MAZDA 1000 ล้อหลังน้ำมันเบรกรั่วทำไงดีครับท่าน jodeci

ชื่อกระทู้: MAZDA 1000 ล้อหลังน้ำมันเบรกรั่วทำไงดีครับท่าน jodeci

Senior Member Mr.DAN CHIANGMAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน MAZDA 1000 ล้อหลังน้ำมันเบรกรั่วทำไงดีครับท่าน jodeci

Mazda 1000 คันเขียว คันเดิม ใช้มานาน 3 ปีแล้ว พอดีเอาหลังคาเปิดบ้า เฮ้ย บาร์ น้ำหนักเพิ่ม ตอนนี้เวลาจะทำอะไร เฮ้ย จะขับไปไหน เวลาเบรกมันจะเซ ๆ ไปทางซ้าย เพราะล้อหลังขวาน้ำมันมันย้อย จะให้ทำยังไงดีครับ ขอช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมไม่รู้่จะปรึกษาใครจริงๆ ฮับ ^^

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เบรกแล้วรถเซไปทางซ้าย แถมยังแบกรับน้ำหนักเพิ่ม ขอวินิจฉัยครับ โช๊คด้านที่รถเซไปทรุดครับ มีการดึงน้ำหนัก ให้ไปอัดใหม่ครับเพื่อดึงบาลานซ์ทั้งสองฝั่งครับเพรา ะน้ำหนักกดเอียงไปด้านนั้นๆครับ ส่วนน้ำมันรั่วซึมต้องดูยางแม่ปั้ม หรือไม่ก็ดูท่อแป๊ปครับ ส่วนมากจะเป็นยางแม่ปั้มครับ อาจจะรั่วซึมและเสื่อมสภาพครับ...

ลองดูครับท่านแม่ทัพ...

ขอบคุณ
    1

ของผมขออนุญาติเล่าครับ รถผมเมื่อวานเปลี่ยนกะทะ+ยางไหม่ ใช้แมกชิก เส้น 1350 บาท เปลี่ยน4เส้น ตอนเอาออก ขับนิ่มขึ้นเยอะ แต่ขับไปได้ไม่ถึง2โล เบรคหายครับท่าน เกือบตาย ดีนะเปลี่ยนวันไหว้ตรุษจีน ร้านแถวนวมิต สุขาภิบาล1 รถไม่เยอะ ไม่งั้นคงตายแล้ว ( เบรคพึ่งทำเมือวานชื่นทั้งระบบ เปลี่ยนปั๊ม+ผ้าเบรค ได้3ล้อ อีกล้อมีปัญหาตัวต่อน้ำมัน) ประคอบเข้าข้างทางแล้วเชนเกรีย์เพื่อให้รถหยุดได้ ใจหายวาบ สรุป กะทะล้อไหม่ เสียดสีกับสายเบรคอ่อน เลยร่วงครับ พี่ๆๆครายเปลี่ยนกะทะไหม่ ดูสายเบรคก่อนก็ดีครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คิดว่าลูกยางปั้มเบรคเสื่อมนะครับ ถ้ากระบอกยังไม่เป็นรอยก็เปลี่ยนเฉพาะลูกยางหลับสิบบ าทแค่นั้นเองครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member Mr.DAN CHIANGMAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านครับที่คอยให้คำปรึกษาตลอดมา และหวังว่าเวลาทัพเหนือมีปัญหา จะคอยขอคำปรึกษาทัพหลวงได้ตลอดไปนะครับ

รูป รูป  

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

พกกระปุกนำ้มันเบรคติดรถไว้ครับถ้ารั่วไม่เยอะช่วยได ้ เวลาน้ามันลดก็คอยเติมเอา
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

รถปกติหรือยังครับท่านแดน ลองทำตามคำแนะนำของท่านแม่ทัพนาวีหรือยัง ถ้ายังไม่หายลอง
    เอาขวดเหล้า ขวดเบียร์และถังน้ำแข็ง ออกจากรถให้หมด น่าจะขับดีขึ้นดี (ด้วยความเคารพนะครับ)
    ท่านแม่ทัพแก้ไขปัญหาได้ทุกเรื่องอยู่แล้ว คอยเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

Bookmarks