัน พรุ่งนี้ถึงจะรู้ผล

ต่อไปนี้ สนิมก็ไม่เป็นปัญหาสำหรับทุกท่านอีกต่อไป ซึ่งที่ผมใช้ต่อไปนี้ราคาถูกมาก และไม่เป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อม

บางคนอาจรู้แล้ว บางคนอาจคิดว่ารู้แล้วซึ่งก็อาจไม่ใช่ก็เป็นได้ แต่ก็มีบางคนก็มีที่ไม่รู้เลย

ยังไง ก็ช่วยกัน ตอบหน่อยน่ะครับ ผมอยากรู้ว่าจะมีคนรู้กี่คนว่ามันใช้ สิ่งนี้กำจัดสนิมได้ เพราะผมเองก็เพิ่งรู้มาเมื่อวานซืน

พรุ่งนี้ค่ำๆผมจะมาให้คำตอบเนื่องจาก ผลการทดลองที่ 2 คงเสร็จ แต่ถ้าไม่มีใครตอบเลย ก็ไม่เป็นไร

พรุ่งนี้ผมก็จะทำหน้าที่ของผมต่อไป

ขอบคุณครับ
    รอชมครับพี่ฟี่ คนไม่รู้ยังอยากรู้มีอีกเยอะ 5555+++

อย่างผมพึ่งค้นพบว่านางฟ้าชอบอยู่ตามโรงพยาบาลสัตว์ -"-

Bookmarks