ขอถามหน่อยนะคับ รถ rx4 มีข้อดีเสียยังไงคับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอถามหน่อยนะคับ รถ rx4 มีข้อดีเสียยังไงคับ

Senior Member ToR Az's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามหน่อยนะคับ รถ rx4 มีข้อดีเสียยังไงคับ

ขอถามหน่อยนะคับเพราะตั้งใจจะเล่นrx4เหมือนกันว่ารถร ุ่นนี้มีปัณหาอะไรมั่งคับ เห็นช่างแถวบ้านบอกว่ามันมีปัณหาเกียวกันช่วงล่าง เพราะผมตังใจจะวางเครื่องแรงๆเลยอ่าคับ แต่งแนวในรูปอ่าคับแล้วรูปที่2เครื่องอย่างนี้ประเทศ มีขายหรือป่าวคับประมาณเท่าไรหรอคับ

รูป รูป    

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tor az อ่านข้อความ
    ขอถามหน่อยนะคับเพราะตั้งใจจะเล่นrx4เหมือนกันว่ารถร ุ่นนี้มีปัณหาอะไรมั่งคับ เห็นช่างแถวบ้านบอกว่ามันมีปัณหาเกียวกันช่วงล่าง เพราะผมตังใจจะวางเครื่องแรงๆเลยอ่าคับ แต่งแนวในรูปอ่าคับแล้วรูปที่2เครื่องอย่างนี้ประเทศ มีขายหรือป่าวคับประมาณเท่าไรหรอคับ
    .......................ผมเคยได้ยินมาว่ามาสด้าช่วงล ่างดีที่สุดในโลกครับ....ผมเองก็ไม่เคยมีซะด้วยอ่ะเจ ้าrx4เนี้ย.....แต่มั่นใจได้ครับมาสด้าเจ๋งไม่แพ้ใคร หรอกครับ...เรื่องเครื่องเป็นเครื่องโรตารี่มีเยอะคร ับ....ราคาสูงพอสมควรครับถ้ารวมค่าวางเกือบหลักแสนหร ือถึงแสนเลยครับ.....แต่หาช่างหาอู่ที่เก่งเครื่องโร ตารี่อยากเช่นกันครับ........ถ้าใจรักก็จัดเลยครับอย ่าได้แคร์......

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

capella_man (16-09-2013)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ช่างแถวบ้านพี่พูดถูกครับว่ามาสด้าช่วงล่างไม่ดีเพรา ะพูดอยู่แถวบ้าน ลองเอาคำพูดนี้ไปพิสูจน์ในระดับสากลสิครับ ผมเกรงว่าพี่ช่างต้องทำการบ้านเหนื่อยกว่าซ่อมรถแน่น อนเพราะว่ามาสด้ามีชื่อเสียงที่ยอมรับอยู่สองเรื่องค ือเครื่องยนต์ไร้ลูกสูบกับช่วงล่างที่ไร้เทียมทาน ถ้าคิดว่าผมโม้ก็ลองถามพี่ช่างดูว่า พี่อยากทราบเรื่องMazda Lemanช่วยอธิบายให้หน่อย สมมุติว่าพี่ช่างเขายังมึนงงอยู่และพยายามอธิบายอยู่ ...

รถในรูปหรือรถในตระกูลRX ช่วงล่างของเขาออกแบบมาเป็นอย่างดีกับเครื่องจัดจ้าน อย่างโรตารี่ ถ้าเดิมๆก็แทบไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย แต่พอจูนเครื่องหรือโมเครื่องให้มีพละกำลังมากกว่าเด ิมแล้วส่วนมากเขาเสริมความแข็งแกร่งด้วยการเปลี่ยนโช ๊คให้หนึบขึ้น ขยายจานดิสต์เบรกให้หยุดได้ดั่งใจ เสริมบูชต่างๆให้ทนแรงสะเทือนและแรงบิดต่างๆได้

อันนี้ผมขอยกตัวอย่างนะครับ พอดีผมเคยคุยกับลูกค้าท่านหนึ่งท่านเอาLamborghini Garlladoมาที่ทำงานแล้วเห็นว่าผมชอบรถ ท่านก็เลยเปรยให้ฟังว่า Lamborghiniมันไม่ยอมทิ้งความเป็นสปอร์ทคาร์ไปเลยแม้ แต่น้อย ขับยาก ช่วงล่างแข็งทื่อ ขับในบ้านเราเหมือนจะเท่ห์แต่ใช้งานจริงๆไม่ได้ได้แค ่อวดสาวไปมา ไม่เหมือนFerrariที่ปรับเปลี่ยนทุกอย่างเพื่อให้คนขั บสะดวกสบายที่สุด ผมก็เลยคิดว่า ขนาดมหาเศรษฐียังทุกข์งั้นกูขับมาสด้าของกูก็คงรู้สึ กเหมือนท่าน 5555

ส่วนในกรณีที่เปลี่ยนเครื่องแล้วมาโทษว่าช่วงล่างไม่ ดี...อันนี้เป็นเรื่องปกติครับ ใครๆก็เป็น รำไม่ดีโทษดีเจว่าเปิดเพลงไม่เพราะครับ - -"

5. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (16-09-2013), chitino (23-09-2013)

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อู่ที่เขาวางเครื่องโรตารี่ แถวๆเกษตรนวมิล มีอยู่นะครับ ลองวิ่งๆหาดูนะครับ หน้าอู่จะมี rx7 rx8 จอดอยู่อะครับ

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : powerdome สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

รถอายุกว่า30ปี ถ้าสมบูรณ์ดีตั้งแต่ได้มา นั่นหมายความว่าเจ้าของดูแลและรู้จักคุณค่าของอะไหล่ ที่แท้ ซึ่งเหมาะสมกับมาสด้าเท่านั้น แต่ที่มีปัญหาคือการดัดแปลงแบบขอไปทีเนื่องจากทุนทรั พย์ของเจ้าของเอง และความหายากของอะไหล่ซึ่งเลิกผลิตไปนานแล้วครับ ถ้าRX4แท้ๆ ในบ้านเราน่าจะมีสมบูรณ์น้อยคัน เนื่องจากเป็นsportเต็มรูปแบบและใช้เครื่องโรตารี่เป ็นพื้นฐาน ตระกูลRXของมาสด้า ตัวอักษรR มาจาก Rotary engine ครับ..ส่วนใหญ่ที่พบในบ้านเราจะเป็น Luce /929 ครับแต่เรียกกันไปว่าRX4เพราะรูปโฉมหน้าตาที่เหมือนก ัน แต่ใช้หัวใจคนละตัวกันเป็นpiston engine เพราะผลิตมาสำหรับใช้ทั่วไป ขับขี่สนุกแนวสปอร์ตครับ ระบบช่วงล่างก็จะเป็นมาตรฐานที่เพียงพอกับกำลังเครื่ องแบบลูกสูบ แต่ก็ดีพอ แข็งแรงทนทานไม่แพ้รถสัญชาติใดในโลก โดยเฉพาะถ้าเทียบกับรถฝรั่ง
    .....ด้วยอายุอานามที่รถได้ผ่านกาลเวลามาถึงปัจจุบัน ถ้าน้องต้องการวางเครื่องยนต์ที่แรงๆ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงระบบรองรับกำลังอีกหลายประกา ร รวมทั้งระบบเบรคที่เอาอยู่ด้วยครับ อาจจะต้องถึงกับดามตัวถังหน้าหลัง ถ้าความแรงที่น้องใส่เข้าไปมีระบบอัดอากาศมาเสริมทัพ เพื่อต้องการแรงม้าหลายร้อยตัว ...ของแต่งมีรองรับมากมายสั่งตรงจากในต่างประเทศที่เ ค้าแต่งรถรุ่นนี้ ....ปัญหาที่อยากถามคือ น้องจะแต่งเพื่อสวยงาม ให้คงความคลาสสิก เก็บไว้เป็นตำนาน และใช้ได้นานในชีวิตประจำวันหรือจะนำไปแข่งขันครับ ถ้าแข่งแข่งแบบไหน racing , Drag , Quater Mile ราคาในการทำ แต่ละแบบมันสูงต่ำไม่เท่ากันแน่นอนครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

9. The Following 2 Users Say Thank You to octzilla For This Useful Post:

capella_man (16-09-2013), chitino (23-09-2013)

Senior Member ToR Az's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอคุณทุกท่านมากนะคับที่มาให้ความรู้

- nedkennoko's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

รถมาสด้า ตระกูล rx ในเมืองนอกได้ฉายาว่า "แจ็คผู้ฆ่ายักษ์ครับ"
    คุณไม่ต้องสนใจว่าชื่เสียงมันเป็นเช่นไร
    สำคัญอยู่ที่ว่าคุณชอบรุ่นนี้ เท่านั้นเองครับ

....เอาแบบนมขาวๆ ผมยาวๆ
    ...........ไม่ใช่ผมขาวๆ นมยาวๆ
    ...........

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : nedkennoko สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อั๊ยย๊ะ.....มาเต็มกันทุกคนเลย น้องตั๋งก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะไรกะเค้าหรอกครับ
    เจ้า rx4 มันมีข้อดีข้อเสียยังไง น้องตั๋งก็ยังไม่เคยเห็นคันเป็นๆ และเคยคุยกับดนที่เคยขับจริงๆซักที
    อย่าไปคิดมากครับพี่ ถ้าชอบจริงๆก็อย่าให้คำกล่าวเล่าอ้างทั้งหลายมาบังตา จัดแบบแรงๆไปเลยครับผม
    รถทุกรุ่นมันก็มีปัญหาแตกต่างกันไปครับ อยู่ที่ว่าเข้าใจมันมากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง

เอาใจช่วยนะครับ น้องตั๋งรู้แค่ว่า ถ้าคุณขับมาสด้าแล้วไม่เดียวดายแน่ครับ........

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

R x ผมชอบทั้งคู่ครับ อันหนึ่งก็ลุ้นดี อีกอันก็รวดเร็วถึงใจ........เรื่องเดียวกันหรือเปล่ าหว่า????
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ro_tung_ry อ่านข้อความ
    อั๊ยย๊ะ.....มาเต็มกันทุกคนเลย น้องตั๋งก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะไรกะเค้าหรอกครับ
    เจ้า rx4 มันมีข้อดีข้อเสียยังไง น้องตั๋งก็ยังไม่เคยเห็นคันเป็นๆ และเคยคุยกับดนที่เคยขับจริงๆซักที
    อย่าไปคิดมากครับพี่ ถ้าชอบจริงๆก็อย่าให้คำกล่าวเล่าอ้างทั้งหลายมาบังตา จัดแบบแรงๆไปเลยครับผม
    รถทุกรุ่นมันก็มีปัญหาแตกต่างกันไปครับ อยู่ที่ว่าเข้าใจมันมากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง

เอาใจช่วยนะครับ น้องตั๋งรู้แค่ว่า ถ้าคุณขับมาสด้าแล้วไม่เดียวดายแน่ครับ........

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    R x ผมชอบทั้งคู่ครับ อันหนึ่งก็ลุ้นดี อีกอันก็รวดเร็วถึงใจ........เรื่องเดียวกันหรือเปล่ าหว่า????
    ไอ้ย๊ะ..........เรื่องเดียวกันครับ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ ส่วนมากผมจะเสร็จก่อนครับ - -"

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ไอ้ย๊ะ..........เรื่องเดียวกันครับ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ ส่วนมากผมจะเสร็จก่อนครับ - -"
    เสร็จก่อน นอนก่อน ตื่นก่อนทุกทีเลยอ่ะลูกพี่ ด้วยความเคารพครับ 555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

[QUOTE=RO_Tung_RY;7130649]อั๊ยย๊ะ.....มาเต็มกันทุกคนเลย น้องตั๋งก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะไรกะเค้าหรอกครับ

เหมือนกันกับเสี่ยตั๋งแหละครับตัวเป็นๆน้องบอยยังไม่ เคยเห็นเลยRX4อ่ะเคยเห็นแต่YAMAHA RXZ 5555++
    มาสด้าทุกรุ่นมีปัณหาแตกต่างกันไปครับ อีเขียวของผมก็มีครับปัณหาคือไม่ค่อยมีเงินเติมแก๊สค ร้าบบบบบบ55+
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

19. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ผมขโมยถังที่แม่ทำกับข้าวมาเติมครับพี่บอย [QUOTE=boy115;7131748]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ

เหมือนกันกับเสี่ยตั๋งแหละครับตัวเป็นๆน้องบอยยังไม่ เคยเห็นเลยRX4อ่ะเคยเห็นแต่YAMAHA RXZ 5555++
    มาสด้าทุกรุ่นมีปัณหาแตกต่างกันไปครับ อีเขียวของผมก็มีครับปัณหาคือไม่ค่อยมีเงินเติมแก๊สค ร้าบบบบบบ55+

21. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : chevit สำหรับกระทู้นี้ :

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

[QUOTE=chevit;7131762]ผมขโมยถังที่แม่ทำกับข้าวมาเติมครับพี่บอย อั๊ยยะมันอัดเข้าถังรถเรายังไงครับพี่ผมเอาจริงนะนี่
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

23. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

พี่บอยไปหาสายถ่ายถังครับมาก่อนครับ ถ้ามีสายก็ทำได้ไม่ยากครับ แต่ถ้าไม่จำเป็นอย่าทำครับ ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยครับพี่[QUOTE=boy115;7131802]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ผมขโมยถังที่แม่ทำกับข้าวมาเติมครับพี่บอย

อั๊ยยะมันอัดเข้าถังรถเรายังไงครับพี่ผมเอาจริงนะนี่

25. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : chevit สำหรับกระทู้นี้ :

Bookmarks