เรื่องโรตาลี่ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เรื่องโรตาลี่

Junior Member a-way-g's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็พึ่งผ่ามานะครับแต่ทำโรตารี่ไม่ได้เพราะที่โคราช ไม่มีที่ทำได้

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ My Sprinter, I'm sprinter อ่านข้อความ
    ในเรื่องของช่างที่ว่านั้น ผมไม่แน่ใจนะครับว่าช่างเค้าจะเรียกกันว่าไง
    เพราะหากจะพูดถึงตามหลักจริงๆแล้ว โรตารี่ที่ว่า ในมอเตอร์ไซค์ ไม่มีหรอกครับ
    แต่เพราะว่า มันเป็นเครื่องที่ส่งกำลังตรงเหมือนกัน เลยเรียกกันว่างั้น

อาจจะเป็นระบบเกียร์ก็ได้ครับ (เดานะ เพราะผมไม่ใช่ช่าง ผมเป็นวิศวกร)
    . มีคับ.......โรตารี่ในมอไซด์นั้นคือระบบกลไกบรรจุไอด ีเข้าห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์สันดาปภายใน ในเวสป้าใช้ข้อเหวี่ยงเป็นตัวดูดและอัดไอดีเข้าห้องเ ผาไหม้ ในกรณีที่เราเรียกว่าโรหลวมคือตัวข้อเหวี่ยงที่ดูดแล ะอัดไอดีเกิดการสึกหรอเนืองจากการเสียดสีในห้องแคร้ง หรือกรณีที่ใช้ออโต้ลูปคุณภาพต่ำหรือข้อเหวี่ยงงอผิด รูป........หรือหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ในหนังสือเรียนเ ครื่องยนต์เล็กในร้านหนังสือน่าจะมี.........

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มันเป็นจะอี๊นี่เอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ redstar อ่านข้อความ
    . มีคับ.......โรตารี่ในมอไซด์นั้นคือระบบกลไกบรรจุไอด ีเข้าห้องเผาไหม้ของเครื่องยนต์สันดาปภายใน ในเวสป้าใช้ข้อเหวี่ยงเป็นตัวดูดและอัดไอดีเข้าห้องเ ผาไหม้ ในกรณีที่เราเรียกว่าโรหลวมคือตัวข้อเหวี่ยงที่ดูดแล ะอัดไอดีเกิดการสึกหรอเนืองจากการเสียดสีในห้องแคร้ง หรือกรณีที่ใช้ออโต้ลูปคุณภาพต่ำหรือข้อเหวี่ยงงอผิด รูป........หรือหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ในหนังสือเรียนเ ครื่องยนต์เล็กในร้านหนังสือน่าจะมี.........
    อันนี้ในมอเตอร์ไซค์เค้าเรียกโรตารี่เหรอครับ

เคยผ่านๆตามานะครับ สมัยเรียนปวช.เค้าเคยให้ผ่าเครื่องแบบนี้
    เกือบๆสิบปีแล้ว จำได้เหมือนกัน
    แต่ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าโรตารี่เหมือนกัน
    ถือเป็นความรู้ใหม่ที่เพิ่มขึ้น
    ขอบคุณนะครับ

Senior Member PRAYNA 71 CLUB's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา 34
    ขอบคุณ
    0

Talking

รูปครับ............

รูป รูป  
    [U71 vintage machine][/U]

Senior Member PRAYNA 71 CLUB's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา 34
    ขอบคุณ
    0

Talking

ลองดูกันครับ............หน้าโรแต่ง..........ใหญ่มา ก

รูป รูป  
    [U71 vintage machine][/U]

Junior Member a-way-g's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แต่งโรให้ใหญ่เพื่อไรครับ แรงอัดจะเยอะขึ้นเหรอครับ

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a-way-g อ่านข้อความ
    แต่งโรให้ใหญ่เพื่อไรครับ แรงอัดจะเยอะขึ้นเหรอครับ
    ดูจากรูปแล้ว แต่งหน้าโรเพื่อให้ไอดีสมารถเข้าห้องจุดระเบิดได้ดีข ึ้น

เพราะช่องที่ถูกแต่งเป็นช่องที่เป็นทางเข้าของไอดี เวลาที่ข้อเหวี่ยงหมุนมาถึงรอบ
    จะเกิดแรงดูดๆเอาไอดีเข้าห้องจุดระเบิดem98

คล้ายๆกับเครื่องยนต์ที่เราเรียกว่า แต่งลิ้น แต่งวาล์วมั้งครับ
    อืมม์... แต่อันนี้น่าจะทำให้แรงขึ้นได้เยอะเลยนะครับ
    แต่ว่าก็ซดน้ำมันเพิ่มขึ้นพอๆกัน em98

อ่ะ...รอผู้รู้ต่อปายยยยย

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

กินน้ำมันเยอะขึ้นครับ ส่วนใหญ่เรซซิ่งเขาจะขยายรูหน้าโรลเพื่อให้ม้ำมันมัน ลงเยอะขึ้นแต่ต้องจูนดีๆละ ส่วนใหญ่ที่ทำกันจะใส่คาร์บูรลอยกันหมดนะ ส่วนใหญ่ที่เห็นๆกัน

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    กินน้ำมันเยอะขึ้นครับ ส่วนใหญ่เรซซิ่งเขาจะขยายรูหน้าโรลเพื่อให้ม้ำมันมัน ลงเยอะขึ้นแต่ต้องจูนดีๆละ ส่วนใหญ่ที่ทำกันจะใส่คาร์บูรลอยกันหมดนะ ส่วนใหญ่ที่เห็นๆกัน
    ...... โลโก้กลุ่มสื่อได้ถึงมากคับ ขอชมจากใจ...ชอบจริงๆ

กำลังแรง petchy0146's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอแก้ไขข้อความครับ

RX7 เป็นเครื่องROTERYที่วางหน้าแต่ขับหลังครับ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ redstar อ่านข้อความ
    ...... โลโก้กลุ่มสื่อได้ถึงมากคับ ขอชมจากใจ...ชอบจริงๆ
    ขอบคุณครับ แบบว่า อยากให้คนได้เปรียบเทียบกันไว้อ่าครับ ถึงรถคุณจะสวยเท่าไหร่ จอดไว้กับที่ยังไงมันก็เท่านั้นรถสวยจอดอยู่บ้านเยอะ ๆ คนมองนึกว่าเจ๋ง แต่ผมว่าธรรมดา สู้มีรถสวยหรือไม่สวยเจ๋งหรือไม่เจ๋ง แต่ไปไหนได้ทุกที่ยังดีกว่าครับ บางคนมีรถเจ๋งไปโชว์ไม่ว่ากันถึงว่าเจ๋งครับแต่อย่าแ อ๊กมันยิ่งทำให้คนเหม็นขี้หน้า มีรถเยอะสมบูรณ์เงินถึงชอบมาเกทับรถคนอื่น ถามว่ารถแท้ไม่แท้ขี่ได้ไหมรถแท้จอดอยู่บ้านกับรถรถไ ม่แท้เอาไปทัวป์สบายๆ คุณว่าไหนเจ๋งกว่ากัน อันนี้ไม่ได้ว่าใครนะครับ แต่สื่อให้ถึงประสบการ์ณที่ได้เจอกับผู้คนมาหลากหลาย ตั่งแต่เล่นมา

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Bookmarks