อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nathan อ่านข้อความ
มีแนะนำ 2-3 คัน

รถพับที่ีผมใช้เดินทางหลักๆผมใช้ miyata click พับง่าย เอาไว้ขึ้นรถไฟฟ้าใต้ดิน บนดิน รถไฟ พับแล้วเป็นท่อนแต่ล้อสามารถเข็นข้างๆตัวได้ ไม่เกะกะ ไม่ต้องยกมาก ส่วนใหญ่ใช้เข็นข้างๆตัวเอา ล้อขนาด 16 นิ้ว เดินทางด้วยความเร็วเฉลี่ย 15-18 กม/ชม ขึ้นฟุตบาทได้ดี ลงถนนได้ดี บำรุงรักษาไม่ยาก เบาะ คอแฮนด์ปรับสูงต่ำได้ตามส่วนสูงของผุ้ปั่น ตัวถังเป็นเหล็ก hi-ten หนักแต่ทนทานกว่า (ชดเชยด้วยการเข็นได้ไม่ต้องแบก)

ส่วนที่ทดลองใช้แล้วไม่ work คือพวกพับกลางเพราะต้องยก ต้องแบก แม้จะเป็น Alu แต่ก็มีน้ำหนักเวลาเดินทางไม่ค่อยสะดวก แต่ใช้งานสะดวก น้ำหนักเบา
ผมมีแบบเหล็ก 2 คัน

การใช้งานรถ city ride แนะนำใช้ล้อ 16 เพราะเดินทางสะดวก เล็กกระทัดรัด ปั่นบนฟุตบาทไม่เกะกะ เคลื่อนไหวสะดวก ซอกแซกได้ดี ถ้าจากแยกอุรุพงษ์ไปสยาม ผมขายให้ตามราคาที่ตั้ง แต่ต้องเอาไป service อัดจาระบี ตั้งล้อเองที่วรจักร มีร้านแนะนำเอาชื่อผมไปเบ่งได้ ราคาเบาๆ
พี่นัด ผมใช้ araya handy duck รถพับคอตัวสไลด์ เอาไว้ปั่นไปเปิดร้านขายของครับพี่ ^^