สอบถามเรื่องน้ำมันหัวเชื้อ มอเตอร์ไซ

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องน้ำมันหัวเชื้อ มอเตอร์ไซ

capplayboy10's Avatar
    สถานที่
    Pielan Classic Samutprakan
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องน้ำมันหัวเชื้อ มอเตอร์ไซ

ผมใช้รถ GL ทำเครื่องใส่คาบูเอ็นมา
    วันก่อนขี่่รถไปเติมน้ำมันที่ปั้ม ESSO กำลังเติมน้ำมันอยู่ีดี ๆ
    เด็กปั้มก็ทักขึ้นมาว่า"พี่รถสวยนะ" หลังจากนั้นเด็กปั้มก็ถามว่าเติมน้ำมันอย่างเดียวหรอ พี่
    อ้าวถ้าไม่เติมน้ำมันแล้วจะให้เติมอะไรละ เด็กปั้มก็เลยแนะนำหัวเชื้อเบนซินมา
    เด็กปั้มบอกว่าเติมแล้วดีแรงขึ้นเครื่องยนต์สะอาด แต่ผมไม่เชื่อเด็กปั้มคนนั้นผมเลยไม่เติม
    เลยอยากมาถามผู้รู้จริง ๆ ในนี้ว่า น้ำมันหัวเชื้อมีผลอะไรกับเครื่องยนต์เราไหมครับ
    รบกวนหน่อย

ส่งของที่ --> นายขวัญชัย สิงห์หล 362/1 ม.3 ต.แพรกษา อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10280
    ติดต่อ 087-7193911 น้องแค็ป (ไม่กัดครับ )
    ธนาคาร กรุงเทพ
    ชื่อบัญชี นายขวัญชัย สิงห์หล
    เลขบัญชี 863-7-03645-3
    บัญชีเป็นแบบ ออมทรัพย์
    FACEBOOK ติดต่อ คลิ๊ก ๆ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ว่ากันเลย
    หัวเชื้อเบนซินที่ว่านี่ มีทั้งเกรดดีของแท้ และของปลอมทำเลียนแบบไม่มีผลกับเครื่องยนต์ แต่ถ้าของแท้ดีจริง ๆ จะมีผลตรงที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของการจุดระเบิด ถ้าว่ากันตามหลักวิทยาศาสตร์ ช่วยเพิ่มการกระจายตัวของละอองน้ำมันเบนซินที่เข้าไป ในห้องเผาไหม้และเพิ่มอัตราการระเบิดเผาไหม้ให้หมดจด เรียกง่าย ๆ ว่าเพิ่มค่าออกเทนเข้าไป ซึ่งจะว่าดีก็ดีจริง ๆ แต่เปลือง เพราะจะกำหนดว่า 1 ขวดนี้เติมผสมกับน้ำมันเบนซินได้กี่ลิตร เติมแล้วใช้รถก็หมดไป ถ้าเติมในอัตราส่วนผสมไม่ตรงตามกำหนด ก็มีผลอะไรทั้งสิ้น แต่ถ้าเอาเข้าจริง ๆ หัวเชื้อน้ำมันเบนซินน่าจะซื้อมาใช้ก็ต่อเมื่อ รถเราเริ่มมีปัญหาเรื่องของระบบน้ำมัน เช่นคาร์บูตัน น้ำมันที่เหลือในคาร์บูเน่า จอดรถไว้นาน เพราะหัวเชื้อพวกนี้จะเข้าไปช่วยทำความสะอาดระบบต่าง ๆ ในทางเดินน้ำมันและระบบเผาไหม้ครับ 1 ปีใช้สักทีก็ดี
    ตามประสบการณ์ที่เคยเจอ yamaha X-1 R Limited ซื้อมาตกแต่งและจอดโชว์ในบ้านมากกว่า ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง 6 เดือน พอสตาร์ทอีกที กว่ารถจะติดขาเกรงหมดเลย พอติดก็ต้องบิดไว้ปล่อยดับทันที แล้วก็เครื่องติดไม่สม่ำเสมอ กะว่าต้องถอดคาร์บูมาล้างแล้ว พอดีไปเดินเที่ยวห้างมาเจอเซลล์จำหน่ายหัวเชื้อแนะนำ ประสิทธิภาพ และราคาแนะนำไม่แพงก็เลยซื้อมาลองใ่่ส่ดูผสมกับน้ำมั นเบนซิน เซลล์บอกครึ่งขวดต่อ 5 ลิตร แต่ผมเล่นใส่ 1 ลิตรต่อครึ่งขวด สตาร์ทสักพัก พอติดเหมือนอะไรที่มันตันอัดอั้นอยู่ออกมาเลย เครื่องติดเข้าสภาวะปกติ แต่ช่วงแรกมีควันขาวออกมา สักพักก็หาย ก็เลยได้เห็นถึงประสิทธิภาพของหัวเชื้อทันที

ยังงัยก็มีดีอยู่บ้างแต่ถ้าใช้บ่อยก็เปลืองตังค์เปล่ า ๆ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Songlor_Kao.Kao's Avatar
    สถานที่
    [N] [E] [U] [N] [G]
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ konhaha อ่านข้อความ
    ว่ากันเลย
    หัวเชื้อเบนซินที่ว่านี่ มีทั้งเกรดดีของแท้ และของปลอมทำเลียนแบบไม่มีผลกับเครื่องยนต์ แต่ถ้าของแท้ดีจริง ๆ จะมีผลตรงที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของการจุดระเบิด ถ้าว่ากันตามหลักวิทยาศาสตร์ ช่วยเพิ่มการกระจายตัวของละอองน้ำมันเบนซินที่เข้าไป ในห้องเผาไหม้และเพิ่มอัตราการระเบิดเผาไหม้ให้หมดจด เรียกง่าย ๆ ว่าเพิ่มค่าออกเทนเข้าไป ซึ่งจะว่าดีก็ดีจริง ๆ แต่เปลือง เพราะจะกำหนดว่า 1 ขวดนี้เติมผสมกับน้ำมันเบนซินได้กี่ลิตร เติมแล้วใช้รถก็หมดไป ถ้าเติมในอัตราส่วนผสมไม่ตรงตามกำหนด ก็มีผลอะไรทั้งสิ้น แต่ถ้าเอาเข้าจริง ๆ หัวเชื้อน้ำมันเบนซินน่าจะซื้อมาใช้ก็ต่อเมื่อ รถเราเริ่มมีปัญหาเรื่องของระบบน้ำมัน เช่นคาร์บูตัน น้ำมันที่เหลือในคาร์บูเน่า จอดรถไว้นาน เพราะหัวเชื้อพวกนี้จะเข้าไปช่วยทำความสะอาดระบบต่าง ๆ ในทางเดินน้ำมันและระบบเผาไหม้ครับ 1 ปีใช้สักทีก็ดี
    ตามประสบการณ์ที่เคยเจอ yamaha X-1 R Limited ซื้อมาตกแต่งและจอดโชว์ในบ้านมากกว่า ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง 6 เดือน พอสตาร์ทอีกที กว่ารถจะติดขาเกรงหมดเลย พอติดก็ต้องบิดไว้ปล่อยดับทันที แล้วก็เครื่องติดไม่สม่ำเสมอ กะว่าต้องถอดคาร์บูมาล้างแล้ว พอดีไปเดินเที่ยวห้างมาเจอเซลล์จำหน่ายหัวเชื้อแนะนำ ประสิทธิภาพ และราคาแนะนำไม่แพงก็เลยซื้อมาลองใ่่ส่ดูผสมกับน้ำมั นเบนซิน เซลล์บอกครึ่งขวดต่อ 5 ลิตร แต่ผมเล่นใส่ 1 ลิตรต่อครึ่งขวด สตาร์ทสักพัก พอติดเหมือนอะไรที่มันตันอัดอั้นอยู่ออกมาเลย เครื่องติดเข้าสภาวะปกติ แต่ช่วงแรกมีควันขาวออกมา สักพักก็หาย ก็เลยได้เห็นถึงประสิทธิภาพของหัวเชื้อทันที

ยังงัยก็มีดีอยู่บ้างแต่ถ้าใช้บ่อยก็เปลืองตังค์เปล่ า ๆ
    สิ่งดีๆมีไว้แบ่งปันครับ

capplayboy10's Avatar
    สถานที่
    Pielan Classic Samutprakan
    ขอบคุณ
    0

ไปโดนมาแล้วครับ ของปั้ม esso จากเคยบิดปลายกระตุกนิด ๆ

ปัจบันลื่นอย่างเห็นได้ชัดเครื่องจากเดินเบาแล้วดับ ปัจจุบันเดินเบาได้ปกติ

เยี่ยมมากครับแค่ 25 บาทเอง นาน ๆ ใช้ที ฮ่าาาา

ส่งของที่ --> นายขวัญชัย สิงห์หล 362/1 ม.3 ต.แพรกษา อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10280
    ติดต่อ 087-7193911 น้องแค็ป (ไม่กัดครับ )
    ธนาคาร กรุงเทพ
    ชื่อบัญชี นายขวัญชัย สิงห์หล
    เลขบัญชี 863-7-03645-3
    บัญชีเป็นแบบ ออมทรัพย์
    FACEBOOK ติดต่อ คลิ๊ก ๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capplayboy10 อ่านข้อความ
    ไปโดนมาแล้วครับ ของปั้ม esso จากเคยบิดปลายกระตุกนิด ๆ

ปัจบันลื่นอย่างเห็นได้ชัดเครื่องจากเดินเบาแล้วดับ ปัจจุบันเดินเบาได้ปกติ

เยี่ยมมากครับแค่ 25 บาทเอง นาน ๆ ใช้ที ฮ่าาาา
    PT ก็มีครับ
    MEGADAYA
    FujiZakura

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

PT ก็มีครับ
    MEGADAYA
    FujiZakura

Bookmarks