ระบบ สังคม ของชาว MC Classic ไทยในปัจจุบัน - หน้า 4

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ระบบ สังคม ของชาว MC Classic ไทยในปัจจุบัน

กอล์ฟ บางวัวคลาสสิค Golf_C100's Avatar
    สถานที่
    บางวัวคลาสสิค จ.ฉะเชิงเทรา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mart_c50 อ่านข้อความ
    หลังจากที่ผม เฝ้าดู และสังเกตการณ์เรื่องราวของชาวคลาสสิค มาเป็นเวลา 5 ปี ตั้งแต่เข้าวงการนี้ ผมเองก็พอจะรู้ จักคนในวงการอยู่บ้างพอสมควร และรับรู้เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้น รับรู้ อะไรต่างๆมามากมาย ถึงไม่มาก แต่ก็พอสรุปได้ มันคือประสบการณ์ต่างๆ ของระบบ สังคมชาวคลาสสิค ในปัจจุบัน ที่ผม นำมาคิดวิเคราะห์ ทบทวนและไตร่ตรองดูแล้ว ว่า มันเป็นดังนี้
    ชาวคลาสสิค หรือ ชาว MC ของเรา ถ้าเรียกรวมๆ กับ บิ๊กไบค์ ก็เรียก MC ถ้าแยก เราจะเรียกตัวเองว่า คลาสสิค ซึ่ง ปัจจุบันนั้นมีความแตกต่าง กันอย่างมาก จากเมื่อ 5 ปีที่แล้วที่ผมเข้า ผมจะย้อนเหตุการณ์ให้ฟังว่า ทำไมถึงเข้าวงการนี้ เดิมที ผมก็เป็นคนธรรมดา แต่สนใจในรถคลาสสิคเฉยๆ ไม่มีกลุ่ม ไม่รู้จักใคร ก็ ได้แต่ดูและศึกษาในเว็บ และเกิดความสนใจ อยากวิ่งทริป บังเอิญ ไปเจอรุ่นพี่ ที่รู้จักกันมาก่อนแต่ไม่ได้เจอกันนาน เค้าพึ่งตั้งกลุ่มได้ 2 ปี ผมจึงสนใจเข้าร่วมกลุ่ม ความประทับใจเมื่อ 5 ปีก่อน เป็นอย่างนี้ ไม่ว่าคุณจะไปงานไหน ในงานไม่เคยตีกัน กลุ่มรถคลาสสิคยังน้อย เวลาไปจอดรถที่ไหน มีแต่ผู้คนชื่นชม มีคนเดินมาถาม เดินมามอง เข้ามาพูดคุย ว่า น้องมาจากไหน "ผมมาจากพัทยา" โห น้องขี่มา รถแบบนี้ไหวหรอ "ไหวครับ" ขี่มาเรื่อยๆ แล้วน้องจะไปไหน ผมจะไปเพชรบูรณ์ ไปงานรถ ไปทำบุญ รายได้เข้าก็จะนำเงินไปให้นักเรียนที่ขลาดแคลน เออน้องดีๆ แจ๋วเลย แบบนั้น เดินทางดีๆนะน้อง นี่เป็นเพียงบทสนทนาสั้นๆ ที่พบเจอบ่อยๆ เมื่อ 5 ปีก่อนของผม อีกทั้ง เวลาขี่รถไป ก็จะมีคน ยื่นหน้ามาถ่ายรูป บ้าง มีคนยกนิ้วโป้งให้บ้าง ซึ่งเค้าเรียกพวกเรา ว่า "สีสันแห่งท้องถนน" ผมรู้สึกภูมิใจมาก หลังจากนั้นมันก็เกิดกำลังใจ อยากวิ่ง ผมก็วิ่งตลอด เพราะรู้ว่าได้ทำในสิ่งที่ดี นั้นคือสิ่งที่ผมเคยภูมิใจ
    ระบบสังคมของชาว MC classic ในปัจจุบัน ผมบอกได้เลย แบ่งเป็น 2 พวก ใหญ่
    1. พวกอนุรักษ์นิยม
    2. พวกทุนนิยม (พวกธุรกิจนิยม)

พวกอนุรักษ์นิยม หมายถึง พวกที่ยังคง ความเป็นกลุ่มรถคลาสสิค เดิมๆ แบบที่เคบปฏิบัติกันมา ไม่ได้หมายความว่า รถเดิม เครื่องเดิม แค่หมายถึง เป็นกลุ่มเดิมๆ ขยายความคือ กลุ่ม ที่จัดงาน แล้วหาเงินให้กับ โรงเรียน คนยากจน โดยแท้จริง เหมือน ที่เราเคยปฏิบัติมา คือ รายได้ ที่จัดงาน จะบริจาค ให้กับ รร หรืออะไรก็ได้ ที่ส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสังคม นี่คือ อนุรักษ์นิยม ในความคิดของผม

พวกทุนนิยม พูดง่ายๆ คือ จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ซึ่งปัจจุบันนี้มี คือ จัดงาน จริง ได้เงินมา พอถึงเวลา ไม่บริจาค หรือ บริจาค น้อยกว่าที่ๆควรจะเป็น เช่น ได้กำไร 1 แสน บริจาค 3-5 หมื่น ไม่น่าเกลียด หรือจะบริจาคหมด ยิ่งดี แต่ บางกลุ่มก็อาจจะเหลือเงินไว้จัดงานหรือไว้ใช้จ่ายเกี ่ยวกับการกุศลอะไรก็ว่าไป แต่ ไม่บริจาคเลย หรือ ได้ เงินมา แสน บริจาค 5 พัน แบบนี้ก็ถือว่า มีเจตนา และ แนวโนมจะเป็นทุนนิยม และพวกที่ ไม่บริจาคเลยก็มี ซึ่ง ผมอยากให้ ชาวคลาสสิค มอง และดูให้ดีก่อน ว่า งานที่คุณจะไปเนี่ย เค้าบริจาค จริงไหม หลังจบงานเค้าเอาไปให้ที่ไหน ให้จริงไหม ผมยอมเสียเงิน 100-120 บาท ได้ ถ้าคุณบริจาคจริงๆ ผมเป็นคนๆหนึ่งที่ ไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญสักเท่าไร แต่สิ่งที่ผม ไปงาน และได้ช่วยบริจาค นั้น ผมก็ถือว่าได้บุญทางหนึ่งเหมือนกัน ผมเลยอยากให้เพื่อนๆศึกษาให้ดีก่อน ความเป้นมาของกลุ่มนี้ จุดประสงค์หลักของกลุ่มนี้ คุณจะขี่รถ อดหลับอดนอน ข้ามวันข้ามคือ เพื่อ เอาเงิน 100-120 ไปให้เจ้าภาพ นำเงินของคุณไปซื้อรถ หรือซื้อบ้าน อย่างนั้นหรอ เด็กบางคน เข้างาน เงิน 100 บาท บางที ดูเหมือนจะน้อย แต่บางคนก็มาด้วยใจ อยากทำบุญจริงๆ ก็มี แต่ก็น่าผิดหวังที่ ยังมีคนที่ เอาเปรียบคนอื่นอีก "งานใหญ่อาจจะไม่ใช่งานดี และงานดี ก็ไม่จำเป็นต้องใหญ่" คุณจัดงานใหญ่โต แต่นำเงินที่ได้ไปซื้อบ้าน ซื้อรถของตัวเองก็ไม่ไหวนะ แต่ชาวคลาสสิคสมัยนี้ ชอบงานใหญ่ เพราะ มันต้องสนุกแน่ๆ สนุกกว่างานเล็ก คืออยากให้ย้อนคิดกันบ้างว่า คุณมาเล่นรถคลาสืคทำไม คุณอยากมาดูคอนเสิร์ต คนอยากมาดื่มเหล้า คุณอยากมา ดูสาว มาหาเพื่อน หรือ คุณอยากมาทำบุญ มาช่วยงาน ผมอยากให้ช่วยกัน ขยัดคนที่เอาผลประโยชน์เข้าตัวเองออกไปจากชาวคลาสสิค ของเราเสียที สังคมเรา เสื่อมโทรมมามากแล้ว เพราะ เราไม่มีกฎ ไม่มีการจัดระเบียบที่ดี สังคมเรา เริ่มจะแย่ลงทุกทีแล้ว คุณไม่ต้องรอให้ใครมาจัดระเบียบ หรอก เริ่มที่ตัวคุณ กลุ่มคุณ ก่อน ก็พอแล้ว

และขอฝากถึง ผู้จัดงานหาผลประโยชน์ ทุกรายว่า เลิกเถอะครับ เวรกรรมจะตามทัน คุณเอาเงินเค้าไปเท่าไร คุณจะเสียคือมาเท่านั้น ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า คุณได้คือแน่นอน คุณเอาเงินเค้าไปแบบนี้ ไม่ต่างกับว่าคุณ ขโมยเงิน ในตู้บริจาคตามวัด หรือ ขโมยตาม ผ้าป่า ผ้ากฐิน เลย พี่น้องทั้งหลายครับ อย่าสนับสนุน คนเอาเปรียบ และคนโกงเราอีกเลย เพราะมันจะได้ใจ ก่อนจะไปงานไหน ศึกษางาน ศึกษากลุ่ม จุดประสงค์ และ คอยสังเกตุ หลังจบงาน ว่า เค้าทำจริงอย่างที่ หาเสียง ก่อนจัดงาน ได้หรือเปล่า

ขอกล่าวสรรเสริญ แด่กลุ่ม ผู้ทำความดี ปิดทองหลังพระ ผู้ตั้งมั่นในความมีจิตอาสาทำความดี ขอให้อยุ่คู่สังคม และ สู้ ฝ่าฟันมันต่อไป

และขอแผ่เมตตาให้กับกลุ่ม ที่ เป็นทุนนิยม บุญกุศล ครั้งนี้ ขอให้ แผ่ไปสุ่ผู้คิดชั่วทำชั่ว ขอให้สักวัน ได้กลับตัวมาเป็นคนดีด้วยเถิด สาธุ

"ชาวคลาสสิคไทย ไม่สนับสนุน กลุ่มทุนนิยม จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง"

ตื่นเถิดชาวคลาสสิคไทย ช่วยฝากบอกต่อกันให้ทราบทั่วถึงกัน
    เราต้องช่วยกันครับ
    หัวใจคลาสสิคแห่งลุ่มน้ำบางปะกง
    ติดต่อ กอล์ฟ

Tel.--->087-7472081

ชื่อบัญชี นายสถาพร สกุณี เลขบัญชีออมทรัพย์ 4772313662
    ธ.กสิกรไทย สาขา บางวัว

mart_c50's Avatar
    สถานที่
    C CREW CUSTOM
    ขอบคุณ
    0

อย่าให้สายไป

FREE YOUR LIFE, FLY WITH YOUR FRIENDS

Tel .090-2058514
    LINE martrocker

เลขบัญชี ธนาคารทหารไทย 624-2-05646-0 สามารถ เสือเจริญ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ต่อไปนี้ ก่อนไปจะดูให้ดีก่อนครับ ว่าเจ้าของงานนั้น มีความน่าเชื่อถือเพียง ใด และบริจาคจริงไหม
    ก็ไม่จิง ต่อไป จะได้ไม่ไปงานมันอีก

อยากให้ เจ้าของงาน นับเงินโชว์กลางงาน เรียกเจ้าอาวาส มา รับเงินกลางงาน
    ผมจะหายเหนื่อยกับการวิ่งทริปไกลๆ เป็นปริดทิ้งเลยครับ ^^

Senior Member joe classic's Avatar
    สถานที่
    Freedom group
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuygad อ่านข้อความ
    เคยได้ยินมาว่า เดียวนี้ เค้ามีคนรับจัดงานด้วยไม่ใช่หร่อครับเราแค่เคลียเรื่ องสถานที่เรื่องตำราจ....เรื่องเงิน"คนนั้น"เค้าจัดการเองแล้วเงินที่เราเอาไปทำบุญจะไปอยู่ที่ไห นล่ะครับ ???? บ้างกลุ่มที่จัดงาน

อยากทำบุญ หรือ อยาก"ดัง"

สุดยอดเลย เด่วนี้หากินแบบนี้จิงๆ สังเกตุกันได้ กลุ่มดังๆรับเดินงานให้

kitsoonn@hotmail.com

mart_c50's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joe classic อ่านข้อความ
    สุดยอดเลย เด่วนี้หากินแบบนี้จิงๆ สังเกตุกันได้ กลุ่มดังๆรับเดินงานให้
    ุถูกต้องครับ

FREE YOUR LIFE, FLY WITH YOUR FRIENDS

Tel .090-2058514
    LINE martrocker

เลขบัญชี ธนาคารทหารไทย 624-2-05646-0 สามารถ เสือเจริญ

Senior Member sungtong007's Avatar
    สถานที่
    จ.เจียวหวาน
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

เห็นด้วยคับผมเห็นมาแล้วหลายงาน

Senior Member aodza556's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยครับ
    ปัจจุบันมันต่างจากหลายปีที่แล้ว
    ผมหยุดวิ่งรถมา2ปี
    พากลับมาวิ่งอีกทีมันเปลี่ยนไปเยอะ
    ความรู้สึกของผมตอนนี้
    เหมือนเด็กแว้นเข้ามาในวงการคลาสลิคเยอะอะ
    หน้างานรถมันกลายเป็นสนามแข่งรถไปแล้ว
    ผมว่าน่ะ
    (มันเปลี่ยนไปเยอะ)
    โคตรClassic

เลขบัญชี 563-252967-4
    ชื่อบัญชีนาย กำพล คิดการดี
    ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขาสระบุรี
    โทร 087-5450767
    อ๊ๆๆคับ

Member MC_Bankruad's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่า เตาเผาโบราณ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Parman_Kan อ่านข้อความ
    ไอ้คุณคนชอบจัดงาน แน่จริงพวกคุณจัดงานแบบไม่มีเวทีใหญ่โต ที่แสนจะสิ้นเปลืองได้ไหม โคโยตี้ พวกมรึงก็ไปขอให้มันมาเต้ีนเอาบุญบ้างได้ไหม (ถ้าขาดไม่ได้ ต้องมี)

เลิกจัดไปเลยก็ได้นะ...แล้ว กลุ่มแต่ละกลุ่ม ไหนๆ พวกท่านก็วิ่งงานกันมานานแล้ว เพื่อนๆ คงมากมายแล้ว ลองชวนกันเที่ยว ชวนกันทำบุญ ไปกันเงียบๆ ไม่ต้องมากพิธี ไม่ต้องเปลืองค่าใช้จ่ายบ้างก็ดีนะ...เด็กใหม่อยากเก ิด เดี๋ยวมันดิ้นรนมารู้จักกับพวกคุณเองละ...แล้วก็เลือ กคบแต่ที่มันน่าคบก็น่าจะดีนะ...
    ใช่แล้วคับ ดันให้ ๆ ๆ ๆ ๆ

Senior Member TOMRIDER's Avatar
    สถานที่
    option เศษเหล็ก
    ขอบคุณ
    0
    2

ชอบดูสนิม......................
    มากกว่า.........................
    ดูโครเมี่ยม......................

c 100 ไม่มีสังกัด update1150's Avatar
    สถานที่
    No CLUB
    ขอบคุณ
    0

เห้นด้วยอย่างยิ่ง ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วครับ........

Member getkmutnb's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีเวลาไปร่วมกับเค้าเลย
    ขอบคุณ
    0

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมเห็นในระยอง คลาสสิคเเว๊นซ์เยอะมากส่วนมากจะเป็นเด็กๆๆทั้งนั้น ขี่กันเร็วมาก ยังไงก็คำนึงถึงความปลอดภัยด้วยนะครับ เป็นอะไรมามันจะไม่คุ้มเอานะ เยาวชนของชาติ
    >>สลิดขี่เวสป้าซ่อมเป็นก่อบะ ??
    >>เรื่องของฮา ตังของฮา จบ

Senior Member ช้างยิ้ม's Avatar
    สถานที่
    SAM POW TONG CLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

SAM POW TONG CLASSIC CLUB

KANCHANABURI

081-890-1840>>> นัท เวลา 8.00 - 20.00 ครับ

การบินไทยรักคุณเท่าฟ้า แต่คนธรรมดารักคุณเท่าเดิม

Senior Member
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณเรณูนคร
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ getkmutnb อ่านข้อความ
    เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมเห็นในระยอง คลาสสิคเเว๊นซ์เยอะมากส่วนมากจะเป็นเด็กๆๆทั้งนั้น ขี่กันเร็วมาก ยังไงก็คำนึงถึงความปลอดภัยด้วยนะครับ เป็นอะไรมามันจะไม่คุ้มเอานะ เยาวชนของชาติ
    ช้าได้ไง เสื้อฝามีโอ ซัก7 ยิ่งแรง ยิ่งเด่น เข้างานยกหน้า ออกมาตีกัน ทุกวันนี้มีแต่เวฟ โนวาแดซ มีโอ แล้วก็คลาสสิคแวีน ต่อไปจะได้วิ่งมั้ยนี่
    ถ้าเอาไม่ได้ ก็คิดเสียว่าไม่เจอ

Senior Member non707's Avatar
    สถานที่
    เด็กสมบูรณ์
    ขอบคุณ
    0
    4

เห็นด้วยคับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    คลาสสิค รักสงบ.

FACEBOOK : https://www.facebook.com/kunanon.noreevong
    MsN : nonclassic285@hotmail.com

ชีวิตคบรถ.

ขาย c70 ชุบทั้งคัน เครื่องเวฟz มีเล่ม : http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=794635

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อดีดคือ กลุ่มอนุรักษ์รถโบราณ ณ ปัจจุบัน คือ เเก๊งรถซิ่งโบราณ Recin--- (บางกลุ่มนะ) อดีตคนที่เล่นรถโบราณน้อยมาก เเละมีเเต่ ผู้ที่บันลุนิติภาวะ ไปไหนก็ทักทายกัน คุยกัน เเละถ้าจะวิ่งทริป ต้องรอข้ามเดือน หรือ 3-4 เดือน เลย เเละค่าเข้างาน บางทีก็ไม่มี บางที่ก็เเค่ 50 บาท ตัวผมเองตอนนี้ได้หยุดวิ่งงานที่เค้าจัดกันมา 3 ปี กว่าเเล้ว เพราะทำงาน ไม่ว่าง
    ไม่มีอะไรมากครับ เเค่นึกถึงบรรยากาศการจัดงานในอดีต........

Bookmarks