ตามหา Mini Cruiser (ตอนนี้ได้คันใหม่แล้วครับ แต่อยากให้แฟนๆ ครุยเซอร์มาร่วมแชร์กันนะ) - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 72 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ตามหา Mini Cruiser (ตอนนี้ได้คันใหม่แล้วครับ แต่อยากให้แฟนๆ ครุยเซอร์มาร่วมแชร์กันนะ)

Senior Member chai4526's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tony51 อ่านข้อความ
    คันนี้สำหรับผู้หญิง แนว lowrider ครับ บันไดเป็นรูปดอกไม้ เผื่ออยากเปลี่ยนแนวบ้าง สภาพรถไม่ต้องบรรยายเลยครับ
    ก้อน่ารักดีนะครับคุณต้น ออกแนวสาวน้อยมากมาย
    แต่แฟนเค้ายังอยากได้แบบเดิมมากกว่า รบกวนคุณต้นเรื่อยๆ ละกันนะครับ
    เข้าใจว่าหายาก แต่ก้อทำใจเย็นๆอยู่ครับ

Senior Member chai4526's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tony51 อ่านข้อความ
    สวยครับ สีขาวต้องล้างให้สะอาด คราบไคลที่ติดกับรถให้ใช้น้ำมันสนเช็ดคราบนั้นออก ส่วนที่ไม่ออกใช้ทินเนอร์ลูบเบาๆระวังแลกเกอร์ทค่เคล ือบมาจะหลุดไปด้วยครับ จากนั้นใช้สีน้ำมันสีขาวเดียวกับตัวรถแต้มตามจุดที่ถ ลอกทำให้สีกลมกลืนครับ รวมๆรถสวยแล้วครับ ดีใจด้วยครับ คราวนี้ต้องล็อคให้ดีนะครับ ^^
    ขอบคุณครับคุณต้น
    จะลองทำตามที่คุณต้นแนะนำนะครับ มีคำถามรบกวนต่อไปนี้ครับ
    1. แล้วพวกขี้สนิมทั้งหลายเช่นที่เกียร ที่ซี่ล้อ เอาออกยังงัยครับ
    2. ใส่บังโคลนดีมั้ยครับ ดูมันโล้นๆ
    3. แฮนด์ใช้ไรขัดพวกริ้วรอยต่างๆ อ่ะครับ

Senior Member rraiarr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chai4526 อ่านข้อความ
    สปริงเคิลนี่หาได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ครับ เหฺนใส่แล้วสยดี คงช่วยเรื่องการกระแทกได้ดีนะครับ
    ตัวสปริงเกอร์เป็นของใหม่เลยครับ ผมได้มาราคา 3500 อ่ะครับ ใส่รถ 24กับ26 นิ้วได้ พอดีไปค้นๆจาก google ค้นไปค้นมา ไปเจอกระทู้นึงเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ใน thaimtb มีท่านนึงเค้าขายอยู่เลยลองโทรไปสอบถามดู.. ประกฎว่าของยังมีอยู่ เลยตื๊อๆๆเค้า เค้าเลยแบ่งขายให้ครับ ดีใจมากก ^^...

เลยได้มาในราคา 3500 บาท ของใหม่เกลียวยังสะอาดไม่เคยผ่านการใช้งานมาเลยครับ ผมเคยโทรไปถามร้านนึง ขายเจ้าสปริงเกอร์นี้ตั้ง 6000 อ่ะครับ เลยถอยรูดเลยครับ......

ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนผมขอเข้ามาคุยกะคุณชัยและคุณ ต้นในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ^^

ขอบคุณครับ
    ครุยเซอร์ รุ่นตามใจฉัน
    (กว่าจะทำรถเสร็จต้องรออีกกี่ล้านปีแสง) --"

ถุงสูญญากาศ เก็บเสื้อผ้า ผ้านวม **สุดยอดความประหยัดพื้นที่ใช้สอย**คลิ๊ก !!!
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...36#post8811936

Senior Member rraiarr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองดูครับ ไม่รู้ว่าทางร้านเค้าขายไปรึยัง แล้วทางคุณชัยจะชอบรึเปล่าสีแดงกับดำอ่าครับ ลองสอบถามดูนะครับ ผมว่าคันสีดำที่มีสปริงเกอร์น่าสนนะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtop...f=409&t=413305

ปล.ขออนุญาต webmaster thaiscooter แปะลิงค์เวปอื่นครับ

ขอบคุณครับ
    (กว่าจะทำรถเสร็จต้องรออีกกี่ล้านปีแสง) --"

ถุงสูญญากาศ เก็บเสื้อผ้า ผ้านวม **สุดยอดความประหยัดพื้นที่ใช้สอย**คลิ๊ก !!!
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...36#post8811936

สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    1

OK ครับคุณ rraiarr
    จะลองเข้าไปดูนะครับ แล้วพอดีมีลิ้งที่น่าสนใจ เรื่องการประกอบ Beach Cruiser ลองชมนะครับ

http://www.beachbikes.net/index.php?...ge_id=assembly

ปล.ขออนุญาต webmaster thaiscooter แปะลิงค์เวปอื่นครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chai4526 อ่านข้อความ
    OK ครับคุณ rraiarr
    จะลองเข้าไปดูนะครับ แล้วพอดีมีลิ้งที่น่าสนใจ เรื่องการประกอบ Beach Cruiser ลองชมนะครับ

http://www.beachbikes.net/index.php?...ge_id=assembly

ขอบคุณครับ
    ผมเอกนะครับ สวัสดีคุณชัยและคุณต้นด้วยนะครับ ^^..

ลิงค์ที่แปะมาขอบคุณมากๆเลยครับ แล้วไม่ทราบว่าทางร้านที่ผมให้ไปเค้าขายรถไปรึยังครั บ...

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rraiarr อ่านข้อความ
    ผมเอกนะครับ สวัสดีคุณชัยและคุณต้นด้วยนะครับ ^^..

ลิงค์ที่แปะมาขอบคุณมากๆเลยครับ แล้วไม่ทราบว่าทางร้านที่ผมให้ไปเค้าขายรถไปรึยังครั บ...
    ยินดีรู้จักคุณเอกด้วยครับ ผมเพิ่งเริ่มสะสมได้ไม่นานครับ มีหลายคันหลายแนวเลย ล่าสุดเพิ่งได้คันนี้มาครับ

ขี่ยากครับแต่พอชินแล้วจะสนุกมาก มีอะไรเรามาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    1

Talking

ยินดีรู้จักคุณเอกด้วยครับ ผมเพิ่งเริ่มสะสมได้ไม่นานครับ มีหลายคันหลายแนวเลย ล่าสุดเพิ่งได้คันนี้มาครับ

ขี่ยากครับแต่พอชินแล้วจะสนุกมาก มีอะไรเรามาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
    โหคุณต้น สวยสุดยอดจิงๆ เลยครับ
    แฟนผมกรี๊ดใหญ่เลย
    วันนี้ลองทำตามที่แนะนำมา ขัดๆถูๆ รถพอดูดีมาชาติตระกูลขึ้นมาบ้างครับ
    นั่งงัดแงะเศษเรซินที่เคลือบบันไดแค่ข้างเดียวเล่นเอ าเมื่อยเป็นชั่วโมงเลย(บันไดยี่ห้อ vp ใช้ได้ไหมครับคุณต้น)
    เพราะถ้าok จะทำการรีบิวท์ ให้สวยงาม (ยังไม่รู้ว่าทำไงบ้าง อิอิ)
    ฝากด้วยนะครับ
    แล้วคุยกันนะครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับคุณต้น
    จะลองทำตามที่คุณต้นแนะนำนะครับ มีคำถามรบกวนต่อไปนี้ครับ
    1. แล้วพวกขี้สนิมทั้งหลายเช่นที่เกียร ที่ซี่ล้อ เอาออกยังงัยครับ
    2. ใส่บังโคลนดีมั้ยครับ ดูมันโล้นๆ
    3. แฮนด์ใช้ไรขัดพวกริ้วรอยต่างๆ อ่ะครับ
    สนิมที่โซ่หรือที่ซี่ล้อ ให้ใช้แปรงลวดที่เหมือนแปรงมีด้ามจับผสมน้ำแฟ๊บขัดถู เอาครับ
    เกียร์ให้ใช้น้ำมันสนล้างคราบน้ำมันที่ติดกับเกียร์ ทินเนอร์อย่าใช้นะครับ เพราะจะทำให้ตัวหนังสือที่เกียร์อย่า shimano หลุดออกได้
    บังโคลนใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ครับ ไม่ใส่จะดูลุยๆแบบ ดุๆหน่อย ใส่จะดูคลาสสิคแบบเรียบร้อยนิดนึง แล้วแต่ชอบครับ
    แฮนด์ให้ใช้ทินเนอร์ค่อยๆลูปครับ คราบน้ำมันสกปรกจะหลุดออก แต่ถ้ามีริ้วรอยเข้าเนื้อ ก้ซื้อสีสเปรย์สีโครเมี่ยมมีขายกระป๋องละ 85 บาท พ่นทับบางๆ ส่วนที่มีริ้วรอยจะดูจางลงได้ครับ หรือจะพ่นกลบสีเดิมไปเลยก็ได้ครับ ถ้าต้องการใหม่ๆเลย แต่จะดูใหม่ไปหน่อยถ้าเทียบกับตัวรถที่มันไม่ใหม่ขนา ดนั้น ลองพ่นแล้วค่อยๆ สังเกตุดูก่อนครับว่าดูดีรึยัง ผมว่าการที่เราค่อยๆนั่งขัดตกแต่งเองมันทำให้เราภูมิ ใจนะครับ ผมเองก้ชอบซ่อมแซมมันเอง บางทีรื้อออกมา จะใส่กลับเข้าไปเล่นเอามืดค่ำเลย แต่ก้ต้องลองผิดลองถูกไปครับ สนุกดี

สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    1

สนิมที่โซ่หรือที่ซี่ล้อ ให้ใช้แปรงลวดที่เหมือนแปรงมีด้ามจับผสมน้ำแฟ๊บขัดถู เอาครับ
    เกียร์ให้ใช้น้ำมันสนล้างคราบน้ำมันที่ติดกับเกียร์ ทินเนอร์อย่าใช้นะครับ เพราะจะทำให้ตัวหนังสือที่เกียร์อย่า shimano หลุดออกได้
    บังโคลนใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ได้ครับ ไม่ใส่จะดูลุยๆแบบ ดุๆหน่อย ใส่จะดูคลาสสิคแบบเรียบร้อยนิดนึง แล้วแต่ชอบครับ
    แฮนด์ให้ใช้ทินเนอร์ค่อยๆลูปครับ คราบน้ำมันสกปรกจะหลุดออก แต่ถ้ามีริ้วรอยเข้าเนื้อ ก้ซื้อสีสเปรย์สีโครเมี่ยมมีขายกระป๋องละ 85 บาท พ่นทับบางๆ ส่วนที่มีริ้วรอยจะดูจางลงได้ครับ หรือจะพ่นกลบสีเดิมไปเลยก็ได้ครับ ถ้าต้องการใหม่ๆเลย แต่จะดูใหม่ไปหน่อยถ้าเทียบกับตัวรถที่มันไม่ใหม่ขนา ดนั้น ลองพ่นแล้วค่อยๆ สังเกตุดูก่อนครับว่าดูดีรึยัง ผมว่าการที่เราค่อยๆนั่งขัดตกแต่งเองมันทำให้เราภูมิ ใจนะครับ ผมเองก้ชอบซ่อมแซมมันเอง บางทีรื้อออกมา จะใส่กลับเข้าไปเล่นเอามืดค่ำเลย แต่ก้ต้องลองผิดลองถูกไปครับ สนุกดี
    ขอบคุณครับ จะลองเอาไปทำดูนะครับ
    แล้วคันที่ลงรูปมาให้ดู (Low Rider สีฟ้าใส)แฟนฝากถามว่าราคาแรงมั๊ยครับ
    แต่ก้อยังอยากได้เหมือนคันเดิมที่รับมาจากคุณต้น ต้องขอโทษอีกทีนะครับที่ปล่อยให้โดนยกไป ป่านนี้เป็นตายร้ายดีไงก้อไม่รู้ เศร้าทุกทีที่เห็นรูปเค้าน่ะครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปทำดูนะครับ
    แล้วคันที่ลงรูปมาให้ดู (Low Rider สีฟ้าใส)แฟนฝากถามว่าราคาแรงมั๊ยครับ
    แต่ก้อยังอยากได้เหมือนคันเดิมที่รับมาจากคุณต้น ต้องขอโทษอีกทีนะครับที่ปล่อยให้โดนยกไป ป่านนี้เป็นตายร้ายดีไงก้อไม่รู้ เศร้าทุกทีที่เห็นรูปเค้าน่ะครับ

คันสีฟ้าไม่ใช่ของผมครับ ผมไปเจอที่โกดัง ราคาเท่ากับคันที่ผมขาย cruiser ให้คุณชัยไป แต่ถ้าไปอยู่ในร้านขายจักรยานญี่ปุ่นมือสองคันนี้ก็น ่าจะขาย5-6000 สบายๆเลย ตอนแรกว่าจะซื้อมาขายเอากำไรนิดหน่อย เพราะรถสภาพสวยขนาดนี้ขายไม่ยากครับ แต่ผมซื้อ lowrider คันสีโครเมี่ยมกับรถจักรยานเด็กให้ลูกวันนั้นสองคันแ ล้ว กระเป่าแบนเลยเลยใจไม่ถึงครับ แต่ก็อดที่จะถ่ายรูปมันเก็บไว้ไม่ได้เลย เอามือถือถ่ายเก็บไว้ ผมลองขี่แล้วนั่งสบายๆขี่ง่ายไม่เหมือน Lowrider คันของผม ถ้าคุณชัยสนใจก็บอกครับ ถ้าจะรับไปใช้งานเดี๋ยวผมรีบไปเอามาเก็บไว้ให้ก่อนได ้ แต่ป่านนี้ก็ไม่รู้ขายไปรึยัง ถ้าไม่เห็นภาพว่าผู้หญิงขี่แล้วเป็นไง ผมมีรูปให้ดูครับ มันดูน่ารักมากจริงมั้ยครับ 555

อีกนิดนึง จักรยานประเภทนี้ค่อนข้างหายากกว่า cruiser นะครับ นานๆจะเจอมาขายสักคัน ลงปุ๊ปขายปับกันเลยทีเดียว และราคาก็หลักพันกลางๆไปจนถึงหลักหมื่นกลางเลยที่ผมเ ห็นเขาขาย บ้านเราไม่ค่อยเจอคนขี่เท่าไหร่ เพราะราคาสูงด้วยครับ ใครมีขอบอกว่า เท่ห์มว้ากกกครับ 555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tony51 : 04-02-2012 เมื่อ 04:56

ขอบคุณ
    0

ลืมบอกคุณชัย ที่คุณชัยถามเรื่องปรับแต่งรถครับ เอกลักษณ์ของรถ cruiser อีกอย่างงคือเบาะที่มีสปริงขดย้อยลงมาอ่ะครับ หรือบางคนเรียกลูกดิ่ง ดังภาพครับ

เบาะที่มากับรถคุณชัย น่าจะเอาของคันอื่นมาใส่แทนนะครับ ผมว่าถ้าเปลี่ยนเป็นของมันรถจะสวยขึ้นกว่านี้ครับ เบาะยิ่งใหญ่ยิ่งสวยครับ นั่งเต็มก้นดีด้วยครับ
    ส่วนบันไดจะใหญ่กว่าจักรยานแบบทั่วไปถึงจะเข้ากับตัว ถังรถที่ใหญ่ๆของครุยเซอร์ครับ แฮนด์เขาควายส่วนใหญ่นิยมยกปลายแฮนด์ให้สูงเชิดเหมือ นเขาควายจริงๆเลยครับ
    จึงจะได้อารมณ์ขี่ควาย เอ้ย!! ขี่ครุยเซอร์ครับ ฟิลลิ่งการขี่รถครุยเซอร์แท้ๆจะนิยมถอยหลังเบรค แต่ปัจจุบันรถประเภทนี้ใส่เกียร์ใส่เบรคมือเข้าไปเป็ นทางเลือกของคนที่ชอบใช้มือเบรค
    มากกว่าใช้เท้าเบรค จักรยานประเภทครุยเซอร์จึงมีสเปคแตกต่างกันไปมากมายค รับ พอดีผมนอนไม่หลับเลยมาย้อนอ่านใหม่มีบางคำถามผมไม่ได ้ตอบอ่ะครับเลยพิมพ์ซะยาวเลย
    อ้อ...สนิมบางส่วนใช้กระดาษทรายเบอร์0 พิเศษลูปผิวๆส่วนแฮนด์ที่เป็นสนิมก็ได้ครับ ถ้าเหล็กไม่เงาแล้วเอาไปชุบใหม่เลยก็ได้ครับ

สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    1

ลืมบอกคุณชัย ที่คุณชัยถามเรื่องปรับแต่งรถครับ เอกลักษณ์ของรถ cruiser อีกอย่างงคือเบาะที่มีสปริงขดย้อยลงมาอ่ะครับ หรือบางคนเรียกลูกดิ่ง ดังภาพครับ
    เบาะที่มากับรถคุณชัย น่าจะเอาของคันอื่นมาใส่แทนนะครับ ผมว่าถ้าเปลี่ยนเป็นของมันรถจะสวยขึ้นกว่านี้ครับ เบาะยิ่งใหญ่ยิ่งสวยครับ นั่งเต็มก้นดีด้วยครับ
    ส่วนบันไดจะใหญ่กว่าจักรยานแบบทั่วไปถึงจะเข้ากับตัว ถังรถที่ใหญ่ๆของครุยเซอร์ครับ แฮนด์เขาควายส่วนใหญ่นิยมยกปลายแฮนด์ให้สูงเชิดเหมือ นเขาควายจริงๆเลยครับ
    จึงจะได้อารมณ์ขี่ควาย เอ้ย!! ขี่ครุยเซอร์ครับ ฟิลลิ่งการขี่รถครุยเซอร์แท้ๆจะนิยมถอยหลังเบรค แต่ปัจจุบันรถประเภทนี้ใส่เกียร์ใส่เบรคมือเข้าไปเป็ นทางเลือกของคนที่ชอบใช้มือเบรค
    มากกว่าใช้เท้าเบรค จักรยานประเภทครุยเซอร์จึงมีสเปคแตกต่างกันไปมากมายค รับ พอดีผมนอนไม่หลับเลยมาย้อนอ่านใหม่มีบางคำถามผมไม่ได ้ตอบอ่ะครับเลยพิมพ์ซะยาวเลย
    อ้อ...สนิมบางส่วนใช้กระดาษทรายเบอร์0 พิเศษลูปผิวๆส่วนแฮนด์ที่เป็นสนิมก็ได้ครับ ถ้าเหล็กไม่เงาแล้วเอาไปชุบใหม่เลยก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับคุณต้น สำหรับข้อมูลมากมายที่แนะนำมาครับ
    คันสีฟ้าขอปล่อยผ่านก่อนละกันนะครับ เพราะคงไม่อยู่แล้วเหอๆ ส่วนคัน LowRider สีชมพูกะแม่สาวพรีเซนเตอร์แจ่มจิงๆครับ 555 ทั้งคนทั้งรถ
    ยังไงก้อยังอยากตามหาน้องมินิ ดำอยู่นะครับ รักเดียวใจเดียว อิอิ
    ส่วนเรื่องเบาะไม่รู้จะหาได้ที่ไหนบ้าง แถววรจักรพอไหวไหมครับ อยากได้แบบมินิที่หายไปอ่ะครับ ใหญ่ดีครับแน่นดีครับ เอ๊ยนิ่มดีน่ะครับ
    ส่วนซี่รถผมหาแปรงลวดไม่ได้ หาได้แต่แปรงทองเหลือง ลองขัดดูไม่ค่อยออก เลย ฝอยขัดหม้อเลยครับ แจ่มครับ เกลี้ยงเกลายิ่งกว่า ยิลเลตอีกแต่ระวังมือครับเด๋ยวจาได้แผลเพราะฝอยมันชอ บไปเกี่ยวกับซี่รถ เด๋วมือเหวอะ
    ส่วนแปรงทองเหลืองลองเอามาขัดเขาควาย ก้อสว่างขึ้นนะครับเหรอว่าคิดไปเอง
    ขอบคุณครับ แล้วคุยกันนะครับ

สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    1

เอารูปก่อนและหลังขัดบันได ของ beach cruiser มาให้ดูครับ แต่ยังไม่รู้จาเอาอะไรขัดผิวต่อ หรือทำยังงัยกับมันดี
    รบกวนคุณต้นแนะนำด้วยนะครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

โอโห เห็นภาพขัดบันไดมานี่ยอมรับความพยายามจริงๆครับ เล่นซะเลี่ยมเลย แปรงลวดที่ผมว่าก็แปรงทองเหลืองนั่นแหละครับ ใช้วิธีค่อยๆขัดมันออกวันละนิดละหน่อยเดี่ยวก็หมดครั บ รถเก่าก็คือรถเก่าคลาสสิคเดิมๆก็ดูสวยแบบของเก่า ส่วนเบาะครุยเซอร์ย่านวรจักรน่าจะมีครับ มันแหล่งจักรยานอยู่แล้วนิ ส่วนเรื่องรถเลือกที่เราถูกใจสักคันไว้ใช้งานเลือกแบ บที่ชอบจริงๆน่ะถูกแล้วครับ เห็นด้วย ยังไงผมจะช่วยๆดูให้เผื่อจะมีมาอีก ยังไงก็ขอให้สนุกกับการขับขี่จักรยานนะครับ ถ้าได้คันใหม่มาแล้วเอาลงมาโพสรูปให้ดูด้วยนะครับ ยังไงจะเข้ามาเช็คดูข้อความหน้านี้อยู่เรื่อยๆครับ เอาไว้แลกเปลี่ยนพูดคุยกันครับ แต่งอะไรมาเอามาโชว์บ้างนะครับ

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 72 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks