สวัสดีชาวตากลมครับ มาขอฝากเนื้อฝากตัวครับ และ ขอคำแนะนำครับ

ชื่อกระทู้: สวัสดีชาวตากลมครับ มาขอฝากเนื้อฝากตัวครับ และ ขอคำแนะนำครับ

มาตรฐาน สวัสดีชาวตากลมครับ มาขอฝากเนื้อฝากตัวครับ และ ขอคำแนะนำครับ

อ่านอยู่หลายวัน คันไม้คันมือมาขอแนะนำตัว
    คือผมได้ sr400 มาอย่างโคตรโชคดี แต่เป็นโชคร้ายของรถครับ
    เพราะผมแทบจะไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับรถมอเตอร์ไซค์ เลยครับ
    คันสุดท้ายที่ขี่จริงๆจังๆ คือ honda dream(คุรุสภา)
    ตอนที่เห็นครั้งแรกไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็น yamaha
    แต่ชอบรูปร่างหน้าตามันครับ เกิดอยากได้อย่างแรง
    จอดฝุ่นจับเขรอะเลย สอบถามเจ้าของ ปรากฏว่ามันวิ่งครั้งสุดท้ายปี 39 ครับ
    ผมไปทำท่าอยากได้มาก เจ้าของก็เลยยกให้มาดูแลแทน แต่กุญแจหายไปแล้ว
    ผมก็เลยต้องวางแผน "กู้ซาก ปลุกชีพ คืนวิญญาน" ให้กับรถคันนี้
    (จริงๆก้ไม่มีปัญญาขนาดนั้นหรอกครับ)
    ก็ใช้ google นี่แหละครับ search มาเจอชาวตากลมเข้า
    แอบอ่านจนครบทุกกระทู้แล้ว
    เห็นความหลงใหลของชาวตากลมที่มีต่อเจ้าsr400
    ก็เลยมาขออาศัยชายคาด้วยคนครับ
    รูป sr400 คันที่ว่า

วันนี้เพิ่งทำกุญแจเสร็จ เปิดเอาแบตออกมาได้แล้ว พรุ่งนี้จะไปซื้อแบตใหม่มาใส่
    ผมต้องทำอะไรบ้างครับ ก่อนที่จะลองสตาร์ทเครื่อง
    แผนการตอนนี้คืออยากให้เครื่องสตาร์ทติดเฉยๆครับ ยังไม่เอาไปวิ่งที่ไหนครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โกวเล้ง : 18-01-2007 เมื่อ 00:47

มีครับ แต่ไม่ได้ต่อทะเบียนมาตั้งแต่ 39 นู่น

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีคุณ โกวเล้ง และยินดีต้อนรับครับ
    รถไม่ได้วิ่งมาหลายปี ก่อนสตาร์ทคงต้องออกแรงกันหน่อยครับ
    เอาคร่าวๆก่อนนะครับ
    - อย่างแรกคงต้องถอดกุญแจไปให้ช่างก๊อปก่อนหล่ะครับ
    - หลังจากนั้นก็มาเช็คว่าระบบไฟมีปัญหาไรมั้ย โดยการใส่แบต
    - เปลี่ยนหัวเทียน โดยนำไปเทียบเบอร์ได้ที่ร้านขายอะไหล่รถยนต์ได้เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PaPaYa : 18-01-2007 เมื่อ 18:15

ขอบคุณ
    0

แล้วใส่หัวเทียนเข้ากับปลั๊กหัวเทียน กดตัวหัวเทียนลงไปที่ส่วนไดก็ได้ของเครื่อง
    แล้วลองกดคันสตาร์ท ดูว่ามีปะกายไฟหรือไม่ (อย่าลืมเปิดสวิทกุญแจด้วยนะครับ)
    ถ้ามีก็ไปกันต่อได้เลย แต่ถ้าไม่มีก็ต้องพึ่งช่างหล่ะครับงานนี้

ต่อมาก็เปลี่ยนของเหลวทั้งหมดครับ ทั้งน้ำมันในถัง + ล้างคาร์บู
    และ น้ำมันเครื่อง เท่านี้ก็น่าจะติดแล้วครับ

Senior Member CH4's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โกวเล้ง อ่านข้อความ
    มีครับ แต่ไม่ได้ต่อทะเบียนมาตั้งแต่ 39 นู่น
    ยินดีด้วยครับ โชดดีจัง ผมกำลังหาอยู่นะรถมีทะเบียนเนี้ย กะว่าจะใช้ยาวเลย em24

Junior Member 2parman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีด้วยครับ...ปลุกมันมาเริงร่าบนทางด่วนกันดีกว่า ครับ....

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ตามนั้นเลยครับคุณโกวเล้ง ลองทำตามที่นายช่างผมบอกไป แล้วได้ผลคืบหน้ายังไงมาบอกกล่าวกันด้วยนะครับ จะได้มาขี่ด้วยกันครับ
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

Senior Member madakaska's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อืมเยี่ยมไปเลยพี่......โชคดีมากๆที่ได้มายังงัยก็พย ายามเข้านะคร้าบ(แล้วมาขี่ไปพร้อมๆกันคร้าบ)

Junior Member mit18's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าอิจฉามากๆครับ... รีบๆปลุกให้คืนชีพแล้วเอารูปมาโชว์นะครับ

กำลังใจล้นหลามเลย ขอบคุณทุกท่านคร๊าบ
    คงเริ่มทำตามที่คุณ sup148 ได้ก็คงอาทิตย์หน้าปลายๆ
    ตอนนี้ขอเวลาจัดฉากเผื่อถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    กว่าจะเอาไปขี่ได้ก็คงปลายปีเป็นอย่างเร็ว เพราะทั้งงบ ทั้งเวลาน้อยครับ
    ระหว่างนี้ก็ขอแอบดูรถสวยๆของเหล่าสมาชิกไปก่อน

อ้อ ...ยางหน้า หลัง พอจะทราบกันไหมครับว่าราคาประมาณเท่าไร
    มันแบน เข็นไปล้างที กล้ามขึ้นเลยครับ อยากจะเปลี่ยนใหม่ไปเลย

ขอบคุณ
    0

ราคายางมีหลายราคาครับ แล้วแต่ว่าเป็นของใน หรือของนอก
    ถ้าของที่ทำในบ้านเราราคาก็ย่อมเยาว์ลงมา ราคาประมาณ 400-1200 บาท
    แต่ถ้าของยี่ห้อดังๆ ราคาก็ตั้งแต่ 1000-5000 บาทต่อเส้น

สเป็คยางหน้า ขนาด 100/90/18
    ยางหลัง 110/90/18

ถ้าจะเพิ่มขนาดยางให้ใหญ่ขึ้น สามารถใส่ยางขนาด
    - ยางหน้า 110/80/18
    - ยางหลัง 130/90/18 ได้ครับ ไม่ติด

ขอบคุณนายช่างใหญ่ครับ

Bookmarks