สอบถามเรื่องคาบูมาสด้า 1400 - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องคาบูมาสด้า 1400

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ golf2533 อ่านข้อความ
    ขอรายละเอียดประเก็นไม้ก๊อกหนาๆด้วยนะคับ
    มีขายที่ไหนหรือจะซื้อแผ่นใหญ่ๆมาตัดเอง
    คาบูมอเตอร์ไซต์ไม่กล้าใส่กลัวดับกลางทาง
    ไม่มีใครรู้เรื่องไฟรั่วที่สายคอยเลยหรอ

สงกราณ์นี้ชาวมาสด้าไปเที่ยวไหนกันคับ
    มันมีชุดซ่อมคาร์บูขายนะครับ เป็นปะเก็นไม้ก๊อกผมซื้อแถวรังสิต ชุดละ 200 ของแท้นะครับร้านอะไหล่ว่ามาครับ

ส่วนไฟแลบที่สาย คอยล์ อาการน่าจะเป็นแบบเทียนฟงของผม เดินเบาไม่เรียบ สะดุดๆ รอรอบ ไม่ค่อยมีแรง อิอิบ้อลัก

เดาเอาว่าสายมันเก่า ค่าความต้านทานมันมากขึ้น ทีนี้ไฟก้อจะหาทางที่มันไปได้สะดวกที่สุด ประมาณนั้นครับ กรณีของผม

ผมเปลี่ยนใหม่หมดครับทั้งสายคอยล์ สายหัวเทียน ทำเองครับ แหะๆๆๆ ตอนนี้ใช้ดีมาก แต่ตอนหน้าต้องดูยาวๆครับ

ให้ผู้เชี่ยวชาญแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ผมมันช่าง..ซาหมักเล่นครับ เอาใจช่วยครับ

Junior Member Golf1990's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอความรู้จากท่านเทียนฟง เรื่องสายคอยล์รั่วเพิ่มอีกได้มั้ยคับ เผื่อจะทำเองได้
    เคยอ่านเจอที่ท่านเทียนฟงทำที่ใช้สายหัวเทียนมอเตอร์ ไซต์ ไม่ทราบว่ายากมั้ย
    อยากติดต่อทางโทรศัพท์เพราะผมใช้คอมไม่ค่อยเป็นนี่ก็ วานให้ลูกสาวพิมพ์ให้
    เบอร์โทรผมคือ 089-0794558 อยู่บางเขน ตรงข้ามราบ 11 นะคับ

ผมว่าซื้อใหม่เถอะครับ...อย่าไปซ่อมเลย...
    อยากถูกๆก็แค่ 30 บาทเอง...
    อย่างดีก็ สองสามร้อยครับ....
    ถ้าจะซ่อมผมว่าเอาอย่างถูกมาใส่จะดีกว่าเยอะเลยครับ. ..

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ namp00 อ่านข้อความ
    ผมว่าซื้อใหม่เถอะครับ...อย่าไปซ่อมเลย...
    อยากถูกๆก็แค่ 30 บาทเอง...
    อย่างดีก็ สองสามร้อยครับ....
    ถ้าจะซ่อมผมว่าเอาอย่างถูกมาใส่จะดีกว่าเยอะเลยครับ. ..
    เห็นด้วยกับท่านนะครับ ลองเปลี่ยนถูกๆดูก่อนถ้าอาการมันหายแสดงว่า สายเสีย หลังจากนั้นมีเวลาก้อค่อยมา
    ดัดแปลงทำใช้เองสนุกๆครับ เอาใจช่วยครับ คืบหน้ายังงัย รายงานผลด้วยนะครับ รออ่านครับ

ปล.ผมโทรไปไม่รับสายนิ สงสัยทำงานอยู่ อิอิอิ

Junior Member Golf1990's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษด้วยคับต้องนั้นขับรถไปทำงานอยู่รถเยอะมาก
    แล้วพอดีผมลบเบอโทรเข้าไปแล้วด้วย
    ตอนนี้รถเข้าอู้ทำสีท้ายรถที่ถูกชนคาดว่าวันอาทิตนี้ คงเสร็จแล้วคงได้ทำคาบูกับสายคอยที่เหลือต่อ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่าน

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ทำรถมาแล้ว เปลี่ยนสายหัวเทียนเปลี่ยนคอยล์มาแล้ว
    แต่มีปัญหาใหม่ คือตอนออกตัวไม่มีแรงมันจะดับต้องคอยเลี้ยงคลัชและเห ยียบคันเร่งถึงจะไปได้
    อาการนี้เป็นทั้งตอนเครื่องเย็นและเครื่องร้อน ก็คือเป็นตลอดทุกครั้งที่ออกตัว
    ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับ
    มีบางคนบอกว่าเป็นที่วาวล์ยัน ท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่อยู่แถว ราบ11 เหลอครับ ผมอยู่แถวสายไหมครับ

ลองล้างคารบูดูหรือยังครับ....นมหนูอาจจะตัน...
    ไม่งั้นคาร์บูก้มีปัญหาแล้วครับ...

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ของผมตัวฉีดน้ำมันตันครับ 555 น้ำมันผ่านไม่ได้เลยครับ เลยใช้ลวดแข็งแยครับ ได้ผล แต่อากาศเข้าเยอะ (สงสัยคาร์บูประกบกันไม่สนิท) ผมเลยเอาประเก็บประกบกัน 2 อันครับ อยู่เลย 555 บางอย่างมั่วเอาครับ บางอย่างได้จากบอร์ดแล้วลองทำ บางอย่างคิดว่ามันต้องเป็นแบบนี้แล้วลองทำ ได้บ้างไม่ได้บ้าง พังก็รถเราครับพี่น้อง
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

ขอบคุณ
    0

วันนี้ลองทำรถดู ที่ว่าอาการออกตัวดับ
    วันนี้เลยลองตั้งรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นอีกนิด
    ไม่เปิดแอร์อยู่ที่ 1100 รอบ เปิดแอร์อยู่ที่ 900 รอบ
    เวลาออกตัวก็ไม่ดับแล้ว และไม่ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าปกติ
    ไม่ทราบว่า รอบเครื่องยนต์นี้สูงเกินไปหรือป่าว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ฝาคาร์บูโก่ง แก้ไม่ยาก ใช้กระดาษทรายวางบนแผ่นกระจก แล้วคว่ำฝาคาร์บูลงฝน จนเรียบเสมอกัน

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    2

อาการเดียวกันครับ เพิ่งได้ 1300 มาสภาพเดิมๆ เจ้าของตั้งรอบเครื่องเอาไว้สูง เลยให้ช่างช่วยตั้งให้ใหม่ให้รอบเครื่องตำ่
    คิดว่าเสียงระรื่นหูดี แต่เจออาการออกตัวเครื่องจะดับและเสียงคล้ายๆเดินไม่ ครบสูบ ต้องกลับมาตั้งรอบให้สูงขึ้นถึงจะหายครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf1990 อ่านข้อความ
    วันนี้ลองทำรถดู ที่ว่าอาการออกตัวดับ
    วันนี้เลยลองตั้งรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นอีกนิด
    ไม่เปิดแอร์อยู่ที่ 1100 รอบ เปิดแอร์อยู่ที่ 900 รอบ
    เวลาออกตัวก็ไม่ดับแล้ว และไม่ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าปกติ
    ไม่ทราบว่า รอบเครื่องยนต์นี้สูงเกินไปหรือป่าว

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    2

เช้านี้อาการเดิมปรากฎอีก วิ่งไปหาช่างตั้งไฟให้ ช่างบอกว่าหัวเทียนบอดหนึ่งหว ทำการเปลี่ยน ฉิวเลยครับ ใส่เกียร์ ยกครัชไม่ต้องแตะคันเร่ง
    ก็ออกตัวได้ ตั้งรอบเครื่องต่ำได้อย่างใจครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 2007122 อ่านข้อความ
    อาการเดียวกันครับ เพิ่งได้ 1300 มาสภาพเดิมๆ เจ้าของตั้งรอบเครื่องเอาไว้สูง เลยให้ช่างช่วยตั้งให้ใหม่ให้รอบเครื่องตำ่
    คิดว่าเสียงระรื่นหูดี แต่เจออาการออกตัวเครื่องจะดับและเสียงคล้ายๆเดินไม่ ครบสูบ ต้องกลับมาตั้งรอบให้สูงขึ้นถึงจะหายครับ

Bookmarks