เรื่องโรตาลี่

ชื่อกระทู้: เรื่องโรตาลี่

มาตรฐาน เรื่องโรตาลี่

อยากทราบว่าโรตาลี่คืออะไรคับ ถ้าใครมีรูปช่วยลงให้ดูหน่อยคับ แล้วใช้กับรถอะไรได้บ้างคับ
    ชีวิตพ่ายแพ้ได้ แต่ไม่ใช่การยอมแพ้

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

vอยากรู้เหมือนกันคับวานผู้รู้ช่วยตอบทีคับ

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

จิงแล้วๆ เรื่องโรตารี่ นี่มันมีหัวข้ออยู่แล้วนะคับ ลองย้อนกลับไปหาดู หรือไม่ก็ กด ค้นหา "โรตารี่" เอาก็ได้นะคับ แล้ว โรตารี่ คือ ช่องที่มีไว้ให้น้ำมันไหลลงไปในเสื้อสูบ อยากรู้มากกว่านี้ก็ ค้นหา คับ ค้นหา
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชัชวาล อ่านข้อความ
    อยากทราบว่าโรตาลี่คืออะไรคับ ถ้าใครมีรูปช่วยลงให้ดูหน่อยคับ แล้วใช้กับรถอะไรได้บ้างคับ
    เครื่องโรตารี่ในรถยนต์นั้นจะหมายถึงเครื่องที่ไม่มี ลูกสูบ แต่จะใช้ตัวโรเตอร์ ที่มีลักษณะคล้ายๆ.... รูปสามเหลี่ยมอ่ะครับ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน
    เห็นเป็นช่องสี่เหลี่ยมที่เว้าลงไปตรงหน้าโรเตอร์ไหม ครับ ตรงนั้นคือห้องจุดระเบิดครับ
    ตัวโรเตอร์นี้จะหมุนไปรอบๆห้องโรเตอร์ ทำให้เกิดห้องเผาใหม่ 3 ห้องในโรเตอร์ (เรียกเสื้อสูบก็ได้มั้ง) หรืออีกนัย... การที่โรเตอร์ หมุน 1 รอบทำให้เกิดการจุดระเบิด 3 ครั้งในห้องโรเตอร์
    ลักษณะเด่นของมันคือ เป็นเครื่องขับตรง ไม่ผ่านเพลา แต่ผ่านเฟืองแทน ทำให้อัตราการสูญเสียแรงน้อยมาก
    ซึ่งเวสป้าก็เป็นแบบเดียวกัน คือส่งกำลังผ่านเฟือง ลงไปยังเกียร์ และต่อไปยังล้อโดยตรง โดยไม่ผ่านโซ่ หรือเพลา

ถ้าเป็นรถปกติจะขับด้วยโซ่ใช่ไหมล่ะครับ บางรุ่น เช่นพวก Yamaha Dragstar จะขับด้วยเพลา เหมือนเพลารถยนต์แหละครับ

ถ้าเป็นรถยนต์ปกติ จะมีเพลามาจากเครื่องที่วางข้างหน้า หมุนมาขับที่ล้อหลัง เช่นรถทั่วๆไป
    บางทีเครื่องที่เป็นเครื่องยนต์ปกติ แต่ขับหน้าเลยก็มี อย่างเช่น nissan NV ที่คันเล็กๆอ่ะครับ อันนั้นก็เครื่องวางหน้า ขับหน้า เป็นกระบะเบนซิน
    ยี่ห้อที่พัฒนาโรตารี่แบบมากๆเลยก็มีมาสด้าอ่ะครับ

แล้วก็ถ้าเป็นโรตารี่ แล้วแต่ว่าเป็นเครื่องวางหน้า หรือหลัง
    ถ้าเครื่องวางหน้า จะขับด้วยล้อหน้า
    ถ้าวางหลัง จะขับที่ล้อหลัง
    เช่น RX7 อันนี้จะเป็นโรตารี่ จะวางหลัง ขับผ่านเฟืองโดยตรงไปยังล้อ
    ข้อดีข้อมันที่ชัวร์ๆคือ แรงแบบเห็นๆ (เครื่องสมัยใหม่ ไม่ใช่รุ่นเก่าอย่างเวสป้านะครับ) เพราะเครื่องโรตารี่ของ RX8 ที่เป็นรุ่นหลังจาก RX7 เครื่องไม่แต่ง ปกติ ก็ม้าปาเข้าไป 250 ตัวแล้ว

ถ้าอยากเห็นว่าอันไหน ถ้าจำหนังเรื่อง the fast and the furious ภาคแรก
    รถของคนหัวโล้นๆ ที่เป็นเพื่อนพระเอก (จำชื่อไม่ได้เหมือนกัน)
    อันนั้นแหละครับเครื่องโรตารี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย My Sprinter, I'm sprinter : 06-02-2007 เมื่อ 23:12

Member My Sprinter, I'm sprinter's Avatar
    สถานที่
    บ้านอยู่แถวเมืองชล แวะมาเที่ยวนะครับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รูปเครื่องโรตารี่

Name:  232.gif
Views: 2271
Size:  99.9 KB

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้ว่ามันคืออะไร รุ้แต่ว่า มันให้น้ำมันผ่านไปห้องเผาไหม้ อะ ถ้าโรตาลีรั่วน้ำมันก็รั่วเลอะเครื่อง ต้องเอาไปเชื่อม คับ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

มันคือคอหรีด ใช่ไหม ที่ต่อจาก คาบู รึยังไง ยิ่งพูดก็ยิ่ง งงไปกันใหญ่ 55555555

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Junior Member a-way-g's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันเป็นช่องที่ให้น้ำมันเข้าไปในห้องเผาใหม้ครับ และใต้ช่องนั้นตัวแคร้งจะหนาเป็นพิเศษยื่นออกมานิดหน ึ่งซึ่งตรงจุดนี้จะเสียดสีกับข้อเหวี่ยงตลอดเวลา และใอ้ตัวนี้แหละครับที่มันสึกไปเพราะว่าการเสียดสีเ ลยทำให้ระหว่างแคร้งในกับข้อเหวี่ยงมันเกิดระยะห่างอ อกทำให้น้ำมันพ่นออกมาทำให้เลอะเครื่องด้านนอก ต้องผ่าเครื่องเอาแคร้งในตรงจุดที่มันสึกไปเชื่อมอะล ูมิเนียมเพื่อให้มันหนาขึ้นแล้วเอาข้อเหวี่ยงมาเทียบ ให้พอดีแล้วเอาไปกลึงส่วนที่เชื่อมเกินออกมา แล้วระยะห่างที่เกิดจากการเสียดสีก็จะหมดไปทำให้น้ำม ันหยุดพ่นออกมา ............ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ พอดีรถผมก็เป็นแต่ยังไม่ได้ทำเลยที่โคราชไม่มีโรงกลึ งที่จับชิ้นงานแบบนี้ได้......

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

My Sprinter, I'm sprinter
    สุดยอดปึ๊ก จิงๆ em24
    แต่ยิ่งอ่านยิ่งงง (ผมเป็นปลาทอง)
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

ขอบคุณ
    0

ผมเอารถไปซ่อมมา(ยกเครื่องนะ)ในบิลเขาเขียนว่าทำโรตา ลี่มาด้วยคับ มันแปลว่ายังไงคับ

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...............ans.................

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ExtrA_Px อ่านข้อความ
    ผมเอารถไปซ่อมมา(ยกเครื่องนะ)ในบิลเขาเขียนว่าทำโรตา ลี่มาด้วยคับ มันแปลว่ายังไงคับ
    em95 ก็คำตอบอยู่ข้างบนน่านยัยไงของท่าน. a-way-g นะ
    ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อืมม์....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ExtrA_Px อ่านข้อความ
    ในเรื่องของช่างที่ว่านั้น ผมไม่แน่ใจนะครับว่าช่างเค้าจะเรียกกันว่าไง
    เพราะหากจะพูดถึงตามหลักจริงๆแล้ว โรตารี่ที่ว่า ในมอเตอร์ไซค์ ไม่มีหรอกครับ
    แต่เพราะว่า มันเป็นเครื่องที่ส่งกำลังตรงเหมือนกัน เลยเรียกกันว่างั้น

อาจจะเป็นระบบเกียร์ก็ได้ครับ (เดานะ เพราะผมไม่ใช่ช่าง ผมเป็นวิศวกร)

Junior Member a-way-g's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เออคือว่า..........ผมก็วิศวกร แต่ยังไม่จบ.....เหอๆๆ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ทำโรลตาลี่ใหม่ ก็ คงเป็นเพราะโรลตารี่เริ่มหลวมอาการก็จะเป็นก็คือน้ำม ันจะพ่นออกมาจากปากคาบูร์ซึ่งเหมือนกับพ่นทิ้งออกมาจ ึงทำให้เลอะเครื่องซึ่งสังเกตุได้ชัดและจะเดินเบาได้ ยาก ส่วนวิธีที่ทำโรลตาลี่คือพอกหน้าโรลในแคร้งใหม่ให้พอ ดีกับหน้าข้อเหวี่ยงเพราะหน้าโรลมันหลวมแล้วเนื่องจา กอายุการใช้งานหรืออาจมีเศษตกลงไปจึงทำให้หน้าโรลเป็ นรอยเป็นเส้นซึ่งที่ได้เจอมานะครับ วิธีดูว่าโรลตารี่หลวมไม่หลวมคือถิดคาร์บูรออกแล้วเอ าหน้าข้อเหวี่ยงมาปิดหน้าโรลตารี่ดูแล้วบีบน้ำมันลงไ ปสังเกตุดูว่าน้ำมันจะไหลลงหายไปในเครื่องช้าหรือเร็ วถ้าบีบปุ๊บไหลฮวบๆ ก็หลวมแล้วแหละ แต่ถ้าค่อยๆไหลเป็นเกือบนาทีหรือเป็นนาทีแปลว่ายังฟิ ตอยู่
    ผิดพลาดประการได้ก็ขอโทษทีอธิบายไม่เก่งอธิบายตามประ สบการณ์ที่พบเจอมา

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ตอบครับ

จากลักษณะที่ว่าไว้ ช่างน่าจะทำการซ่อมระบบโรตารี่มาให้ด้วย เพราะว่าไหน ๆ ก็ผ่าเครื่องแล้ว ถ้าเห็นว่าระบบโรตารี่ของรถไม่ค่อยจะดี ช่างส่วนใหญ่ก็จะทำการซ่อมให้เลย

Bookmarks