mazda familia 1300 อยากไส่เกียร์ 5 speed

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: mazda familia 1300 อยากไส่เกียร์ 5 speed

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน mazda familia 1300 อยากไส่เกียร์ 5 speed

สวัสดีครับ ทุกท่าน

ผมเพิ่งได้ mazda familia 1300
    ตอนนี้วิ่งเกียร์ 4 speed รอบสูงมาก สงสารเครื่องจัง
    ไม่กล้าวิ่งเกิน 70 เลย
    อยากใส่เกียร์ 5 speed ไม่ทราบว่าเครื่อง 1300 มีเกียร์ 5 speed ไหมครับ
    หรือว่าต้องเอาเกียร์ 5 speed ของเครื่อง 1400 มาใส่ กรณีนี้จะต้องแปลงไหมครับ
    ราคาควรอยู่ที่เท่าไรครับ
    ขอบคุณครับ

Senior Member zhenx1300's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

Name:  Bang Chak-20120211-00562.jpg
Views: 14782
Size:  33.2 KB
    ผมก็ขับ พันสาม สี่เกียร์ อยู่ รอบเครื่องเบาๆมาก เวลาเปิดแอร์ รอบขึ้นนิดนึง แทบไม่รู้สึก เมือก่อนก็ รอบสูงไปทำวาว์ มา วาว์ ทะลุ ตอนเน้เครื่องสมบูรณ์ มากวิ่งเปิดแอร์ สี่เกียร์ 120 ด้ายอยู่ เครื่องเดินเบามากๆ
    กว่าแต่ก่อน ผมว่าไม่น่าเกี่ยว กับเกียร์ รถเก่า น่าต้องให้ช่างเช็ค เครื่องดู น่าจะดีกว่า ครับ ถ้าสมบูรณ์จะวิ่งดีมา พันสามสี่เกียร์

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : zhenx1300 สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (17-09-2013)

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ของผมก็ 4 เกียร์ครับ รอบจัดเหมือนกัน แต่ผมซัดไป 140 มาแล้ว ว่าจะลองใหม่อีกสักรอบ เครื่องวูบดับไปแล้วครับ ตอนนี้ส่งให้ช่างดูแลครับ 5555
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : weangsan สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (22-01-2014)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ของผมก็ 4 เกียร์ครับ รอบจัดเหมือนกัน แต่ผมซัดไป 140 มาแล้ว ว่าจะลองใหม่อีกสักรอบ เครื่องวูบดับไปแล้วครับ ตอนนี้ส่งให้ช่างดูแลครับ 5555
    ชมรมณ์คน 4 เกียร์หรือไงเนี้ย ของผมก็ 4 speed ครับ ขับแล้วรอบสูงมาก เคยคิดจะเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่ไม่เข้ากัน สุดท้ายก็คงจะต้องเป็นเกียร์ 5 speed แหละครับ รู้สึกว่าจับใส่ได้เลย เพราะเสื้อสูบตัวเดียวกัน ส่วนเรื่องราคาถามพี่สันเลยเห็นได้ข่าวมาว่าลูกละ 4500 มีทั้ง 20-30 คัน เลือกเอาสบายใจเลย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ชมรมณ์คน 4 เกียร์หรือไงเนี้ย ของผมก็ 4 speed ครับ ขับแล้วรอบสูงมาก เคยคิดจะเปลี่ยนเฟืองท้ายแต่ไม่เข้ากัน สุดท้ายก็คงจะต้องเป็นเกียร์ 5 speed แหละครับ รู้สึกว่าจับใส่ได้เลย เพราะเสื้อสูบตัวเดียวกัน ส่วนเรื่องราคาถามพี่สันเลยเห็นได้ข่าวมาว่าลูกละ 4500 มีทั้ง 20-30 คัน เลือกเอาสบายใจเลย
    ใช่แล้วครับ แหล่งมาสด้าเลยทีเดียว ผมจะไปเก็บอะไหล่มาไว้อยู่ พวกคาร์บู จายจ่าย เพลา และอื่น ๆ ผมจะยัดเกียร์ไม่ก่อนสงกรานต์ ก็หลังสงกรานต์นี้แหละครับ
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่สันเกียร์ต่อราคาเยอะ ๆ นะครับ ผมก็สองอกสองใจอยู่เหมือนกันว่าจะเอา 5 เกียร์หรือยกสูงดี พี่ลองเสนอร้านไปเลยว่าผมเอา 3 ลูก 4 ลูกราคาเท่าใหร่ก็ว่าไป เราก็มารวมตัวกันก่อนว่าใครจะเอาเกียร์มั่ง ผมว่าซื้อเยอะ ๆ น่าจะถูกกว่าซื้อทีละลูกนะ

ของผมเปลี่ยนเครื่องเป็น ญี่ปุ่น 1400 ของเดิมมันมา 4 สปีด เอา 5 สปีดไปใส่ โอ้วแม่เจ้า ดังเลย หมดกัน เสียงดังกว่าเดิมมาก พวกชุดเพลาต่างๆ เฟืองท้ายดูมันปั่นป่วน ทั้งๆที่เป็นของรุ่นมันแท้ๆ

แล้วไปหากันจากไหนครับเนี่ย ผมแหละ อยากได้ชุดขับเคลื่อนงามๆสักชุด ของเก่าก็ใช้ได้อยู่นะครับแต่รู็สึกมันดัง
    แล้วของที่ว่าเนี่ยมันสภาพกี่เปอร์เซ็นได้ครับ กลัวไปเจอของรถเก่าในไทย

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aom familia อ่านข้อความ
    แล้วไปหากันจากไหนครับเนี่ย ผมแหละ อยากได้ชุดขับเคลื่อนงามๆสักชุด ของเก่าก็ใช้ได้อยู่นะครับแต่รู็สึกมันดัง
    แล้วของที่ว่าเนี่ยมันสภาพกี่เปอร์เซ็นได้ครับ กลัวไปเจอของรถเก่าในไทย
    เป็นของเก่าในไทยนี่แหละครับ เพียงแต่ท่านไปชี้เอาว่าท่านจะเอาชิ้นไหน เขาจะถอดให้เลยครับ บางคันเขายังขี่ได้เลยครับท่าน ส่วนใหญ่ที่จอดรอชำแหละเป็นมาสด้า 1400

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : weangsan สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zhenx1300 อ่านข้อความ
    Name:  Bang Chak-20120211-00562.jpg
Views: 14782
Size:  33.2 KB
    ผมก็ขับ พันสาม สี่เกียร์ อยู่ รอบเครื่องเบาๆมาก เวลาเปิดแอร์ รอบขึ้นนิดนึง แทบไม่รู้สึก เมือก่อนก็ รอบสูงไปทำวาว์ มา วาว์ ทะลุ ตอนเน้เครื่องสมบูรณ์ มากวิ่งเปิดแอร์ สี่เกียร์ 120 ด้ายอยู่ เครื่องเดินเบามากๆ
    กว่าแต่ก่อน ผมว่าไม่น่าเกี่ยว กับเกียร์ รถเก่า น่าต้องให้ช่างเช็ค เครื่องดู น่าจะดีกว่า ครับ ถ้าสมบูรณ์จะวิ่งดีมา พันสามสี่เกียร์

ขอบคุณครับ เข้าใจว่าวิ่งถึงครับ แต่ถ้าให้กดแช่นานเป็นชั่วโมงคงไม่ไหวครับ
    มีหวังได้ยกเครื่องเร็วก่อนกำหนดเป็นแน่ ยอมรับว่ารุ่นนี้ขับในเมือง ปรู๊ดปร๊าดดีมาก ดีกว่ารุ่นไหม่ของโลกหลายรุ่นเลยหละ(ผมว่า)
    บางคราวต้องวิ่งไกลๆ สักร้อยกิโล เหนื่อยเอาการครับ

ลองถามเซียงกงแถว บุรีรัมย์ สุรินทร์ บอกว่าเป็นของเครื่อง mazda 1500 (มีด้วยเหรอ) ราคา 5000 กว่าๆ แรงเหมือนกันนะเนี๊ยะ
    กำลังชั่งใจว่าจะเอาเฟืองมายัด หรือว่ายกทั้งลูกดี

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : makabpra สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

กำ ส่งซ้ำ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย makabpra : 14-02-2012 เมื่อ 13:25 เหตุผล: ส่งซ้ำ

Senior Member zhenx1300's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ makabpra อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ เข้าใจว่าวิ่งถึงครับ แต่ถ้าให้กดแช่นานเป็นชั่วโมงคงไม่ไหวครับ
    มีหวังได้ยกเครื่องเร็วก่อนกำหนดเป็นแน่ ยอมรับว่ารุ่นนี้ขับในเมือง ปรู๊ดปร๊าดดีมาก ดีกว่ารุ่นไหม่ของโลกหลายรุ่นเลยหละ(ผมว่า)
    บางคราวต้องวิ่งไกลๆ สักร้อยกิโล เหนื่อยเอาการครับ

ลองถามเซียงกงแถว บุรีรัมย์ สุรินทร์ บอกว่าเป็นของเครื่อง mazda 1500 (มีด้วยเหรอ) ราคา 5000 กว่าๆ แรงเหมือนกันนะเนี๊ยะ
    กำลังชั่งใจว่าจะเอาเฟืองมายัด หรือว่ายกทั้งลูกดี
    ผมว่า ถ้างั้น 4age ขับหลังไปเลยครับ ไม่ก็b6 พัน6 ,มิยาตะ เพราะถ้ากด แช่เปงชั่ว ยาวเปลื่ยนเครื่องมา เครื่องมันเก่าแล้ว ผมว่าไม่นานก็พัง เพราะเครื่องรถมาสด้า น้อยเก่า มากๆ แล้ว

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ของผม5เกียร์ตอนออกตัวยังออกเกียร์2ตลอดเลยครับ...เฮ ่ออออ....สงสัยต้องเอาสาวๆมาถ่วงไห้รถหนักๆ55++ไปแระ วันนี้เลิกงานเร็ว...มีนัด..ฮิ๊ววววว
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

18. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ของผม5เกียร์ตอนออกตัวยังออกเกียร์2ตลอดเลยครับ...เฮ ่ออออ....สงสัยต้องเอาสาวๆมาถ่วงไห้รถหนักๆ55++ไปแระ วันนี้เลิกงานเร็ว...มีนัด..ฮิ๊ววววว
    ระดับน้องบอยแล้วผมว่ามาสด้าน้อยไปใส่สาว ๆ คงไม่พอหรอกครับ ระดับนี้ต้องบรรทุกหกล้อถึงจะเอาอยู่

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ makabpra อ่านข้อความ

.........มีครับบ๊อกเครื่องเท่ากันเป๊ะ....1300-1500....แต่ข้างในไม่เหมือนกันนะครับ555..จริงๆๆผมว่ าไม่เกี่ยวหรอกครับ..ของผมใช้งานจริงไม่ได้มีไว้โชว์ แน่นอนครับ....เพราะมีรถคันเดียว...ครับ..55ผมวิ่งเด ือน1ไม่ต่ำกว่าพันกิโลแน่นอนโดยฉะเพราะเส้นกรุงเทพ-ชลบุรี-พัทยา-ฉะเชิงเทรา.....ใช้ความเร็วที่100-120ตลอดเส้นทางเหยีบแช่ยาวๆๆไม่พังครับ....แต่หมั่นด ูน้ำมันเครื่องก็พอครับ...น้ำหม้อน้ำ..น้ำกลั่น.....

21. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

Bookmarks