ระหว่าง แลม 2li กับ 2tv

ชื่อกระทู้: ระหว่าง แลม 2li กับ 2tv

Senior Member banvespa's Avatar
    สถานที่
    mahasarakham scooter
    ขอบคุณ
    0

Talking ระหว่าง แลม 2li กับ 2tv

ระหว่าง แลม 2li กับ 2tv นอกจากเครื่องแล้ว ภายนอกนี่แตกต่างกันยังงัยบ้างครั วอนท่านผู้รู้บอกทีครับ พอดีอยากหันมาศึกษาแลมครับ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ตอนอดีตผมเคยอยากเล่นครับและเฝ้าศึกษาอยุ่พอสมควร แต่กาลเวลาผ่านไป ไม่มีวาสนาได้ครอบครองรถแลม 2 TV175 กะเค้าซักที ลองสังเกตตามนี้ครับ

1.ไมล์ TV บอกเลขถึง120 Kmh แต่ LI 100Kmh
    2.ตะเกียบหน้า TV มีขาจับซับโชคหน้า เช่นเดียวกับแลม3TV175 แต่ Li ไม่มี
    3.สวิชไฟหน้า TV มีลักษณะคล้ายๆสวิตไฟบ้านฐานจะเป็น4เหลี่ยมคางหมูมนๆ อยู่เข้าหาคนขับ ส่วน LI สวิชท์เป็นเหลี่ยมอยู่ด้านบน
    4.มีฐานวางแบตเตอร์รี่ฝั่งตรงข้ามกรองอากาศ สังเกตรอยเชื่อมรอยอ๊าค จะไม่ใช่งานสร้างทำใหม่เลียนแบบ
    5.ลายเซ็นต์ทั้งหน้าและด้านข้างทำด้วยทองเหลืองทั้งห มดถ้ารถเดิมจริง และจะมีลายเซ็นต์ TV175 ใต้คำว่า Lambretta ที่ข้างฝากระโปรงงานจะสวยมากๆ
    6.คาร์บูTVลักษณะเดียวกับ LI แต่ใหญ่กว่าขนาดปากคาบู LI ประมาณ 18 mm ส่วนTV จะประมาณ 23mm (ดูที่เลขตรงคาร์บูเอาครับ)
    7.ถ้าเปิดเครื่องดูลูกสูบจะเป็น 3 แหวน(เดิมๆออกจากโรงงาน)ขนาด 62 mm ส่วน LI เป็น 2 แหวน 57 mm
    8.ดูตรงเลขเครื่องและเลขโครงเพื่อย้ำความเป็น 175
    อาจมีจุดแตกต่างเล็กๆน้อยๆอีกนะครับ เพราะไม่ได้ครอบครองแลม2 TV175 จึงบอกไม่ได้ละเอียดเท่าไร ยังไงรอผู้รู้ด้าน Lambrettaท่านอื่นๆ หรือผุ้ที่มี รุ่น2 175 มาตอบจะดีมากๆ ผิดถูกประการใดขออภัยครับ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Senior Member banvespa's Avatar
    สถานที่
    mahasarakham scooter
    ขอบคุณ
    0

Red face

ขอบคุณ คุณ singhadum มากเลยนะครับ ที่มาให้ความรู้

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมได้นะครับ

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

ที่คุณsinghadum บอกมาถูกต้องแล้วคับ แต่จะขอเพิ่มอีกนิดนึงคับ

ลูก 2TV เป็น 2 แหวนนะคับเริ่มที่ไซด์62 มิใช่3แหวน 3 แหวนนี้รู้สึกจะเป็นของรุ่น3นะคับ แต่คนนิยมใช่ลูก3แหวมมากกว่าคับ เพราะรีดน้ำมันดีกว่า

ปล ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยคับ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    ตอนอดีตผมเคยอยากเล่นครับและเฝ้าศึกษาอยุ่พอสมควร แต่กาลเวลาผ่านไป ไม่มีวาสนาได้ครอบครองรถแลม 2 TV175 กะเค้าซักที ลองสังเกตตามนี้ครับ

1.ไมล์ TV บอกเลขถึง120 Kmh แต่ LI 100Kmh
    2.ตะเกียบหน้า TV มีขาจับซับโชคหน้า เช่นเดียวกับแลม3TV175 แต่ Li ไม่มี
    3.สวิชไฟหน้า TV มีลักษณะคล้ายๆสวิตไฟบ้านฐานจะเป็น4เหลี่ยมคางหมูมนๆ อยู่เข้าหาคนขับ ส่วน LI สวิชท์เป็นเหลี่ยมอยู่ด้านบน
    4.มีฐานวางแบตเตอร์รี่ฝั่งตรงข้ามกรองอากาศ สังเกตรอยเชื่อมรอยอ๊าค จะไม่ใช่งานสร้างทำใหม่เลียนแบบ
    5.ลายเซ็นต์ทั้งหน้าและด้านข้างทำด้วยทองเหลืองทั้งห มดถ้ารถเดิมจริง และจะมีลายเซ็นต์ TV175 ใต้คำว่า Lambretta ที่ข้างฝากระโปรงงานจะสวยมากๆ
    6.คาร์บูTVลักษณะเดียวกับ LI แต่ใหญ่กว่าขนาดปากคาบู LI ประมาณ 18 mm ส่วนTV จะประมาณ 23mm (ดูที่เลขตรงคาร์บูเอาครับ)
    7.ถ้าเปิดเครื่องดูลูกสูบจะเป็น 3 แหวน(เดิมๆออกจากโรงงาน)ขนาด 62 mm ส่วน LI เป็น 2 แหวน 57 mm
    8.ดูตรงเลขเครื่องและเลขโครงเพื่อย้ำความเป็น 175
    อาจมีจุดแตกต่างเล็กๆน้อยๆอีกนะครับ เพราะไม่ได้ครอบครองแลม2 TV175 จึงบอกไม่ได้ละเอียดเท่าไร ยังไงรอผู้รู้ด้าน Lambrettaท่านอื่นๆ หรือผุ้ที่มี รุ่น2 175 มาตอบจะดีมากๆ ผิดถูกประการใดขออภัยครับ
    ถูกต้องครับ แจ๋วๆ/\2
    เพิ่มเติมนิดหน่อย ครับ..
    2.ตะเกียบหน้า TV มีขาจับซับโชคหน้า เช่นเดียวกับแลม3TV175 แต่ Li ไม่มี ( แลม2 Tv ไม่มีดุมดิส)
    ขาไก่ คล้าย ขาไก่ Li แต่จะมีแกนยึดซับโช๊ค

เพิ่มเติมนิดหน่อย.. ตัวล๊อกเบาะ Tv จะมีฐาน แบนๆ ยาวๆยืนออกมา ซึ่งแลม3 Li ไม่มี (ไม่รู้ว่าเรียกอะไรเหมือนกัน) แต่ถ้าคนเล่น แลม2จะรู้ ลองสังเกตุดู
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Member Mr. inno02's Avatar
    สถานที่
    time machine
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดุมล้อ

ดุมล้อหน้าด้วยครับที่ไม่เหมือนกัน

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

เฟืองเกียร์ก็ไม่เหมือน(ตอบเอาด้านๆเลยอิอิ) ไม่เหมือนยังไงนั้นลองให้ผู้รู้ที่ความรู้แน่นๆเกี่ย วกะเรื่องนี้ มาตอบครับ

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ฝาครอบแตรนี่ต่างกันด้วยมะ ::
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PORTH อ่านข้อความ
    ฝาครอบแตรนี่ต่างกันด้วยมะ ::
    ใช่ๆ ฝาครอบแตรเล็กเรียกว่าดั้งเล็ก บางคนบอกบังโคลนหน้า มีสันมากกว่า LI ด้วยนะผมเดาว่าเหมือนแลม สาม TVกะสาม LI ที่ LI จมูกใหญ่บังโคลนเรียบ แต่ TV จมูกเล็กบังโคลนมีสัน ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ (ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยง๊าบ ที่บ้านม่ะมี มีแต่พานาโซนิค29นิ้ว)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Showstep : 27-01-2007 เมื่อ 11:41

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Showstep อ่านข้อความ
    เฟืองเกียร์ก็ไม่เหมือน(ตอบเอาด้านๆเลยอิอิ) ไม่เหมือนยังไงนั้นลองให้ผู้รู้ที่ความรู้แน่นๆเกี่ย วกะเรื่องนี้ มาตอบครับ
    ไม่เหมือนแน่นอน คับ ฟันไม่เท่ากันคับ

Li150
    เกียร์เจดีย์ : 11 . 14 . 17 . 20
    เกียร์เฟือง : 50 . 41 . 37 . 34

TV175 / SX200
    เกียร์เจดีย์ : 1 2 . 14 . 18 . 21
    เกียร์เฟือง : 49 . 40 . 37 . 33
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Bookmarks