อยากรู้เรื่องรถNo-Bookครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: อยากรู้เรื่องรถNo-Bookครับ

PAWEEKORN_'s Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tle/// อ่านข้อความ
    ราคาที่ทำทะเบียนก็ซื้อsrได้อีกคันคับ
    ตามนั้นเลยครับ ! ถูกใจ ๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tle/// อ่านข้อความ
    ราคาที่ทำทะเบียนก็ซื้อsrได้อีกคันคับ
    โหดจัง

Senior Member evekunger's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BankInMyLab อ่านข้อความ
    จากประสบการณ์อะนะคับ

ถ้าคิดจะขี่รถอินวอย เราต้องคิดไว้แล้วว่า จะต้องจ่ายค่าส่วยเมื่อเจอลูกเสือแน่นอน อย่าคิดสะว่า เขาไม่เอาหรอก เพราะเดี๋ยวนี้เขาดูกันเป็นหมดแล้วคับ ไม่เหมือนสมัยเมื่อ

5-6 ปีก่อนที่รถอินวอยเข้าด่าน เค้าไม่เรียกด้วยซ้ำไป แต่สมัยนี้เนื่องจากมันเกลื่อนถนนมากๆ บวกกันเสียงที่ดังเกินมาตราฐาน(จริงๆ มันก็ดังอยู่แล้วแต่ทำท่อให้ดังขึ้นไปอีก)

ตอนนี้เขาเลยจ้องเป็นพิเศษ เรียกข้อหาใหญ่ๆ ได้สบาย ไม่เหมือนกับรถบ้านที่ส่วนมากโดนข้อหาแค่ ไม่ใส่กระจก ดัดแปลง หรือเต็มที่สุดๆก็ท่อดัง

แต่สำหรับรถใหญ่ อินวอยซ์แล้ว ท่อดังอะ เขาไม่สนใจหรอกคับ อย่างแรกคือ รถมีทะเบียนหรือปล่าว? ซึ่งข้อหานี้ ปรับสูงสุดที่ 1 หมื่นบาทและถ้าหากรถ ไม่ได้เสีย

สรรพสามิตร มีสิทธิ์โดนยึดด้วยนะคับ ผมเคยโดนมาแล้วคับ ทีละ สองพัน-สี่พัน(บริเวณ ลาดพร้าว นวมินทร์ รามอินทรา) ในขณะที่เด็กแว๊นซ์โดนปรับไม่กี่ร้อย

ถ้าใจไม่ได้รักจริง หรือแค่อยากจะมีอย่าเสี่ยงเล่นรถอินวอยซ์เลยคับ เพราะถ้าไม่รู้ ทางหนีทีไล่ โดนปราบง่ายๆเลยนะคับ

เมื่อก่อนขี่ ต้องดูเวลา หาเส้นทางหากตั้งด่านเราจะหนีทางไหนดี? มันเบื่อจนต้องตัดใจขายคันนั้นไปแล้วคับ

ปัจจุบันก็ยอม อดเปรี้ยนไว้กินหวาน จนตอนนี้มาขี่รถทะเบียนแล้วคับ ท่อดังลั่นๆ แต่เขาด่านไม่มีปัญหาเลยสักนิดคับ เพราะเขาขอดูแค่ ทะเบียน แค่นั้นเอง

ดูแค่ ภาษีขาดหรือไหม พรบมีไหม แค่นั้น แล้วก็ปล่อย ไม่ดูหรอกว่า กระจกมีไหม ท่อดังไหม ดัดแปลงไหม

ปล.อยากให้เล่นรถทะเบียนไปเลยคับ อดใจอีกสักนิด ผมไม่ได้มี ทิติอะไรกับรถอินวอยซ์นะคับ เพราะก็เคยขี่มาก่อน สมัยเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เอสอา ยังคันละ3-4 หมื่นอยู่เลย
    ตามนั้น ถูกใจ ก็คนมันเคยโดนมาแล้วนี่นา

Bookmarks