เพิ่งถอยm 1300 มาครับ มีเรื่องเล่า ขอสมัครรักสมัครเป็นแฟนคลับด้วย มีปัญหาถามนิดหน่อย - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เพิ่งถอยm 1300 มาครับ มีเรื่องเล่า ขอสมัครรักสมัครเป็นแฟนคลับด้วย มีปัญหาถามนิดหน่อย

Junior Member Mazda-Lpg's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    ..ตัวเล็ก..

ขอบคุณ
    1

พี่ปุ๊ท่านผู้นั้นคือท่านใดครับ อยากฝากเนื้อฝากตัวชะคนครับ ชอบทำเอง ซ่อมเอง แต่ไม่รุ้ว่าต้องทำยังไง เคลียดมากเรื่องไฟ + ความร้อนครับครับ ไม่จบชะที
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับครับที่นี่อบอุ่นมากครับ...แต่ผมแนะท่าน อย่างนึ่งว่าท่านอยู่ไกล้หมอเทวดาที่สามารถเป่านมหนู ที่เดียวคาร์บิวนิ่งเลยละ่ครับ....หาให้พบแล้วฝากตัว เป็นศิยน์ขอบอกว่าท่านผู้นี้โคตรเทพเลยครับไม่เชื่อถ ามพี่ๆๆในบ้านนี้ได้ครับ..55555...คนที่คุณก็รู้ว่าใ คร...

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kikiki1 อ่านข้อความ
    พี่ปุ๊ท่านผู้นั้นคือท่านใดครับ อยากฝากเนื้อฝากตัวชะคนครับ ชอบทำเอง ซ่อมเอง แต่ไม่รุ้ว่าต้องทำยังไง เคลียดมากเรื่องไฟ + ความร้อนครับครับ ไม่จบชะที
    ........ใบ้ให้ว่าตอนนี้เดินทางไปทิศเหนือกับแม่ทัพบ างแค.....55555คนที่คุณก็รู้ว่าใคร...

Senior Member เจนจัด's Avatar
    สถานที่
    MAZDA PHETCHABUN
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manmeung อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ พอดีเพิ่งถอยมาจากลำพูน โน้นนนน ไกลมากขับกลับมากรุงเทพเองเลย ทุกอย่างไม่มีปัญหาครับ
    ค่อยๆ แก้ทีละจุดๆ ไปเหมือนพี่ๆเพื่อนๆ แนะนำ กัน โดยมีลำดับดังนี้

-เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เฟืองท้าย และเกียร์ """ อันนี้ผมเปลี่ยนก่อนเลยเพราะขับทางไกลโดยแวะที่ลำปาง ซึ่งที่จริง
    ผมน่าจะเปลี่ยนทุกอย่างเช่น ลูกปืนล้อ แล้วก็ช่วงล่างล้อด้านหน้าที่เวลาวิ่งมีระยะห่างมากเ ลย (ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรนะครับ)
    เพราะที่ลำปางอะไหล่ และรถรุ่นนี้ เยอะมากกกกกกก แต่ดันไปได้รถที่ลำพูน (ความพยายามสูงมากเพราะชอบรุ่นนี้)

-ขับต่อไป...มาเปลี่ยนยางที่ปัดน้ำ้ฝนที่นครสวรรค์ พอดีเจอฝนครับ ที่ปัดๆ แล้วเหมือนมิได้ปัด เปลี่นไปไม่กี่ร้อย

-กลับมากรุงเทพฯ ดันมีปัญหา......เครื่องค้าง...รีบออกจากมอร์เตอร์เว ย์ ไปสู่ถนนลำลูกกาครับ น่ากลัวมาก เข้าเกียร์ว่างเครื่อง
    เร่งสูงงงงง ต้องเข้าเกียร์และใช้เบรคคุม....ตอนนั้นคิดในใจ เอาหละซิตรู....ได้เสียเงินใหญ่กันและคราวนี้ """"""
    แต่มิเป้นเช่นนั้นเลย ...ผมไม่รู้จะพึ่งใครเพราะไม่มีความรู้เรื่องช่าง และเครื่องยนต์เลย เลยจอดข้างทาง หาพี่ๆ วินมอเตอร์ไซด์ครับ
    เขาก็ถามอาการ ... ขับหาช่างให้ ...แต่ไม่มีใครมาทำให้......ท้ายสุดพี่ๆมอร์เตอร์ไซด ์เลยมาช่วยกันวิเคราะห์ แล้วเปิดกรองอากาศมา
    และจานจ่าย (ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ) และพบว่า แป้นยึดสายคันเร่ง หลวม !!!!! วิธีแก้คื่อ เอาไขควงมาขันครับ .... ขับได้ต่อ
    ผมต้องขอบคุณพี่ๆเขา และได้ให้เงินเป็นสินน้ำใจเล็กน้อยครับ แต่ให้ด้้วยใจนะ

-ลำดับต่อไปคือ แอร์ """"" ทรมานมากกกก พอมาถึงกรุงเทพ ตอนขับต่างจังหวัดนี่ไม่เท่าไหร่ครับ ต้องหาร้านด่วน !!!!!
    ปรากฎว่า.....ช่างเติมน้ำยาเย็นทีเดียวตอนอยู่ที่ร้า น.....แต่พอขับออกมาเจอรถติด.......เหงื่อแตกซิก เหงื่อแตกซิกครับ
    ท้ายสุดหาข้อมูลทั้งทางเน็ตและโทรไปถาม เขาบอกว่ารุ่นนี้ปราบเซียน จะมีวิธีแก้คือ เอาแผงแอร์ไว้ด้านล่าง และด้านหลัง
    ในที่สุดก็ซ่อมได้สำเร็จ

-หลังจากแอรืก็เป็น ลุกปืนล้อ.....ต้องบอกว่ารถคันนี้ทำให้ผมไม่สามารถรั บข่าวสารอะไรได้เลย แม้แต่โทรศัพท์ เพราะฟังไม่ได้ยิน
    พูดไปอีกฝั่งก็รำคาญถามว่า อยู่ที่ไหนเนี่ย เสียงดังมาก""""อันนี้ไม่ต้องพูดถึงวิทยุนะครับ...ไม ่ได้ยินอะไรเลยตอนรถวิ่ง เปลี่ยนเรียบร้อย
    ค่อยดีขึ้นหน่อย โชคดี เปลี่ยน 2 ล้อหลังเท่านั้น

-อัตราการกินน้ำมัน.....สุดยอดดดดด เปลืองมากครับ 9-10 กิโลลิตร กระเป๋าแบนเลย ไม่ทราบมีเพื่อนๆ ท่านใดพอทราบอู่ที่ซ่อมได้
    หรือสาเหตุไหมครับ...ผมอยู่แถวลาดพร้าว

-เครื่องรอบตก ....อันนี้เป็นข้อสังเกตุเวลาเครื่องร้อน รอบจะตกครับ เวลาเปิดเเอร์ แต่ถ้าเครื่องไม่ร้อน ก็จะนิ่งปกติครับ ...จากที่อ่านๆดู ก็จะเกี่ยวกับ
    หัวเทียน ทองขาว ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ .... เพื่อนๆ ท่านใดมีอู่แนะนำไหมครับ

ลำดับต่อไปถ้าเครื่องดีผมก็อยากทำสี ...แต่ค่อยๆไปครับ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ...ขอบพระคุณครับ

แมนเมือง
    Mazda Club Thailand

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็มีปัญหารอบเครื่องตกตอนเครื่องร้อนครับ ตอนกลางวันแดดร้อน ๆ เนี้ยได้เรื่องเลย ถ้าไม่เปิดแอร์ไม่เป็นครับ ถ้าเปิดแอร์กลางวันจะฉุดรอบเครื่องมาก แต่ผมเจอสามาเหตุแล้วครับ เนื่องจากแผงคอยร้อนแอร์มันระบายความร้อนไม่ดี เมื่ออากาศร้อน ๆ แล้วมันระบายความร้อนได้น้อยทำให้น้ำยาแอร์มีแรงดันส ูงขึ้น ทำให้คอมแอร์ทำงานหนักมันก็เลยไปฉุดเครื่อง ตอนเดินเบารอบเลยตกครับ ผมใช้วิธีต่อเกร์แอร์เช็คทางฝั่งแรงดันสูงจะรู้ทันที เลยว่าตอนอากาศร้อนฝั่งแรงดันสูงจะมีแรงดันสูงกว่าตอ นอากาศเย็น ๆ มาก ผมแก้ด้วยวิธีแปลงพัดลมไฟฟ้าใส่หน้าแผงคอยไปตัวหนึ่ง พอช่วยได้ครับ

ไม่รู้ว่าจะเป็นแบบเดียวกับผมหรือเปล่านะ วิธีเช็คง่าย ๆ นะครับ ตอนที่ร้อน ๆ รอบตกอ่ะ ให้เปิดแอร์แล้วเอาน้ำราดคอยร้อนหน้ารถดู ถ้ารอบเครื่องดีขึ้น แอร์เย็นขึ้นนั้นแหละครับ ใช่เลยอาการเดียวกับผม
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

@ปุ๊ทะริ เห็นด้วยครับ อบอุ่นมากกก เพราะตอนแรกผมไใ่รู้จะไปถามใครเลยครับ ตอนนี้ได้ความรู้เยอะเลย ต้องรีบไปกาช่าง ปัญหาจะได้หมดไป ขอบพระคุณนะครับ @samart ยังไม่ได้ล้างเลยครับ และสังเกตุดูเหมือนกันว่าน่ำลดทุกวัน ยังไงจะไปเช็คดูนะครับ

ขอบคุณ
    0

Update ตอนนี้ไปติดแก๊สมาแล้วนะครับบบบ เยี่ยมมากเลย

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manmeung อ่านข้อความ
    Update ตอนนี้ไปติดแก๊สมาแล้วนะครับบบบ เยี่ยมมากเลย
    ...........ช่วงเวลาแห่งความสุขของท่านเริ่มขึ้นแล้ว ล่ะครับ.....ไปเที่ยวให้สนุกและเต็มที่เลยนะครับ.... .ค่าเดินทางจิ๊บๆๆ...555

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้นำรถไปติดแก๊สมาแล้วครับ รู้สึกว่าอาการดังกล่าวจะหายไป ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณ
    0

เมื่อกี้ไปอ่านกระทู้เพื่อนๆ เกี่ยวกับเรื่องแอร์ ซึ่งผมทำมาแล้วได้ผลโดยคงสภาพเดิมไว้ หากมีเวลาจะถ่ายรูปให้ดูครับ

Bookmarks