The Rise of Double D: Baby Monsta - หน้า 93

หน้าที่ 93 จากทั้งหมด 153 หน้า แรกแรก ... 43 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 143 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,381 ถึง 1,395 จากทั้งหมด 2282

ชื่อกระทู้: The Rise of Double D: Baby Monsta

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

อย่าลืมเสียงเอี๊ยดๆที่เบาะคนนั่งด้วยนะครับพี่ อิ อิ
    ปล. ในประตูซัดบอดี้ชูทหนาๆ ก็ช่วยให้เงียบได้ครับพี่ แต่เหม็นเป็นเดือนครับพี่555
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    บทความนี้เขียนเพื่อสร้างแรงบันดาลใจให้พี่นันและสหา ยทั้งหลาย อย่านั่งดูเฉยๆครับ อิอิ

หลังจากที่ใช้เวลาส่วนมากในการศึกษาตำราที่อยู่ด้านบ นปักหมุดเกี่ยวกับประตู929 ก็ค้นพบว่า ประตูของดับเบิ้ลดีที่เวลาเปิดปิดเสียงดังนั้น ส่วนหนึ่งมาจากอะไหล่ที่ขาดหายไปจากการประกอบรถ การมักง่ายของช่างที่ถอดบางอย่างออกไป หรือการเสื่อมโทรมของอะไหล่ที่หาไม่ได้ในห้วงเวลานั้ น นอกเหนือจากเสียงที่มาจากถนน เสียงที่มาจากเครื่องยนต์ อีกส่วนหนึ่งก็มาจากตัวประตูของมันเอง...

เสียงที่มาจากถนน ก็คือยางที่ใช้และสภาพถนนเป็นต้น ซึ่งต้องไปติดตั้งแผ่นลดเสียงในพื้นรถ พ่นกันเสียงในซุ้มล้อ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมยังไม่ได้ทำในตอนนี้

เสียงที่มาจากเครื่องยนต์ ซึ่งผนังห้องเครื่องของผมนั้น บุด้วยผ้ากั้นเสียงตรงยุค -"- คือหลุดลุ่ยไปตามกาลเวลา ต้องรื้อคอนโซลอีกครั้งมาติดตั้งใหม่ ซึ่งยังไม่ทำในเวลานี้ และก็ภายในฝากระโปรงหลังที่ไม่มีอะไรขวางกั้น นอกจากเสียงคำรามของท่อไอเสีย ซึ่งก็ไพเราะเสนาะหู แต่ผมว่า ไหนๆก็จะทำแล้วก็ทำไปเรื่อยๆ ค่อยๆเก็บงานไปครับ

ทีนี้ผมจะมาทำประตูทั้งหมด2บาน และกระจกหลังทั้ง2ด้าน ด้วยวัสดุที่หาได้ในตลาด ขั้นตอนในการนำเสนอ ไม่ได้นำเสนอในมุมที่ว่าจะสามารถลดเสียงลงได้100% แต่จะนำเสนอในมุมที่ว่า ของที่ขาดหายไป เรายังสามารถหาได้ในท้องตลาดหรือไม่ และสิ่งที่ชำรุดไม่มีของแล้วเราจะทำอย่างไร เทียบของได้หรือไม่ครับ

หลักๆที่ผมอ่านเจอในบทความในตำรา สิ่งที่ผมสนใจคือฉนวนกั้นเสียงหรือแปลเป็นไทยคือ แผ่นยางกันเสียงซึ่งในตำรามีอยู่2แผ่น บุอยู่ด้านในสุดของประตู และต่อมาคือยางอุดรูต่างๆ และก็แผ่นพลาสติกสกรีนปิดรูกระจก ทั้งนี้ในตำราได้บอกจุดต่างๆที่สำหรับเซอร์วิสได้แก่ การตั้งกระจก ชิดหน้า-ชิดหลัง การตั้งกระจกให้ขนาน การตั้งกระจกให้เอียงซ้าย-ขวา ซึ่งมีรูอยู่ทั้งหมดประมาณ 7จุด ที่จะต้องเว้าไว้สำหรับเซอร์วิสในอนาคต ส่วนพื้นที่ทั้งหมดหลังจากที่ติดตั้งไปแล้วจะใช้วิธี damp (แดมป์เสียง)แทนก่อน1-2ชั้นครับ

แผ่นแดมป์เสียงในตลาดมีหลายเกรด หลายความหนา ส่วนมากจะใช้ได้หมด แต่จะให้เสียงหายไปหมดทำไม่ได้ครับ การแดมป์เสียงไม่ได้ทำให้เสียงหายไปแต่ไปลดการก้องเส ียง การสะท้อนและลดการเดินทางของเสียงให้ภายในรถยนต์มีเส ียงรบกวนน้อยลง ผลเสียก็มีครับ หาอ่านได้ในอินเตอร์เนทครับ

ต่อมาคือการสั่นคลอนของประตู หรือการกระพือนั่นเอง สิ่งที่ช่วยลดการกระพือคือยางขอบประตูครับ ถ้ายางใหม่ๆก็จะช่วยให้ประตูแน่นขึ้นและลดการเกิดเสี ยงได้พอสมควร ต่อมาคือสลักต่างๆในกลไกของกระจกต้องเปลี่ยนให้บุชมั นแน่นขึ้น ยางหนีบกระจกใหม่ การทาจารบีตามจอยท์ต่างๆและการพ่นหล่อลื่นก็ช่วยได้บ ้างครับ

สิ่งที่ผมพิมพ์มาทั้งหมดไม่ได้มายืนยันว่ามันจะช่วยล ดเสียงลงได้ ทั้งนี้ประกอบด้วยปัจจัยมากกว่านี้ที่ผมไม่ได้กล่าวถ ึง แต่ผมเขียนในทำนองที่เปรียบเทียบกับตำราและก็มาดูที่ ประตูของตัวเอง อะไหล่ทั้งหมดในประตูของผมหายไปกว่า30% 55555

จึงเป็นที่มาของการพยายามเติมในส่วนที่ขาดหายไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chevit : 25-06-2012 เมื่อ 21:05
    MAZDA CLUB THAILAND

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    อย่าลืมเสียงเอี๊ยดๆที่เบาะคนนั่งด้วยนะครับพี่ อิ อิ
    ปล. ในประตูซัดบอดี้ชูทหนาๆ ก็ช่วยให้เงียบได้ครับพี่ แต่เหม็นเป็นเดือนครับพี่555
    วันนี้เห็นเบาะเด็กของbrideน่ารักดีครับพี่ ว่าจะสอยมาให้เฟบบี้นั่งเล่นซะหน่อย

ปล. ในประตูเขาซัดบอดี้ชูทมาจากเมืองเลยแล้วครับพี่ แต่คิดว่าช่างคงรีบไปแดกเบียร์ อะไรที่ควรจะใส่กลับไปมันก็คิดว่าเกินหมด 5555 ผมมาเปิดดู โห.. ลวดจากราวตากผ้ามึ งยังเอามาดีไอวายใส่ได้เลย 5555+++

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมเริ่มจากงานง่ายๆก่อนครับ คือมือเปิดประตูนอกของผมโดนเจาะด้านในมาแล้วโป้วปิดแ ผลไว้ลวกๆตามสไตล์อันซีนไทยแลนด์ -"- ผมก็เลยใช้หินทรายตะไบออกแล้วก็พ่นสีทับครับ ก็ออกมาแค่พอดูได้อีกนิด

แขนดึงกลอนประตู ชิ้นล่างจะมีฉนวนเป็นผ้าถักไว้กันเสียดสีกับตัวประตู อีกชิ้นไม่มี ผมก็เลยลองไปเขย่าๆ ปรากฎว่าทั้งสองชิ้นก็คือไม้ตีกลองดีๆนี่เอง เคาะกับประตูไปเรื่อยๆ ก็เลยพันเทปกันเสียงไปก่อน ดูซิว่าจะดังอีกมั้ย

ยางขอบประตูไม่ต้องไปหาของตรงรุ่นให้เสียเวลา เพราะหายากมาก พ่อค้าในตลาดบอก 5555 ผมก็เลยเก็บเฉพาะหัวยางไว้ แล้วเอาเส้นขอบประตูไปเทียบเอา

ก็ได้ที่ใกล้เคียงที่สุดประมาณนี้ครับ ลิ้นด้านล่างทำงานลักษณะเดียวกันคือคอยยันประตู ด้านบนไว้ยึดกิ๊ป ปีกที่เหลือคือของแถมกันนั่นนี่โน้น (มั้ง -"-)

กิ๊ปตัวเล็กๆในยางประตูมีหน้าที่ยึดยางให้เข้ากับประ ตู ของเก่าก็หายไปบ้าง เสื่อมสภาพบ้าง

ของใหม่จะเอากี่อัน?

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

บุชในกลอนประตูคือตัวที่ทำให้ทุกอย่างคลอน ถามว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนมั้ย? ไม่จำเป็นหรอกครับถ้ามันยังดีอยู่ แต่ในเมื่อมันมีในท้องตลาดก็หามาเปลี่ยนซะ เพราะประตูไม่ได้เปลี่ยนบ่อยๆและเปลี่ยนคราวนี้คงอีก นานกว่าจะนึกได้ว่า เคยเปลี่ยนมาแล้ว 555++

บุชพวกนี้ทำให้เกิดเสียงดังได้เช่นกันครับ ผมเลือกมาสองไซด์ตามลักษณะงาน รุ่นเก่าซ้ายสุดจะไม่มีแขนจับเหล็ก ส่วนรุ่นใหม่มีที่ล๊อคเรียบร้อย ดีมากๆ

กิ๊ปล๊อคแผงข้าง ยังคงหาของตรงรุ่นได้อยู่ ของเดิมของผมผ่านสงครามโลกมาแล้ว กลับบ้านเก่าครับ

ยางรีดกระจก นอกจากจะรีดน้ำแล้ว ยังสามารถช่วยหนีบกระจกไม่ให้กระพรือได้ เดชะบุญที่ยังสามารถเทียบของได้อยู่ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อะไหล่ชิ้นอื่นๆได้ทยอยซื้อมาเก็บไว้หมดแล้ว เตรียมตัวติดตั้งในวันพรุ่งนี้ครับ สนุกสนานเสมอ แคมป์มาสด้าบางแค....

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ว้าว+++พี่วีขยันทำโน้นนี่นั่นจัง

ปล...ของผมติดลายสนิมกะว่าจะ Flush 929 ด้วยเลยครับ (รูปอาจไม่ชัดเพราะใช้ N-Gage ถ่าย)

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ว้าว+++พี่วีขยันทำโน้นนี่นั่นจัง

ปล...ของผมติดลายสนิมกะว่าจะ Flush 929 ด้วยเลยครับ (รูปอาจไม่ชัดเพราะใช้ N-Gage ถ่าย)
    สวยจังครับพี่ อยากรู้จังว่ามันจะออกมาอย่างไร flush style ล้อก็สวย ฝากระโปรงลายสนิมก็เท่ห์ จัดหนักไปหรือเปล่าครับพี่?

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สวยจังครับพี่ อยากรู้จังว่ามันจะออกมาอย่างไร flush style ล้อก็สวย ฝากระโปรงลายสนิมก็เท่ห์ จัดหนักไปหรือเปล่าครับพี่?
    น่าจะออกมาแนวมันส์ที่สุดของยุคพี่นันสุ น้องก็ชอบครับพี่จัดที่สุด รอชมล้อมุดซุ้มเด้อพี่นันสุเด้อ ห้าๆๆ

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ

แจ่ม^^

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

จัดหนักครับลูกพี่ ล้อก็พร้อมแล้วเน๊าะ.....^^ อิอิ

ป.ล.เห็น n-gage ระเบิดนึกว่าลูกพี่ขว้างทิ้งไปแล้วอ่ะ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

555 แค่แปะหลอกพี่วีเล่นเฉยๆ ยั่วยุแกอ่าครับ เห็นรถแกแล้วเลยอิจฉา

ปล..n-gage พี่ปาทิ้ง แล้วพี่สุบอกให้เก็บมาประกอบใช้ไปก่อน รอ n-Gage ออกรุ่นใหม่จะซื้อให้ครับ

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

555 แค่แปะหลอกพี่วีเล่นเฉยๆ ยั่วยุแกอ่าครับ เห็นรถแกแล้วเลยอิจฉา

ปล..n-gage พี่ปาทิ้ง แล้วพี่สุบอกให้เก็บมาประกอบใช้ไปก่อน รอ n-Gage ออกรุ่นใหม่จะซื้อให้ครับ
    ของน้องก็ 5 ปี แล้ว ฟังได้มั่ง ดับมั่ง ขออภัย ถ้าท่านใดโทรมาเรื่องงาน ปีหน้าว่าจะออกใหม่เหมือนกัน หุ หุ
    Name:  IMG_4218.jpg
Views: 516
Size:  29.4 KB
    Name:  IMG_4219.jpg
Views: 502
Size:  31.9 KB

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    แจ่ม^^
    ตัวเองใช้จานหรา??บ้านเค้าใช้หนวดกุ้งไม่ค่อบแจ่มเลย อ่ะ 55+++
    ปล.ชอบครับพี่นัน เดี๋ยวผมหามาติดพี่โป้บ้างดีกว่าครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เตรียมตัวไปเดินทางไกล ก็ต้องป้องกันไว้ก่อน ไปได้ฟองน้ำสวมไมค์มา1คู่ ตลกดี เอามาป้องกันฝุ่นให้ดับเบิ้ลดีครับ 555

ปล. ค่ายบางแคนี่มันตามมีตามเกิดจริงๆ ทั้งมุ้ง ทั้งนวมไมค์ 555++

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาดูงานประตูต่อครับ กิ๊ปแบบนี้ครับที่ผมเอามาเปลี่ยน ของเดิมมันคลอนหมดแล้ว พอเปลี่ยนก็แน่นขึ้นครับ

เมื่อวานกล่าวถึงฉนวนกันเสียง (isulation) ในตำราใช้สองแผ่น ทีนี้เรามาทำความเข้าใจการทำงานของมันดีกว่า เพราะว่าผมแปลไม่ได้ แต่รู้ว่ามันคือแผ่นซับเสียง หน้าที่ของมันไม่ได้ทำให้เสียงลดลง แต่ไปขวางการเดินทางของเสียง (เสียงเกิดจากการสั่นสะเทือน) ฉนวนนี้จะไปขวางกั้นไม่ให้มันสะท้อน ผลลัพท์ก็คือเสียงลดลงและป้องการกระพือของประตูไปในต ัว ผมเลยซื้อแผ่นฟองน้ำธรรมดาๆที่มันมีฟรอยด์ด้วย ราคาไม่แพงครับ มาลองดูครับ

ผมคิดว่าถ้าแบบที่มีคุณภาพคงพิศดารกว่านี้ ใช้วัสดุดีกว่านี้ แต่ก็อย่างที่บอก ผมแค่ต้องการเติมในส่วนที่มันขาดหายไป ถ้ามันใช้ได้ดีค่อยแนะนำคนอื่นใช้ของดีๆ ส่วนผมใช้ของoffroad (ข้างถนน) -"-

หน้าที่ 93 จากทั้งหมด 153 หน้า แรกแรก ... 43 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 143 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks