The Rise of Double D: Baby Monsta - หน้า 97

หน้าที่ 97 จากทั้งหมด 153 หน้า แรกแรก ... 47 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 147 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,441 ถึง 1,455 จากทั้งหมด 2282

ชื่อกระทู้: The Rise of Double D: Baby Monsta

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

จุดที่น่าสนใจอีกหนึ่งจุดที่อยากแนะนำคือตัวจับกระจก ครับ จะเป็นกล่องสี่เหลี่ยม ผมตั้งกระจกหน้า ตั้งกระจกหลัง ใส่แดมเปอร์หน้า ใส่ฉนวนกันความร้อนด้านหลังจากซับใน ขันน๊อตให้แน่นแต่ปิดกระจกก็ยังสั่นสะท้าน ใช้เวลาตั้งหลายชั่วโมงก็ทำไม่ได้ เลยไปเทียบกับอีกด้านที่แน่นมาก พอจับเขย่ากระจกไม่สั่นเลย แต่ด้านที่กระจกสั่นสะท้าน จับเขย่าก็สั่นคลอน ผมก็ตรวจไล่น๊อตไปเรื่อยๆ ปรากฎว่าน๊อตตรงกล่องยึดกระจกมันคลายตัว และมีแค่3ตัวใน4 ก็เลยทำให้มันคลอน ผมก็ขันจนแน่นก็สามารถแก้ปัญหาได้ ตอนนี้กระจกหลังก็เงียบทั้งสองข้างแล้วครับ กล่องตัวที่ว่านี้น๊อตจะหันหัวเข้าตัวถังด้านนอก ทำให้เราอาจจะไม่ฉุกคิดว่ามันจะคลายตัว ทางที่ดีรื้อมาขันน๊อตทุกตัวจะแม่นยำกว่าครับ

บทความข้างต้นเพื่อเป็นข้อฉุกคิดให้พี่น้องขอเราได้ล องไล่ทุกจุดอย่างละเอียด ไม่มีอะไรยากเกินที่เราจะทำได้ครับ

สองช่องนี้คือช่องเซอร์วิสกระจก ของเดิมจะมีแผ่นพลาสติกผิดไว้ ของผมก็เสื่อมสลายไปตามกาลเวลา หลังจากที่ตั้งกระจกทั้งสองบานเรียบร้อยจนเท่ากันแล้ ว เราก็ใช้แดมเปอร์ปิดได้เลยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมใช้ฉนวนกันความร้อนเป็นด่านแรกในการยับยั้งไม่ให้เ สียงกำเนิดครับ ผมเลือกฉนวนกันความร้อนแทนเพราะว่าจะช่วยในเรื่องควา มร้อนจากด้านนอกไม่แผ่เข้ามาในรถเพราะว่าจากชิ้นนี้ผ มก็มีแดมเปอร์เป็นด่านค่อยป้องกันอีกชั้นหนึ่งครับ

ส่วนซุ้มล้อ ผมใช้แผ่นแดมเปอร์ช่วยให้เสียงลดลงก่อนที่จะผ่านเข้า มา ในตำราต้องพ่นบอดี้ชู้ตใต้ซุ้มล้อด้วย เดี๋ยวค่อยไปซื้อทีหลังก็ได้ครับ เป็นแบบเดียวกับที่ผมพ่นด้านท้ายเก๋งครับ ผมก็ทดลองขับรถดูตามหลุมตามบ่อ ปรากฎว่าผมได้ยินเสียงแหนบชัดเจน เสียงโช็คดัง(ผมเปิดด้านหลังเปลือยหมด แดมป์แค่ซุ้มล้อ) ซึ่งผมคิดว่าเป็นการดีที่จะทดสอบว่า หลังจากนี้ถ้าแดมป์พื้นแล้วเสียงมันจะลดลงหรือเปล่าน ะครับ ต่อมาผมทดลองเปิดเพลงดังพอประมาณเท่าที่ผมฟังตามปกติ แล้วก็ออกมายืนนอกรถปรากฎว่าไม่ได้ยินเสียงเล็ดลอดออ กมาเลยครับ ก็เลยทดสอบเร่งเสียงให้ดังอีกนิด ก็ได้ยินเบาๆ ถือว่าใช้ได้ครับ ทีนี้ใครแหกปากในรถก็ไม่ได้ยินแล้วครับ 55555

โปรดติดตามตอนต่อไปครับ อิอิ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

เจ๋งครับพี่ เดี๋ยวว่างๆจะขับมาลื้อที่ทำงานมั่ง 5555 งานผมมันเยอะ!!!

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    เจ๋งครับพี่ เดี๋ยวว่างๆจะขับมาลื้อที่ทำงานมั่ง 5555 งานผมมันเยอะ!!!
    พี่โอ็คแนะนำให้พี่เอาสำลีอุดหูก็เงียบแล้วพี่ ตรึกโป๊ะ...

ผมชอบทำอะไรสุดๆครับ เพื่อจะได้ลิ้มรสความสำเร็จของผู้ไม่ยอมแพ้ มันหอมหวานและคือรางวัลแด่คนช่างฝันครับ

ปล. หิวเบียร์ว่ะ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ลองฉีดสเปรย์หล่อลื่นสำหรับรางกระจกดูครับพี่ ผมใช้ยี่ห้อsonaxฉีดที่สักหลาดเลยครับ
    รถผมเคยกระจกขึ้นลงยาก ช่วยใด้เยอะครับ ช่วยรักษายางไม่เปื่อยง่ายด้วย^^

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ลองฉีดสเปรย์หล่อลื่นสำหรับรางกระจกดูครับพี่ ผมใช้ยี่ห้อsonaxฉีดที่สักหลาดเลยครับ
    รถผมเคยกระจกขึ้นลงยาก ช่วยใด้เยอะครับ ช่วยรักษายางไม่เปื่อยง่ายด้วย^^
    ขอบคุณครับพี่ตั๋ง ผมขอแนะนำพี่ชายท่านอื่นๆนิดนึง ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับกระจกของ929สั่น

รางกระจกหน้าในตำราจะไม่มีร่องสักหลาด ผมก็ได้เติมลงไป ปรากฎว่ามันใช้ได้ดีกับด้านหลังมากกว่าเพราะว่ากระจก ประตูหน้ามันเป็นรางคู่และเป็นตัวตั้งกระจกไปในตัว และรางร่องกระจกเป็นแบบโค้งหน้าและโค้งหลัง ต้องให้เหล็กนำร่องเคลื่อนตัวได้แต่อย่าให้มันคลอนมา กนักเพราะว่าตัวตั้งชิดมันกดกระจกให้แนบสนิทกับยางกร ะจกขอบบนก็จริงแต่ไม่สามารถจะทานต่อแรงกระพรือและสั่ นสะเทือนได้ ผมก็เลยเปลี่ยนด้วยการตัดเอายางกระจกตามความยาวของเห ล็กนำร่อง ก็ประมาณหนึ่งฝ่ามือได้ แล้วฉีดโซแนคเคลือบรางให้ยางตัวนี้เลื่อนขึ้นลงโดยไม ่ติดขัด ยางตัวนี้จะไปกันไม่ให้เหล็กนำร่องกระทบกับตัวรางและ จะทำให้แน่นขึ้นตอนที่ยางเลื่อนขึ้นจนสุดและไม่สั่นค รับ เพราะความโค้งของรางไปเบียดกับยางที่เราใส่ตรงเหล็กน ำร่องทำให้แน่นขึ้นครับ

ถ้าลองทำความเข้าใจกับตำราจากกระทู้ปักหมุดจะทราบทัน ทีว่าผมหมายถึงอะไรนะครับ ^^

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

วันนี้แกะไฟท้าย มาล้างและเปลี่ยนเป็นแดงส้ม คู่ ครับ

ของเดิมเป็นแดงส้ม กับ ส้มส้ม ผมว่ามันไม่เหมือนกันครับ ก้อเลยไปหาแดงส้ม มาอีก ให้เป็นแดงส้มคู่ครับ

แบบนี้ครับ

แกะออกมาได้หมดแล้วครับสกปรกมากๆ วิธีแกะก้อง่ายนิดเดียวหลงโง่ตั้งนาน 55

อันนี้ล้าง ตากแดด และขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์พันครับ เตรียมงานไว้พ่นเคลือบพรุ่งนี้ครับ

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

เปิ้้ลต้องขอบคุณพี่วีล่วงหน้ามากๆเลยครับ เปิ้ลเอาหมุด+พลาสติก 50 ชุดครับ แล้วก็หมุดสีเหลือง เอาเท่าพี่วีก่อนก็ได้ครับ ไม่พอยังไงพี่วีจะได้เจอลูกสาวเจ้าของร้านอีกครับ เปิ้ลต้องขอรบกวนพี่วีแล้วนะครับ
    ขอบพระคุณมากครับพี่วี
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

วันนี้ได้สีสเปร์มาแล้วครับ เป็นค่ายBosny ราคาถูก (ซึ่งเป็นสปอนเซอร์ผม) เดี๋ยวมาดูกันว่าจะสู่Pylacพี่วีได้รึป่าว 5555

ปล..วันนี้แดดไม่อำนวยเลยครับ

รูป รูป  

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    วันนี้ได้สีสเปร์มาแล้วครับ เป็นค่ายBosny ราคาถูก (ซึ่งเป็นสปอนเซอร์ผม) เดี๋ยวมาดูกันว่าจะสู่Pylacพี่วีได้รึป่าว 5555

ลุยเลยพี่แดดไม่เป็นใจแต่ก็ห้ามใจพี่ไม่ได้หรอก ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

ต่อกันเลยพี่ เล่นที่โครมเมี่ยมก่อนแล้วกัน

ปล..พ่นไปอัพโหลดรูปไปสนุกแท้ เฮ้ย!!แดดมาแล้ว

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

Foxเม็ดสีชักเงาไม่ขึ้นเหมือนPylacครับแต่ก็ใช้ได้คร ับ ถ้าพ่นในโคมก็พ่นได้ดีครับแต่ถ้าพ่นแล็คเกอร์เคลือบล งไป สีจะดร๊อปลงคือด้านไปเลยแต่ว่าก็ไม่มีใครเห็นหรอกครั บพี่นัน แล็คเกอร์อย่าพ่นตอนอากาศชื้นนะครับไม่งั้นพี่กินเบี ยร์ต่อถึงวันพรุ่งนี้ก็ไม่เงา อิอิ

งานของผมเยอะไปหมดเลยครับ ยังไม่ได้ทำเกี่ยวกับดับเบิ้ลดีแม้แต่น้อย กำลังใจจดใจจ่อกับเรื่องอื่นที่ยิ่งใหญ่กว่าอยู่...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ลุยเลยพี่แดดไม่เป็นใจแต่ก็ห้ามใจพี่ไม่ได้หรอก ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆ
    เดี๋ยวพี่นันก็เข้าไปนั่งดื่มเบียร์แล้วครับ พี่นันเขาเน้นหรรษามากกว่าครับ 5555+++

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

โห....พวกพี่ๆเก่ง+ขยันกันจังเลยครับ ผมนอนเพิ่งตื่นเองครับพี่555
    MAZDA CLUB THAILAND

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    Foxเม็ดสีชักเงาไม่ขึ้นเหมือนPylacครับแต่ก็ใช้ได้คร ับ ถ้าพ่นในโคมก็พ่นได้ดีครับแต่ถ้าพ่นแล็คเกอร์เคลือบล งไป สีจะดร๊อปลงคือด้านไปเลยแต่ว่าก็ไม่มีใครเห็นหรอกครั บพี่นัน แล็คเกอร์อย่าพ่นตอนอากาศชื้นนะครับไม่งั้นพี่กินเบี ยร์ต่อถึงวันพรุ่งนี้ก็ไม่เงา อิอิ

งานของผมเยอะไปหมดเลยครับ ยังไม่ได้ทำเกี่ยวกับดับเบิ้ลดีแม้แต่น้อย กำลังใจจดใจจ่อกับเรื่องอื่นที่ยิ่งใหญ่กว่าอยู่...
    ได้ครับพี่...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 03-07-2012 เมื่อ 11:22

หน้าที่ 97 จากทั้งหมด 153 หน้า แรกแรก ... 47 87 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 147 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks