สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ

Junior Member visawa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ

สอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ ฟามิเลี่ย 1.3 ครับ พอดีไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง พร้อมเปลี่ยนไส้กรอง ปกติเติมกี่ลิตรกันครับ ขอคำแนะนำทีพอดีไปเช็คระดับน้ำมันเครื่อง มันอยู่ที่ระดับต่ำสุดครับ รบกวนทุกท่านด้วยครับผม

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

ของผม..เครื่องเอ15
    ผมก็เติมไปเรื่อยๆนะครับจนเหล็กวัดมันอยู่กึ่งกลาง
    แล้วลองขับ.....แล้วจอดดูถ้าต่ำกว่าระดับก็เติมไห้พอ ดีครับ
    5ลิตรเหลือครึ่งลิตรได้มั้ง55++++อย่าเพิ่งเชื่อผมมา กนะ....ผมมั่ว
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ของผม..เครื่องเอ15
    ผมก็เติมไปเรื่อยๆนะครับจนเหล็กวัดมันอยู่กึ่งกลาง
    แล้วลองขับ.....แล้วจอดดูถ้าต่ำกว่าระดับก็เติมไห้พอ ดีครับ
    5ลิตรเหลือครึ่งลิตรได้มั้ง55++++อย่าเพิ่งเชื่อผมมา กนะ....ผมมั่ว
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

ถ้าเป็นเครื่องเดิมm1300ใช้3-4ลิตรครับหมั่นตรวจเช็คบ่อยๆๆนะครับผมเคยขับจนน้ำมัน เครื่องแห้งมาแล้วครับแต่ไม่ถึงกับน็อคไปเลยนะครับหา ปั้มเติมได้ทันครับแต่ชาร์ปดังมากเลยครับรอยกรอบ3ครั บ5555

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ถ้าเป็นเครื่องเดิมm1300ใช้3-4ลิตรครับหมั่นตรวจเช็คบ่อยๆๆนะครับผมเคยขับจนน้ำมัน เครื่องแห้งมาแล้วครับแต่ไม่ถึงกับน็อคไปเลยนะครับหา ปั้มเติมได้ทันครับแต่ชาร์ปดังมากเลยครับรอยกรอบ3ครั บ5555
    ขอบคุณครับผม ^^" พอดีเติมเข้าไป 3 ลิตรแล้วครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าจะประมาณสามลิตรครึ่งนะครับ ผมซื้อน้ำมันเครื่องมาแกลลอน 4 ลิตร เติมไปไม่หมดเหลือประมาณครึ่งลิตรได้ จะอยุ่ในระดับพอดีเลย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

ท่านทั้งหลายเคยใช้น้ำมันเครื่องรถดีเซลมาเติมมั้ยคร ับ
    ผมเติมสตราด้าเหลือประมาณ 1 ลิตร เลยเอามาลองเติม 1300 ของผมดู
    ก็ยังขับได้ครับสามเดือนกว่าแล้ว ขอทดสอบซักปีนึง

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    น่าจะประมาณสามลิตรครึ่งนะครับ ผมซื้อน้ำมันเครื่องมาแกลลอน 4 ลิตร เติมไปไม่หมดเหลือประมาณครึ่งลิตรได้ จะอยุ่ในระดับพอดีเลย
    อ่าครับพอดีผมอัด 4 ลิตรเลย จะเป็งไรป่ะเนี่ย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witpk2 อ่านข้อความ
    ท่านทั้งหลายเคยใช้น้ำมันเครื่องรถดีเซลมาเติมมั้ยคร ับ
    ผมเติมสตราด้าเหลือประมาณ 1 ลิตร เลยเอามาลองเติม 1300 ของผมดู
    ก็ยังขับได้ครับสามเดือนกว่าแล้ว ขอทดสอบซักปีนึง
    ผมยังไม่เคยเลยอ่า อิอิได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับผม

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ visawa อ่านข้อความ
    อ่าครับพอดีผมอัด 4 ลิตรเลย จะเป็งไรป่ะเนี่ย
    ......น้ำมันเครื่องเนี้ยถ้าเราเติมมากเกินไปมันจะดั นออกมาที่กรองอากาศครับแล้วกรองเราก็จะตันอาการก็จะเ ร่งไม่ขึ้นวอดๆๆครับ...เติมพอดีๆๆที่สุดครับ........ ..แนะนำว่าใช้สังเคราะห์แท้ๆๆแพงหน่อยแต่เครื่องเดิน เรียบมากครับ...

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ใช้น้ำมันเครื่องรถดีเซลเติมตลอดครับ น้ำมันเครื่องจะมีเกรดระบุไว้ด้วย ยกตัวอย่างเช่น CF,SG ประมาณเนี้ย ถ้าเกรดที่ระบุว่าขึ้นต้นด้วย C จะเป็นน้ำมันเครื่องของดีเซลล์ ถ้าขึ้ันต้นด้วย S จะเป็นน้ำมันเครื่องของเบนซิน แต่ที่ผมเห็นตามข้างกระป๋องผมเห็นน้ำมันเครื่องดีเซล ล์จะระบุว่า C-,S- ตลอดเลย ผมคิดว่าใส่เครื่องเบนซินก็ได้แต่เกรดจะต่ำว่าไปซื้อ น้ำมันเครื่องเบนซินแท้ ๆ อยู่ เพราะตัวอักษรข้างหลังต่ำกว่า แต่ผมก็ซื้อดีเซลล์มาใส่เพราะว่าราคาต่อลิตรมันถูกดี ครับ
    http://www.dbigbike.com/webboard/index.php?topic=146.0

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จะเติมน้ำมันเครื่องอะไรก็ได้ เก่า ๆ ดำ ๆ ก็ได้ แค่ให้มันลื่น ๆ ๆ ๆ ๆ ก็เป็น พอ.

ส่วนที่เขาแยกมา มันเป็นความหนืดของน้ำมันเครื่องที่เหมาะสมกับเครื่อ งยนต์
    เครื่องดีเซล เบนซิน มีลักษณะการทำงานต่างกัน จึงมีอะไรบางอย่างที่ต้องใช้ต่างกันครับ

ส่วนการเติมน้ำมัน ให้เติมจนกว่าขีดวัด = max ในลักษณะดับเครื่องและทิ้งไว้ให้น้ำมันตกลงถัง
    พูดง่าย ๆ ก็คือถ่ายน้ำมันออกตอนเช้า หรือ ตอนเย็น ที่ก่อนหน้านี้ไม่ได้ใช้รถ(จอดทิ้งไว้ น้ำมันเครื่องไม่ได้ไหลเวียน อยู่ที่ก้นถังทั้งหมด)
    แล้วค่อยเติมทิ้งไว้สักพัก แล้วดึงสายวัดดู เติมทิ้งไว้ ดึงมาดู จากว่า ถึง ขีด max ครับ

มั้ง.ลองดู

ส่วนการเติมมากกว่า ปกติ นิดหน่อยไม่เป็นไร แต่ถ่าเกิดมากไป จะทำให้เครื่องทำงานหนัก
    ลองนึกภาพดู ข้อเหวี่ยงที่หมุนตีน้ำมันเครื่องในแคล้งอย่างแรง ป้าบ ป้าบ ป้าบ ป้าบ
    ลูกสูบอัดลงมา (หมายถึงการเคลื่อนที่ลงมาของลูกสูบ ไม่ใส่แรงระเบิดในห้องเผาไหม้)
    พื่นที่ ที่เป็นอากาศน้อยลงทำให้มีแรงดันในห้องนั้นสูงขี้น อัดน้ำมันเครื่องขึ้นไปตามแรงลม
    ออกท่อระบายแรงดัน เข้าหม้อกลองอากาศหรือ เข้าท่อร่วมไอดี. (สังเกตสายยางที่ต่อจากฝาปิดฝาสูบต่อเข้ากับคาบู แถว ๆคาบู ท่อไอดี)
    ปริมาณ ไอน้ำมันเครื่องที่ผสมไปกับ น้ำมันเชื้อเพลิง (เพื่อไปหล่อเลี้ยงลูกสูบในห้องเผาไหม้ คล้าย ๆ 2t) มีมากเกินไป เกิดขวัญขาว และมีคราบ
    เขม่าจับตามท่อไอดีและห้องเผาไหม้ด้วย.

มันจะฉุดกำลังเครื่อง และ ความร้อนขึ้นด้วย อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ddnoina : 13-02-2012 เมื่อ 11:21

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    จะเติมน้ำมันเครื่องอะไรก็ได้ เก่า ๆ ดำ ๆ ก็ได้ แค่ให้มันลื่น ๆ ๆ ๆ ๆ ก็เป็น พอ.

ส่วนที่เขาแยกมา มันเป็นความหนืดของน้ำมันเครื่องที่เหมาะสมกับเครื่อ งยนต์
    เครื่องดีเซล เบนซิน มีลักษณะการทำงานต่างกัน จึงมีอะไรบางอย่างที่ต้องใช้ต่างกันครับ

ส่วนการเติมน้ำมัน ให้เติมจนกว่าขีดวัด = max ในลักษณะดับเครื่องและทิ้งไว้ให้น้ำมันตกลงถัง
    พูดง่าย ๆ ก็คือถ่ายน้ำมันออกตอนเช้า หรือ ตอนเย็น ที่ก่อนหน้านี้ไม่ได้ใช้รถ(จอดทิ้งไว้ น้ำมันเครื่องไม่ได้ไหลเวียน อยู่ที่ก้นถังทั้งหมด)
    แล้วค่อยเติมทิ้งไว้สักพัก แล้วดึงสายวัดดู เติมทิ้งไว้ ดึงมาดู จากว่า ถึง ขีด max ครับ

มั้ง.ลองดู

ส่วนการเติมมากกว่า ปกติ นิดหน่อยไม่เป็นไร แต่ถ่าเกิดมากไป จะทำให้เครื่องทำงานหนัก
    ลองนึกภาพดู ข้อเหวี่ยงที่หมุนตีน้ำมันเครื่องในแคล้งอย่างแรง ป้าบ ป้าบ ป้าบ ป้าบ
    ลูกสูบอัดลงมา (หมายถึงการเคลื่อนที่ลงมาของลูกสูบ ไม่ใส่แรงระเบิดในห้องเผาไหม้)
    พื่นที่ ที่เป็นอากาศน้อยลงทำให้มีแรงดันในห้องนั้นสูงขี้น อัดน้ำมันเครื่องขึ้นไปตามแรงลม
    ออกท่อระบายแรงดัน เข้าหม้อกลองอากาศหรือ เข้าท่อร่วมไอดี. (สังเกตสายยางที่ต่อจากฝาปิดฝาสูบต่อเข้ากับคาบู แถว ๆคาบู ท่อไอดี)
    ปริมาณ ไอน้ำมันเครื่องที่ผสมไปกับ น้ำมันเชื้อเพลิง (เพื่อไปหล่อเลี้ยงลูกสูบในห้องเผาไหม้ คล้าย ๆ 2t) มีมากเกินไป เกิดขวัญขาว และมีคราบ
    เขม่าจับตามท่อไอดีและห้องเผาไหม้ด้วย.

มันจะฉุดกำลังเครื่อง และ ความร้อนขึ้นด้วย อิอิ
    พี่ Ddnoi ไม่มีโปรเจคอะไรเพิ่มเติมเหรอครับ แฟนคลับรอชมอยู่นะครับ

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    พี่ Ddnoi ไม่มีโปรเจคอะไรเพิ่มเติมเหรอครับ แฟนคลับรอชมอยู่นะครับ
    เหอะ ๆ เมื่อวานซ่อม กระจกไป เสร็จแล้ว แต่ว่า ไม่ได้ถ่ายรูปเลยยังไม่ได้ update เดี๋ยวรอที่เดียวตอนใส่เสร็จแล้ว.

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมใช้ น้ำมันเครื่องยี่ห้อ โมโตลีน ครับ ลองหามาใช้กันดูนะครับ
    ในความรู้สึกของผม คิดว่าเป็นอีกยี่ห้อนึง ที่มีคุณภาพ และช่วยถนอมเครื่องยนต์
    ลดการสึกหรอของเครื่องยนต์ (แต่ทุกยี่ห้อก็บอกว่าลดการสึกหลอทั้งนั้น555)
    อันนี้แล้วแต่ทุกท่านว่าจะสะดวกใช้แบบใหนครับ สู้ๆ

Bookmarks