++ เริ่มโปรเจ็คเล็กๆครับ RN20+1UZfe+180sx suspension ++ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ++ เริ่มโปรเจ็คเล็กๆครับ RN20+1UZfe+180sx suspension ++

ขอบคุณทั้ง2ท่านและทุกท่านที่เข้ามาชมครับ.......

เคลื่อนไหวไปเรื่อยๆ ตอนนี้เอาไปให้ช่างเคาะปะผุ ทำงานอยู่
    เริ่มจากปะที่ผมตัดๆเอาไว้ แล้วคงยกหัวเก๋งออกเพื่อปะผุที่แชสซีส์บางจุด
    และจะพ่นกันสนิมที่ช่วงล่างตามไปด้วยเลย

ทำสีห้องเครื่อง-พื้นรถ-ปะผุหัวเก๋ง อะไรก็ว่าไป
    แต่ด้านนอกยังไม่ทำสี กะว่าเอามาวางเครื่องให้วิ่งได้ แล้วจะเก็บรายละเอียดอื่นๆ
    เช่นภายใน-ระบบไฟรถ-มิเตอร์-เกจ์วัดต่างๆ เสร็จให้หมดก่อนแล้วค่อยทำสีภายนอก

ขับแบบRat lookไปก่อน ปุๆปะๆมีสีโป๊วเป็นหย่อมๆ รอยปะเป็นบางที่
    เผลอๆติดใจเอาแบบนั้นไปเลย แนวสนิมเนียน

เห็นช่างเขารื้อแก้มข้างออกมาทำงาน ผมล่ะเจ็บใจตัวเอง
    ถ้านึกได้ ตอนทำด้านหน้าถ้ารื้ออกแบบนี้ล่ะก็ จะทำง่ายกว่านี้ งานจะเนียนกว่านี้อีก
    จริงๆก็รู้อยู่แต่ลืมนึกถึง อย่างว่าล่ะ ไม่ใช่ช่างตัวจริง เลยทำเอาตามที่นึกออกตอนนั้นเอง
    แต่ถ้ามีโอกาศได้ทำอีกคันล่ะก็ พ่อจะเล่นให้เนียนเลยทีเดียว........

รูปที่2 ที่ห้องเครื่องจะเห็นว่ามีแค่แม่ปั๊มเบรกโผล่ออกมา ไม่เห็นหม้อลม
    เพราะใส่จากข้างใน ตอนรื้อก็หลายขั้นตอนนิดนึง แต่ไม่ยากมากมาย
    ร่นเครื่องเข้าในมากไปเลยถอดออกทางด้านนอกไม่ได้
    แต่หม้อลมเป็นอุปกรณ์ที่ไม่ค่อยได้เสียบ่อยๆ ยอมรื้อนิดนึง
    ห้องเครื่องจะหล่อมากขึ้นเลยทีเดียว.......

รูป3 ถังแก๊สจะวางลงต่ำกว่าที่เห็นในรูป ต่ำกว่าเบ้าโช๊คหลังที่เห็นอยู่พอควร
    ผมกะทำFlat bedกระบะพื้นเรียบ ความสูงเสมอกับเบ้าโช๊ค
    ตีกรงด้านข้างด้วยไม้ ดูแบบจากเว็บนอกมาพักนึงแล้ว รู้สึกว่าคงจะน่ารักดี

วางถังแก๊สคนละด้านกับคนขับ เพื่อบาลา๊านซ์น้ำหนัก
    อีกฝั่งก็เป็นถังน้ำมันใบเล็กๆซัก10-20ลิตร กับแบตเตอร์รี่

แล้วจะมาต่อครับ........

รูป รูป      

อันนี้ไม่เกี่ยว แต่เอามาให้ดูหน่อย งานของที่อู่พี่ชายผม

-เบ๊นซ์มาตีโป่ง

-แลมโบ จากบีเอ็มรุ่นเก่า คันนี้ท่าจะนาน
    เจ้าของตังค์หมดไปกับการเที่ยวเตร่มากกว่าเอามาทำรถ. ....

-ฮัมเมอร์จากบิ๊กเอ็ม คันนี้ก็นาน
    ของพี่ชายผมเอง ทำของลูกค้าก่อน ของตัวเองไว้ก่อน
    ยิ่งมีรถใช้อยู่แล้ว ยิ่งถูกลืมไปเลย

แต่ของผม ผมกำชับว่าต้องทำเลยห้ามดอง
    กะว่าไปล้างบ้านที่บางแคจบ อาทิตย์หน้ามาต้องเสร็จ
    จะได้กลับมาลงเครื่อง ให้วิ่งได้ก่อนปีใหม่...อิอิ...

รูป รูป      

สุดยอดมากครับ เล่นทำกันขนาดนี้เลย ช่างเมืองไทยนี้เก่งจริง ๆๆ

ขอบคุณครับ

อัพเดทอีกนิดนึง ขั้นตอนนี้ไม่ได้ลงมือเอง เลยมีเวลาถ่ายรูปมา

ถอดหัวออกมา ปะผุ และเก็บงานที่แชสซีส์อยู่ ยังไม่ค่อยเคลื่อนไหวเท่าไหร่

รูป รูป    

อันนี้ส่วนของแชสซีส์

รูป รูป    

อีกที.........

รูป รูป    

เกเรจังแก's Avatar
    สถานที่
    เรโทรล้านนา
    ขอบคุณ
    0

งานในร้านสุดยอดมากครับ ยอมรับฝีมือจริงๆในถานะช่างเหมื่อนกันครับ พี่เก่งจริงๆครับ..
    ทุกแบบทุกแนว คุณขอมาเราจัดไป ราคากันเองครับผม สนใจสอบถามาได้เลยครับ

https://www.facebook.com/profile.php?id=100002707145920 เเอตเฟสมาคุยได้เลยครับผม

นึกว่ารถ สเปคเฟรมนะเนี่ย ห้าๆๆ สู้ๆๆครับ งามแน่ๆๆออกมา
    อะไหล่ที่พอจะช่วยเหลือ พี่ๆ ที่ตามหากันอยู่นะครับๆ

ลองเข้ามาดูในเฟสของผมละ กัน ถ้าขาดสิ่งไหน ที่ผม พอช่วยเหลือได้

ก็ลองติดต่อ 0-8-9-5-4-3-1-5-5-4 พอต ครับ ได้ตลอดนะ

ยินดีช่วยตามหาของให้พี่ๆ ทุกคน ( ถ้าผมว่างนะ ^ ^ )

ลองกด ดู http://www.facebook.com/media/set/?s...9528328&type=1
    อยู่แถวฉะเชิงเทรา-บางปะกง นัดดูของใกล้ๆำได้ครับ

Toyota RN Club Thailand
    เวปบอร์ดของคนรัก Toyota RN http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=334

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอที่อยู่อู่กับเบอร์โทรด้วยครับ

ขอบคุณ คุณเกเรจังเเก กับคุณพอตด้วยครับ....

ตอบคุณDSI อู่อยู่พัทยาครับ......เบอร์083-8093001....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ThorUZ : 21-12-2011 เมื่อ 12:06

อัพเดทอีกนิดหน่อยครับ

ตั้งไว้ว่าไม่เกินปีใหม่จะได้ลองวิ่งคงไม่ทันแล้ว
    คงซักปลายๆมกราเนี่ยน่าจะได้อยู่....มั้ง....

คิดไปคิดมา ไหนๆก็แยกหัวออกมาแล้ว แชสซีส์ก็วางไว้เฉยๆ
    ถังแก๊สก็ยังไม่ได้ใส่ ที่วางแบตฯก็ยังไม่ได้ทำ ถังน้ำมันก็ยังไม่มี
    ท่อน้ำมัน/ท่อแก๊ส อื่นๆอีกเยอะก็ยังรออยู่
    งานลูกค้าก็เร่งขอก่อนปีใหม่อยู่คันนึง ผมเลยให้พักหัวเก๋งของผมไว้ก่อน
    เอาแชสซีส์เปล่ามาเก็บงานรอไปเรื่อยๆก่อนดีกว่า

จริงๆแล้วมันก็ยกหัวออกแล้วผมเอามาทำส่วนของแชสซีส์แ ยกกันก็ได้
    วางเครื่อง-ทำท่อไอเสีย-เดินท่อ-วางถังอะไรต่างๆเนี่ยง่ายสุดๆ
    เว้นแค่บางส่วนที่จะติดตอนครอบหัวเก๋งลงไปแค่นั้นเอง
    ดันนึกไม่ออก....โง่รอบที่สอง

ในรูปก็วางถังแก๊ส -แบตฯ-วางแนวท่อไอเสีย แล้วก็....1UZvvti

เดี๋ยวคงหยุดไว้เท่านี้ก่อน หลังปีใหม่กลับมาลุยต่อ

นึกแล้วตื่นเต้น ตอนวาง1UZตัวธรรมดา260ม้า ในสตราด้า4ประตูตัวหนักๆ ยางโตๆ เฟืองท้ายก็ไม่แมทช์ ยังดึงรถปลิว

ตอนนี้รถเบาๆ ช่วงล่างดีๆ กับเครื่อง1UZvvti 280ม้า มันจะขนาดไหน.........โอย....อยากล องเว้ย....
    .

รูป รูป  

Member namsak's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ติดตามผลงานท่านนี่อยู่นะครับน่าสนใจมากครับอยากเห็น ตอนเสร็จเร็วๆจังครับเอาใจช่วยครับ

เต็มๆ ดีครับห้องเครื่อง สู้ๆๆ
    อะไหล่ที่พอจะช่วยเหลือ พี่ๆ ที่ตามหากันอยู่นะครับๆ

ลองเข้ามาดูในเฟสของผมละ กัน ถ้าขาดสิ่งไหน ที่ผม พอช่วยเหลือได้

ก็ลองติดต่อ 0-8-9-5-4-3-1-5-5-4 พอต ครับ ได้ตลอดนะ

ยินดีช่วยตามหาของให้พี่ๆ ทุกคน ( ถ้าผมว่างนะ ^ ^ )

ลองกด ดู http://www.facebook.com/media/set/?s...9528328&type=1
    อยู่แถวฉะเชิงเทรา-บางปะกง นัดดูของใกล้ๆำได้ครับ

Toyota RN Club Thailand
    เวปบอร์ดของคนรัก Toyota RN http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=334

นี่มันกระบะปีศาจชัดๆ รถใหม่ๆอย่าได้ริอาจ มาแหย่พี่เขา

Member mooree's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

RN13 แร็คหน้า s13 เพลาท้ายคราวเปิดหลัง เครื่อง 3s จัดเต็ม กำลังจะตามไปติดๆ ผมอยู่อมตะชลบุรีครับ 089-4063336

Bookmarks