นำเข้ารถคลาสสิคจากต่างประเทศ

ชื่อกระทู้: นำเข้ารถคลาสสิคจากต่างประเทศ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up นำเข้ารถคลาสสิคจากต่างประเทศ

สวัสดีครับ ก่อนอื่นผมขอโทษผู้ขายทุกท่านที่มาตั้งบอร์ดนี้นะครั บ เนื่องจากผมลองอ่าน ลองเข้าทุกบอร์ดแล้วแต่เกรงว่าจะไม่ได้รับคำตอบครับ
    เลยต้องมาตั้งกระทู้ที่บอร์ดนี้ครับ คือตอนนี้ผมทำงานอยู่เวียดนาม ผมรักรถคลาสสิคมานานแต่ไม่มีโอกาสเป็นเจ้าของสักที
    ตอนนี้ผมได้พบรถเก่า มอเตอร์ไซด์เก่ามากมายหลายยี่ห้อ ก็เลยเกิดความคิดที่จะซื้อแล้วเอากลับไปทำที่ไทย(ถ้า เป็นไปได้)
    เนื่องจากราคาขายที่นี่บางคันถูกมากครับ ผมเลยรบกวนสอบถามผู้รู้ทั้งหลายครับว่า ถ้าผมจะส่งรถไปไทย
    ควรทำอย่างไรถึงประหยัดที่สุด ไม่ผิดกม. และขั้นตอนเป็นอย่างไรบ้างครับ?
    ทราบว่าตามสิทธิ์สามารถเอากลับไทยโดยเสียภาษีเรตถูกไ ด้คันเดียว แต่อยากเอากลับไปมากกว่าคันเดียวครับ ^^
    ตัวอย่างบางส่วนนะครับ อยากได้มากครับ!
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

รูป รูป      

ขอบคุณ
    0

Name:  Humber.jpeg
Views: 2353
Size:  38.7 KB

Name:  Citron tractionavant4.jpg
Views: 2157
Size:  46.2 KB

Name:  Citron ds4.jpg
Views: 2101
Size:  22.4 KB

ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นไปไม่ได้ยังไงคงเลือกเอากลับไปสองคันเพื่อใช้ เอง(แฟนผมคนเวียดนาม) ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Senior Member JASSADA's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถสวยๆทั้งนั้นเลย
    สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ปราจีนบุรี 51

นายณชพัฒน์ อุตถิน
    ธนาคารกสิกรไทย จำกัด สาขา คาร์ฟูร์ ร่มเกล้า
    เลขบัญชี 657-2-06905-0

085-0497032 อาร์ท นครสวรรค์

[email protected]

Member
    สถานที่
    วังเตารางคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

จาว แอ๊น ว่าแต่ถาษีแพงมั้ยครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gnop_kk อ่านข้อความ
    จาว แอ๊น ว่าแต่ถาษีแพงมั้ยครับ
    ถ้าทำงานตปท. ครอบครองเกิน 1.5 ปีขึ้นไปจ่ายภาษีอัตราพิเศษครับ แต่ไม่มั่นใจว่าลดเหลือกี่% ได้คันเดียว

อยากรู้ว่ารถอายุเกิน 10 ปี สามารถถอดส่งกลับไทย แล้วไปจดประกอบที่ไทยได้ไหมครับ? ซึ่งถูกกว่านำเข้าทั้งคันกรณีเสียภาษีปกติ

rundog's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากได้เหมือนกันครับ อยากได้พวกเวสป้า เห็นว่ามีเยอะมากกกกก เคยเห็นคุณเอทันเดอร์แคทขับกลับมาคันนึงแต่เป็นเวสป้ าอะครับ
    รับฝึกสุนัขทุกสายพันธุ์
    รับซื้อ-ขายของเก่า
    ส่งของวันจันทร์ พุธ ศุกร์ เสาร์
    ติดต่อซื้อสินค้าได้ที่ เบอร์ 081-298-9075 / 083-889-1176 ติดต่อ ป๊อป
    โอนเงินได้ที่ กสิกรไทย ออมทรัพย์ เลข บช. 706-2-32638-1
    ทหารไทย ออมทรัพย์ เลข บช. 019-2-76208-6
    ชื่อ บช.TANAYUT LERDSILI

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rundog อ่านข้อความ
    อยากได้เหมือนกันครับ อยากได้พวกเวสป้า เห็นว่ามีเยอะมากกกกก เคยเห็นคุณเอทันเดอร์แคทขับกลับมาคันนึงแต่เป็นเวสป้ าอะครับ
    ใช่ครับ Vespa lambretta misc cd เยอะมาก ราคาถูกๆก็ยังพอมี แต่เด๋วนี้กลุ่มคนผมที่นิยมรถคลาสสิคมีมากขึ้น ราคาก็เลยสูงขึ้นๆ

ผมก็เล็งๆ BMWสมัยสงครามอยู่ (BSA ป่ะครับ?) ว่าจะเอากลับไปเหมือนกันครับ ^^ อาศัยมีแฟนที่นี่ ช่องทางเลยน่าจะง่ายหน่อย

ขอบคุณ
    0

zalapao2bai5's Avatar
    สถานที่
    เทคนิคกรุงเทพ
    ขอบคุณ
    0

เวลารถตีinvoice เข้าไทย เท่าที่ทราบ กรณีตัวอย่างเช่น nissan figaro เขาตีอินวอย โดยการถอดเครื่อง ถอดล้อ ส่งเข้ามาไทย

ภาษีจ่ายเป็นอะไหล่รถ (วิธีเลี่ยงภาษีรถนำเข้าคือ ทำอย่างไงก้อได้ ให้มันขับไม่ได้ เช่น แยกเครื่อง แยกล้อออก แล้วตีเป็นอะไหล่ จบ)

อันนี้จะเสียตีค่าเป็นอะไหล่อย่างเดียว ถูกสุด

ส่วนอีกกรณี ลองติดต่อหาพวก ชิปปิ้ง แล้วลองเสียค่าระวางลงตู้มาให้ถูกต้อง ตีเป็นอะไหล่อีกวิธี

รายละเอียดเยอะกว่านี้ ลองศึกษาดูครับ

ปล. ของแบบนี้ น้อยคนที่จะบอกฟรีครับ

เผลอๆ เห็นในรูป แป๊ปเดียว พวกหัวหมอมันก้อไปแอ่วเวียตนาม เอารถที่คุณเล็งไว้มาทำขายแล้ว คนแบบนี้มันเยอะ ระวังนิดนะครับ เด๋วมันตีเนียนตีสนิทคุณ ระวังตัวไว้อ่ะ
    คำเตือน!!
    การขับขี่ยานพาหนะ
    ทำให้ความสามารถในการดื่มสุรา
    ลดลง !!
    วิทยาเขต เทคนิคกรุงเทพฯ 52

Sumate Tohkeemolee เลขที่บัญชี 253 212 3368 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zalapao2bai5 อ่านข้อความ
    เวลารถตีinvoice เข้าไทย เท่าที่ทราบ กรณีตัวอย่างเช่น nissan figaro เขาตีอินวอย โดยการถอดเครื่อง ถอดล้อ ส่งเข้ามาไทย

ภาษีจ่ายเป็นอะไหล่รถ (วิธีเลี่ยงภาษีรถนำเข้าคือ ทำอย่างไงก้อได้ ให้มันขับไม่ได้ เช่น แยกเครื่อง แยกล้อออก แล้วตีเป็นอะไหล่ จบ)

อันนี้จะเสียตีค่าเป็นอะไหล่อย่างเดียว ถูกสุด

ส่วนอีกกรณี ลองติดต่อหาพวก ชิปปิ้ง แล้วลองเสียค่าระวางลงตู้มาให้ถูกต้อง ตีเป็นอะไหล่อีกวิธี

รายละเอียดเยอะกว่านี้ ลองศึกษาดูครับ

ปล. ของแบบนี้ น้อยคนที่จะบอกฟรีครับ

เผลอๆ เห็นในรูป แป๊ปเดียว พวกหัวหมอมันก้อไปแอ่วเวียตนาม เอารถที่คุณเล็งไว้มาทำขายแล้ว คนแบบนี้มันเยอะ ระวังนิดนะครับ เด๋วมันตีเนียนตีสนิทคุณ ระวังตัวไว้อ่ะ
    ขอบคุณมากครับ นึกว่าจะไม่มีใครบอกอะไรสักนิดแล้วครับ เข้าใจว่ามีคนค้าขายทางนี้อยู่ ก็ว่ากันไม่ได้

เพียงแต่ผมคิดว่า ถ้าพวกเราคนชอบรถคลาสสิคช่วยๆกัน เราจะได้มีรถสวยๆวิ่งกันเยอะๆครับ รถก็วนไปมาในกลุ่มคนรักรถนี่หล่ะครับ

ผมไม่ใช่พ่อค้า ก็แค่คนรักรถครับ ^^ เจอรถสวยๆก็อยากเป็นเจ้าของไปหมดล่ะครับ คิดว่าก็คงเหมือนกับทุกคนในนี้

แต่ถ้าคันไหนไม่ใช่แนวผม ผมติดต่อให้ได้ถ้าไม่เสียเวลาผมจนเกินไป เด๋วเสียการเสียงานที่นี่ครับ ^^

ผมคงลองต่อยอดตามที่คุณ(พี่???) zalapao2bai5 แนะนำล่ะครับ พอรู้จัก shipping อยู่หลายรายเพราะใช้บริการอยู่

ได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งทุกคนนะครับ ^^
    Old School Cool!!!

ถ้าราคาถูกมาก อยากได้มั่งจังเลยครับ สวยๆทั้งนั้น

Member
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยม ครับ น่าสนใจ
    จากนายถกล กล่ำน้อย

Bookmarks