ถามเรื่องปั้มออโต้ลูป k125 m2

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องปั้มออโต้ลูป k125 m2

apishine's Avatar
    สถานที่
    ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องปั้มออโต้ลูป k125 m2

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับพอดีไม่มีความรู้เรื่องช่างเ ท่าไหร่ ผมเอารถเข้าไปเข้าอู่ทำทุกอย่างหมดเงินไป 18,400 บาท ทุกอย่างออกมาดีสวยงามมาก แต่พอถามถึงถังออโต้ลูป ช่างบอกต้องใช้ผสมถังน้ำมันเอา เพราะรถไม่มีปั้มออโต้ลูป ผมก็บอกว่าซื้อมาใส่ดิ ช่างบอกมันถูกอุดรูไว้แล้ว ผมก็เลยต้องยอมผสมถังตามช่างบอก
    อยากเรียนถามท่านผู้รู้ครับ
    1 รถผมสามารถใส่ปั้มออโต้ลูป ได้หรือเปล่าหรือว่าช่างมันขี้เกียจทำ
    2. วิธีการผสมน้ำมันออโต้ลูปในสัดส่วนที่พอดีในถังน้ำมั น ควรใส่ปริมาณที่เท่าไหร่ดี มีวิธีบำรุงรักษายังไงบ้างครับ
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับท่านที่ได้ให้ความกระจ่าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย apishine : 30-03-2012 เมื่อ 05:47

รถผมก็เหมือนกันครับ ตอนซื้อมาเจ้าของเก่าบอกว่าปั้มออโตลูปใช้ไม่ได้ต้อง ใช้ผสมถังเอา เลยอยากทราบว่าไอ้ปั้มออโตลูปนี่มันสามารถซ่อม หรือใช้ของรถรุ่นอื่นแทนได้ไหมครับ แล้วถ้าซ่อมต้องใช้ค่าใช่จ่ายประมาณเท่าไร รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ ไม่อยากมือเลอะเวลาเติมน้ำมัน ผสมทีก็เลอะที

สถานที่
    ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

รอผู้รู้มาตอบครับผม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้ด้วยจ้าาา

สถานที่
    ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

รอความหวังว่าจะมีคนมาตอบนะครับ มีแนวร่วมมาเพิ่มอีกด้วย

Member
    ขอบคุณ
    0

ลองเปิดฝาเครื่องด้านซ้ายดูซิครับจะได้รู้ไปเลยว่ายั งมีปั๊มออโตลูปอยู่หรือเปล่า จะได้ศึกษารถตัวเองไปด้วยครับ ไม่งั้นคุณคงจะโดนช่างซ่อมหลอกกินเงินไปตลอดเพราะว่า เขาหากินกับความไม่รู้ของเรา (ผมโดนมาเยอะครับ)
    บางทีรถคุณอาจจะยังมีปั๊มออโตลูปอยู่แต่ไม่มีสายก็ได ้ช่างเลยขี้เกียจต่อให้ ถ้าคุณไม่อยากผสมถังก็ลงทุนหน่อยแค่ซื้อปั๊มออโตลูปก ับสายปั๊มแล้วก็ต่อเข้าเครื่องด้านซ้ายกับด้านขวาอย่ างละเส้นก็จบ (อันนี้อธิบายคร่าวๆนะ) ไม่ค่อยยากเท่าไหร่ครับลองทำดูซิครับ แต่ถ้าไม่มีเครื่องมือก็จะต้องไปที่ร้านอีก คุณก็จะโดนฟันอีกรอบ (ขอแนะนำให้ซื้อหนังสือคู่มือ Partlist เอามาศึกษาดูด้วย หนังสือมีคนขายอยู่เล่มละ 250 บาท)
    ขี่รถเก่าขี่ไปซ่อมไป ขี่บ้างเข็นบ้าง รสชาดของคนนิยมรถเก่า

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

รถผมเคยแกะดูตั้งแต่ซื้อมาแรกๆ ตัวปั๊มมันมีอยู่ แต่ออโต้ลูปใส่เข้าไปเท่าไหร่ไม่มีลด แบบนี้ซ่อมที่ไหนได้บ้างครับ
    ทุกวันนี้ผสมถังเอา เวลาเติมน้ำมันเต็มถัง ต้องคอยบอกเด็กปั๊ม "พอๆก่อน พอก่อน"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ riderk125 อ่านข้อความ
    ลองเปิดฝาเครื่องด้านซ้ายดูซิครับจะได้รู้ไปเลยว่ายั งมีปั๊มออโตลูปอยู่หรือเปล่า จะได้ศึกษารถตัวเองไปด้วยครับ ไม่งั้นคุณคงจะโดนช่างซ่อมหลอกกินเงินไปตลอดเพราะว่า เขาหากินกับความไม่รู้ของเรา (ผมโดนมาเยอะครับ)
    บางทีรถคุณอาจจะยังมีปั๊มออโตลูปอยู่แต่ไม่มีสายก็ได ้ช่างเลยขี้เกียจต่อให้ ถ้าคุณไม่อยากผสมถังก็ลงทุนหน่อยแค่ซื้อปั๊มออโตลูปก ับสายปั๊มแล้วก็ต่อเข้าเครื่องด้านซ้ายกับด้านขวาอย่ างละเส้นก็จบ (อันนี้อธิบายคร่าวๆนะ) ไม่ค่อยยากเท่าไหร่ครับลองทำดูซิครับ แต่ถ้าไม่มีเครื่องมือก็จะต้องไปที่ร้านอีก คุณก็จะโดนฟันอีกรอบ (ขอแนะนำให้ซื้อหนังสือคู่มือ Partlist เอามาศึกษาดูด้วย หนังสือมีคนขายอยู่เล่มละ 250 บาท)
    ขี่รถเก่าขี่ไปซ่อมไป ขี่บ้างเข็นบ้าง รสชาดของคนนิยมรถเก่า
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีดี
    "สำหรับผมการขับมอเตอร์ไซค์ คือ การบำบัดเราให้หายจากความเครียด คือ ความอิสระของชีวิต ผมชอบการขี่ไปเรื่อยๆโดยไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง หลงทาง เพื่อได้เจอทางใหม่ เพราะผมเชื่อเสมอว่า ระหว่างทางสำคัญกว่าจุดหมาย"
    "to infinity and beyond"

Bookmarks