The Rise of Double D: Baby Monsta - หน้า 92

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 92 จากทั้งหมด 153 หน้า แรกแรก ... 42 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 142 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,366 ถึง 1,380 จากทั้งหมด 2282

ชื่อกระทู้: The Rise of Double D: Baby Monsta

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    น้องเปาน่ารักครับลูกพี่ เสียงไม่โหด น้องเปาเสียงหวาน"มั้ย??ครับท่านหัวหน้า5555
    อร๊ายยยย เขินอ่ะ เสียงน้องเปาน่ารักมากๆครับ ไม่อยากจะเชื่อว่าผมจะได้คุยกับน้องเปาสองต่อสองผ่าน ล่ามที่มีหนังยางรัด ผมเขินมากๆครับ ไปเตะบอลดีกว่า..

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

วันนี้อยู่บ้านเลี้ยงบุตรและธิดา มีเวลานิดหน่อยก็เลยรื้อประตูออกมาทำแบบแยกเป็นชิ้นๆ ค่อยๆล้างๆค่อยๆขัด และก็บรรจงจำแนกยางต่างๆที่ต้องไปซื้อในวันพรุ่งนี้ และที่สำคัญรื้อแล้วต้องประกอบให้ได้ 5555 ความเดิมของมันก็คือ ประตูฝั่งคนขับเวลาปิดเสียงดังมากๆ เสียงกระจกคลอนบวกกับยางขอบประตูก็ขาด ผมก็เลยรื้อออกมาดู ปรากฎว่าประตูข้างนี้ผ่านสงครามโลกมาแล้ว มีร่องรอยการปะ เย็บ เชื่อม ยังกะแฟรงเก้นสไตน์ และช่างก็ทำแบบขอไปที ผมก็เลยเอาตำราการทำบอดี้929มาเปรียบเทียบก็พบว่าบาง อย่างที่ควรจะใส่ก็เอาออก ส่วนที่เอาออกก็ล้วนเป็นส่วนที่ช่วยทำให้ประตูแน่นแล ะเงียบ 5555

ก็เลยมาบอกกล่าวในนี้ว่าจะลองทำประตูเอง ว่าจะออกมาดีกว่าเดิมหรือเปล่านะครับ อย่าพึ่งเบื่อผมนะครับ รถคันนี้ผมซื้อมารื้อทั้งคัน(เกือบทั้งคันแล้ว -"-)

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ยางที่ควรใส่มีขายที่7/11 เป็นซองๆครับพี่
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    วันนี้อยู่บ้านเลี้ยงบุตรและธิดา มีเวลานิดหน่อยก็เลยรื้อประตูออกมาทำแบบแยกเป็นชิ้นๆ ค่อยๆล้างๆค่อยๆขัด และก็บรรจงจำแนกยางต่างๆที่ต้องไปซื้อในวันพรุ่งนี้ และที่สำคัญรื้อแล้วต้องประกอบให้ได้ 5555 ความเดิมของมันก็คือ ประตูฝั่งคนขับเวลาปิดเสียงดังมากๆ เสียงกระจกคลอนบวกกับยางขอบประตูก็ขาด ผมก็เลยรื้อออกมาดู ปรากฎว่าประตูข้างนี้ผ่านสงครามโลกมาแล้ว มีร่องรอยการปะ เย็บ เชื่อม ยังกะแฟรงเก้นสไตน์ และช่างก็ทำแบบขอไปที ผมก็เลยเอาตำราการทำบอดี้929มาเปรียบเทียบก็พบว่าบาง อย่างที่ควรจะใส่ก็เอาออก ส่วนที่เอาออกก็ล้วนเป็นส่วนที่ช่วยทำให้ประตูแน่นแล ะเงียบ 5555

ก็เลยมาบอกกล่าวในนี้ว่าจะลองทำประตูเอง ว่าจะออกมาดีกว่าเดิมหรือเปล่านะครับ อย่าพึ่งเบื่อผมนะครับ รถคันนี้ผมซื้อมารื้อทั้งคัน(เกือบทั้งคันแล้ว -"-)
    MAZDA CLUB THAILAND

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ยางที่ควรใส่มีขายที่7/11 เป็นซองๆครับพี่
    5555555+++ ผมไม่กล้าซื้อครับ มันชอบถามว่าถ้าเอาแล้วจะแดกซาลาเปาด้วยเลยมั้ย หรือลิโพ? ผมเขินอ่ะพี่ ด้วยความเคารพ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ลืมบอกโค้ชโดเรหมีว่า ที่เสียงดังๆเหมือนกระจกกระทบกัน แค่ตัวตั้งกระจกให้แนบมันห่างไปครับพี่ -"- แต่ผมรื้อทั้งบานเพราะว่าระดับพวกเราแล้ว ต้องขี่ช้างจับตั๊กแตน ชลดา จึงเรียนมาเพื่อทราบ ว่าพวกเราทำอะไรก็สำเร็จไม่เหมือนใครบางคน แค่จะขันน๊อตสอง-สามตัวก็ยังไม่ได้ ห้าห้าห้าห้า

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

บอกเค้าไปครับพี่ว่า ซาลาเปาไม่แดกแต่ขอเป็นบีบแทนครับ ส่วนลิโพแล้วแต่พี่จะคิดครับ5555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    5555555+++ ผมไม่กล้าซื้อครับ มันชอบถามว่าถ้าเอาแล้วจะแดกซาลาเปาด้วยเลยมั้ย หรือลิโพ? ผมเขินอ่ะพี่ ด้วยความเคารพ

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

ฝากบอกแม่ทัพท่าวุ้งด้วย ให้เริ่มต้นด้วยการสำเร็จความ......ด้วยตัวเอง..ก่อน เดี๋ยวอย่างอื่นก็สำเร็จตามเองครับ5555
    ปล.ไปแว้นไหนมาบ้างครับพี่
    ลืมบอกโค้ชโดเรหมีว่า ที่เสียงดังๆเหมือนกระจกกระทบกัน แค่ตัวตั้งกระจกให้แนบมันห่างไปครับพี่ -"- แต่ผมรื้อทั้งบานเพราะว่าระดับพวกเราแล้ว ต้องขี่ช้างจับตั๊กแตน ชลดา จึงเรียนมาเพื่อทราบ ว่าพวกเราทำอะไรก็สำเร็จไม่เหมือนใครบางคน แค่จะขันน๊อตสอง-สามตัวก็ยังไม่ได้ ห้าห้าห้าห้า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    บอกเค้าไปครับพี่ว่า ซาลาเปาไม่แดกแต่ขอเป็นบีบแทนครับ ส่วนลิโพแล้วแต่พี่จะคิดครับ5555
    ต้องพี่ตั๋งครับ ชอบไปทำลับๆล่อๆตรงเซเว่นเลยอู่น้าใหญ่นั่นอ่ะครับ เห็นไปยืนโก้งโค้งเหมือนจะทำร้ายลูกค้าครับ 5555++

สถานที่
    ขอบคุณ
    616

จับส่งร้าน"ซอย" ชาย เลยครับพี่ชอบโก้งโค้งอย่างนี้ "ชอย"ชาย ชอบครับพี่
    ต้องพี่ตั๋งครับ ชอบไปทำลับๆล่อๆตรงเซเว่นเลยอู่น้าใหญ่นั่นอ่ะครับ เห็นไปยืนโก้งโค้งเหมือนจะทำร้ายลูกค้าครับ 5555++

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

จับส่งร้าน"ซอย" ชาย เลยครับพี่ชอบโก้งโค้งอย่างนี้ "ชอย"ชาย ชอบครับพี่
    ส่งพี่ตั๋งมา"ซอย"6เลยพี่ มาดูงานร้านกาแฟร้านนี้ก็ได้ หรือจะมาแทงสนุ๊กหลุมกลางก็มีครับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ส่งพี่ตั๋งมา"ซอย"6เลยพี่ มาดูงานร้านกาแฟร้านนี้ก็ได้ หรือจะมาแทงสนุ๊กหลุมกลางก็มีครับ

5555555+ คราวหน้าไม่ต้องขับรถวนหาโรงแรมแล้วครับพี่ ส่งผมหน้าร้านกาแฟนี่แหละ เดี๋ยวผมหาที่ลงเอง 555555

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

จะไปช่วยเค้าถือของครับ เห็นช่วงล่างดีมาก 55555555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ฝากบอกแม่ทัพท่าวุ้งด้วย ให้เริ่มต้นด้วยการสำเร็จความ......ด้วยตัวเอง..ก่อน เดี๋ยวอย่างอื่นก็สำเร็จตามเองครับ5555
    ปล.ไปแว้นไหนมาบ้างครับพี่
    ผมขาดแรงบันดาจใจครับพี่หมอ อยากไปซอยชายมากกว่าครับ 555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ผมแก่แล้วครับพี่ นั่งดูอย่างเดียว เหมือนพี่สมัยก่อนเลย 555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมแก่แล้วครับพี่ นั่งดูอย่างเดียว เหมือนพี่สมัยก่อนเลย 555
    บทความนี้เขียนเพื่อสร้างแรงบันดาลใจให้พี่นันและสหา ยทั้งหลาย อย่านั่งดูเฉยๆครับ อิอิ

หลังจากที่ใช้เวลาส่วนมากในการศึกษาตำราที่อยู่ด้านบ นปักหมุดเกี่ยวกับประตู929 ก็ค้นพบว่า ประตูของดับเบิ้ลดีที่เวลาเปิดปิดเสียงดังนั้น ส่วนหนึ่งมาจากอะไหล่ที่ขาดหายไปจากการประกอบรถ การมักง่ายของช่างที่ถอดบางอย่างออกไป หรือการเสื่อมโทรมของอะไหล่ที่หาไม่ได้ในห้วงเวลานั้ น นอกเหนือจากเสียงที่มาจากถนน เสียงที่มาจากเครื่องยนต์ อีกส่วนหนึ่งก็มาจากตัวประตูของมันเอง...

เสียงที่มาจากถนน ก็คือยางที่ใช้และสภาพถนนเป็นต้น ซึ่งต้องไปติดตั้งแผ่นลดเสียงในพื้นรถ พ่นกันเสียงในซุ้มล้อ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมยังไม่ได้ทำในตอนนี้

เสียงที่มาจากเครื่องยนต์ ซึ่งผนังห้องเครื่องของผมนั้น บุด้วยผ้ากั้นเสียงตรงยุค -"- คือหลุดลุ่ยไปตามกาลเวลา ต้องรื้อคอนโซลอีกครั้งมาติดตั้งใหม่ ซึ่งยังไม่ทำในเวลานี้ และก็ภายในฝากระโปรงหลังที่ไม่มีอะไรขวางกั้น นอกจากเสียงคำรามของท่อไอเสีย ซึ่งก็ไพเราะเสนาะหู แต่ผมว่า ไหนๆก็จะทำแล้วก็ทำไปเรื่อยๆ ค่อยๆเก็บงานไปครับ

ทีนี้ผมจะมาทำประตูทั้งหมด2บาน และกระจกหลังทั้ง2ด้าน ด้วยวัสดุที่หาได้ในตลาด ขั้นตอนในการนำเสนอ ไม่ได้นำเสนอในมุมที่ว่าจะสามารถลดเสียงลงได้100% แต่จะนำเสนอในมุมที่ว่า ของที่ขาดหายไป เรายังสามารถหาได้ในท้องตลาดหรือไม่ และสิ่งที่ชำรุดไม่มีของแล้วเราจะทำอย่างไร เทียบของได้หรือไม่ครับ

หลักๆที่ผมอ่านเจอในบทความในตำรา สิ่งที่ผมสนใจคือฉนวนกั้นเสียงหรือแปลเป็นไทยคือ แผ่นยางกันเสียงซึ่งในตำรามีอยู่2แผ่น บุอยู่ด้านในสุดของประตู และต่อมาคือยางอุดรูต่างๆ และก็แผ่นพลาสติกสกรีนปิดรูกระจก ทั้งนี้ในตำราได้บอกจุดต่างๆที่สำหรับเซอร์วิสได้แก่ การตั้งกระจก ชิดหน้า-ชิดหลัง การตั้งกระจกให้ขนาน การตั้งกระจกให้เอียงซ้าย-ขวา ซึ่งมีรูอยู่ทั้งหมดประมาณ 7จุด ที่จะต้องเว้าไว้สำหรับเซอร์วิสในอนาคต ส่วนพื้นที่ทั้งหมดหลังจากที่ติดตั้งไปแล้วจะใช้วิธี damp (แดมป์เสียง)แทนก่อน1-2ชั้นครับ

แผ่นแดมป์เสียงในตลาดมีหลายเกรด หลายความหนา ส่วนมากจะใช้ได้หมด แต่จะให้เสียงหายไปหมดทำไม่ได้ครับ การแดมป์เสียงไม่ได้ทำให้เสียงหายไปแต่ไปลดการก้องเส ียง การสะท้อนและลดการเดินทางของเสียงให้ภายในรถยนต์มีเส ียงรบกวนน้อยลง ผลเสียก็มีครับ หาอ่านได้ในอินเตอร์เนทครับ

ต่อมาคือการสั่นคลอนของประตู หรือการกระพือนั่นเอง สิ่งที่ช่วยลดการกระพือคือยางขอบประตูครับ ถ้ายางใหม่ๆก็จะช่วยให้ประตูแน่นขึ้นและลดการเกิดเสี ยงได้พอสมควร ต่อมาคือสลักต่างๆในกลไกของกระจกต้องเปลี่ยนให้บุชมั นแน่นขึ้น ยางหนีบกระจกใหม่ การทาจารบีตามจอยท์ต่างๆและการพ่นหล่อลื่นก็ช่วยได้บ ้างครับ

สิ่งที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดไม่ได้มายืนยันว่ามันจะช่วยล ดเสียงลงได้ ทั้งนี้ประกอบด้วยปัจจัยมากกว่านี้ที่ผมไม่ได้กล่าวถ ึง แต่ผมเขียนในทำนองที่เปรียบเทียบกับตำราและก็มาดูที่ ประตูของตัวเอง อะไหล่ทั้งหมดในประตูของผมหายไปกว่า30% 55555

จึงเป็นที่มาของการพยายามเติมในส่วนที่ขาดหายไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 25-06-2012 เมื่อ 20:32

หน้าที่ 92 จากทั้งหมด 153 หน้า แรกแรก ... 42 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 142 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks