Gb250 ขอคำปรึกษาครับ ขอบคุณมากครับๆ (มือใหม่)

ชื่อกระทู้: Gb250 ขอคำปรึกษาครับ ขอบคุณมากครับๆ (มือใหม่)

Senior Member peng0305's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up Gb250 ขอคำปรึกษาครับ ขอบคุณมากครับๆ (มือใหม่)

สวัสดีครับ ผมเพิ่งขยับจากคลาสสิคร้อยกว่า cc. 2t มาเป็น GB250 ครับ
    ค่อนข้างศึกษามาน้อยครับ รถเพิ่งได้มาช่วงต้นเดือนกุมภานี้เองครับ
    ปัญหาที่เจอเน็ทๆตอนนี้เลยนะครับ

1.สตาร์ทมือ ติดยาก-จนถึงไม่ติดครับ ถ้าเครื่องเย็น (ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง)
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเป็นที่ติดมากับรถเป็นก้อนเล็กหร ือป่าว หรือ เป็นเพราะยังไม่ได้ใส่กรองอากาศ

2.เวลาสตาร์ท เสียงเครื่องดีดดังมากครับเหมือนจะขาดใจ 55+
    ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แหวน หรือ กระเดื่องหรืออะไรนะครับ

3.รอบ ไม่ค่อยลงครับ ค้างอยู่ที่1-2 จะลงช้ามาก (ปล่อยคันเร่งแล้ว) จูนคาบูร์ มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ตั้ง อากาศ/สโลว์
    ควรจะตั้งสโลว์ด้วยใช่หรือป่าวครับ

ปัญหาที่โพสไ้ว้ดั่งกล่าว ยังไง รบกวนขอคำแนะนำจากพวกพี่ ๆ ที่ขับมาก่อนด้วยนะครับ
    ผมอยู่แถวมหาวิทยลัยธุรกิจบัณฑิตย์ครับ นอร์ทปาร์ค

ปล. หากรองอากาศใส่อยู่ครับ ขนาดของปากคาบู ประมาณ6 เซ็นครับ + - ไม่เกิน2มิล
    ใครมีสนใจขายก็ โพสไว้ได้เลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Member suntode's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peng0305 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ ผมเพิ่งขยับจากคลาสสิคร้อยกว่า cc. 2t มาเป็น GB250 ครับ
    ค่อนข้างศึกษามาน้อยครับ รถเพิ่งได้มาช่วงต้นเดือนกุมภานี้เองครับ
    ปัญหาที่เจอเน็ทๆตอนนี้เลยนะครับ

1.สตาร์ทมือ ติดยาก-จนถึงไม่ติดครับ ถ้าเครื่องเย็น (ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง)
    ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเป็นที่ติดมากับรถเป็นก้อนเล็กหร ือป่าว หรือ เป็นเพราะยังไม่ได้ใส่กรองอากาศ

2.เวลาสตาร์ท เสียงเครื่องดีดดังมากครับเหมือนจะขาดใจ 55+
    ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แหวน หรือ กระเดื่องหรืออะไรนะครับ

3.รอบ ไม่ค่อยลงครับ ค้างอยู่ที่1-2 จะลงช้ามาก (ปล่อยคันเร่งแล้ว) จูนคาบูร์ มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ตั้ง อากาศ/สโลว์
    ควรจะตั้งสโลว์ด้วยใช่หรือป่าวครับ

ปัญหาที่โพสไ้ว้ดั่งกล่าว ยังไง รบกวนขอคำแนะนำจากพวกพี่ ๆ ที่ขับมาก่อนด้วยนะครับ
    ผมอยู่แถวมหาวิทยลัยธุรกิจบัณฑิตย์ครับ นอร์ทปาร์ค

ปล. หากรองอากาศใส่อยู่ครับ ขนาดของปากคาบู ประมาณ6 เซ็นครับ + - ไม่เกิน2มิล
    ใครมีสนใจขายก็ โพสไว้ได้เลยนะครับ

เรื่องสตาสติดยากนี้ มี 2 อย่าง คือ
    1.ถ่านไดร์สตาสหมด หรือ ทุนทองแดงขาด
    2.วาว์ชิดเกินไป
    เสียเครื่องดัง มี 3 อย่างเหมือนกัน ถ้าดังตรงฝาสูบ
    1.แคมสึก
    2.วาวห่าง
    3.โซ่หย่อน
    **ส่วนเสียงแหวน กับ ข้อเหวียงคงถ้าดังมากคงจะขับไม่ไหวและละนะ ผมคิดว่า
    เรื่องรอบเครื่อง ถ้าจูนคาบูแล้วไม่หายผมนะนำว่า
    ให้ลองเช็คที่สาย โช๊ค และก็สายคันเร่ง บ้างที่สายมันเดินทางไม่สะดวกก็เป็นไปได้ (คันเร่งนะ)
    แต่ถ้าเป็นสายโช๊คผมเคยเจอเหมือนกัน มันค้างนิดๆ ก็ทำให้เดินเครื่องไม่เลียบเหมือนกัน
    แนะนำแค่เบื้องต้นแค่นี้ก่อนและกันนะครับ...

Senior Member peng0305's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suntode อ่านข้อความ
    เรื่องสตาสติดยากนี้ มี 2 อย่าง คือ
    1.ถ่านไดร์สตาสหมด หรือ ทุนทองแดงขาด
    2.วาว์ชิดเกินไป
    เสียเครื่องดัง มี 3 อย่างเหมือนกัน ถ้าดังตรงฝาสูบ
    1.แคมสึก
    2.วาวห่าง
    3.โซ่หย่อน
    **ส่วนเสียงแหวน กับ ข้อเหวียงคงถ้าดังมากคงจะขับไม่ไหวและละนะ ผมคิดว่า
    เรื่องรอบเครื่อง ถ้าจูนคาบูแล้วไม่หายผมนะนำว่า
    ให้ลองเช็คที่สาย โช๊ค และก็สายคันเร่ง บ้างที่สายมันเดินทางไม่สะดวกก็เป็นไปได้ (คันเร่งนะ)
    แต่ถ้าเป็นสายโช๊คผมเคยเจอเหมือนกัน มันค้างนิดๆ ก็ทำให้เดินเครื่องไม่เลียบเหมือนกัน
    แนะนำแค่เบื้องต้นแค่นี้ก่อนและกันนะครับ...
    ขอบคุณมากครับพี่ เย็นนี้จะลองเช็คอาการทำที่พี่บอกมาขั้นต้นนะครับ

ยังไง จะมาโพสถามอยู่เรื่อยๆ นะ ครับ ขอบคุณมากครับพี่สำหรับคำตอบ และเสียเวลามาให้คำปรึกษา

^^

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peng0305 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับพี่ เย็นนี้จะลองเช็คอาการทำที่พี่บอกมาขั้นต้นนะครับ

ยังไง จะมาโพสถามอยู่เรื่อยๆ นะ ครับ ขอบคุณมากครับพี่สำหรับคำตอบ และเสียเวลามาให้คำปรึกษา

^^
    ไม่เป็นไรครับ ... ผมเคยเจ็บก็เลยไม่อยากให้เพื่อนๆที่เล่นใหม่เจ็บเหมื อนกัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suntode อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรครับ ... ผมเคยเจ็บก็เลยไม่อยากให้เพื่อนๆที่เล่นใหม่เจ็บเหมื อนกัน
    สุดยอดไปเลยครับพี่โตส

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ นี่ก็ พยายามเช็คหลายๆอย่าง

ขอบคุณ
    0

มีปัญหามาสอบถามใหม่ครับ

ชุดมัดข้าวต้ม ฟิลด์ คอย ของ gb400 สามารถมาใช้ในเครื่อง ของ 250 ได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ ต้องแปลงอะไรไหมครับ

ขอบคุณ
    0

มีปัญหามาสอบถามใหม่ครับ

ชุดมัดข้าวต้ม ฟิลด์ คอย ของ gb400 สามารถมาใช้ในเครื่อง ของ 250 ได้หรือป่าวครับ ถ้าได้ ต้องแปลงอะไรไหมครับ

(ชุดมัดข้าวต้ม)
    ไม่แน่ใจนะคับ ต้องลองดูที่ปลั๊กอ่ะคับ ถ้าเข้ากันได้ น่าจะได้คับ เพราะระบบไฟรถ คลับแมน ทั้ง 250 และ 400 เป็นระบบ cdi อ่ะคับ สำหรับตัวผมผมคิดว่าน่าจะได้นะคับ แต่ยังไม่เคย ลอง แต่มีอีกวิธี ก็คือ ถ้ามันเสียก็เอาไปพันขดลวดใหม่คับ เจ๋งกว่าเดิมอีก ราคา ก็แค่หลักร้อยคับ ไม่กีร้อยบาทเอง...

(ส่วนฟิลด์ค่อย 400)
    น่าจะได้นะคับ ฟิลด์คอย หัวเทียนหรือเปล่าคับ คงต้องหาเทียบเอาอ่ะคับถ้าพัง แต่ตั้งแต่เล่นรถมา ก็ยังไม่เคยเห็นฟิลด์คอยหัวเทียนพังอ่ะคับ มีแต่ปลั๊กหัวเทียนอ่ะคับที่ไม่ค่อยดีและก็สาย...ที่ อาจจะรั่ว หรือไม ก็เป็นที่หัวเทียนไปเลยอ่ะคับ อาจจะบอด ถ้าปลั๊กไม่ดี ก็เอาของพวก ซีบีอาร์ ของแท้ๆ หรือไม่ ก็ ซูซูกิ เรดเดอร์มาใส่ก็ได้นะคับ เพราะเป็นปลั๊กยาว ถ้าชอบในรูปลักษณ์อ่ะ แต่ต้องเป็นของแท้นะคับ จะดีมาก ราคาก็ประมาณ 4-5 ร้อยบาทอ่ะคับ
    ตอบผิดพลาดประการใด ขออภัยมานะที่นี้ครับ...

Member mtts>>nan's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อยากได้คำตอบบ้างครับเพิ่งได้รถมาเมื่อสิ้นเดือนกุมภ าไม่เคยเล่นรถพวกนี้เลยโดนหลอกขายมาอย่างง่ายดาย( อินวอยท์ถ่ายเอกสาร)ตอนนั้นยังไม่รู้เพิ่งจะรู้ก็ไม่ รูจะทำยังไง
    เอาเป็นว่าสอบถามปัญหารถดีกว่าครับ
    -ตอนนี้รถมันมีปัญหาควันขาวครับหาไม่เจอว่าน้ำมันเครื ่องมันเข้าห้องเผาไหม้ทางไหน
    -เครื่องมันมีเสียงดังไม่เเน่ใจว่าเป็นเสียงวาล์ว,เคม ,หรือเฟืองเเต่ดัง
    ถ้าจะลงเครื่องใหม่จะลงเครื่องของอะไรดีครับเเล้วจะค ุ้มไหม เครื่องเดิมคาร์บูเดียวอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ครับ
    ของผม gb250 2คาร์บูครับ ฝากด้วย ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mtts>>nan : 20-02-2012 เมื่อ 21:36
    อันชาติใดไร้ช่างชำนาญศิลป์ เหมือนนารินไร้โฉมปโลมสง่า
    ใครได้เห็นไม่เป็นที่จำเริญตา เขาจะพากันเย้ยให้ได้อาย...
    MTTS ๑๖ ส.

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mtts>>nan อ่านข้อความ
    อยากได้คำตอบบ้างครับเพิ่งได้รถมาเมื่อสิ้นเดือนกุมภ าไม่เคยเล่นรถพวกนี้เลยโดนหลอกขายมาอย่างง่ายดาย( อินวอยท์ถ่ายเอกสาร)ตอนนั้นยังไม่รู้เพิ่งจะรู้ก็ไม่ รูจะทำยังไง
    เอาเป็นว่าสอบถามปัญหารถดีกว่าครับ
    -ตอนนี้รถมันมีปัญหาควันขาวครับหาไม่เจอว่าน้ำมันเครื ่องมันเข้าห้องเผาไหม้ทางไหน
    -เครื่องมันมีเสียงดังไม่เเน่ใจว่าเป็นเสียงวาล์ว,เคม ,หรือเฟืองเเต่ดัง
    ถ้าจะลงเครื่องใหม่จะลงเครื่องของอะไรดีครับเเล้วจะค ุ้มไหม เครื่องเดิมคาร์บูเดียวอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ครับ
    ของผม gb250 2คาร์บูครับ ฝากด้วย ขอบคุณครับ
    อินวอยถ้าไม่แท้ ลองเข้าไปตามร้านที่นำเข้า อะไหล่เก่า หรือรถพวกเราอ่ะคับ..ลองไปปรึกษาเค้าดูว่าออกอินวอยใ ห้ได้หรือเปล่า น่าจะเสียเงินไม่เท่าไรนะคับเพราะเค้านำรถพวกนี้เข้า มามังอยู่แล้ว
    แต่ถ้าคิดจะทำทะเบียน ลองหา เล่ม honda 250 ให้ได้เอาที่ไกล้เคียงกับเราให้มากที่สุด เช่น สูบ ซีซี ยีห้อ เอาให้ได้แค่นี้ผมว่าน่าจะโอเคร์และนะคับ หาเล่มได้และค่อยน้ำโคลงไปตอก โอนนอก ก็คิดว่าจบและเรื่อง ทะเบียน
    ควันขาว มีไม่กี่ส่วนหรอกคับ
    1.บ่าวาว์ ทรุด
    2.ซีนกานวาว์ ตาย กานวาว์ มีรอย
    3.แหวนลูกสูบ กวาดน้ำมันไม่หมด หรือไม่ก็ ปลอกสูบเป็นรอย
    เรื่องเสียดัง ต้องแยกให้ออกนะคับว่าเสียงเป็นยังไง
    ถ้าเป็นโซ่หย่อน จะดังมาก ตักๆๆๆ พอขับเร็วๆเสียงจะเบาลง หรือหายไปเลย
    เคมห่าง ก็จะดังค่อนข้างจะดังตลอดเวลาจนกว่าจะร้อนมากๆก็จะเบ าลง (ถ้าห่างนะคับ)แต่ตั้งให้เบาได้นะคับ
    ลูกปืนต่างๆในเครื่อง ตอนเครื่องเย็น จะไม่ค่อยมีเสียง แต่พอร้อน เหมือนเครื่องจะหลุด ดังกราวๆอ่ะคับ
    ส่วนเรื่องเครื่อง ก็ลองแก้ไขเครื่องเดิมไปก่อนนะคับ เพราะตัวสองคาบู ผมก็ใช้อยู่ทุกวันนี้ ส่วนตัวผมว่า ดีมากนะครับ
    **ผมมีร้านแนะนำนะครับ ถ้าคิดจะลองเข้าไปซ้อมดูก็ได้ ร้านช่างอัน อยู่ที่ซอยวัดสีสุข พระราม2 ***
    ที่แนะนำผมชอบอย่างนึงคือ เค้าซ้อมไม่แพง และเค้าหาอะไหล่เทียบได้ ก็ลองดูเอาและกันนะครับ

***ข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยมานะทีนี้***

สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อินวอยถ้าไม่แท้ ลองเข้าไปตามร้านที่นำเข้า อะไหล่เก่า หรือรถพวกเราอ่ะคับ..ลองไปปรึกษาเค้าดูว่าออกอินวอยใ ห้ได้หรือเปล่า น่าจะเสียเงินไม่เท่าไรนะคับเพราะเค้านำรถพวกนี้เข้า มามังอยู่แล้ว
    แต่ถ้าคิดจะทำทะเบียน ลองหา เล่ม honda 250 ให้ได้เอาที่ไกล้เคียงกับเราให้มากที่สุด เช่น สูบ ซีซี ยีห้อ เอาให้ได้แค่นี้ผมว่าน่าจะโอเคร์และนะคับ หาเล่มได้และค่อยน้ำโคลงไปตอก โอนนอก ก็คิดว่าจบและเรื่อง ทะเบียน
    ควันขาว มีไม่กี่ส่วนหรอกคับ
    1.บ่าวาว์ ทรุด
    2.ซีนกานวาว์ ตาย กานวาว์ มีรอย
    3.แหวนลูกสูบ กวาดน้ำมันไม่หมด หรือไม่ก็ ปลอกสูบเป็นรอย
    เรื่องเสียดัง ต้องแยกให้ออกนะคับว่าเสียงเป็นยังไง
    ถ้าเป็นโซ่หย่อน จะดังมาก ตักๆๆๆ พอขับเร็วๆเสียงจะเบาลง หรือหายไปเลย
    เคมห่าง ก็จะดังค่อนข้างจะดังตลอดเวลาจนกว่าจะร้อนมากๆก็จะเบ าลง (ถ้าห่างนะคับ)แต่ตั้งให้เบาได้นะคับ
    ลูกปืนต่างๆในเครื่อง ตอนเครื่องเย็น จะไม่ค่อยมีเสียง แต่พอร้อน เหมือนเครื่องจะหลุด ดังกราวๆอ่ะคับ
    ส่วนเรื่องเครื่อง ก็ลองแก้ไขเครื่องเดิมไปก่อนนะคับ เพราะตัวสองคาบู ผมก็ใช้อยู่ทุกวันนี้ ส่วนตัวผมว่า ดีมากนะครับ
    **ผมมีร้านแนะนำนะครับ ถ้าคิดจะลองเข้าไปซ้อมดูก็ได้ ร้านช่างอัน อยู่ที่ซอยวัดสีสุข พระราม2 ***
    ที่แนะนำผมชอบอย่างนึงคือ เค้าซ้อมไม่แพง และเค้าหาอะไหล่เทียบได้ ก็ลองดูเอาและกันนะครับ

***ข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยมานะทีนี้***
    ขอบพระคุณครับ ที่ให้ข้อมูล เเต่เรื่องวาล์ว ผมเพิ่งไปทำมาใหม่นะครับ ตีบ่าวาล์วใหม่ เปลี่ยนซีลวาล์ว เเต่เรื่องเเหวนกวาดนี้อาจเป็นไปได้ครับเพราะก้านสูบ มันขยับได้นิดนึง อาจทำให้กวาดน้ำมันไม่หมด ยังไงก็ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ตอนนี้ก็อยากซ่อมอยู่เเต่ขอเก็บเงิน เพื่อเตรียมรอค่าซ่อมอยู่ครับ
    อันชาติใดไร้ช่างชำนาญศิลป์ เหมือนนารินไร้โฉมปโลมสง่า
    ใครได้เห็นไม่เป็นที่จำเริญตา เขาจะพากันเย้ยให้ได้อาย...
    MTTS ๑๖ ส.

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ ผมพึ่งได้รถมานะครับ เป็น gb500
    แต่เครื่องมีเสียงดัง ตักๆๆๆๆ ดังมากๆ และถ้าฟังดีๆเหมือนจะมีเสียงอื่นด้วยนะครับ เหมือนพวเครื่องหลวม..
    เจ้าของเดิมว่า โซ่ย่อน เปลี่ยนโซ่ใหม่ก็หาย แล้วก็เครื่องร้อนเร็วมากๆ (ตรงนี้ไม่รู้ว่าเปก็นธรรมดาของgbรึป่าวครับ ผมไม่เคยขี่มาก่อนเลย) แล้วก็มีน้ำมันเครื่องซึมออกจากจุดเชื่อมระหว่าง สายที่ดูดน้ำมันเครื่องมากับเครื่องอะครับ ผมลองขี่เร็วดูเสียงยิ่งดังไปใหญ่ ผมเลยไม่กล้าขี่เร็วเลย เสียงมันปวดร้าวมาก......
    สาเหตุที่พูดมา ไม่รู้ว่าถ้าซ้อมจะปานปลายรึป่าวครับ แ้ล้วเสียงจะกลับมาเงียบเหมือนเดิมมั้ยครับ

ขอคำปรึกษาพี่ๆหน่อยนะครับ มือใหม่มากๆไม่เคยเล่นรถใหญ่มาก่อนเลย เจ้าของเดิมบอกยังไงมาผมเชื่อหมด แห

ขอบคุณ
    0

พอกันครับ ของผมก็มือใหม่คลับแมน มีเหมือนเสียงกระดิ่งดัง ก็ไม่แน่ใจว่าน็อตธรรมดา หรือแหวน หรืออะไร แต่ก็ยังขับได้ดี ของผม 250

แต่ปัญหาเครื่องร้อนไว ก็เป็นเหมือนกันครับ ขับช้าๆ ไกลๆ ยิ่งร้อนเร็วครับ วันนึง 10 โลเอง ขับใช้แถวหอ แถวบ่อตกปลา ก็ร้อนไว แต่ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ยังไง พี่ๆ หรือ เพื่อนๆ มีคำแนะนำอะไรยังไง ก็โพสยอกกล่าวกันไว้ได้นะครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับมือใหม่คลับแมนทุกคน

สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบว่าจะยกเครื่อง gb400ใส่กับโคลงgb250ได้ไหมครับต้องเเปลงอะไรรึเปล่า เเล้วใน กทม มีร้านอะไหล่ gb ขายไหมครับ
    MTTS ๑๖ ส.

ขอบคุณ
    0

พี่คับพอดีผมผึ้งได้gb250มาอ่ะคับแล้วมันมีปัญหาผมไม ่รู้จะทำไงดีอ่ะคับเลยอยากจะ
    ถามพวกพี่ๆคับปัญหามันมีดังนี้คับ
    1.ไฟไม่มาหัวเทียนผมลองเปลี่ยนคอยแล้วยังไม่ติด
    2.เป็นที่จานไฟหรือกล่องอ่ะคับพี่
    3.เฟืองไดร์ตัวในฟันหายไป3อันอ่ะคับอันล่ะ1-2มิล
    4.ผมอยู่ม.ธรรมมศาสตร์อยากรู้ร้านทำรถที่ไม่แพงมากฟี มือเจ็งอ่ะคับ
    ขอลบกวนหน่อยนะคับพี่ ปล.อยากขี่มากๆๆๆไม่ได้มาหลายวันแล้วคับ

Tags for this Thread

Bookmarks