++ เริ่มโปรเจ็คเล็กๆครับ RN20+1UZfe+180sx suspension ++ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ++ เริ่มโปรเจ็คเล็กๆครับ RN20+1UZfe+180sx suspension ++

ติดตามผลงานครับ
    ถ้า1jz vvti ในกระบะปีศาจของผมคาเท้าเมื่อไหร่ล่ะก็ จะตามไป1uzด้วยคน

ว่าแต่ เครื่อง ที่ประกาศขายไว้ อะมันเป็นเครื่อง kb2200 อะเปล่า เปิดราคาเท่าไรนิ
    อะไหล่ที่พอจะช่วยเหลือ พี่ๆ ที่ตามหากันอยู่นะครับๆ

ลองเข้ามาดูในเฟสของผมละ กัน ถ้าขาดสิ่งไหน ที่ผม พอช่วยเหลือได้

ก็ลองติดต่อ 0-8-9-5-4-3-1-5-5-4 พอต ครับ ได้ตลอดนะ

ยินดีช่วยตามหาของให้พี่ๆ ทุกคน ( ถ้าผมว่างนะ ^ ^ )

ลองกด ดู http://www.facebook.com/media/set/?s...9528328&type=1
    อยู่แถวฉะเชิงเทรา-บางปะกง นัดดูของใกล้ๆำได้ครับ

Toyota RN Club Thailand
    เวปบอร์ดของคนรัก Toyota RN http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=334

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pottzz อ่านข้อความ
    ว่าแต่ เครื่อง ที่ประกาศขายไว้ อะมันเป็นเครื่อง kb2200 อะเปล่า เปิดราคาเท่าไรนิ

คงใช่KB2200ครับ ท่านที่รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

เครื่องตัวนี้ลิ้นเร่งอาจจะค้างนิดๆ ตอนขับมา เดินเบารอบสูงไปหน่อย
    แต่นอกนั้นตัวเครื่อง/เกียร์วิ่งดีอยู่ กำลังวังชายังใช้ได้ ขับมาก็แรงดี

เรื่องราคาเสนอมาดูครับ ถ้าไหวก็จัดกันไปเลย.......

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ThorUZ อ่านข้อความ
    คงใช่KB2200ครับ ท่านที่รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

เครื่องตัวนี้ลิ้นเร่งอาจจะค้างนิดๆ ตอนขับมา เดินเบารอบสูงไปหน่อย
    แต่นอกนั้นตัวเครื่อง/เกียร์วิ่งดีอยู่ กำลังวังชายังใช้ได้ ขับมาก็แรงดี

เรื่องราคาเสนอมาดูครับ ถ้าไหวก็จัดกันไปเลย.......
    พอดีผมก็ใช้เหมือนกัน แต่ว่า uz ของคุณ ใช้เฟืองท้ายของอะไรเหรอ 4.1 เต็ด ไหวไหม
    อะไหล่ที่พอจะช่วยเหลือ พี่ๆ ที่ตามหากันอยู่นะครับๆ

ลองเข้ามาดูในเฟสของผมละ กัน ถ้าขาดสิ่งไหน ที่ผม พอช่วยเหลือได้

ก็ลองติดต่อ 0-8-9-5-4-3-1-5-5-4 พอต ครับ ได้ตลอดนะ

ยินดีช่วยตามหาของให้พี่ๆ ทุกคน ( ถ้าผมว่างนะ ^ ^ )

ลองกด ดู http://www.facebook.com/media/set/?s...9528328&type=1
    อยู่แถวฉะเชิงเทรา-บางปะกง นัดดูของใกล้ๆำได้ครับ

Toyota RN Club Thailand
    เวปบอร์ดของคนรัก Toyota RN http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=334

แพหลัง180sxที่ผมซื้อมาก็เป็นเต็ด4.1อยู่ ใส่กับล้อ/ยางที่นึกไว้ หลัง225/45/15
    น่าจะทดมากไปนิด ออกตัวคงจี๊ด แต่ทางยาวคงกินเยอะอยู่
    แต่จะลองวิ่งดูก่อน ถ้าดีก็เอาไว้
    ถ้าไม่เหมาะก็คงลง3.9กำลังสวยตามสเป็คให้เหมาะสมกับเ ครื่อง/เกียร์/วงล้อ...

มาอัพเดทหน่อย ตอนนี้คืบหน้าไปเยอะแล้ว

เสียดายเวลาช่วงที่ไปเฝ้าระวังน้ำท่วมบ้านแฟนที่บางแ คตั้งเกือบเดือน
    ไม่อย่างนั้นผมว่าได้วิ่งก่อนปีใหม่แน่ๆ ได้กลับมาทำต่อแค่อาทิตย์-2อาทิตย์นี้เอง

ยากที่สุดคือการทำเบ้ายึดโช๊คหน้า เริ่มจากที่เอาแพทั้งแพมายึดให้ได้เซ็นเตอร์ที่ด้านล ่างก่อน
    ตัดซุ้มล้อของหัวเก๋งออก เพราะจะทำที่ยึดโช๊คเข้ากับตัวรถแบบรถที่ไม่มีแชสซีส ์ไม่ได้
    ต้องฝากจุดยึดโช๊คไว้กับชัสซีส์ รูปแบบจึงยากกว่า
    ด้านบนก็เอาที่ค้ำโช๊คของพวกเซฟิโร่มายึดหัวโช๊คด้าน บน แล้ววัดเซ็นเตอร์ต่างๆให้ได้ที่
    แล้วทำเฟรมด้วยท่อดัดบ้าง ตรงบ้างยึดเอาตามความเหมาะสม

ที่ทำเป็นทรงตามที่เห็นก็มีเหตุผลคือต้องหลบนู่นหลบน ี่-เว้นที่ให้ตีท่อไอเสียได้สวยๆ-เลี้ยวล้อไม่ติด
    หลบหม้อลมเบรก-เหลือที่ว่างให้ได้เท่าที่พื้นที่จะอำนวยฯลฯ
    โยงจนรู้สึกว่าแข็งแรงแล้วทดสอบ ด้วยการใส่ล้อ-ลงพื้น แล้วขย่มดูว่ามีการบิดตัวแค่ไหน
    โครงที่เห็นตอนนี้ถือว่าผ่าน ขย่มดูก็มีการให้ตัวแบบแทบไม่รู้สึก
    ต้องขีดมาร์คไว้ที่คานอันบนเทียบกับบอดี้ แล้วขย่มดูถึงจะเห็นว่ามีการให้ตัวบ้าง
    รถเซฟิโร่ที่ไม่มีค้ำโช๊คก็ให้ตัวได้ประมาณนี้เหมือน กัน
    แต่ถ้าทุกอย่างเสร็จ ผมก็จะทำค้ำโช๊คแบบถอดได้โยงกับเฟรมท่อเพิ่มอีก
    เพื่อความแข็งแรงและปลอดภัยเพิ่มขึ้น

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ThorUZ : 24-11-2011 เมื่อ 12:01

ด้านล่างตรงตำแหน่งท่อไอเสียโล่งๆเลย จะได้ตีท่อไอเสียได้สะดวกๆและสวยๆหน่อย
    แกนพวงมาลัยแทงผ่านใต้ท่อไอเสียสูบสุดท้ายได้แบบไม่ต ิดพอดี
    แต่ในรูปไม่ได้ใส่ไว้...........

ช่วงในเฟรมที่มองจากด้านล่างในซุ้มล้อก็จะโล่งๆ เสร็จแล้วจะตีปิดซุ้มล้อแบบเปิดได้ด้วยการยึดน๊อต
    เวลาเซอร์วิสจะได้ไม่ลำบาก

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ThorUZ : 24-11-2011 เมื่อ 11:58

ตำแหน่งการวางเครื่อง เป็นจุดเริ่มต้นที่จะทำให้ลำบากหรือง่ายต่อการวาง

แรกเริ่มเลยผมจะวางแบบไม่ตัดทุบซุ้มผนังห้องเครื่อง ทุกอย่างจะง่ายต่อการวางมาก
    หม้อลมใส่ชั้นครึ่งได้-แกนพวงมาลัยไม่ติด-ผนังไม่ต้องทุบ/ตัด-ท่อไอเสียน่าจะไม่ติดอะไร
    เพียงแต่หน้าเครื่องจะชิดหม้อน้ำมากจนต้องใส่พัดลมด้ านหน้าหม้อน้ำ อาจต้องย้ายแผงแอร์ไว้แถวๆกระบะ

แต่ผมอยากวางเครื่องร่นไปด้านหลังให้มากที่สุด เพื่อการกระจายน้ำหนักที่ดี
    หลังจากนั้น งานเข้าเพียบๆ.....
    หม้อลมเบรกวางไม่ได้ ต้องเอาเข้าข้างในแล้วเซอร์วิสจากในรถอีกที
    ผมเองวางเป้าหมายไว้แล้วว่า ตัด/ทุบ/รื้อเท่าไหร่ก็แล้วแต่ แค่เอาข้างนอกไว้เป็นรถเก่าเท่านั้น
    ส่วนเครื่องใน เน้นเป็นแบบใช้งานได้จริงแบบเน้นสมรรถณะ
    เลยทะลวงกระจายออกมาแบบที่เห็น

แต่ผมมั่นใจว่าถ้าเสร็จออกมา จะเป็นรถที่สวยและขับดีมากๆคันนึงแน่นอน............ .

รูป รูป  

Member keitmoj's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ติดตามผลงาน
    ]

Senior Member NUENG92's Avatar
    สถานที่
    CHUMSAENG CLASSIC NAKHONSAWAN THAILAND
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ThorUZ อ่านข้อความ
    มาอัพเดทหน่อย ตอนนี้คืบหน้าไปเยอะแล้ว

เสียดายเวลาช่วงที่ไปเฝ้าระวังน้ำท่วมบ้านแฟนที่บางแ คตั้งเกือบเดือน
    ไม่อย่างนั้นผมว่าได้วิ่งก่อนปีใหม่แน่ๆ ได้กลับมาทำต่อแค่อาทิตย์-2อาทิตย์นี้เอง

ยากที่สุดคือการทำเบ้ายึดโช๊คหน้า เริ่มจากที่เอาแพทั้งแพมายึดให้ได้เซ็นเตอร์ที่ด้านล ่างก่อน
    ตัดซุ้มล้อของหัวเก๋งออก เพราะจะทำที่ยึดโช๊คเข้ากับตัวรถแบบรถที่ไม่มีแชสซีส ์ไม่ได้
    ต้องฝากจุดยึดโช๊คไว้กับชัสซีส์ รูปแบบจึงยากกว่า
    ด้านบนก็เอาที่ค้ำโช๊คของพวกเซฟิโร่มายึดหัวโช๊คด้าน บน แล้ววัดเซ็นเตอร์ต่างๆให้ได้ที่
    แล้วทำเฟรมด้วยท่อดัดบ้าง ตรงบ้างยึดเอาตามความเหมาะสม

ที่ทำเป็นทรงตามที่เห็นก็มีเหตุผลคือต้องหลบนู่นหลบน ี่-เว้นที่ให้ตีท่อไอเสียได้สวยๆ-เลี้ยวล้อไม่ติด
    หลบหม้อลมเบรก-เหลือที่ว่างให้ได้เท่าที่พื้นที่จะอำนวยฯลฯ
    โยงจนรู้สึกว่าแข็งแรงแล้วทดสอบ ด้วยการใส่ล้อ-ลงพื้น แล้วขย่มดูว่ามีการบิดตัวแค่ไหน
    โครงที่เห็นตอนนี้ถือว่าผ่าน ขย่มดูก็มีการให้ตัวแบบแทบไม่รู้สึก
    ต้องขีดมาร์คไว้ที่คานอันบนเทียบกับบอดี้ แล้วขย่มดูถึงจะเห็นว่ามีการให้ตัวบ้าง
    รถเซฟิโร่ที่ไม่มีค้ำโช๊คก็ให้ตัวได้ประมาณนี้เหมือน กัน
    แต่ถ้าทุกอย่างเสร็จ ผมก็จะทำค้ำโช๊คแบบถอดได้โยงกับเฟรมท่อเพิ่มอีก
    เพื่อความแข็งแรงและปลอดภัยเพิ่มขึ้น
    โหดมากครับ สุดยอดจริง ตามดูผลงานครับ
    วิหคผลัดถิ่น

ทุกชีวิตทำมาหากิน บนแผ่นดินสยาม
    ข้าวและน้ำที่กินทุกคำ จดจำสำนึกคุณ

เลขบัญชี
    นางสาว ศิริพร ชื่นบุญ 626 1 29143 8 ธ.กรุงไทย สาขาตากฟ้า
    โทร. 087-7460329 หนึ่ง

ส่งของ
    นาย รติกร ทรัพย์สมาน 134 ม.2 ต.ตากฟ้า อ.ตากฟ้า จ.นครสวรรค์ 60190

ฝากเพจด้วยครับ
    https://www.facebook.com/#!/NuengNnjShop

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ city2000 อ่านข้อความ
    ติดตามผลงานครับ
    ถ้า1jz vvti ในกระบะปีศาจของผมคาเท้าเมื่อไหร่ล่ะก็ จะตามไป1uzด้วยคน
    ขอบคุณครับ.....

ขอบคุณครับ ของคุณKeitmojวางเจโบเลย.....แรงสุดๆ

ขอบคุณคุณ Nueng92ด้วยครับ...........

ด้านหลัง ขอบอกว่ามีเวลาเมื่อวันอาทิตย์เต็มๆก็แทบจะเสร็จเลยท ีเดียว

หาเซ็นเตอร์ได้ก็ทำจุดยึดที่มีแค่4จุด
    กับเบ้าโช๊ค ที่ไม่ยากเท่าไหร่ แต่ในรูปยังไม่เสร็จดี
    แค่ลองเชื่อมแต้มหาความสูงที่พอดีกับด้านหน้า
    แล้วเอาเด็กวัยรุ่นตัวใหญ่ๆ4คนขึ้นไปยืนตรงปลายแชสซี ส์ดู
    กะว่าน้ำหนักน่าจะพอๆกับลูกกระบะ
    ระดับก็พอดีๆ กำลังสวย สูงกว่าด้านหน้านิดๆ

ทุกอย่างต้องมาจากการคำนวณและหาข้อมูลมานะครับ
    ไม่ได้มั่วๆเอาแล้วได้ระดับพอดี
    เพียงแต่ต้องทำแบบเผื่อแก้ไว้หน่อย เดี๋ยวจะแก้ไขลำบาก

ซักพักจะเอาไปปะผนังห้องเครื่องที่ตัดไว้ เพราะต้องคงไปบ้านแฟนที่บางแค
    ไปบูรณะบ้านหลังน้ำท่วมแล้ว คงไม่ได้ทำอีกเป็นอาทิตย์
    เอาไปจอดที่อู่สีให้ลูกน้องทำในส่วนที่เราทำไม่ได้ไป พลางๆก่อน

นึกแล้วเซ็งเรื่องน้ำท่วม ทั้งไปเฝ้าระวัง ทั้งต้องกลับไปบูรณะ
    เสียเวลาเป็นเดือนๆ....ไม่งั้นได้ขับเป็นของขวัญปีให ม่ให้ตัวเองได้เลยเนี่ย........

รูป รูป    

ติดตามชมอยู่ครับ

สุดๆครับ รอชมอยุ่

Bookmarks