ตามหา Mini Cruiser (ตอนนี้ได้คันใหม่แล้วครับ แต่อยากให้แฟนๆ ครุยเซอร์มาร่วมแชร์กันนะ) - หน้า 6

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 72 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ตามหา Mini Cruiser (ตอนนี้ได้คันใหม่แล้วครับ แต่อยากให้แฟนๆ ครุยเซอร์มาร่วมแชร์กันนะ)

Member anata_golf's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chai4526 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ คุณGolf
    สวยดีนะครับ แต่ท่าทางจาไม่ไหวอ่ะครับ แก่ละ ก้มๆเงยๆ เมื่อยอ่ะครับ
    ขอแบบสไตล์ขี่ไอ้ทุยดีก่าครับ (ขี่ควาย) 555
    หวัดดี คุณชัย ยินดีที่ได้รู้จักครับ

Senior Member rraiarr's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anata_golf อ่านข้อความ
    มันไม่น่ายากขนาดนั้นหรอก แต่ว่าน้องนิมเยอะมากก็ 4wd ฉีดก่อนนอนตื่นมาตีซัก 2 3 ทีก็น่าจะออกแล้วคับท่าน
    เช้านี้ช่างไม่ว่าง เด๋วเย็นนี้ลองทำเองดูอีกที ดูซิ !! มันจะยากแค่ไหน เรื่องของเรื่องใจจิงอยากทำเองมากก่า... T.T

Name:  Untitled_Page1_ 2.jpg
Views: 567
Size:  19.1 KB
    (รูปตอนเพื่อนขันน็อตคอ แน่นมว๊ากกกกก.....ต้องใช้ sonax ช่วย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rraiarr : 17-02-2012 เมื่อ 08:50
    ครุยเซอร์ รุ่นตามใจฉัน
    (กว่าจะทำรถเสร็จต้องรออีกกี่ล้านปีแสง) --"

ถุงสูญญากาศ เก็บเสื้อผ้า ผ้านวม **สุดยอดความประหยัดพื้นที่ใช้สอย**คลิ๊ก !!!
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...36#post8811936

Senior Member rraiarr's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chai4526 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับคุณต้น คุณเอก รวมถึงคุณกอล์ฟ และสมาชิกใหม่ทุกท่านนะครับ
    โห ไม่ได้ย่องเข้ามาแปปเดียวมีเพื่อนๆเข้ามาแจมหลายท่าน เลย ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งนะครับ
    ที่คุณเอกถามผมว่าอยากทำสีอะไร พอดีรถผมสีขาว สภาพสีก้อมีแผลอยู่หลายจุดแล้วดันไปได้เบาะสีน้ำตาลม า
    ดูไม่เข้ากันเลย อยากทำสีออกแนวทางโทนน้ำตาลอ่อนๆ แต่ไม่ได้เช็คช่างที่อู่เลย กลัวต้องแยกเฟรมเองเพื่อเอาไปให้เขาพ่นสี
    คิดแล้วเครียด ก้อพยายามกันต่อไปนะครับทุกท่าน
    ขอครุยเซอร์จงสถิตย์อยู่เคียงข้างกายท่านตลอดไป 555
    แล้วคุยกันนะครับ
    หวาดดีค้าบทุกท่าน...

คุณชัย - ผมอยากได้รถสีนี้เลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าสีอะไรเป็นสีด้านอ่าครับ ถ้าคุณชัยไปทำที่อู่ราคาเท่าไหร่รบกวนบอกผมด้วยนะค้า บ

คุณต้น - แตรลมอันละ 50 บาทดังดีใช้ได้ ^^... ส่วนเบาะถ้าที่จริงใส่ได้เลย แต่ผมอยากจะเอาไปหุ้มซักหน่อย กันตูดด้าน 5555

คุณกอล์ฟ - แบบหมอบๆๆ ไม่ไหวอ่ะครับ ติดพุงอย่างแรง เอิ๊กๆๆๆ

Name:  Untitled_Page1_ 3.jpg
Views: 737
Size:  51.8 KB
    (กว่าจะทำรถเสร็จต้องรออีกกี่ล้านปีแสง) --"

ถุงสูญญากาศ เก็บเสื้อผ้า ผ้านวม **สุดยอดความประหยัดพื้นที่ใช้สอย**คลิ๊ก !!!
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...36#post8811936

ขอบคุณ
    0
    0

พี่ๆเพื่อนๆค้าบ... ช่วยอธิบายเกียร์ดุมกับครอสเตอร์เบรคให้เข้าใจหน่อยค ้าบ งงมากๆเลย !!

ครอสเตอร์เบรค = คือปั่นถอยหลังเบรค
    เกียร์ดุม = คือดุมที่มีเกียร์อยู่ข้างใน
    แล้วก็มีเกียร์ดุมที่มีครอสเตอร์เบรคในตัว

ตอนนี้มีจักรยานแม่บ้านอยู่ 1 คันเป็น 3 เกียร์ดุม แต่จะยกเกียร์ดุมมาใส่ครุยเซอร์ซึ่งเกียร์ดุมตัวนี้ไ ม่ได้เป็นครอสเตอร์เบรค แล้วอยากจะทำให้เป็นครอสเตอร์เบรคด้วยจะได้มั๊ยครับ ต้องแปลงอะไรบ้างหรือว่าต้องซื้อใหม่เลย

ขอบคุณค้าบบบบบ.... งง ซิงๆ !!!

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rraiarr อ่านข้อความ
    หวาดดีค้าบทุกท่าน...

คุณชัย - ผมอยากได้รถสีนี้เลยอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าสีอะไรเป็นสีด้านอ่าครับ ถ้าคุณชัยไปทำที่อู่ราคาเท่าไหร่รบกวนบอกผมด้วยนะค้า บ

คุณต้น - แตรลมอันละ 50 บาทดังดีใช้ได้ ^^... ส่วนเบาะถ้าที่จริงใส่ได้เลย แต่ผมอยากจะเอาไปหุ้มซักหน่อย กันตูดด้าน 5555

คุณกอล์ฟ - แบบหมอบๆๆ ไม่ไหวอ่ะครับ ติดพุงอย่างแรง เอิ๊กๆๆๆ

Name:  Untitled_Page1_ 3.jpg
Views: 737
Size:  51.8 KB
    รูปที่อยู่ในภาพเป็นร้านแถวโรงเกลือคับ เรื่องเกียเข้าใจถูกแล้ว
    ทีรู้มาเกียดุมฟรีได้ถ้าไม่ให้ฟรีก็ไม่รู้ทำอย่างไรค ับ ดุมเกียก็แบบจักยานโปราณ พวกราเล่ย์ไง
    ก็ต้องเลือกอันใดอันหนึ่งคับ หรือใส่ 2 ข้างเลยคับ ไว้สับกันได้คับ

ขอบคุณ
    0
    0

การใส่สปิงเกอร์คับไว้ดูเล่น
    http://www.youtube.com/watch?v=8jNsHcKzC6A[/url]
    http://www.youtube.com/watch?v=pqX7L...eature=related
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย anata_golf : 17-02-2012 เมื่อ 22:28

ขอบคุณ
    0
    0

สีแบบนี้ก็เจ๊งดีนะคับ
    http://www.youtube.com/watch?v=852uk...eature=related

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anata_golf อ่านข้อความ
    การใส่สปิงเกอร์คับไว้ดูเล่น
    http://www.youtube.com/watch?v=8jNsHcKzC6A[/url]
    http://www.youtube.com/watch?v=pqX7L...eature=related
    คุณกอล์ฟขอบคุณมากๆครับ สีที่ผมอยากได้ ผมรู้และมันคือสีอะไร... เมื่อวานเพื่อนมันชี้ให้ดูว่าเหมือนป่าว สีด้านเสียด้วย 555

มันคือ "สีรองพื้นกันสนิม" นั่นเอง... ฮ่าๆๆๆ...... เด๋วลองทำดูครับ ส่วนลิงค์ใส่สปริงเกอร์ขอบคุณมากๆครับ... add เก็บไว้แล้วครับ

ถึงตอนนี้จี๋ก็ยังถอดไม่ออกครับ เมื่อวานไปลุยกะมันมาอีกรอบ ไม่ไหวจริงๆขนาดฉีด sonax ทิ้งไวแล้วนะ TT.... อยากจะบ้า

เมื่อวานลองเปลี่ยนเบาะมาลองชมกันดูนะครับ(มือที่ติด มา มือเพื่อนนะครับอย่าตกใจกันไป !! 55)
    Name:  Untitled_Page1.jpg
Views: 653
Size:  32.5 KB

ถามนิดนึงค้าบ...!!!! สเตมครุยเซอร์มีขายมั๊ยเอ่ย.. ถ้าจี๋ถอดไม่ออกคงต้องมีการตัดกัน เลือกเอาระหว่าง สเตมกับตะเกียบ T.T ไม่รู้จะเกบอันไหนไว้ดี...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rraiarr : 18-02-2012 เมื่อ 08:26

Senior Member chai4526's Avatar
    สถานที่
    no
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1
    0

สีแบบนี้ก็เจ๊งดีนะคับ
    http://www.youtube.com/watch?v=852uk...eature=related
    ขอบคุณมากครับคุณGolf
    แลดูเหมือนง่ายนะครับ ดูลิงค์อื่นๆก้อOK นะครับ ได้ความรู้ดีครับ

ขอบคุณ
    0
    0

ตอนนี้ตัดตะเกียบไปแล้ว........ T.T เสียดายอ่ะ...

กำลังใส่สปริงเกอร์อยู่ ยังไงค่ำๆจะ upรูปให้ดูนะค้าบบบบบ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

โอ้วพึ่งเจอกระทู้พูดคุยเกี่ยวกับครุยเซอร์

ส่วนใหญ่อยู่แถวไหนกันบ้างอะครับผม

ผมปั่นคนเดียวมาเป็นปีแล้วอ่ะ เหอๆ เพื่อมีใกล้ๆจะได้ปั่นเป็นเพื่อนกัน อ่อผมอยู่แถวรัชดาครับ

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamyim อ่านข้อความ
    โอ้วพึ่งเจอกระทู้พูดคุยเกี่ยวกับครุยเซอร์

ส่วนใหญ่อยู่แถวไหนกันบ้างอะครับผม

ผมปั่นคนเดียวมาเป็นปีแล้วอ่ะ เหอๆ เพื่อมีใกล้ๆจะได้ปั่นเป็นเพื่อนกัน อ่อผมอยู่แถวรัชดาครับ
    สวัสดีครับคุณ iamyim ... ^^

กระทู้นี้คุณชัยเปิดไว้ มีคุณต้นเป็น อาจารย์ (เอิ๊กๆๆ) มีนักเรียนอยู่ในชั้นประมาณ 4-5 คนได้ สนใจเข้าชั้นเรียนได้เลยนะครับ ฮ่าๆๆ

ผมก็อยู่รัชดาครับ ห้วยขวาง เพื่อนปั่นอยู่แถวๆซอย.เสือใหญ่ ครุยเซอร์เหมือนกาน ว่างๆมาปั่นเล่นด้วยกาน.... แต่ตอนนี้ผมงดยาวเลยครับ รถงานเข้า TT

ขอบคุณ
    0
    0

ตอนนี้การใส่สปริงเกอร์ของผมเป็น ไตรภาคไปซะแล้ว... ช่างทำงานเข้าตูมเบ้อเร่อเลย !!! T.t

หลังจากที่ถอดจี๋คอไม่ออกเลยส่งร้าน ร้านก็เอาไม่ออกตัดสินใจด้วยการตัดตะเกียบ (เสียดายครั้งที่1)
    แต่ผมต้องไปทำธุระเลยไม่มีเวลาใส่สรปิงเกอร์เองเลยให ้ร้านใส่ให้... จนเย็นกลับมาดูช่างเอาสปริงเกอร์ใส่และ
    แต่เกลียวคอสั้นลง ตอนแรกผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร.. แต่แปลกใจว่าทำไมตอนซื้อมามันยาวแล้วทำไมมันสั้นลง

จากนั้นก็เลยโทรไปถามพี่ว่าต้องทำยังไง พี่บอกว่าถ้าเกลียวสั้นต้องตัดคอเฟรมออกบนล่าง ก็จัดการตัด(เสียดายครั้งที่2)
    แล้วลองใส่ดูก็ยังไม่ได้อีก เริ่มเอะใจและตอนช่างใส่สปริง เพราะว่าช่างถอดแกนล่างใส่ล่างก่อนแล้วค่อยใส่หัว แล้วเค้าพูดมาคำนึงว่า

"เนี่ยเกลียวมันยาวเลยตัดออกไปหน่อย" ผม ห๊ะ !!! จิงป่ะเนี่ย.... ตัดทำไมอ่ะ แทนที่จะใส่หัวก่อนแล้วค่อยใส่ล่าง ยึดน๊อตก็จบ !!
    ผมหยุดเลย ยืนเซงซักพัก.. แล้วโทรไปถามพี่.. พี่บอกโอย งานเข้า !! เสียตังอีกหลายบาทเลย t.t

1.ต้องเอาแกนที่ตัดเกลียวทิ้งไป เอาไปตัดกลางแล้วต่อเหล็กทำเกลียวนอก ส่วนแกนทำเกลียวในแล้วหมุนเข้าหากัน
    2.เฟรมที่ตัดไปต้องเอาไปทำใหม่ ยกเฟรมไปโรงกลึง แต่ต้องรื้อทั้งคันเลย (โอยจะบ้า...)

ตอนนี้หมดแรง... มาเปิดคลิปคุณกอล์ฟดู โอ้ 4 นาทีเสด นี่เล่นของผมไปเยินเลย... ถ้าช่างบอกผมตั้งแต่ตอนแรกว่าตัดเกลียวไป
    ผมจะได้ไม่ต้องตัดเฟรม นี่โดนหลายต่อเลยอ่ะ เห้อ....

ผมเอะใจหลายทีเลย ... ถามผมแปลกๆ ว่าแกนนี้หาซื้อยากมั๊ย มีขายรึป่าว

ที่ผมวงไว้ที่จิงมันต้องโผล่ออกมาเพื่อยึดน็อตคอ แต่เค้าตัดไปตัดมันออก
Views: 656
Size:  29.2 KB

สภาพรถผมตอนนี้...ไม่อยากจะมองเลยอ่า สงสาร...
    Name:  Untitled_Page2.jpg
Views: 538
Size:  31.4 KB

ปล. คุณต้นครับ รบกวนขอเบอร์โทรได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rraiarr อ่านข้อความ
    ตอนนี้การใส่สปริงเกอร์ของผมเป็น ไตรภาคไปซะแล้ว... ช่างทำงานเข้าตูมเบ้อเร่อเลย !!! T.t

หลังจากที่ถอดจี๋คอไม่ออกเลยส่งร้าน ร้านก็เอาไม่ออกตัดสินใจด้วยการตัดตะเกียบ (เสียดายครั้งที่1)
    แต่ผมต้องไปทำธุระเลยไม่มีเวลาใส่สรปิงเกอร์เองเลยให ้ร้านใส่ให้... จนเย็นกลับมาดูช่างเอาสปริงเกอร์ใส่และ
    แต่เกลียวคอสั้นลง ตอนแรกผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร.. แต่แปลกใจว่าทำไมตอนซื้อมามันยาวแล้วทำไมมันสั้นลง

จากนั้นก็เลยโทรไปถามพี่ว่าต้องทำยังไง พี่บอกว่าถ้าเกลียวสั้นต้องตัดคอเฟรมออกบนล่าง ก็จัดการตัด(เสียดายครั้งที่2)
    แล้วลองใส่ดูก็ยังไม่ได้อีก เริ่มเอะใจและตอนช่างใส่สปริง เพราะว่าช่างถอดแกนล่างใส่ล่างก่อนแล้วค่อยใส่หัว แล้วเค้าพูดมาคำนึงว่า

"เนี่ยเกลียวมันยาวเลยตัดออกไปหน่อย" ผม ห๊ะ !!! จิงป่ะเนี่ย.... ตัดทำไมอ่ะ แทนที่จะใส่หัวก่อนแล้วค่อยใส่ล่าง ยึดน๊อตก็จบ !!
    ผมหยุดเลย ยืนเซงซักพัก.. แล้วโทรไปถามพี่.. พี่บอกโอย งานเข้า !! เสียตังอีกหลายบาทเลย t.t

1.ต้องเอาแกนที่ตัดเกลียวทิ้งไป เอาไปตัดกลางแล้วต่อเหล็กทำเกลียวนอก ส่วนแกนทำเกลียวในแล้วหมุนเข้าหากัน
    2.เฟรมที่ตัดไปต้องเอาไปทำใหม่ ยกเฟรมไปโรงกลึง แต่ต้องรื้อทั้งคันเลย (โอยจะบ้า...)

ตอนนี้หมดแรง... มาเปิดคลิปคุณกอล์ฟดู โอ้ 4 นาทีเสด นี่เล่นของผมไปเยินเลย... ถ้าช่างบอกผมตั้งแต่ตอนแรกว่าตัดเกลียวไป
    ผมจะได้ไม่ต้องตัดเฟรม นี่โดนหลายต่อเลยอ่ะ เห้อ....

ผมเอะใจหลายทีเลย ... ถามผมแปลกๆ ว่าแกนนี้หาซื้อยากมั๊ย มีขายรึป่าว

ที่ผมวงไว้ที่จิงมันต้องโผล่ออกมาเพื่อยึดน็อตคอ แต่เค้าตัดไปตัดมันออก
Views: 656
Size:  29.2 KB

สภาพรถผมตอนนี้...ไม่อยากจะมองเลยอ่า สงสาร...
    Name:  Untitled_Page2.jpg
Views: 538
Size:  31.4 KB

ปล. คุณต้นครับ รบกวนขอเบอร์โทรได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากๆครับ
    ขอตอบแทนท่านอาจารย์นะคับ
    เรื่อง จี๋มันต้องออกได้ ผมเคยเป็นแล้วคับกับbmxนะออกมาแล้วคับ อธิบายไม่ถูกจริงๆคับ
    เรือง สปิงเกอร์มันแก้ไขไม่ได้แล้วคับ ทำใจคับ ไม่น่าตัดเลยน่าใช้แหวนรองมากกว่า
    ส่วนใหญ่ผมจะไม่ตัดคับ น็อตคออันสุดท้ายผมจะระเบิดเอาคับ สปิงเกอร์ตัวนี้น่าเป็นคอยาวคับ
    ผิดถูกต้องขออภัยด้วยนะคับ ตอนนี้ไปถึงไหนแล้วคับ บ้านไปยากไหมคับ ไม่มีรถ นั่งรถเมล์ไปคับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

สวัสดีครับคุณ iamyim ... ^^

กระทู้นี้คุณชัยเปิดไว้ มีคุณต้นเป็น อาจารย์ (เอิ๊กๆๆ) มีนักเรียนอยู่ในชั้นประมาณ 4-5 คนได้ สนใจเข้าชั้นเรียนได้เลยนะครับ ฮ่าๆๆ

ผมก็อยู่รัชดาครับ ห้วยขวาง เพื่อนปั่นอยู่แถวๆซอย.เสือใหญ่ ครุยเซอร์เหมือนกาน ว่างๆมาปั่นเล่นด้วยกาน.... แต่ตอนนี้ผมงดยาวเลยครับ รถงานเข้า TT
    สวัสดีครับทุกท่าน โห...คุณเอก ให้ผมเป็นอาจารย์เลยหรือครับ ผมอยากจะบอกว่าผมไม่มีความรู้ทางด้านช่างเลยครับ ผมแนะนำตัวเองสักนิดดีกว่า ผมเพิ่งจะเริ่มสนใจจักรยานจริงๆจังๆ เมื่อประมาณต้นปี 2011 เองครับ เริ่มจากซื้อรถพับ Hummer ล้อ 20 มาขี่เล่นคันแรก ในราคา6800 ผมขี่แล้วรู้สึกสนุกกับมันแต่ปัญหาคือน้ำหนักมากถึง1 7 กิโล ผมเลยยกขึ้นรถไปขี่พุทธมณฑลลำบากก็เลยคิดอยากจะเปลี่ ยนที่มันเบาขึ้นเลยต้องเปลี่ยนให้เป้นคันเล็กลงสักล้ อ14-16 นิ้ว ก็เลยซื้อใหม่หลังจากนั้นก็เริ่มชอบคันเล็กๆจนรู้สึก อยากจะสะสมรถเก่าๆ ที่มีรูปทรงแปลก ก็ซื้อเก็บมาเรื่อย ส่วนครุยเซอร์ผมมีแค่คันเดียวครับที่ผมโพสให้ดูกัน ตอนนี้ผมมีจักรยานเก็บอยู่หลายคัน ขายไปแล้ว4คัน และ 1 ใน4 คันคือครุยเซอร์คันที่ผมขายให้คุณชัยไป แล้วคุณชัยโดนยกรถไป นั่นคือทำให้คุณชัยโทรกลับมาหาผมเพื่อปรึกษาที่จะให้ ผมช่วยหาจักรยานคันใหม่ที่เหมือนคันที่ผมขายไปให้ ซึ่งนำมาซึ่งการพูดคุยกันในบอร์ดกระทู้นี้ ที่จริงผมไม่ใช่คนที่มีความรู้เรื่องจักรยานเลยครับ เพียงแต่ผมมีความสุขที่ได้ซื้อรถมาซ่อมบำรุงแบบง่ายๆ ทำให้มันสวยขึ้นแบบง่ายๆ เพียงการเปลี่ยนชิ้นส่วนที่ไม่สวยให้มันดูสวยขึ้นเท่ านั้นเอง สิ่งที่ผมแนะนำคุณชัยไปก็คือสิ่งที่ผมเห็นแบบสวยๆจาก ในเวปเท่านั้นเองครับ ส่วนความรู้เรื่องการถอดสปริงเกอร์หรือใส่ผมไม่กล้าแ นะนำเลย เพราะไม่เคยทำ555 ผมแค่เปลี่ยนยางนอกยางในเอง ขัดพ่นสี เก็บงานเล็กๆน้อยๆเองครับ เล่นยกให้ผมเป็นอาจารย์เลย ผมอายเขาครับ5555

ผมเข้ามาดูการถอดเปลี่ยนสปริงเกอร์แล้ว ไม่ง่ายเลยนะ ยังไงจะรอดูตอนต่อไปนะครับ

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 72 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 56 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks