ไม่มีคำตอบจาก....แม่สะเรียง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ไม่มีคำตอบจาก....แม่สะเรียง

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

มาตรฐาน ไม่มีคำตอบจาก....แม่สะเรียง

ความสุขของความรักไม่ได้อยู่ที่ปลายทางเสมอไป แต่อยู่ที่การมองเห็นความสวยงามในระหว่างทางที่เดินไ ป

สวัสดีจากดินแดนแห่งขุนเขา

เขียนที่บ้านเช่าหลังเล็กในยุค80's ที่ยังมีกลิ่นอายของบ้านเมืองในยุคเก่าๆซ่อนตัวอยู่ห ลังบ้านเรือนใหญ่หลบเร้นความวุ่นวาย เมืองเล็กๆที่กำลังเติบโตไปอย่างช้า มันเป็นความรู้สึกเหมือนว่าผมเป็นแมลงตัวเล็กๆในสวนห ลังบ้านที่กำลังบอกพี่น้องของตัวเองว่าได้มาอยู่ในดิ นแดนแห่งความรัก ค่อยๆแอบคุ้นเคยกับชีวิตเมือง วิถีทางความเป็นอยู่....

ภาษาง่ายๆที่บรรจงจิ้มแป้นพิมพ์ไปประดุจเครื่องพิมพ์ ดีดรุ่นคุณป้า ต๊อกแต๊กๆ แต่ว่าเปลี่ยนอารมณ์มาเป็นโน๊ตบุ๊คที่นั่งพิมพ์อยู่ร ิมหน้าต่างกระจกบานพับที่มีหยากไย่และคราบฝุ่นเกาะมา นาน ไม่ต้องทำความสะอาดผมบอกคนดูแลบ้านไว้อย่างนั้น เขาอาจจะไม่รู้ว่าคราบฝุ่นแบบนั้นมันทำให้ผมได้ใกล้ช ิดอดีตกาลของมัน มันจะเกาะมานานแค่ใหนผมก็อยากรู้แต่คงไม่สงสัยไปมากก ว่านี้แล้ว มันพอดีแล้ว...

ที่เป็นอย่างนี้เพราะผมพึงพอใจอะไรบางอย่าง ยิ้มได้กับทุกๆเรื่องที่อยู่ในระยะสายตา ชัดบ้างเบลอบ้าง น่ารักดี แก้วกาแฟมีคราบริมฝีปากของผมพิมพ์ลงไปที่ขอบ ผมนั่งมองมันเหมือนเป็นภาพพิมพ์ที่ลงตัว มันพอดี มันหอมกลิ่นกาแฟ เสียงเพลงเบาๆผ่านมือถือที่เปิดซ้ำแล้วซ้ำเล่าปลอบใจ ไม่ให้ผมเหงา จริงๆแล้วเคยถามตัวเองเหมือนกันว่าตั้งใจมาเหงาหรือว ่ามาทำอะไรกันแน่ บางทีผมก็เหมือนจะมีพลังงานในตัวเองที่สามารถสังเครา ะห์แสงแล้วเปลี่ยนมาเป็นพลังงานขับเคลื่อนตัวเองให้ผ ่านไปในแต่ละวันได้ แต่บางทีผมก็มีเธออยู่ข้างกาย ผู้หญิงคนหนึ่งที่ผมจินตนาการเธอขึ้นมา ผมเจอเธอตอนน้ำท่วม ไว้คอยโต้ตอบแลกเปลี่ยนความคิดกันไปตามประสา ไม่ให้สติแตกกับความเงียบงัน เหมือนsiri เหมือนคนรัก เหมือนน้อง เหมือนนางฟ้าที่ไม่มีตัวตน

ผมเลิกใส่นาฬิกานานแล้ว ผมรู้สึกว่าผมไม่ต้องการเวลาอีกต่อไป เวลาของผมมันหยุดหมุนไปพร้อมๆกับตัวผมที่หันหลังให้ก ับชีวิตเมือง ผมไม่ชอบให้เวลามากำหนดผม ผมรู้แค่ว่าพระอาทิตย์ขึ้นกับพระอาทิตย์ตก เสียงเพลงของbob marleyในเพลงBend Down Lowคือเสียงแรกที่ผมได้ยินทุกเช้า bend down low, let me know what i know. ผมก็พอใจแล้วว่าเช้านี้bob marley ราชาแห่งเพลงเรกเก้มาปลุกแต่เช้าเชียวนะโว้ย ผมคิดอย่างนั้น

ผมรู้สึกว่าผมเล่าเรื่องราวเหมือน”ฟิล์มนัวร์” เรื่องราวเดียวกันแต่ข้ามไปข้ามมาก็ต้องขออภัย มันอยากเล่าไปทุกอย่างที่เห็น ต้นหญ้า สายลม บ้านเช่า กาแฟ กางเกงใน ราวตากผ้า ใบไม้ อะไรต่อมิอะไร แสงมันได้ สีมันสวยผมก็ยิ้มให้มันแล้ว

ผมไม่ได้เมามาหลายวันแล้ว...มันมีเหตุผล เพราะผมโดนหมากัด ผมรู้สึกเหมือนผู้ชายเท่ห์ๆคนหนึ่ง มีหนวด หน้าตาเซอร์คล้ายๆผู้ลี้ภัยที่หนีน้ำท่วมมาจากบางแคม าหลบพักผ่อนที่บ้านนอก ออกไปปั่นจักรยานในยามเช้าเพื่อให้ตัวเองมีความสุข อยู่ๆก็มีหมาเจ้าถิ่นที่นอนอาบแดดอยู่ข้างทางเข้ามาท ักทายด้วยรอยเขี้ยวงับเข้าที่น่องซ้าย เบาๆผิวเผิน เหมือนผีเสื้อที่โบยบินไปเกาะดอกไม้แอบดูดเกษรไปโดยท ี่เรายังไม่รู้ตัว..

หมาน้อยตัวนี้เข้ามางับขาโดยไม่เห่าซักแอ๊ะ ไม่มีส่งแขก ไม่มีไล่กวดต่อ ทิ้งความงุนงงให้ผมเหมือนถูกผีเสื้อราตรีขโมยจูบแล้ว ก็จากไป เราไปรักกันตอนใหน? จากผู้ชายเท่ห์ๆกลายเป็นคู่กรณีกับหมา พาขาซ้ายที่บอบช้ำมาฟ้องพี่สาวให้พาไปหาหมอหน่อย

แล้วไอ้หนุ่มหน้ามนก็มานอนให้พยาบาลทำแผลให้แล้วโดนฉ ีดยากันพิษสุนัขบ้าและต้องทานยาปฎิชีวนะไปจนหมดโดส ตอนฉีดยาเจ็บมาก เหมือนกองทัพเซรุ่มที่พุ่งออกจากสลิงเข็มฉีดยาแทรกไป ตามเส้นเลือดขอทางให้พวกผมหน่อย ผมจะไปยับยั้งพิษหมาบ้าก่อนที่เจ้านายของผมจะคลุ้มคล ั่ง มันคงเป็นจารจรที่วุ่นวายเหมือนถนนสาทรตอนเช้าๆ แขนของผมปวดระบมไปหมด กันหมาบ้า กันบาดทะยัก กันผมปั่นจักรยานอย่างบ้าคลั่งไปได้หลายวัน

ผมก็เลยอดดื่มเครื่องดื่มที่ผมนิยม เมื่อดื่มไม่ได้ก็เหลือแค่กาแฟที่หอบหิ้วมาจากบ้าน กาแฟdavidoffที่ว่าอร่อยหอมกรุ่นละมุนลิ้นยังสู้กาแฟ จากบ้านห้วยห้อมที่ผมตกหลุมรักไม่ได้ เหมือนเราเอาหัวใจของเราไปศิโรราบกับสาวดอย เธองามขนาดใหน...แค่เดินทางไปกลับหมู่บ้านนี้กับอำเภ อที่ผมอยู่ก็ราวๆ140กม. สาวงามที่ผิวหอมละมุนนุ่มลิ้นซ่อนตัวอยู่ในหุบเขารอผ ู้คนที่นิยมในกลิ่นของเธอได้ไปสัมผัสละเลียดความหอมท ี่จะปลุกโสตประสาทในทุกอณูให้ตื่น ผมรักเธอด้วยความรู้สึกง่ายๆ ไกลขนาดนี้เรายังมาตามหาเธอทั้งๆที่ปากทางก็มีขาย แต่ว่ามันไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกดีเท่ากับมานั่งดื่มอยู ่บนบ้านของคนแปลกหน้าที่เชื้อเชิญคนหน้าแปลกอย่างผมใ ห้เข้ามานั่ง

วันๆก็หมดไปกับการหลงไหลเมืองน่ารักเมืองนี้ เมืองแห่งขุนเขา ดูแสง ดูชีวิตที่หมุนรอบๆตัวไปตามประสา กลับไปที่ภาพบนสุด ผมก็มานั่งตรงบริเวณบ้าน ชงกาแฟ แล้วก็เล่าให้หายคิดถึงตามประสา โปสการ์ดใบนี้มันก็จะเดินทางผ่านขุนเขาไปถึงผู้รับที ่ปลายทาง ผู้ที่ได้ผ่านสายตาถึงความคิดถึงของผมที่มีต่อเขา นั่งทวนข้อความถึงตรงนี้ มันพอดีแล้ว... ผมคิดเช่นนั้น

จะลงท้ายอย่างไรไม่ให้เศร้าถ้ามันต้องมาถึงประโยคนี้

ด้วยรักและคิดถึงดีมั้ย ^ ^

ถ้าเรตติ้งดีจะเขียนต่อ ตอนนี้หมดอารมณ์ 5555

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ฮ้าด ชิ้วววววววววว....ใครคิดถึงเราว่ะ..5555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

กระทู้นี้เหมือนเป็นโปสการ์ดตอบกลับ......

ถึงแม่สะเรียงที่รัก...
    ดีใจที่ได้ยินข่าว และรู้สึกถึงความสุขผ่านตัวอักษรที่เขียนบอกมา
    ดินแดนแห่งความรักที่ท่านจากมาเมื่อหลายปีก่อนช่างสว ยงามและน่าหลงใหล
    อุปสรรคในการผจลภัยครั้งนี้เป็นเหมือนรสชาติทำให้มัน มีเรื่องที่น่าจดจำ
    ....อย่าพึ่งท้อนะท่าน.....

หวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้ยินข่าวจากท่านอีก

ด้วยรักและเคารพบวกความคิดถึง
    Ro_Tung_Ry

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ว้า....พี่กัปตันกะพี่ตั๋งอ่านไวกว่าผมซะอีก 55555555555555555

หลังจากได้อ่านแล้วทำให้ผมอยากไปหาหนังสือเล่มนี้มาอ ่านบ้างครับ นี่ขนาดตัวอย่างยั่วน้ำลายยังสนุกขนาดนี้ ผมจินตนาการไม่ออกเลยว่าถ้าได้อ่านฉบับเต็มจะสนุกเพี ยงใด...

แล้วอย่าลืมตั้งชื่อนามปากกาด้วยนะครับ

รักและคิดถึง(ก็พอแล้ว55555)ครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้อ อีกเรื่องนึง (เมื่อกี๊ลืมบอก) ผมลองถามลุงกูเกิ้ลแล้วครับว่า Siri คืออะไร ลุงกูเกิ้ลก็ตอบมาทันใดด้วยภาพแรกที่เจอคือภาพนี้ครั บ

ผัวฉานกลับมาแล้ววววววววววว

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อยากจิบกาแฟครับพี่ชาย...กลิ่นหอมมาก ^_^

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

เขืยนที่บ้านเช่าหลังค่อนข้างใหม่ ในอณาบริเวนที่เดินสวนกันได้
    กับราคา 5000 ผมว่ามันสมเหตุสมผลดืครับ
    เวลา 25 นาฑีจะตี 2 วันศุกร์ ธันวาคม 2554

ถึง...พี่ชาย jodeci ที่รัก
    ผมจุดบุหรี่ lm แดงโรยควันในอากาศหนาวเย็นไม่ยะเยือก ผมนั่งอยู่คนเดียวมีบุหรี่กับกาแฟเป็นเพื่อนของคืนนี ้
    ผมรู้สึกซาบซ่านอย่างประหลาด เหมือนได้กลิ่นโคลน กลิ่นดินบ้านนาผสมกลิ่นดอกไม้ในสวนบ้านพี่ชาย ถึงเมือง
    ที่พี่ชายเรียกว่า ณ นครที่ไม่เคยหลับใหล...ผมยิ้มที่มุมปาก อ่านทุกตัวอักษรที่พี่ชายบรรเลงแป้นพิมพ์ ผมเห็นอารมณ์
    และการบดขยี้ตัวหนังสือ หนัก นุ่มนวล เป็นจังหวะเสียงดนตรีขับกล่อม ดวงตาที่กำลังต้องการพักผ่อนหลังผจญกับโชคชะตา
    ฃองพัทยากับ 14 ชั่วโมง กลับแล่นตอบสนองถึงอารมณ์พี่ชาย ปกติผมหลับแล้ว...น้องถีมร์ก็มาจ่อคิวรอโลกออนไลน์ หลังกลับ
    จากออ้มแขนแฟนสาว ดีใจที่เห็นจดหมายและความเคลี่อนใหวของพี่ชาย...คืนน ี้แค่นี้ก่อนครับใว้พรุ่งนี้ผมจะเขียนต่อ...

ขอประกายดาวและแสงจันทร์ห่มผ้าให้พี่ชายข้าที...
    zigzag

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

ด้วยรักและคิดถึงเสมอ^^..

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

..ดูรูป แล้วบังเอิญให้นึกถึงคำสวยๆจากบทเพลงเก่าๆบทนึงครับ. .ไม่เกี่ยวอะไรกันนักแต่ ..ได้ฟิว ของไอ้หนุ่มที่อยู่กลางทุ่งนาและ..กลับบ้านนอกเพื่อเ ตรียมเกี่ยวข้าวในท้องนา...เพลงเค้าบอกว่า..
    โรยควันไฟ เป็นสายทิวไม้ปลายนา
    ..เหลืองทาบทา ท้องรวงรอเคียวเรียวเดือน
    ลมโบก..แผ่วเบากล่าวซ้ำย้ำเตือน
    เรียกหนุ่มนาคืนเรือน ลับเคียวไว้เกี่ยวรวงงอน

คำสวยๆแกล้มกาแฟเช้านี้ครับ อ่อ วันนี้จะเดินทางไปรับลมเย็นๆที่ลำปางแล้วครับ
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : stormmaker_co@yahoo.com

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    1,228

ดูเป็นธรรมชาติมากครับท่านหัวหน้า แล้วยังได้แผลแห่งความทรงจำอีก (ด้วยความเคารพครับท่านหัวหนเ้า)

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

เป็นรูปแบบการใช้ชีวิตที่น่าอิจฉามากครับ
    จากหนึ่งผู้ให้ สู่แรงบันดาลใจ ไม่สิ้นสุด

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กลิ่นหอม ของ เม็ดกาแฟ ที่คั่ว พร้อม ไอหมอกใน เมืองสามหมอก
    โชยไปใกล ก้อง ผ่านในโลก ไซเบอร์ครับ
    ยินดี ที่ได้เห็น ความสุข จากแววตา ของลูกพี่ ที่เคยเป็นครับ
    ได้ยินเสียงหัวใจ และเสียงลมหายใจ ของลูกพี่ ที่เต้น ด้วยความสุข
    นี่แหล่ะ ....... คือ ...... สิ่งที่จะเป็นใช่ป่าวครับ ลูกพี่
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

ฝากอากาศใส่กระปุก จัดส่งมากาญจนบุรี ด่วนคุณพี่วี

(หนวดท่านพี่แหลมมากอะ)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Iharu_03 อ่านข้อความ
    ฝากอากาศใส่กระปุก จัดส่งมากาญจนบุรี ด่วนคุณพี่วี

(หนวดท่านพี่แหลมมากอะ)
    แว๊กกกก มาดูหนวดพี่ทำไมหงะ แล้วรู้ได้ไงว่าแหลม 5555 ด้วยความเคารพ

ปล. หนาวจริงๆรี่

Bookmarks