fiat Chiang Mai รายงานตัวทีครับ เผื่อจะได้ Meeting พบปะ แลกเปลี่ยนความคิด กัน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: fiat Chiang Mai รายงานตัวทีครับ เผื่อจะได้ Meeting พบปะ แลกเปลี่ยนความคิด กัน

Junior Member holidayboo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน fiat Chiang Mai รายงานตัวทีครับ เผื่อจะได้ Meeting พบปะ แลกเปลี่ยนความคิด กัน

fiat Chiang Mai และจังหวัดไกล้เคียง รายงานตัวทีครับ เผื่อจะได้ Meeting พบปะ แลกเปลี่ยนความคิด นั่งจิป เบียร์ คุยกัน

ขับคนเดียวมันเหงา ขับเป็นขบวน มัน เก๊า กว่า

ผมเคนครับ ขับ fiat 124 สีขาว อยู่ครับ 087-3018813 อยู่ หางดง แต่ตอนนี้ทำงานที่เชียงดาว เลยเอารถขึ้นมาอยู่เชียงดาว ด้วย

ยินดี ที่ได้พบ ผู้ร่วมอุดม การณ์ ทุกท่านครับ

Junior Member holidayboo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เงียบ ปิ้งๆๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

ยังคงรอ ท่านอยู่ๆๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

ไม่มีเลยหรอครับๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

อัพๆๆๆๆๆ ไม่มีมั้งหรอ ท่านๆๆ ผมรออยู่่่

ขอบคุณ
    0

ยัง รออยู่ๆๆๆๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับผม เฟียต 132 สีเหลืองสนิมครับ คนเชียงใหม่เหมือนกัน อยู่แถวป่าแดดครับ

มันเป็นรถของพ่อผมเอง ทีแรกที่ผมไปเห็น ลักษณะจะจอดไว้นานมากแต่เอาผ้าคลุมรถไว้ ยางแบน สตาร์ทไม่ติด แต่ผมมาดูดีๆรู้สึกว่ารถมันสวยแบบคลาสสิกดีครับ ความคิดเห็นส่วนตัวรู้สึกว่าผมชอบมากกว่ารถเต่า(Folk เต่า)อีก ครั้งแรกยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถยี่ห้ออะไร...

ถึงถามพ่อผมอีกทีและก็เลยขอท่านมาปลุกให้ฟื้นคืนชีพ แล้วก็ปรึกษาว่าถ้าจะให้มันวิ่งได้ต้องใช้เงินเท่าไห ร่ พอซ่อมเสร็จก็...พูดตรงๆนะครับ ค่าซ่อมบาน มันเหมือนกับว่าไม่มีทางจบง่ายๆ อย่างกะละครช่องวิกเจ็ดสี แต่สุดท้ายก็เอามันมาแล่นบนท้องถนนจนได้หละครับ

และนี่คือสตอรี่ของรถเฟียตของผม คือผมขอดราม่านึดนึงนะครับ...

ตอนขับรู้สึกได้ว่าช่วงล่างดีจริงๆ (คือผมมีรถกระบะขึ้นต้นด้วย”V” ช่วงเวลาที่วิ่งเร็วๆและเจอหลุมต้องจับพวงมาลัยแน่นๆ หน่อย ไม่อย่างงั้นรถจะกระเด็นตกข้างทางจริงๆนะครับ) แต่เจ้าเฟียตนี่เข้าโค้งและลงหลุมใช้ได้เลย แต่เวลาแล่นทีแรกรู้สึกเหมือนว่าจะยางแบนเป๋ไปเป๋มา แต่พอลงมาดูปรากฏว่ายางมันก็ปกติอ่ะ ลักษณะมันเหมือนไกวเปล ไม่รู้ว่ามันปกติไหม?(พอมีผู้รู้ไหม?) แต่ผมชอบนะครับมันรู้สึกนิ่มดี ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ช่วงยุคซิกตี้ ร็อคแอนด์โรลประมาณเนี้ยครับ พอขับไปสักระยะรู้สึกว่ามันกินน้ำมันมากๆๆแถวบ้านเรี ยกโค-ตะ-ระๆๆ เคยลองคำนวณดูเวลาขับในเวียงนะครับตก 5-6 กิโลฯลิตรเลยนะครับ ก็เลยไปติดแก็สซะก็เป็นอันว่าพอไหว ตกกิโลเมตรละ บาทกว่าถึงสองบาท

คราวนี้จะมาต่อทะเบียน คือทะเบียนมันขาดต่อมาประมาณเกือบๆสิบปี ปรากฏว่าหมี่เหลืองครับ(มีเรื่อง)ทุกอย่างผ่านหมดแต่ ...หาเลขเครื่องไม่เจอ เชื่อไหมครับขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ฝ่ายตรวจสภาพรถหาก ันมาสองวัน ส่องซ้ายส่องขวาขูดไปขูดมาอย่างกะหาหวย โทรไปถามช่างก็หาไม่เจอ คราวนี้เจ้าหน้าที่แนะนำให้ผมไปหาอู่ที่นึงแถวโชว์รู มฮอนด้าตรงสี่แยกปอยหลวง ที่อู่เค้าดูให้และก็บอกกับผมว่าเลขเครื่องโดนเจียหา ยไปหมดแล้ว อ่าว...เฮ้ย...คราวนี้ก็เลยเป็นเรื่องครับ เพราะรถผมที่ปลุกให้ฟื้นคืนชีพมามันจะกลายเป็นรถเถื่ อนทันทีถ้าทำทะเบียนไมได้ คือตร.จับอ่ะครับขับไปไหนไม่สบายใจเลย กลัวโดนไถ เวลาขับไปไหนทีต้องคอยพกพวกแบงก์ยี่สิบแบงก์ร้อย แล้วต้องเอาสำเนาคู่มืออันเก่าไปด้วย

คราวนี้ก็ไปถามพ่อเรื่องเครื่องรถไม่มีเลข ซึ่งท่านก็อายุมากแล้วจำไม่ค่อยได้อ่ะครับ ผมจึงไปปรึกษาเจ้าหน้าที่ขนส่งว่าจะให้ผมทำอย่างไรได ้บ้าง ผมเข้าๆออกๆฝ่ายตรวจสภาพรถกะเรื่องรถเนี้ยนะครับประม าณ 1 สัปดาห์จนเจ้าหน้าที่เค้าจำได้หมดแล้วมั่ง เจ้าหน้าที่เค้าก็แนะนำว่าให้ผมไปหาเครื่องมาเปลี่ยน โอ้...บ้าไปแล้ว เปลี่ยนเครื่องเลยหรอ อย่างแรกเลยผมจะไปหาเครื่องยนต์เฟียต 2000 ทวินแคมมาจากที่ไหน? มันคงหาไม่ง่ายแน่ๆ อีกอย่างก็คือไปเปลี่ยนเป็นเครื่องพวกวางจงวางเจอะไร เนี้ย หรือไม่ก็เครื่องนิสสัน คือกะเอาแบบหัวฉีดเครื่องเซียงกงญี่ปุ่นแบบทนทาน ที่ใช้กับตัวรถเครื่อง2000ได้ เพราะพวกมาลัยมันเป็นแบบพาวเวอร์อ่ะครับ ไปถามราคามาประมาณ 50000บาทนี่ยังต้องเปลี่ยนระบบแก็สอีก จากแบบคาบูฯเป็นแบบหัวฉีด ซึ่งแมร่งโคตะระจะยุ่งยากเลย ใครจะไปทำฟร่ะ และพ่อกรูไม่ใช่สุลต่านนะโฟ้ยจะได้มีตังค์ขนาดนั้น สุดท้ายไปหมกตัวอยู่ขนส่งเป็นอาทิตย์อ่ะครับจนเจ้าหน ้าที่เค้าเมตตาสงสารก็เลยหาทางออกให้ คือเค้าเห็นว่าคู่มือทะเบียนรถอันเก่าของพ่อผมมันมีเ ลขเครื่องอยู่ เพียงแต่ว่า ณ ตอนนนี้จะต่อทะเบียนใหม่ เลขเครื่องมันดันหายไป คือทะเบียนอันเก่าจะต้องถูกระงับไปเพราะไม่ได้ต่อนาน แล้ว และยื่นคำขอจดทะเบียนใหม่ เจ้าหน้าที่ฝ่ายตรวจสภาพรถขนส่งจังหวัดเชียงใหม่เค้า หาทางออกช่วยผมจนได้(ไม่ใช่การทุจริตหรือใต้โต๊ะนะคร ับ) ซึ่งกระบวนการผมขอไม่เปิดเผย มีเพียงแต่ว่ามีสิ่งที่ต้องทำอย่างนึงคือ รื้อเครื่องเก่ามันออกมาก็แค่นั้น

พอวันที่ไปรื้อที่อู่รถเฟียตปรากฎว่า รื้อเครื่องออกเกิดอะไรขึ้นรู้ไหมครับ? เลขเครื่องมัน(แอบ)อยู่ตรงท่อยาง ซึ่งคุณต้องรื้อมันออกอย่างเดียวเท่านั้นจึงจะเห็น เป็นปรากฏการณ์ราวปาฎิหารย์อย่างยิ่ง (นึกในใจมันเอาเลขมาไว้ทำไมตรงนี้ฟร่ะ) ผมกับเจ้าหน้าที่ขนส่งและช่างขูดแล้วขูดอีกอย่างกะขู ดเลขหาหวยยังไม่เจอเลย พอรื้อออกมา...ดันแหล่มออกมาซะงั้น สุดท้ายก็ได้จดทะเบียนเป็นรถที่ถูกต้องตามกฎหมายจนได ้ครับ

แต่ครับ เรื่องยังไม่จบ ยื่นคำขอจดทะเบียนใหม่ต้องรอ 3 วัน จนได้ป้ายทะเบียนและเลขวงกลมใหม่ ผมลางานมาเยอะมาก พอกลับไปทำงาน งานเป็นดินพอกหางช้างหางควายเลยต้องเหนื่อยหน่อย ดีไม่โดนไล่ออก

และนี่ก็คือเรื่องราวของการได้อิสรภาพซึ่งรถเฟียต 132 คันนี้หละครับ ต่อสู้มาด้วยความยากลำบาก เสียทั้งเหงื่อ น้ำตา เสียหู(เพราะแม่ด่า...ว่า”กรูบอกมรึงแล้วว่าอย่าหาเร ื่อง”) และที่สำคัญเสียตังค์ครับ...เฮ้อ...แต่ก็ภูมิใจ บอกแล้วครับว่ามันมีสตอรี่ไม่ใช่สตอเบอรี่นะครับ

อ้อ....ยินดีเข้าร่วมขบวนการกะคุณเคนนะครับมีไรปรึกษ าดราม่าพูดคุยเรื่องรถได้ และก็เพื่อนรถเฟียตทุกคนด้วยครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณเจ้าหน้าที่ฝ่ายตรวจสภาพรถยนต์ ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ด้วยนะครับ ผมขอนับถือท่านและเอาแบบอย่างท่านในฐานะข้าราชการที่ ดีมากๆ โดยเฉพาะ พี่ณรงค์ หัวหน้าช่างฯ ตำแหน่งเจ้าพนักงานตรวจสภาพรถชำนาญงาน(ขออภัยที่ผมจำ นามสกุลไม่ได้นะครับ) และหัวหน้าฝ่ายตรวจสภาพรถยนต์ขนส่งจังหวัดเชียงใหม่ และเจ้าหน้าที่ตรวจสภาพรถยนต์ทุกท่านนะครับ

ขอบคุณ
    0

ผมได้อ่าน เรื่องราวนี้ โหๆๆสุดยอดจริงๆ นี่แหละครับท่านคือ เสน่ ของรถคลาสสิก มันจะทำไห้เราหลงรักไปโดน ปริยาย....และวันๆ หนึงเรานั่งมองรถของเราแล้วนึกถึงอดีตที่เคยผ่านร้อน ผ่านหนาว กันมา มันก็สามารถทำให้เราอมยิ้มได้ เช่นกัน

ไม่ทรายว่าท่านชื่ออะไรครับ...ตอนนี้ผมได้ทำกลุ่มอยู ่ใน facebook ครับ ผมกวน ขอ ชื่อfacebook กะอีเมล์ เพื่อที่จะได้แอส ไปแรกเปลี่ยนความคิดเห็น นัดพบปะกันสังสรรค์ ครับๆ (หากท่านเล่น facebook) ถ้าไม่เล่น รบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ เผื่อ จะได้มิสติ่งกัน ขอบคุณครับ ผู้ร่วม อุดมการณ์

ขอบคุณ
    0

ยังรอ อยู่ ครับๆๆ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ holidayboo อ่านข้อความ
    ยังรอ อยู่ ครับๆๆ

อีกไม่นานเกินรอ จะมี fiat 500 เก๋ง ขึ้นไปอยู่เชียงใหม่นะจ้าว

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ avn360 อ่านข้อความ
    อีกไม่นานเกินรอ จะมี fiat 500 เก๋ง ขึ้นไปอยู่เชียงใหม่นะจ้าว
    ถ้าขึ้นมา แวะมาทักทายกันได้น่ะครับๆๆ บอกล่วงนี้ สักเดือน ได้ยิ่งดีน่ะครับๆๆ จะได้นัดมิสติ่งไปในตัวเลย ยินดีต้อนรับเพื่อน สมาชิก ครับผม

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ holidayboo อ่านข้อความ
    ถ้าขึ้นมา แวะมาทักทายกันได้น่ะครับๆๆ บอกล่วงนี้ สักเดือน ได้ยิ่งดีน่ะครับๆๆ จะได้นัดมิสติ่งไปในตัวเลย ยินดีต้อนรับเพื่อน สมาชิก ครับผม

ครับถ้าจะส่งขึ้นไปเมื่อไรจะบอกให้นะจ้าว

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ avn360 อ่านข้อความ
    ครับถ้าจะส่งขึ้นไปเมื่อไรจะบอกให้นะจ้าว

ครับท่าน จัดไปตามนั้น จร้า....

ขอบคุณ
    0

ยังลอๆๆ ต่อไปๆๆๆ

ขอบคุณ
    0

ยังรออออออออออออออออ อยุ่ ครับทุกท่าน

Bookmarks