พี่ๆท่านใดเอา 12rไปใส่แก๊สบ้างครับ ระบบดูด อยากรู้ผล - หน้า 2

ชื่อกระทู้: พี่ๆท่านใดเอา 12rไปใส่แก๊สบ้างครับ ระบบดูด อยากรู้ผล

Nut_RN20's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ก้อละเอียดก่วา เป็นแนวทางได้ http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=45319
    ระบบแกสกับเครื่องคาร์บูไม่ซับซ้อน ตอนนี้ของผมจบแล้วเป็นที่ระบบไฟ เหลือ9กม/ลิตร (แกสนะตก 1.4บาทต่อกม)ใช้แล้วลืมน้ำมันไปเลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ped manaf อ่านข้อความ
    อันนี้ก้อละเอียดก่วา เป็นแนวทางได้ http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=45319
    ระบบแกสกับเครื่องคาร์บูไม่ซับซ้อน ตอนนี้ของผมจบแล้วเป็นที่ระบบไฟ เหลือ9กม/ลิตร (แกสนะตก 1.4บาทต่อกม)ใช้แล้วลืมน้ำมันไปเลย
    รบกวนนิดครับ ใช้มิกเซอร์ขนาด กี่ มิล ครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 20mm ครับเน้นกำลังรอบต่ำ - กลาง ปลายจะตื้อ และกิน >80 ก.ม.

20mm ครับเน้นกำลังรอบต่ำ - กลาง ปลายจะตื้อ และกินที่ >80 ก.ม.

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ped manaf อ่านข้อความ
    20mm ครับเน้นกำลังรอบต่ำ - กลาง ปลายจะตื้อ และกินที่ >80 ก.ม.
    ของผม 25 mm คิดว่าเล็กไปซะอีก กะจะขยายให้ใหญ่ขึ้น สงสัยไม่ต้องแล้วล่ะ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lovermember อ่านข้อความ
    ของผม 25 mm คิดว่าเล็กไปซะอีก กะจะขยายให้ใหญ่ขึ้น สงสัยไม่ต้องแล้วล่ะ
    มิกใหญ่ตอน เหยียบคันเร่งแรงๆมีวอดใหมครับ
    ของผมมีบ้าง ต้องรอให้รอบมานิดนิง ถิงจะไป ใช้หม้อต้ม aisin ปรับ แค่ไอเดิล กับวาล์วกลางสาย ยังไม่ลองปรับเซ้น เห็นช่างบางคนบอกห้ามปรับ เลยยังไม่กล้า แต่ของไอซิน สตาร์ตติด
    ง่ายดีครับ ชิ้งเดียวเหมือนน้ำมัน

ขอบคุณ
    0

มิกใหญ่ตอน เหยียบคันเร่งแรงๆมีวอดใหมครับ
    ของผมมีบ้าง ต้องรอให้รอบมานิดนิง ถิงจะไป ใช้หม้อต้ม aisin ปรับ แค่ไอเดิล กับวาล์วกลางสาย ยังไม่ลองปรับเซ้น เห็นช่างบางคนบอกห้ามปรับ เลยยังไม่กล้า แต่ของไอซิน สตาร์ตติด
    ง่ายดีครับ ชิ้งเดียวเหมือนน้ำมัน
    เป็นครับ ถ้าเหยียบเร็วๆตอนอยู่กับที่ จะมีเหมือนกัน แต่ตอนขับจะไม่เป็นเท่าไหร่ ผมใช้หม้อต้ม ของ enegy reform ไม่รู้ว่าเขาเอาของใครมาทำตลาดเหมือนกัน ส่วนเรื่องจูน ผมให้น้องชายจูนให้ ถ้าไอเดิล หมายถึงน็อตตัวใหญ่ ส่วน เซ้น คือน๊อตตัวเล็ก ก็สรุปว่าเราปรับเหมือนกันครับ สตาร์ทติดง่ายมั๊ย ผมว่ามันลากยาวกว่าตอนสคาร์ทน้ำมันนิดนึง แต่ถือว่าง่าย

ขอบคุณ
    0

จริงๆอยากเล่าให้ฟังว่า ตอนแรกติดมาจากร้าน ก็วิ่งดี อืดกว่าน้ำมันนิดหน่อย แล้วก็กินแก๊ส ประมาณ 8.3 km/L แล้วพอดี เปลี่ยนเป็น 5 เกียร์ พอมาวิ่ง อ้าว เหลือ 6 กิโลแถมจูนยาก ตกใจ แต่ไม่โทษเกียร์ ก็โทษ จานจ่าย เพราะเร่งแล้ววอด คิดว่าเสีย เลยเปลี่ยนเป็นจานจ่ายแม่เหล็ก ก็ไม่ดีขึ้น เอ้า เปลี่ยนคอยล์ อีก ก็ไม่หาย โทษมิกเซอร์ เพราะเห็นว่าใส่แล้วหลวมๆ เลยถอดมาเอาซิลิโคนอุด ก็เลยเจอเลย เศษกาวกระเด็นมาปิดรูแก๊สที่มิกเซอร์ หายเลย แต่พอมาวิ่งก็ยังกินแก๊สอยู่ ได้7กิโล ถ้าหักค่าไมล์ที่อ่อนลง 15% ตามเกียร์ใหม่ ก็ถือว่ากินมาก จนหลังจากถามคุณเรื่องขนาดมิกเซอร์ นี่แหล่ะ พอดี กังวลเรื่องหัวเทียน เนื่องจากเอาหัวเทียนเก่าของรถ Honda ที่เป็นแบบเข็มมาใส่ เลยเปลี่ยนหัวเทียนซะ ให้ตรงรุ่น เท่านั้นแหล่ะ ปิดกลางสายลงมาซะ1รอบเลย ตอนนี้ก็เลยจัดว่าใช้ดีเลยครับ แต่ยังไม่ได้วัดดูว่าได้กี่กิโลต่อลิตร เหมือนที่คุณว่าไว้เลย ใช้แก๊ส ต้องดูเรื่องไฟให้ดี แต่ก็ยังกังวลเรื่องขนาดรูมิกซ์อยู่ เพราะว่าอ่านในแก๊สไทย เขาว่าขนาดรูมันประมาณ 70-75% ของขนาดปากคาร์บูเดิม กะว่ามีโอกาสต้องลองดู ตอนนี้ใช้ดีก็คงใช้ไปก่อน

ขอบคุณ
    0

อ้อ เมื่อกี้ออกไปนั่งเล่นเลยนึกขึ้นได้ เมื่อก่อนตอนติดมาใหม่ๆ มีรอรอบเหมือนกัน ไม่เหมือนตอนใช้น้ำมัน ตอนนั้นใช้น้ำมัน ก็วิ่งดีนะ สี่เกียร์ ยางเดิมขอบ14 ดูไมล์ก็ได้ 115-120 km/hr ตอนแก๊สก็ พอได้ใกล้เคียงแต่อืดกว่า อัตราการกินก็เปลืองกว่าประมาณ 10% แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบ เพราะทำไปหลายอย่าง แล้วรถยังมีปัญหาอีกหลายเรื่อง ทั้งยางเก่า เบรกไม่ดี เลยไม่กล้าเหยียบ แต่อาการรอรอบไม่ค่อยมีเหมือนตอนแรกครับ
    อันนี้ขอเสนอ เผื่อสนใจ ลองเช็คลิ้น2 ดูว่าทำงานหรือเปล่า ซี่งมันจะเปิดโดยใช้แว็คคั่มดึง ของผมไม่ทำงานแล้ว ตอนนี้ใช้ลวดเกี่ยวให้เปิดเอา(น้องชายแนะนำ) คิดว่าอาจดีขึ้น จากตอนนั้นเคยใช้ rt 100 เครื่อง 2t เคยซิ่งไปเชียงใหม่ บางจังหว่ะ ถนนโล่งๆ ก็ซัดไป 140-150 อีกกรณี รถเพื่อนน้องชาย ke 30 เครื่องเดิม 4 เกียร์ ก็เคยทำได้ 150 โดยการปรับ ลิ้น2 ให้เปิด แต่ตอนนั้นเราใช้น้ำมัน ส่วนกรณีแก๊ส ผมว่าไม่น่าต่างกันมาก เพราะ น้องชายเคยใช้โดเรมอน เครื่อง 4ag 16 วาร์ว ลองวิ่งแก๊สfix mix กับน้ำมันหัวฉีด อัตราเร่ง กับสิ้นเปลือง ต่างกันไม่เท่าไหร่ ผมเลยไม่โทษแก็สว่าไม่ดี แต่อยู่ที่ปรับเครื่องมากกว่าครับ ยังไงก็ลองพิจารณาดู ส่วนผมคงอีกนาน เพราะยังไม่มีตังค์ทำต่อ ตอนนั้นกล้าขับเพราะไม่รู้ว่าเบรกไม่ดี มารู้ตอนหลังนี่เอง ว่าเบรกจับอยู่ ล้อเดียว เลยหนาวเลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lovermember อ่านข้อความ
    อ้อ เมื่อกี้ออกไปนั่งเล่นเลยนึกขึ้นได้ เมื่อก่อนตอนติดมาใหม่ๆ มีรอรอบเหมือนกัน ไม่เหมือนตอนใช้น้ำมัน ตอนนั้นใช้น้ำมัน ก็วิ่งดีนะ สี่เกียร์ ยางเดิมขอบ14 ดูไมล์ก็ได้ 115-120 km/hr ตอนแก๊สก็ พอได้ใกล้เคียงแต่อืดกว่า อัตราการกินก็เปลืองกว่าประมาณ 10% แต่ตอนนี้ยังไม่ทราบ เพราะทำไปหลายอย่าง แล้วรถยังมีปัญหาอีกหลายเรื่อง ทั้งยางเก่า เบรกไม่ดี เลยไม่กล้าเหยียบ แต่อาการรอรอบไม่ค่อยมีเหมือนตอนแรกครับ
    อันนี้ขอเสนอ เผื่อสนใจ ลองเช็คลิ้น2 ดูว่าทำงานหรือเปล่า ซี่งมันจะเปิดโดยใช้แว็คคั่มดึง ของผมไม่ทำงานแล้ว ตอนนี้ใช้ลวดเกี่ยวให้เปิดเอา(น้องชายแนะนำ) คิดว่าอาจดีขึ้น จากตอนนั้นเคยใช้ rt 100 เครื่อง 2t เคยซิ่งไปเชียงใหม่ บางจังหว่ะ ถนนโล่งๆ ก็ซัดไป 140-150 อีกกรณี รถเพื่อนน้องชาย ke 30 เครื่องเดิม 4 เกียร์ ก็เคยทำได้ 150 โดยการปรับ ลิ้น2 ให้เปิด แต่ตอนนั้นเราใช้น้ำมัน ส่วนกรณีแก๊ส ผมว่าไม่น่าต่างกันมาก เพราะ น้องชายเคยใช้โดเรมอน เครื่อง 4ag 16 วาร์ว ลองวิ่งแก๊สfix mix กับน้ำมันหัวฉีด อัตราเร่ง กับสิ้นเปลือง ต่างกันไม่เท่าไหร่ ผมเลยไม่โทษแก็สว่าไม่ดี แต่อยู่ที่ปรับเครื่องมากกว่าครับ ยังไงก็ลองพิจารณาดู ส่วนผมคงอีกนาน เพราะยังไม่มีตังค์ทำต่อ ตอนนั้นกล้าขับเพราะไม่รู้ว่าเบรกไม่ดี มารู้ตอนหลังนี่เอง ว่าเบรกจับอยู่ ล้อเดียว เลยหนาวเลย
    ต้องขออภัยที่ตอบช้านะครับ ไม่ค่อยได้เข้า พิ่งเจอคนดมแกสตัวจริงเหมือนกัน ผมมีเกียร์ 5 อีกลุกของน้อง ทีแรกกะจะติดเหมือนกัน แต่เห็นที่คุณ post ไวเลยขอคิดดูก่อน ผมใช้บรรทุก 4 เกียร์ตัวเปล่าเครื่องเหลือก้อจริง แต่บรรทุกนี่ จะแชงทีนิงต้องลุ้นกันเหนื่อย 5 เกีย น่าเป็นเกียร์รถเก๋งช่วงเกียร์มันห่าง
    ผมลองไม่เชื่อช่างปรับเซ้นดู รอบคริ่ง เห็นผลครับเหยียบคันเร่งตอบสนองดีขิ้น เลยลดวาวกลางสายมา 3 นาลิกา ประหยัดกว่าเดิม เยอะครับ ก่อนนี่เวลาอยากไห้เร่งขิ้นก้อเปิดวาวกลางสาย อยากประหยัดก้อลด ต่างกันแค่ 3 นาลิกานี่กีนต่างกันมาก จาก 8 กม เหลือ 5-6 กม / ลิตร เดี๋ยวจะลองปรับเซ้นเพิ่มให้รู้สึกตามเท้าอีกนิด ^_^!
    เรื่องไฟของผมยังเหลือชุดเร่งไฟแบบกลไก แกนมันมันล้อคไม่หมุน ใช้ได้แต่ตัวแวคคั่ม คิดว่ามีผลกับรอบปลายแรงบิดมันจะต่ำลง ที่ว่าเรี่มอั้นที่80 นี่นะจะผสมกันสองเรื่อง ไฟ กับมิกเล็กไป ต้องไล่ทีละประเด็น มีเวลาว่าจะทำเหมือนกัน
    เบรคจับล้อเดียว ><! ถือว่าโชคดีแล้วไมมีอุบัตเหต ของผมดิสหน้ายังไม่ค่อยอยู่ตัวเปล่าพอได้ แต่บรรทุกนี่ กดดิสหน้าล้อตายแต่ล้อหลังมันใหล น้ำหนักมันมาที่ล้อหลังเยอะ (บรรทุกปุ๋ย 1ตัน)
    เห็นเพื่อนบอกว่ามีตัวปรับแรงเบรคที่ใต้กระบะหลังผมก ้มดูเหมือนเป็นท่อแยกน้ำมันเบรค แล้วจะมีเหล็กโยงกับกระบะ ยังมองไม่ออกเหมือนกันว่ามันปรับยังไง
    ผมเคยกังวลกับมิกเล็ก ตอนซื้อมาไม่มีมิก เขาใช้แผ่นเหล็กปิดปากคาบู เปิดช่องเล็กไว้ มาถิงเห็นแล้วรื้อเลย ยืมมืกเพื่อน 32 มิลมาไส่ ขอบอกวาสตาร์ทติดโคตะระยาก และจูนยาก ผีเข้าผีออก ปวดหัวกะมันเลยถอดออกมาจบที่มิกตัวนี้ละครับ ( เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับขิ้นอยู่กับสภาพเครื่องและ การใช้งานนะครับ)
    ไว้จะลองดู ปรับที่ลิ้นผีเสื้อรอบสูงตามที่พี่แนะนำดูครับ เจ้าตัวนี้มันจะเรื่มเปิดที่ ประมานกี่พันรอบครับ

ขอบคุณ
    0

ลิ้นรอบสูงเปิดที่รอบเท่าไหร่ ผมไม่ทราบจริงๆครับ เห็นว่ามันทำงานตามแวคคัม แต่่มีขากันไม่ให้เปิดตอนรอบต่ำ ส่วนของผม แวคคัมเสีย เลยเอาลวดผูกกับขาลิ้นแรก ให้มันช่วยดึงเอาครับ

ขอบคุณ
    0

ลิ้นรอบสูงเปิดที่รอบเท่าไหร่ ผมไม่ทราบจริงๆครับ เห็นว่ามันทำงานตามแวคคัม แต่่มีขากันไม่ให้เปิดตอนรอบต่ำ ส่วนของผม แวคคัมเสีย เลยเอาลวดผูกกับขาลิ้นแรก ให้มันช่วยดึงเอาครับ
    น่า สนไว้จะลองทำดูครับ ลิ้นนี้น่าจะเริ่มเปิดตอนลิ้นเรกเปิดซักครึ่งนึงป่าว ครับ แต่ต้นทางมันก้อถูกจำกัดที่ขนาดรูมิกเหมือนเดิม

Bookmarks