----------- ทนไม่ไหวแล้วโว้ย กับพวกทำวงการคลาสสิคเสื่อมเสีย -------*****************

ชื่อกระทู้: ----------- ทนไม่ไหวแล้วโว้ย กับพวกทำวงการคลาสสิคเสื่อมเสีย -------*****************

Junior Member
    สถานที่
    ต่อต้านคลาสสิคUFO
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ----------- ทนไม่ไหวแล้วโว้ย กับพวกทำวงการคลาสสิคเสื่อมเสีย -------*****************

ทนไม่ไหวแล้วครับ.... กับพวกรถคลาสสิคเรืองแสง พวก UFO ที่ทำให้เสียชื่อ ชาวคลาสสิค ป่นปี้ พังยับเยิน หมด ในปัจจุบันนี้

1.พวกที่ติดไฟแว๊บๆ คิดว่าคุณจะมาประกวศเครื่องเสียง หรืองานมอเตอร์โชว์หรือกระไร

2.พวกทำสีเรืองแสง ทำสีประกาย ถามจริง คุณคิดว่ามันเท่มากหรอ คุณไม่ต่างอะไรกับเด็กแว๊นเลยนะจะบอกให้

3.พวกที่ ขับ ชาลี & C70 จะเจอเยอะมาก แต่งรถ สเหมือนกับเด็กแว๊นแถวๆบ้านผมเปี๊ยบ นี่หรือความคลาสสิค ผมละอายแทน

4.พวกเด็กแว๊นเก่า ขับ รถ เบิ้ลๆ ยกล้อ

5.พวกดึงหน้า ขับรถ ผ่านเพื่อนๆ คลาสสิค คงเคยเจอ ดึงหน้า ทำไม่มอง บางราย เบิ้ลไส่บิดแซง (ถามจริงมืงจะแรงไปไหน)

6.พวกท่อดัง ปล.ปกติท่อดังไม่เท่าไหร่ เข้าใจว่าบางคนขับ CAFE & Tracker มันคือสไตค์ แนวของคน แตกแขนงออกมาอีกทีของความคลาสสิค
    อาจจะใส่ ท่อ Tap + เมกกาโฟน ก็เข้าใจว่ามันจะทำให้ดูดีขึ้น แต่สำหรับพวก ใส่ ท่อบึ้ม เอนโดล้าน ท่อ เด็กแว๊นอยากจะถามว่า มันเท่มากหรอ

7.พวกลูกโต อยากถามว่า คุณอยากจะแรง ไปไหน อยากจะแซงใครครับ หรือติดมาจากอดีต ที่เคยทำรถแว๊นมาก่อนรึปล่าว

8.พวกเปลี่ยนเครื่อง บางทีทำTracker เปลี่ยนเป็นเครื่องไรฟาน มันอาจจะยังดูดีไม่น่าเกรียจเท่าไหร่
    แต่สำหรับ C70 เครื่องโซนิก Yl2 เครื่องเรดเดอร์ A100 เครื่องโซ << ไม่ไหวครับ ปวดหัวกับพวกนี้จริงๆ

ยังมีอีกหลายจำพวกที่ ผมนึกไม่ออก รวมไปถึง พวกที่จัดงาน สมัยนี้ รวมไปถึงกรรมการ ด้วย ที่ทำให้เสื่อม
    ความจริงแล้ว คำว่างานรถคลาสสิค
    ไม่น่าจะมี โคโยตี้ มิสซ้อนท้าย ห่าเหว อะไรพวกนี้หรอกครับ คุณเปิดเพลง ทำบรรยากาศ โดยรวมในงานให้ดูสเหมือนกับคำว่า "งานรถคลาสสิค" "งานรถโบราณ" หน่อยเถอะครับ

ทิ้งท้าย......
    ใครเห็นด้วยก็ช่วยกันหน่อยเถอะครับ อย่าให้มันได้มามีหน้ัามีตาใน วงกาล รถโบราณ
    ถ้่าเ้ป็นเช่นนี้ต่อไป...............อาจเป็นไปได้ที ่ สายตาชาวบ้านๆ จะมองคำว่า กลุ่มรถมอไซค์โบราณ กลุ่มมอร์ไซค์คลาสสิค สเหมือนเช่นกลุ่มเด็กแว๊น เป็นแน่ครับ

"และจะไม่เหลือความภาคภูมิใจที่ได้ขับรถคลาสสิค...... ..จะเหลือแต่ความอับอายที่นั่งอยู่บนรถคลาสสิค เมื่อคนธรรมดามองเห็นคุณขับมัน"

ได้โปรดช่วยดันกระทู้...และโปรดช่วย ทำรถของคุณ "ให้มีความคลาสสิคด้วยเถอะครับ"
    แต่งอย่างคลาสสิค - แต่งอย่างแว๊น เลือกให้ถูก !!

Name:  1297839486.jpg
Views: 9577
Size:  19.4 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weloveclassicbike : 13-04-2012 เมื่อ 13:28

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ไม่รู้ว่าการแต่งรถคลาสสิคในบางแถบในบางที่เขาแต ่งแบบนั้นหรอ ติดไฟแว๊บๆ ปาดบังลม ทำลูกโต วางเครื่องที่มันไม่ได้เข้ากับรถเลยเช่น c70 เครื่องโซ - เอาท่อเด็กแว๊นมาใส่

ผมเคยถามเพื่อนหลายครั้งแล้วว่า ทำไม กลุ่มนั้นแต่งรถเหมือนเด็กแว๊นแถวบ้านผมจังหน่ะ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weloveclassicbike : 13-04-2012 เมื่อ 13:35

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

บางคนบอก ที่ผมทำรถแว๊บๆ ติดไฟ แบบนี้ ผมลงประกวศรถสวยงาม
    แต่ผม อยากจะถามกลับ เหลือเกิน.... นี่หรอความ สวยงามของ ของรถคลาสสิค ของคุณ

Senior Member ช้างยิ้ม's Avatar
    สถานที่
    SAM POW TONG CLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

มันเกี่ยวกันไหม ที่ติดไฟแล้ว จะเป้นเด็กแว้น - - อะไรผมไม่เข้าใจ ผมเล่นรถมา ก๊นานพอสมควร ประมาณ 7-8 ปีได้ ...... ผมไม่เห้นว่า ติดไฟที่รถจะเป้น เด้กแว้นแต่อย่างใด ผมว่านะ รถจะแต่งแบบไหน ไม่สำคัญหรอก หากใจคุณไม่ใช่เด็กแว้น ก๊เพียงพอกับ วงการนี้ ไอตัวผมเอง ก๊มีหลายคัน ตั้งแต่เดิมๆ เก่าสนิม ยัน ชุบโคเมียมทั้ง คัน+ติดไฟสวยงาม .... ผมไปวิ่งทริป มาเกือบทั่วประเทศ ไม่เห้นมี งานไหนด่ารถผมเลย ไปมาตั้งแต่ งานเล็กๆ งานช่วยน้อง งานทาสีโรงเรียน ผมไม่เห้นจะมีใครว่าผมเลย .... ปล. ขอยืมคำพูดของพี่เอ๋ โนลิมิต มาพูดหน่อยนะ ... ถึงเราจะเปลื่ยนเครื่อง ก๊เปลื่ยนเพื่อให้เราไปถึงจุดหมาย ไม่จำเป้นเลยว่า เปลื่ยนเครื่องแล้ว ไม่ใช่เครื่องเดิม จะเป้นเด็กแว้น ...... ถ้าคนมันจะแว้น ต่อให้ 70 เครื่องเดิมๆ เก่าๆ บิดได้ 50 กิโลเมตร ต่อ ชม. มันก๊เเว้น ....... ขอบคุณครับ
    SAM POW TONG CLASSIC CLUB

KANCHANABURI

081-890-1840>>> นัท เวลา 8.00 - 20.00 ครับ

การบินไทยรักคุณเท่าฟ้า แต่คนธรรมดารักคุณเท่าเดิม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คุณ คิดว่า .. ทำสีแป๊ดๆ ติดไฟแว๊บๆ
    .... มันยังคลาสสิคอยู่หรอครับ

Senior Member ple_mutu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้จะบอกอย่างไร ตัวผมเองเล่นรถมาตั้งแต่ผมอยู่ ม.5 จนตอนนี้ จะ 30 แล้วเห็นความเปลี่ยนแปลงของวงการมากเปรียบเทียบเมื่อ ก่อนผมภูมิจัยกับการขับรถออก ตจว. มากแต่ตอนนี้ ผมแทบไม่อยากขี่เลย นอกจากออกไปเข้า ชมรม หรือ พระรูปผมถึงจึงเอาออกมาขับ เพราะ ช่วงหลังๆ มานี้ ผมคิดว่าการที่ขับรถไปข้างมันเหมือนเป็นสายล่อฟ้า ยังไงไม่รู้ ขับไปโดนเรียกตลอด คิดเองนะคับ ว่าใครเรียก
    Name:  Picture 022.jpg
Views: 1722
Size:  38.6 KB
    Name:  Picture 046.jpg
Views: 1678
Size:  29.4 KB
    Name:  Picture 061.jpg
Views: 1812
Size:  56.5 KB

Senior Member HR4Life's Avatar
    ขอบคุณ
    1

สีแซ๊ปๆ แสงแว๊ปๆ ท่อดังๆ เป็นรถ c แต่วางเครื่องโซนิค คลาสสิคจริงๆ

Senior Member สตาร์ทตีน's Avatar
    สถานที่
    ด่านคล้า
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อยากพูดมานานแล้ว แต่ คงคุยกันยาววววววววววววววววววววววววววววววววววว 55
    บุ้ 092-9855684
    .................................................. .......................
    สมพงษ์ วัฒนากลาง
    110 ม.5 ต.ด่านคล้า อ.โนนสูงจ. นครราชสีมา 30160

ธ.กรุงเทพ 584-0-40161-5
    .................................................. ..........................

PAWEEKORN_'s Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ช้างยิ้ม อ่านข้อความ
    มันเกี่ยวกันไหม ที่ติดไฟแล้ว จะเป้นเด็กแว้น - - อะไรผมไม่เข้าใจ ผมเล่นรถมา ก๊นานพอสมควร ประมาณ 7-8 ปีได้ ...... ผมไม่เห้นว่า ติดไฟที่รถจะเป้น เด้กแว้นแต่อย่างใด ผมว่านะ รถจะแต่งแบบไหน ไม่สำคัญหรอก หากใจคุณไม่ใช่เด็กแว้น ก๊เพียงพอกับ วงการนี้ ไอตัวผมเอง ก๊มีหลายคัน ตั้งแต่เดิมๆ เก่าสนิม ยัน ชุบโคเมียมทั้ง คัน+ติดไฟสวยงาม .... ผมไปวิ่งทริป มาเกือบทั่วประเทศ ไม่เห้นมี งานไหนด่ารถผมเลย ไปมาตั้งแต่ งานเล็กๆ งานช่วยน้อง งานทาสีโรงเรียน ผมไม่เห้นจะมีใครว่าผมเลย .... ปล. ขอยืมคำพูดของพี่เอ๋ โนลิมิต มาพูดหน่อยนะ ... ถึงเราจะเปลื่ยนเครื่อง ก๊เปลื่ยนเพื่อให้เราไปถึงจุดหมาย ไม่จำเป้นเลยว่า เปลื่ยนเครื่องแล้ว ไม่ใช่เครื่องเดิม จะเป้นเด็กแว้น ...... ถ้าคนมันจะแว้น ต่อให้ 70 เครื่องเดิมๆ เก่าๆ บิดได้ 50 กิโลเมตร ต่อ ชม. มันก๊เเว้น ....... ขอบคุณครับ
    ถูกใจนะคับ

ความคิดคนลองเปิดกว้างๆ

ไฟสีเเว๊บๆ กระพริบๆ สวยงาม < ไม่ใช่คลาสสิค ไม่ใช่รถขึ้นสนิท มาขับภูมิใจก็จิง > เเต่ให้รู้ไว้ ที่เเต่งเราชอบสวยงาม ไม่ขับเสียงดัง ยกล้อ ก่อกวน

ผมเป็นหนึ่งคนที่เเต่งรถเเนวนี้ ไฟกระพริบ ท่อยอมรับว่าดัง เเต่ช่วยเหลือสังคมไปงาน ไปช่วยทาสี บริจาคของช่วยน้ำท่วม ความเเว๊นไม่ได้ดูที่รถ เเต่งไฟกระพริบ ท่อดัง มันดูที่การกระทำเเล้วความพอใจของผู้ทำ เขาทำรถเขาให้สวยงาม เเล้วช่วยเหลืองานสังคม ส่วนตัวผมคิดว่า "เขาคือคนดี"

Senior Member garam1150's Avatar
    ขอบคุณ
    0

2-8 ผมเห็นดวยครับ แต่ข้อ 1 มันเกี่ยวไรหรอพี่

ถึงเราจะเปลื่ยนเครื่อง ก๊เปลื่ยนเพื่อให้เราไปถึงจุดหมาย <<<<(ชอบคำนี้มากเลยครับ) ส่วนประเด็นหลัก ผมว่าก็แล้วแต่คนนะครับ ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน แต่รถของเค้า เค้าชอบ ก็ว่าไม่ได้อะครับ

koken999's Avatar
    สถานที่
    Honda Classic Saraburi !!!!
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ติดไฟแว๊บๆเหมือนกัน ติดเพื่อความสวยงาม ผมก็ไม่ได้ไปทำความเดือนร้อนไห้ใคร อย่าตัดสินคนที่พายนอกซิครับ
    ----------------------------------------------------------------I Classic
    ----------------------------นายศราวุธ ยูระมาศ ที่อยู่ปัจจุบัน 59/7 ซ.2 ถ.เทศบาล8 ต.ปากเพรียว อ.เมือง จ.สระบุรี 18000
    ------------------------------------บัญชีออมทรัพย์ 516-6-02592-2 ธนาคาร ธนาชาต สาขาถนนสุดบรรทัด
    ----------------------------------------------------ติดต่อ(หนุ่ย) 089-0897335 1-2Call
    ----------------------------------------[IMG] ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป[/IMG]

คำว่าคลาสสิคนั้นมันมีความหมายในตัวของมันอยู่แล้ว คือต้องเก่าต้องเดิม ผิดไปจากนี้มันก็ไม่ใช่ โดยเฉพาะเครื่องกับตัวรถนั้นสำคัญที่สุดเพราะมันเป็น เอกลักษณ์เฉพาะตัวเฉพาะรุ่น
    ของมันหากว่าผิดไปจากนี้แล้วคุณค่าของมันก็จะดูด้อยไ ปในทันที เรื่องนี้ในแวดวงเราก็จะรู้กันดีอยู่ว่าการเล่นรถคลา สสิคนั้น เราจะต้องพยายามรักษารูปร่างลักษณะและเอกลักษณ์ของรถ แต่ละรุ่นเอาไว้ให้มันคงเดิมหรือเหมือนเดิมที่สุด ความภาคภูมิใจของเรามันอยู่ตรงนี้ตรงที่รถเราเดิมที่ สุดแท้ที่สุด ส่วนเรื่องอะไหล่ที่บางอย่างมันไม่มีหรือว่าเราหาไม่ ได้จะเอาของรุ่นอื่นไปใส่เราก็จะต้องดูว่ามันกลมกลืน ไม่ปฎิเสธกันที่สำคัญต้องใช้ได้ดี นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมส่วนใครจะคิดใครจะทำใ ครจะแต่งกันอย่างไรด้วยว่าไม่ยึดคิดอยู่กับคำว่า" คลาสสิค " หรือไม่ยึดติดกับของเดิมก็ตามแต่ใจของทุกท่านเถิดครั บ ทุกคนล้วนมีความคิดและเหตุผลไม่เหมือนกัน ขอเพียงเราไม่ทำให้สังคมเดือดร้อนและเคารพกฎหมายบ้าน เมืองก็เป็นอันว่าใช้ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมูโทน : 13-04-2012 เมื่อ 09:58

08683557's Avatar
    สถานที่
    Baby Monkey ฉะเชิงเทรา
    ขอบคุณ
    0

ติดไฟมันเดือดร้อนใครหรอครับ

คุณแน่ใจในความคิดคุณแล้วหรอครับ ว่า ติดไฟต้องแว๊น ทำสีรถก็ต้องแว๊น เปลี่ยนเครื่องก็ต้องแว๊น

มันอยู่ที่คนครับ . . . ไม่ใช่อยู่ที่รถ

ไอ้คนที่ทำตัวแว๊นผมก็เข้าใจ แต่มันไม่ใช่ทุกคนครับ
    ติดต่อ . . .

086-8355751 : Dtac
    ( บอย ๘ ริ้ว )

เลขบัญชี 137-2-40966-1 ธ.กสิกรไทย สาขา พนมสารคาม
    ชื่อ นาย ชนะพล วงสุวรรณ์
    38 ม.9 ต.หนองยาว อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา 24120

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่า... ติดไฟ ทำสีแปร๊ดๆ มันก็หมดละคับ คำว่าคลาสสิค
    รถก็จะเหลือแค่ คำว่า เป็นรถรุ่นเก่าแค่นั้น และไม่มีคำว่าคลาสสิค

คนที่คลาสสิคจิงๆ นะครับ ผมว่าจะ เข้าใจลึกซึ้ง

Tags for this Thread

Bookmarks