สอบถามเรื่องใบขับขี่

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องใบขับขี่

Junior Member golf2533's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องใบขับขี่

อยากขอสอบถามเรื่องทำใบขับขี่หน่อยคับ
    พอดีใบขับขี่จะหมดเดือนกุมภาพันธ์นี้แล้วแต่ตาข้างซ้ ายมองไม่เห็น
    ไม่ทราบว่ามีใครรู้ที่ที่ทำใบขับขี่ง่ายๆมั่งมั้ยคับจังหวัดไหนก็ได้เสียเงินก็ได้
    เป็นใบขับขี่ประเภท 2 นะคับ แต่ไม่ได้ไปขับรถใหญ่ขับแต่มาสด้าแฟมิลี่ไปไหว้พระวั นเสาร์-อาทิตย์
    ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ golf2533 อ่านข้อความ
    อยากขอสอบถามเรื่องทำใบขับขี่หน่อยคับ
    พอดีใบขับขี่จะหมดเดือนกุมภาพันธ์นี้แล้วแต่ตาข้างซ้ ายมองไม่เห็น
    ไม่ทราบว่ามีใครรู้ที่ที่ทำใบขับขี่ง่ายๆมั่งมั้ยคับจังหวัดไหนก็ได้เสียเงินก็ได้
    เป็นใบขับขี่ประเภท 2 นะคับ แต่ไม่ได้ไปขับรถใหญ่ขับแต่มาสด้าแฟมิลี่ไปไหว้พระวั นเสาร์-อาทิตย์
    ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
    ใบขับขี่ท่านมีอยู่แล้วก็น่าจะแค่ไปต่อใหม่
    คงไม่ต้องสอบใหม่มั่งครับ (ลองรอท่านอื่นๆมาตอบอีก)

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

Junior Member golf2533's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จะต่อใบขับขี่มันต้องทดสอบสายตาใหม่นี่คับ
    กลัวจะทดสอบไม่ผ่าน กรุณาชี้แนะด้วยคับ

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ golf2533 อ่านข้อความ
    จะต่อใบขับขี่มันต้องทดสอบสายตาใหม่นี่คับ
    กลัวจะทดสอบไม่ผ่าน กรุณาชี้แนะด้วยคับ
    อ้อครับ

ที่ผมไปต่อไม่เห็นต้องทำอะไรเลย - -" เลยไม่ทรา บรอท่านอื่นมาตอบละกีนครับ

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

Junior Member aom familia's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ควรทำนะครับ กฎหมายเป็นข้อบัญญัติกฎเกณฑ์แบบแผนที่มีสภาพบังคับให ้ทุกคนเคารพปฏิบัติตาม พรบ.ขนส่งทางบก ปี22 เป็นกฎหมายอาญาตัวหนึ่งซึ่งกฎหมายอาญานี้มีความผิดแล ะโทษที่จะลงแกผู้ฝ่าฝืน คงคุ้นกันดีในส่วนของ ประหารชีวิต จำคุก กักขัง ปรับ ริบท/ส ... แม้แต้การที่คุณไปติดสินบนเจ้าหน้าที่ คุณเองก็มีความผิดทาง กม.อาญา เจ้าหน้าที่ที่รับก็ผิดด้วยเช่นกัน(จนท.รับสินบน) แม้การกระทำนั้นเป็นแค่การสัญญาว่าจะให้ ก็ผิดแล้ว เพราะฉะนั้น การกระทำเช่นว่านี้ไม่ควรกระทำอย่างยิ่ง มีปัญหาแล้วจะโดนหนักครับ เพราะที่ผ่านๆมาเคยเกิดเหตุการณ์เช่นว่านี้ขึ้นแล้ว ผมไม่ได้ว่าอะไรนะ แต่เตือนชาว Mazda ไว้ครับ เดี๋ยวจะติดร่างแหกันไปด้วย นักกฎหมายหลายๆคนมีความรู้แต่ก็ไม่ได้นำความรู้ที่มี มาช่วยสังคม แล้วก็วิธีนี้ไม่ควรจะใช้ครับ ควรหาวิธีอื่นที่กฎหมายรองรับเพราะตรงนี้มันเกี่ยวพั นกับส่วนราชการ ผมบอกได้คำเดียวว่า อันตรายครับ ทำไปแล้ว นอนไม่หลับหรอก ท่านใดมีปัญหาจะปรึกษาปรึกษาได้นะครับ เพื่อ familia ยินดีช่วยเสมอครับ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่า ท่านพี่ ควรน่าจะเข้าไปปรึกษากับทางขนส่งดูก่อนว่า ในกรณีของท่านพี่มันเป็นแบบนี้ จะทำอย่างไรเพราะท่านพี่มีใบขับขี่อยู่ในมืออยู่แล้ว
    คงจะต้องลองดูนะครับ แต่ไม่ได้ให้เข้าไปติดสินบนนะครับ ผมเพียงแต่แนะนำให้ไปขอคำปรึกษา ดูสังคมต้องช่วยกัน สู้ๆนะครับท่านพี่

Junior Member aom familia's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดำเนินการตามนี้นะครับ. อย่างแรกเลย ทำบัตรผู้พิการ. และตอนไปสอบให้นำใบรับรองแพทย์ที่บอกว่า สายตาข้างที่มองเห็น ปกติดีชัดเจนอะไรก็ว่าไปครับ. นี่แหละสิ่งที่ต้องทำอย่างภาคภูมิใจ อย่าลืมขับให้คุ้นนะครับเพราะของคุณต้องสอบปฏิบัติทุ กครั้งที่มีการต่ออายุ รายละเอียดอื่นๆติดต่อขนส่งโดยตรงนะครับ ผมไม่ค่อยสันทัด พรบ. ตัวนี้เท่าไหร้

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aom familia อ่านข้อความ
    ดำเนินการตามนี้นะครับ. อย่างแรกเลย ทำบัตรผู้พิการ. และตอนไปสอบให้นำใบรับรองแพทย์ที่บอกว่า สายตาข้างที่มองเห็น ปกติดีชัดเจนอะไรก็ว่าไปครับ. นี่แหละสิ่งที่ต้องทำอย่างภาคภูมิใจ อย่าลืมขับให้คุ้นนะครับเพราะของคุณต้องสอบปฏิบัติทุ กครั้งที่มีการต่ออายุ รายละเอียดอื่นๆติดต่อขนส่งโดยตรงนะครับ ผมไม่ค่อยสันทัด พรบ. ตัวนี้เท่าไหร้
    เห็นด้วยเป็นอย่าง
    สูงครับ

ที่ผมทราบมาที่ขนส่งที่บ้าน คนต่อใบขับขี่ต้องมีการ 1 ทดสอบสายตา เขียว เหลือง แดง 2 มองสี โดยมองด้วย ตา ด้านซ้าย และ ด้านขวา 3 ทดสอบใช้เท้ากดคันเร่งสลับเบรค อบรม 2 ชั่วโมง แล้วไปเสียค่า ธรรมเนียม ครับ ถูกผิดประการใดขออะภัยด้วยครับ

Bookmarks