รบกวนถามเรื่องปั้ม ac ของเครื่อง มาสด้ารหัส d5 หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนถามเรื่องปั้ม ac ของเครื่อง มาสด้ารหัส d5 หน่อยครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนถามเรื่องปั้ม ac ของเครื่อง มาสด้ารหัส d5 หน่อยครับ

คือว่าตอนเเรกรถผมใช่ปั้มติกไฟฟ้าเเล้วมันเสียอะครับ เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นปั้ม ac เพราะหนวกหูเสียปั้มติกไฟฟ้า

เลยอยากจะทราบว่าปั้ม ac มันราคาเท่าไรอะครับ เเล้วการใช่งานดีกว่าปั้มติกไฟฟ้าหรือไม่ เเล้วหาซื้อง่ายหรือไม่

ขอบคุณครับ

Junior Member kampan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปั้ม ac ราคา800 ครับ หาซื่อได้ตามร้าน อะไหลทั่วไป ยกเว้นโชวรูม มาสด้า เพราะที่ผม พอรู้มา โชว์รูมก็ไปเอามาจากร้าน อะไหลเหมือนกัน (ราคาช่างนะครับ)

สวนความแตกตางครับ ปั้มติ๊ก แรงดันเยอะกว่าครับ ท้าขับจนน้ำมันหมด ไม่ต้องสตาทรถแช่ครับ ปั้มน้ำมันขึ้นเลย

ปั้ม ac ใช้แรงกระทุ้งจากแคมชาฟมาดันผ้าปั๊ม ทำงานตามรอบเครื่อง ครับ

สามารถใช้สองปั้มรวมกันได้ครับ ซื่อสวิทไฟฟ้ามาใส่ เพื่อไว้ สลับการใช้งาน

ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยน๊ะครับ

ขอบคุณ
    0

เเล้วมันใช่กับของ 1300 ได้ไหมอะครับ กลัวไปซื้อเเล้วเค้าบอกว่ามีเเต่ของเครื่อง 1300 ครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ittipon1 อ่านข้อความ
    เเล้วมันใช่กับของ 1300 ได้ไหมอะครับ กลัวไปซื้อเเล้วเค้าบอกว่ามีเเต่ของเครื่อง 1300 ครับ

ขอบคุณครับ
    ท้าเรื่องนีื้ ต้อง รอคำตอบจาก ท่านพี่ๆ แล้วหละครับ
    ขออภัยด้วย จ๊า

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ittipon1 อ่านข้อความ

ขอบคุณครับ
    ผมว่าได้นะครับ เพราะเท่าที่สังเกตุแล้วผมว่าเป็นเสื้อสูบเดียวกัน ลองถอดไปเทียบที่ร้านเลยครับต้องได้ด้วยกันสักรุ่น
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

เออ..ในความรู้อันน้อยนิดของผมนะครับ.ผมว่าถอดไปเทีย บน่าจะดีกว่าครับ..
    ผมเคยเปลี่ยนปั๊มac rt100 2คันต่างกันแค่ปีที่ซื้อมา
    คันที่1เป็นของพ่อแฟน..คันที่2เป็นของพ่อตา..มันยังไ ม่เหมือนกันเลยครับ..
    ทางที่ดีน่าจะถอดไปเทียบนะ..

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

คือว่าตอนเเรกรถผมใช่ปั้มติกไฟฟ้าเเล้วมันเสียอะครับ เลยอยากจะเปลี่ยนเป็นปั้ม ac เพราะหนวกหูเสียปั้มติกไฟฟ้า

เลยอยากจะทราบว่าปั้ม ac มันราคาเท่าไรอะครับ เเล้วการใช่งานดีกว่าปั้มติกไฟฟ้าหรือไม่ เเล้วหาซื้อง่ายหรือไม่

ขอบคุณครับ
    ................ถ้าท่านรำคาญเสียงติ๊ก..ขอแนะนำว่าใ ห้เปิดเพลงดังๆๆครับ.....55555ล้อเล่นครับ...ท่านก็เ อาปั้มติ๊กไปติดไว้ด้านหลังก็ได้ครับ...อาจจะเปลืองส ายน้ำมันหน่อยแต่เสียงไม่ดังครับ...เอาไว้แถวๆๆถังน้ ำมันอ่ะ...และยึดน๊อตแน่นๆๆนะครับ...ลองดูแก้ปัญหาให ้ตรงจุดนะครับ....

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ................ถ้าท่านรำคาญเสียงติ๊ก..ขอแนะนำว่าใ ห้เปิดเพลงดังๆๆครับ.....55555ล้อเล่นครับ...ท่านก็เ อาปั้มติ๊กไปติดไว้ด้านหลังก็ได้ครับ...อาจจะเปลืองส ายน้ำมันหน่อยแต่เสียงไม่ดังครับ...เอาไว้แถวๆๆถังน้ ำมันอ่ะ...และยึดน๊อตแน่นๆๆนะครับ...ลองดูแก้ปัญหาให ้ตรงจุดนะครับ....
    ถูกต้องที่สุดครับ เปิดเพลงดังๆเลยเลย

แซวครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับวันนี้ำไปซื้อปั้ม ac มาเเล้วครับ ราคา 650 ข้า่งกล่องเขียน m 1300 เดียวเปลี่ยนเเล้วมารายงานผลครับ

รถผมมันไม่มีปั้มacมาตั้งเเต่ได้รถมาอะครับ

ขอบคุณครับ ^__^

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมปั้มติ๊กติดมาในห้องเครื่องไม่รู้ว่าเป็นปั้มรุ ่นใหนเงียบมาก ๆ เลยครับ ดังเบามาก ต่างกับที่่ผมเคยได้ยินหลาย ๆ คันดังแบบว่าสตาร์ทรถไว้ยืนข้าง ๆ รถยังได้ยินเสียงปั้มติ๊กเลย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ขอบคุณ
    0

รูปปั้ม ac ครับยังไม่ได้เปลี่ยนเลยช่้างไม่วางอีก เหมือนของพี่ๆปะครับ

ขอบคุณครับ
    Name:  SAM_3476 (Small).JPG
Views: 7566
Size:  35.4 KB

Name:  SAM_3478 (Small).JPG
Views: 6311
Size:  35.6 KB

Name:  SAM_3479 (Small).JPG
Views: 6761
Size:  36.1 KB

ขอบคุณ
    0

อีกครับ

Name:  SAM_3482 (Small).JPG
Views: 6231
Size:  30.3 KB

Name:  SAM_3484 (Small).JPG
Views: 6494
Size:  36.7 KB

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ของผมปั้มติ๊กติดมาในห้องเครื่องไม่รู้ว่าเป็นปั้มรุ ่นใหนเงียบมาก ๆ เลยครับ ดังเบามาก ต่างกับที่่ผมเคยได้ยินหลาย ๆ คันดังแบบว่าสตาร์ทรถไว้ยืนข้าง ๆ รถยังได้ยินเสียงปั้มติ๊กเลย
    ใช่ครับของผมก็สตาร์ทรถไว้ยืนข้าง ๆ รถยังได้ยินเสียงปั้มติ๊กดังมากเลยผมละหนวกหู

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

วันนี้รอช่างไม่มาซักทีเลยเปลี่ยนเองครับผลปรากฎว่าป ั้มacมันไม่เตะกับ เพลาข้อเหวี่ยง เลยอะครับ ทำให้ต้องไปเปลี่ยนเป็นปั้ม ติกไฟฟ้าเหมือนเดิม
    ราคา 450 บาทครับ อยากจะถามพี่ๆๆว่า ปั้ม ac ของมาสด้า 1400 ขามันยาวกว่า 1300 ใช่ปะอะครับมีใครเคยรื้อมาบ้างครับเเล้วสายคันเร่งเค รื่อง m1300
    มันใส่กับเครื่อง m 1400 ได้รึเปล่าครับเห็นมันสั้นเหลือเกิน

ขอบคุณครับ ^___^

Name:  SAM_3487 (Small).JPG
Views: 9752
Size:  41.9 KB

Name:  SAM_3486 (Small).JPG
Views: 8221
Size:  39.2 KB

Name:  SAM_3488 (Small).JPG
Views: 10948
Size:  38.9 KB

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

วันนี้รอช่างไม่มาซักทีเลยเปลี่ยนเองครับผลปรากฎว่าป ั้มacมันไม่เตะกับ เพลาข้อเหวี่ยง เลยอะครับ ทำให้ต้องไปเปลี่ยนเป็นปั้ม ติกไฟฟ้าเหมือนเดิม
    ราคา 450 บาทครับ อยากจะถามพี่ๆๆว่า ปั้ม ac ของมาสด้า 1400 ขามันยาวกว่า 1300 ใช่ปะอะครับมีใครเคยรื้อมาบ้างครับเเล้วสายคันเร่งเค รื่อง m1300
    มันใส่กับเครื่อง m 1400 ได้รึเปล่าครับเห็นมันสั้นเหลือเกิน

ขอบคุณครับ ^___^

Name:  SAM_3487 (Small).JPG
Views: 9752
Size:  41.9 KB

Name:  SAM_3486 (Small).JPG
Views: 8221
Size:  39.2 KB

Name:  SAM_3488 (Small).JPG
Views: 10948
Size:  38.9 KB
    ..................ปั้มติ๊กที่ท่านซื้อมานี้....ใช่ไ ปสักพักจะเกิดอาการขับไปดีๆๆรถดับครับ...เป็นเพราะว่ าติ๊กมันร้อนมันตัดเองเฉยเลย...แต่พอเราเอาอะไรไปเคา ะๆๆหน่อยมันก็ติดใช่ได้ต่ออ่ะ...จริงๆๆแล้วควรใช้ปั้ มติ๊กของมิซุบิชิครับ....(ยี่หอ้มิซูบิชินะครับ)ไม่ใ ช่ของรถมิซู......ราคาประมาณ1500-2000บาทแพงแต่ใช้ทนคุ้มครั้งเดียวจบครับ.....ของที่ท ่านซื้อมาน่าจะเป็นของใต้หวันไม่ทนครับ....ผิดถูกขออ ภัยผมบอกตามประสบการณ์ของตัวเองครับ...
    ปล.เรื่องขายึดปั้มติกสั้นยาวไม่เกี่ยวครับอยู่ที่เร าจะแปลงใส่หาที่ยึดน๊อตได้ก็จบครับ...ต่อเองได้สบายค รับ...แค่มีสายน้ำมันเข้าและออก...สายน้ำมันที่มาจาก กรองน้ำมันเข้าปั้มติ๊กและออกจากปั้มติ๊กเข้าคาร์บู. ....ส่วนสายไฟต่อเข้ากับสวิทย์กุญแจครับ....หรือเอาไ ฟจากคอยสตาทร์ครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 09-01-2012 เมื่อ 22:18

Bookmarks