เพื่อนๆเล่นรถโบราณเพื่อสะสมอย่างเดียวหรือถีบด้วยคร ับ

ชื่อกระทู้: เพื่อนๆเล่นรถโบราณเพื่อสะสมอย่างเดียวหรือถีบด้วยคร ับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพื่อนๆเล่นรถโบราณเพื่อสะสมอย่างเดียวหรือถีบด้วยคร ับ

ไม่รู้เพื่อนๆที่เล่นรถจักรยานโบราณ...เล่นแบบสะสมหร ือปั่นกันจริงๆครับ.....สำหรับผมอย่างน้อย 3 วันในสัปดาห์จะปั่น สแตนดาร์ทคันเก่ง ครั้งละ 1 ชั่วโมง ...... แรกๆกลับบ้านขานี่กระตุกเลยครับ ... นอนนี่เปลี้ยขาไปหมดไม่มีแรงเลย ...... เดี๋ยวนี้สบายๆครับ .... แต่บางวันก็เอาเสือภูเขา(รถสปอร์ตของผม)ไปปั่น แต่เจ้านี่ปั่นแค่ครึ่งชั่วโมงครับ ... คือมันจะชาที่ก้นครับ ขนาดใส่กางเกงเสริมฟองน้ำแล้ว ... ตอนนี้เลยชอบรถโบราณมากกว่า ผมว่าท่านั่งปั่นสบายกว่าเยอะเลย ...... ที่เขียนมานี่จะชวนเอารถคันเก่งไปออกกำลังกายบ้างนะค รับ...หากเราปั่นกันมากๆ..คนเห็นมาก..อาจมีคนสนใจมาก ขึ้น..จะได้มีสมากชิกใหม่กันเยอะๆๆ.......ส่วนมากตอน นี้เห็นที่เล่นกันเป็นแบบเก็บ..หรือจอดโชว์ประกอบร้า นค้า....หรือบางคนอาจใจชอบแต่อายเวลาปั่นก็ได้.....ส ่วนผม..ไม่เคยสนใจภาพพจน์อยู่แล้ว...ใจชอบก็ทำไม่เดื อดร้อนใคร......เพื่อนรุ่นเดียวกัน 30 กว่าๆ....เวลานัดกินข้าวกัน..ในต่างจังหวัดร้านอาหาร ไม่ไกลครับบางทีไม่ถึง 1 กม.ด้วยซ้ำ..ก็ต้องขับรถเก๋งไป..มันบอกรักษาภาพพจน์. ..ส่วนผมปั่นคันเก่งไปครับ(รถเก๋งผมก็มีนะครับ)...ผม ว่าประหยัดดี....สำหรับที่บ้านขำใหญ่เลยครับวันแรกที ่จูง..สแตนดาร์ทเข้าบ้าน..จะขี่จริงหรือ..กล้าขี่หรื อเชยๆแบบนี้..มี่แต่ภรรยาผมแหละครับไม่เคยว่า..แถมนั ่งซ้อนท้ายซะอีก..หลังจากผมไปปั่นอยู่นานเดี๋ยวนี้ไม ่มีใครว่าอะไรแล้ว..เล่าให้ฟังนะครับ....จักรยานมีไว ้ปั่น...ปั่นไปโชว์บ้างนะครับ....

Junior Member titty's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีครับผมเห็นด้วยที่ขี่จักรยานประโยชน์อย่างนึงคือเร าได้ออกกำลังกายครับ ส่วนตัวผมมีอันให้ต้องขี่ทุกวันครับ เวลาขี่ไปบางที่ก็จะมีคนมองบ้าง(อาจจะเพราะผมตัวเล็ก แต่ขี่รถ 28 ก็ได้ครับหรือเป็นเพราะทรงจักรยานก็ได้) ลุงๆป้าๆแถวบ้านบางคนก็เข้ามาคุยด้วยครับ แล้วแก่ก็จะเล่าความหลังที่แกเคยใช้จักรยานให้ฟัง เป็นการเรียนรู้ชีวิตคนสมัยก่อนแล้วก็ยังได้รู้จักคน เพิ่มขึ้นอีกครับ นอกเหนือจากความสนุกในการหาของครับ

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ่านแล้วรู้สึกดีมากเลยครับ โดยเฉพาะแฟนที่เข้าใจพี่แถมนั่งท้ายไปด้วย เหมือนผมครับแต่ผมออกจักรยานให้เขาอีกคัน จะได้ปั่นให้ผอมๆไปด้วยนั่งอย่างเดียวเดี๋ยวอ้วน/\3 เรื่องจักรยานผมมีความหลังแต่เด็กครับ ที่บ้านไม่ได้รวยอะไรตอนเด็กๆต้องขอเขาถีบเพื่อนๆมีก ันทุกคน ผมต้องรอเขาถีบจนเหนื่อย หรือเบื่อกันผมถึงจะได้ยืม/\4 จริงๆชอบจักรยานโบราณตั้งแต่สมัยเรียนแต่ก็ไม่มีเงิน อีก จนตอนนี้ทำงานแล้วมีเงินแล้วแต่ราคาก็แพงเหลือเกิน ผมจึงแต่งอย่างสุขใจดีกว่า สุขเราใครจะมองไงผมว่าแล้วแต่แนวความคิด แต่ตามที่ตั้งคือเอาไว้ถีบ ประดับ หรือสะสม ผมคงอยู่ทั้ง 3 แบบ แต่ที่เน้นคือใช้งาน และความชอบ ความรัก เพราะถ้าผมซื้อมาเก็บ หรือมาประดับ จักรยานคันนั้นก็หมดค่าของมัน แต่ถ้าอายุการใช้งานมันไม่ไหวก็อีกอย่าง แต่รถที่ผมซื้อมา ถ้ามันจะหมดอายุการใช้งาน ก็ขอให้พังคาเท้าไปเลยดีกว่า สมกลับที่มันเกิดมาเป็นจักรยานที่ดี ถ้าซื้อมาประดับมันจะต่างอะไรกับตู้ปลาถ้าไม่ได้ใช้ หรือเศษเหล็ก ตอนนี้ที่บ้านมามี 2 คันขี่ทั้งบ้านครับ พ่อ แม่ พี่ แฟนผม และก็ผมเอง ไม่เคยคิดจะมีมากเกินใช้ มีความสุขมากครับ ทำเอง ซ่อมเอง ประกอบเอง ขี่เอง ... ทุกอย่างตามความคิดผมจะครับ ขอบคุณครับ /\2
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

ผมถีบกับสะสมครับ ไม่ยังไม่มีสักคัน T_t ไม่รู้ว่าจะได้ไ**ากถีบใจจะขาด แต่เขาจะส่งมาวันนี้เหอๆ แต่ที่บ้านไม่อยากให้ใช้แต่ให้ซื้อเพราะกลัวรถเอากิน ซะก่อนแถวบ้านถนนมันเล็กรถก็เยาะหวาดเสียวกลัวจะพิกา รซะก่อน(จริงๆแอบกลัวเหมื่อนกันเหอๆ) ลองดูก่อนถ้าถีบไม่ได้คงได้สะสมเป็นการถาวร T_t

Exclamation ปั่นทุกวัน

สวัสดีครับเพื่อน ๆ ผู้มีความหลงไหลในจักรยานโบราณทุกท่าน
    ผมเคยไปเดินคลองถมเมื่อประมาณ 6 ปีที่แล้ว พบน้องคนหนึ่งปั่นจักรยาน Raleigh
    มาเพื่อหาซื้ออะไหล่ในคืนวันเสาร์ จึงเข้าไปคุยด้วยได้ความว่าปั่นมาจากลาดพร้าว!!! ครับผมฟังไม่ผิด
    น้องคนนี้อยู่ลาดพร้าวแถวซอยโชคชัย 4 !!! ผมคิดในใจว่านายแน่มากจริง ๆ
    ตอนนั้นบ้านผมก็อยู่แถวนั้นในซอยเสนานิคม 1 ภายหลังก็ได้ติดต่อกันจนกระทั่งนำจักรยาน
    มาปั่นด้วยกัน แต่ตอนนี้ผมย้ายบ้านไปอยู่ดอนเมืองแล้ว ขับรถยนต์มาทำงานที่ธนาคารแห่งประเทศไทย
    แถวเทเวศร์ แต่ที่ทำงานไม่มีที่จอดรถ เนื่องจากกำลังก่อสร้างอาคารสำนักงานหลังใหม่
    จึงต้องนำรถไปจอดที่วัดมกุฏกษัตริยาราม แถวสะพานมัฆวานนั่นแหละครับ ผมจะนำจักรยานใส่ท้ายรถไป
    ด้วยทุกวันเพื่อปั่นจากวัดไปที่ที่ทำงานระยะทางก็ประ มาณกิโลกว่า ๆ เวลาจอดที่สี่แยกไฟแดงพวกที่ขี่รถมอเตอร์ไซค์จะชอบเห ลียวมามอง มองด้วยความชื่นชมนะครับ!
    อยากประชาสัมพันธ์ให้เพื่อน ๆ ได้ทราบว่าผมมีพี่อยู่คนหนึ่งชื่อพี่สมศักดิ์ ซึ่งเป็นพี่ที่น่ารักมากทำงานอยู่ที่เดียวกัน แกปั่นจักรยานจากบ้านมาทำงานและเคยถูกสัมภาษณ์ รวมทั้งถ่ายภาพลงหนังสือพิมพ์มาแล้วด้วย เขาคงเห็นเป็นการกระทำที่น่านับถือและอยากให้สังคมไท ยหันมาให้ความสนใจปั่นจักรยานกันมากขึ้นมั้ง?

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ chat ผมก็อยู่โชคชัย4 และก็เคยรู้จักกับคนที่พี่กล่าวถึง ตามข้อความ ผมเคยไปเดินคลองถมเมื่อประมาณ 6 ปีที่แล้ว พบน้องคนหนึ่งปั่นจักรยาน Raleigh มาเพื่อหาซื้ออะไหล่ในคืนวันเสาร์ จึงเข้าไปคุยด้วยได้ความว่าปั่นมาจากลาดพร้าว!!! ครับผมฟังไม่ผิด น้องคนนี้อยู่ลาดพร้าวแถวซอยโชคชัย 4 !!! เพราะตอนนั้นผมได้คานคู่มาใหม่ๆ พี่แก่ก็มาทักครับ ก็ได้รู้จักเพราะจักรยาน ผมก็ถีบกับแก่ไปคลองถม ไปสะพานพุทธ คืนวันเสาร์ แต่โดยที่ผมเป็นคนที่ขี้ลำคาญเพราะแก่ชอบชวนผมเข้าศา สนาแก ผมเลยออกมาถีบคนเดียว ... จากนั้นอีก 2 ปีผมก็ต้องมีงานหนักเลยไม่ได้ถีบ กลับมาถีบก็ต้นปีนี้เองครับ อยากถีบมาทำงานนะครับ ผมว่าหลายคนสนใจ แต่ก็อย่างว่านะครับ มันอันตรายเหลือเกินใน กทม. ไม่ใช่ว่าแรงไม่ถึง แต่ไม่รู้ว่าจะโดนรถเอาไปกินเมื่อไรนี่สิครับ เหนื่อยใจอยากถีบมาทำงานจัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingage : 03-02-2006 เมื่อ 12:13
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

อยากคุยด้วย พอพิมพ์เสร็จตอนส่งข้อความ มันไปได้ครึ่งทางแล้วมันก็วิ่งกลับ วันนี้เลยลองใหม่

ขอบคุณ
    0

คุณ Wingage อยู่โชคชัย 4 ช่วงไหนครับ ผมก็อยู่โชคชัย 4 แต่อยู่ท้าย ๆ เพิ่งได้ standard มาเหมือนกัน แต่สภาพไม่โอเค ต้องทำอีกเยอะ คงยังขี่ไปไหนไกล ๆ ไม่ได้ พอดีบ้านยังทำไม่เสร็จ เอาไว้เรียบร้อยแล้วจะได้แวะไปหาครับ

ขอบคุณ
    0

ผมอยู่ใกล้ๆ แยก สว.2 ครับแต่ผมไม่มีกลุ่มนะครับ แต่ถ้าจะปั่นเป็นเพื่อนๆกันก็ยินดีครับดีเหมือนกันคร ับ แบบนัดมาปั่นเล่น ออกกำลังกาย ยินดีเลยครับ สนับสนุนมากๆครับ แต่ผมไม่ได้คนเล่นรถโบราณแบบลึกๆนะครับ อนุบาลก็ว่าได้ แต่ชอบ และรักและชอบดู เพราะมันเป็นอะไรที่ผมชอบมาตั้งแต่เด็ก ตั้งแต่ขอเพื่อนถีบ 4 ล้อเด็ก จนถึงทุกวันนี้ ก็ยังสนุกอยู่เลย อยากจะเล่นแบบแท้ๆ ทุกอย่างก็คงไม่ไหว ก็เลยได้แต่มองชมของเขาก็มีความสุขแล้ว ดีเหมือนกันครับ คืนวันเสาร์อาจปั่นไปที่ไหนใกล้ๆก็คงสนุกดีนะครับ ที่โรง บาลเปาโลสยามก็เห็นมีถีบอยู่คน เห็นเขาชวนจะตั้งกลุ่มจักรยานโบราณเหมือนกัน แต่ผมบอกไปว่าแค่จักรยานก็พอแล้วมั้ง บางคนที่เขาอยากถีบจะได้เข้ามาได้ ไม่ใช่ไม่มีจักรยานโบราณก็อด ต้องเสียเงินเสียทองเพื่อให้ได้เข้าชมรมมันก็เกินไป เอาแบบว่าที่มีอยู่ที่บ้านนั้นละ และมันดีออกจะได้มีประเภทจักรยานหลายๆแบบไว้คุยไว้ดู แลกเปลี่ยนกัน โบราณก็มี ใหม่ก็มี กลางๆก็มี ดีออก จริงๆคนที่ใช้จักรยาน หรืออยากใช้ยังมีอยู่มาก แต่ท้องถนนไม่ปลอดภัยจริงๆ แล้วจะไปถีบวันไหน ยังไงนัดได้เลยครับเพราะเวลาไปเจอกันเรารู้อยู่แล้วว ่าเป็นคนไหน เพราะจักรยานจะบอกเราเอง/\2 แล้วจะบอกทางไปซื้อของ หรือร้านที่โอเคให้ครับ แต่ก็ต้องยกความดีนี้ไว้กับพี่ๆในเวปนี้ครับ และกับช่วงชีวิตในซอยโชคชัย4
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingage : 08-02-2006 เมื่อ 09:20

ขอบคุณ
    0

สงสัยจะอยู่ใกล้กันครับคุณ wingage ผมก็พวกชอบอย่างเดียวไม่ได้เล่นเป็นการเป็นงานครับ แต่สภาพรถคงต้องทำอีกสักพักถึงจะถีบได้ วันธรรมดาผมอยู่ต่างจังหวัดครับ จะมีก็เสาร์ - อาทิตย์ ที่อยู่กรุงเทพ บ้านที่ซื้อไว้กำลังซ่อมแซมอยู่ ตอนนี้เลยยังไม่ได้ไปปักหลักที่โชคชัย 4 (ผมอยู่ใน ม.เลิศอุบล 3 หรือ แยก 73 ครับ ใกล้ ๆ กับไทยพาณิชย์ ) แล้วจะไปขอคำแนะนำเรื่องร้านอะไหล่ครับ ยินดีครับหากจะมีกลุ่มจักรยาน

อยู่ละแวกเดียวกันเลย..... เบนซ์อยู่ ลาดพร้าว71 ค่ะ แต่ก็ขี่แต่ในซอยพ่อไม่ให้ออกไปถนนใหญ่ รถมันเยอะ กลัวโดนชน/\4
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

ขอบคุณ
    0

คุณ wingage ขออภัยครับ พอดีเครื่องนี้เขาล็อคไม่ให้เล่น Msn เอาว่าอีเมล์ผม [email protected] แล้วจะเมล์ไปคุยด้วยละกัน สำหรับคุณ bense' อยู่ช่วงไหนของ 71 ครับ เผื่อผ่านไปจะได้แวะทักทาย แค่นี้ก็หลายคนแล้วนะ แถวบ้านเรา ดีจัง

จ๊ากกกก!!!

อยู่ซอย เยื้องๆกับร้าน link 71อ่ะค่ะ
    "ไทยไม่รักของไทย แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลานดู"

Bookmarks