Honda clubman gb 250 cc ผมมีปัญหา

ชื่อกระทู้: Honda clubman gb 250 cc ผมมีปัญหา

Exclamation Honda clubman gb 250 cc ผมมีปัญหา

HONDA CLUBMAN GB 250 CC. ของผมมีปัญหา คือ สตาร์ทมือไม่ติด เพราะไม่มีสตาร์ทเท้า สาเหตุเพราะผมไม่ได้ขับและไม่ได้สตาร์ทมาประมาณ 1 อาทิตย์แต่ก่อนหน้านี้มันก็สตาร์ทไม่ติดมาทุกครั้งที ่จอดทิ้งไว้ข้ามคืนหรือจอดทิ้งไว้หลายๆวัน แต่พอมาสตาร์ทมันจะมีเสียงคล้ายๆไฟเข้าไดน์สตาร์ทแต่ มันลากไม่ไหว ก็ต้องเข็นโดยใช้เกียร์ 2 กระตุกแล้วติดทุกครั้งไป แต่ครั้งนี้สตาร์ทไม่มีเสียงอะไรเลยเงียบสนิท เข็นก็แล้วยังไม่ติด แต่ตอนที่จอดทิ้งไว้ทุกครั้งผมจะปิดสวิตย์ค้างไว้และ ปิดก๊อกน้ำมันค้างไว้ทุกครั้ง ไม่ทราบว่ามันมีส่วนเกี่ยวข้องด้วยหรือเปล่าหรือมีสา เหตุอื่นด้วย พี่ๆ ชาว clubman ที่มีความรู้ที่พอจะแนะนำผมได้บ้างว่าควรทำอย่างไรเบ ื้องต้นด้วยตัวเองก่อนที่จะเอารถไปร้านซ่อม และช่วยแนะนำร้านซ่อม clubman ที่ซ่อมดีๆ และขอเบอร์ร้านด้วยน่ะครับผมอยู่บางบัวทอง หมู่บ้านรัตนาธิเบศร์

รอคนมาตอบด้วยคน!

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อันดับแรก เช็คแบตเตอรี่ ก่อนนะครับ ว่ามีไฟไหม? รถคันเก่าผมมีปัญหาแบบนี้แหละครับ ถ้าชาร์จมาเต็มๆแล้วทิ้งไว้ข้ามคืนหรือหลายวัน แล้วแบตเตอรี่หมด ก็แสดงว่า เป็นกับแผ่นชาร์จครับ
    แผ่นชา์ร์จเสื่อมเพราะ อายุการใ้ช้งานหมด (แผ่นชาร์จของผมเทียบเอาของNsr150มาใส่ครับ ให้ช่างแปลงนิดหน่อย ) แล้วปัญหาของแผ่นชาร์จเสื่อมอีกอย่างคือ
    ทำให้แบตเตอรี่ร้อนเกินไป เวลาเดินทางไกลออกทริป แล้วใช้ความเร็วเกิน100km/h จะทำให้แบตเตอรี่เกิดอาการบวมแล้วพังในที่สุด เป็นอันตรายมากถ้าเกิดระเบิด เ้ป็นไปได้ให้ใช้แบตเตอรี่น้ำนะครับ จะทนกว่า เพราะผมเจอปัญหามาแล้ว เลยอยากบอกไว้ ถ้าเกิดยังหาแผ่นชาร์จตัวใหม่มาเทียบใส่ไม่ได้ ควรเช็คไฟในแบตตลอดทุก3วันหรือ7วัน ถ้าจอดทิ้งไว้เกิน2วัน ควรถอดสายไฟที่ต่อแบตไว้ออกก่อน เวลากลับมาใช้งาน ค่อยนำใส่ใหม่ รถผมใช้แบตน้ำ เช็คน้ำกลั่นในแบตทุกวัน แล้วนำมันไปขี่บ่อยๆ ชาร์จไฟไปในตัวครับ ถ้าไม่ใช่ ตัวอย่างที่ผมยกมา ก็ลองมาเช็คที่ไดสตาร์ทนะครับ
    ลองแกะฟิวส์ไดสตาร์ทออกมาดูครับ ของผมฟิวส์ขาดบ่อย ก็เปลี่ยนฟิวส์เป็นเบอร์30ซะเลย ก็เป็นอันว่าใช้งานได้นานขึ้น ปัญหาของคลับแมนของเจ้าของกระทู้ น่าจะเป็น ปัญหาแรกนะครับ
    ลองทำดูนะครับ เช็คเองง่ายๆครับ (เป็นไปไดุ้้ถ้าทำเองได้ควรเช็ครถเองหรือให้เพื่อนที ่รู้เช็คนะครับ ผมไม่ค่อยอยากให้ร้านเช็ค บางทีร้านซ่อมทั่วไป อาจจะกินเราฟรีๆ และช่างอาจจะไม่รุ้สาเหตุของรถเป็นไ้ด้ โดนมาแล้วครับ ฟิวส์ไดสตาร์จขาดเปลี่ยนใหม่ให้เรา ฟิวส์ตัวละ5บาท คิดค่าซ่อมตั้ง500บาท เสียค่าโง่เลยเรา แต่เราก็ถือว่าผิดเป็นครูครับ อิอิ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mc_Classic_km7 : 03-06-2012 เมื่อ 16:55
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

Zee_ud's Avatar
    สถานที่
    เศษเหล็กคลาสสิค
    ขอบคุณ
    1

แบตครับลองเช็คดูครับ
    เลขบัญชี 020080871229 ออมสิน ออมทรัพย์ นาย เจษฎา ใจรัก
    ชีวิตคือการเดินทาง. อะไหล่แท้สอบถามได้ครับ

Bookmarks