เพิ่งถอยm 1300 มาครับ มีเรื่องเล่า ขอสมัครรักสมัครเป็นแฟนคลับด้วย มีปัญหาถามนิดหน่อย

ชื่อกระทู้: เพิ่งถอยm 1300 มาครับ มีเรื่องเล่า ขอสมัครรักสมัครเป็นแฟนคลับด้วย มีปัญหาถามนิดหน่อย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพิ่งถอยm 1300 มาครับ มีเรื่องเล่า ขอสมัครรักสมัครเป็นแฟนคลับด้วย มีปัญหาถามนิดหน่อย

สวัสดีครับ พอดีเพิ่งถอยมาจากลำพูน โน้นนนน ไกลมากขับกลับมากรุงเทพเองเลย ทุกอย่างไม่มีปัญหาครับ
    ค่อยๆ แก้ทีละจุดๆ ไปเหมือนพี่ๆเพื่อนๆ แนะนำ กัน โดยมีลำดับดังนี้

-เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เฟืองท้าย และเกียร์ """ อันนี้ผมเปลี่ยนก่อนเลยเพราะขับทางไกลโดยแวะที่ลำปาง ซึ่งที่จริง
    ผมน่าจะเปลี่ยนทุกอย่างเช่น ลูกปืนล้อ แล้วก็ช่วงล่างล้อด้านหน้าที่เวลาวิ่งมีระยะห่างมากเ ลย (ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไรนะครับ)
    เพราะที่ลำปางอะไหล่ และรถรุ่นนี้ เยอะมากกกกกกก แต่ดันไปได้รถที่ลำพูน (ความพยายามสูงมากเพราะชอบรุ่นนี้)

-ขับต่อไป...มาเปลี่ยนยางที่ปัดน้ำ้ฝนที่นครสวรรค์ พอดีเจอฝนครับ ที่ปัดๆ แล้วเหมือนมิได้ปัด เปลี่นไปไม่กี่ร้อย

-กลับมากรุงเทพฯ ดันมีปัญหา......เครื่องค้าง...รีบออกจากมอร์เตอร์เว ย์ ไปสู่ถนนลำลูกกาครับ น่ากลัวมาก เข้าเกียร์ว่างเครื่อง
    เร่งสูงงงงง ต้องเข้าเกียร์และใช้เบรคคุม....ตอนนั้นคิดในใจ เอาหละซิตรู....ได้เสียเงินใหญ่กันและคราวนี้ """"""
    แต่มิเป้นเช่นนั้นเลย ...ผมไม่รู้จะพึ่งใครเพราะไม่มีความรู้เรื่องช่าง และเครื่องยนต์เลย เลยจอดข้างทาง หาพี่ๆ วินมอเตอร์ไซด์ครับ
    เขาก็ถามอาการ ... ขับหาช่างให้ ...แต่ไม่มีใครมาทำให้......ท้ายสุดพี่ๆมอร์เตอร์ไซด ์เลยมาช่วยกันวิเคราะห์ แล้วเปิดกรองอากาศมา
    และจานจ่าย (ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะครับ) และพบว่า แป้นยึดสายคันเร่ง หลวม !!!!! วิธีแก้คื่อ เอาไขควงมาขันครับ .... ขับได้ต่อ
    ผมต้องขอบคุณพี่ๆเขา และได้ให้เงินเป็นสินน้ำใจเล็กน้อยครับ แต่ให้ด้้วยใจนะ

-ลำดับต่อไปคือ แอร์ """"" ทรมานมากกกก พอมาถึงกรุงเทพ ตอนขับต่างจังหวัดนี่ไม่เท่าไหร่ครับ ต้องหาร้านด่วน !!!!!
    ปรากฎว่า.....ช่างเติมน้ำยาเย็นทีเดียวตอนอยู่ที่ร้า น.....แต่พอขับออกมาเจอรถติด.......เหงื่อแตกซิก เหงื่อแตกซิกครับ
    ท้ายสุดหาข้อมูลทั้งทางเน็ตและโทรไปถาม เขาบอกว่ารุ่นนี้ปราบเซียน จะมีวิธีแก้คือ เอาแผงแอร์ไว้ด้านล่าง และด้านหลัง
    ในที่สุดก็ซ่อมได้สำเร็จ

-หลังจากแอรืก็เป็น ลุกปืนล้อ.....ต้องบอกว่ารถคันนี้ทำให้ผมไม่สามารถรั บข่าวสารอะไรได้เลย แม้แต่โทรศัพท์ เพราะฟังไม่ได้ยิน
    พูดไปอีกฝั่งก็รำคาญถามว่า อยู่ที่ไหนเนี่ย เสียงดังมาก""""อันนี้ไม่ต้องพูดถึงวิทยุนะครับ...ไม ่ได้ยินอะไรเลยตอนรถวิ่ง เปลี่ยนเรียบร้อย
    ค่อยดีขึ้นหน่อย โชคดี เปลี่ยน 2 ล้อหลังเท่านั้น

-อัตราการกินน้ำมัน.....สุดยอดดดดด เปลืองมากครับ 9-10 กิโลลิตร กระเป๋าแบนเลย ไม่ทราบมีเพื่อนๆ ท่านใดพอทราบอู่ที่ซ่อมได้
    หรือสาเหตุไหมครับ...ผมอยู่แถวลาดพร้าว

-เครื่องรอบตก ....อันนี้เป็นข้อสังเกตุเวลาเครื่องร้อน รอบจะตกครับ เวลาเปิดเเอร์ แต่ถ้าเครื่องไม่ร้อน ก็จะนิ่งปกติครับ ...จากที่อ่านๆดู ก็จะเกี่ยวกับ
    หัวเทียน ทองขาว ไม่ทราบว่าจริงไหมครับ .... เพื่อนๆ ท่านใดมีอู่แนะนำไหมครับ

ลำดับต่อไปถ้าเครื่องดีผมก็อยากทำสี ...แต่ค่อยๆไปครับ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ...ขอบพระคุณครับ

แมนเมือง

รูป รูป  

ตอบ

-อัตราการกินน้ำมัน.... ของผมตอนใช้น้ำมันก็ประมาณนี้นะคับ ตอนนี้ใช้แก๊สแล้วประหยัดกว่ากันเยอะคับ

-เครื่องรอบตก ....ถ้าเปิดแอร์แล้วรอบตกผมว่าก็ปกติ

ปล รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมข้อมูลอีกที่แล้วกัน

ขอบคุณ
    0

ขอบพระคุณคับ ....สำหรับเรื่องรอบตก ไม่เป็นตอนเครื่องเย็น แต่มักเป็นตอนเครื่องร้อนประมาณ ครึ่งเกย์ ครับ ....ไม่แน่ใจว่าปกติหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าคุณ rudddd มีอู่แนะนำไหมครับ

ผมไม่ได้อยู่กรุงเทพนะคับ เลยไม่รู้จะแนะนำให้ไปที่ไหนนะคับ

แล้วถ้าไม่เปิดแอร์เลย รอบเครื่องยังตกอยู่รึเปล่าคับ

ขอบคุณ
    0

รถที่ไม่มีตัวชดเชยรอบแอร์อาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ ครับ พอเปิดแอร์มันก็ดึงรอบเครื่องลงมา อัตราการกินน้ำมันก็อยู่ประมาณนี้แหละครับ
    รถซื้อมาใหม่ก็เปลี่ยนหัวเทียน ทองขาว ปรับจูนใหม่ซักรอบก็พร้อมใช้แล้วครับ

แนะนำร้านครับ อยู่ซอยลาดพร้าว71(นาคนิวาส 37) ร้าน ป๋าเหน่ รับทำรถเครื่องคาร์บู เบอร์โทร. 081-712-5533,02-932-4850

ขอบคุณ
    0

ขอบพระคุณทุกคำแนะนำครับ @ruddd ถ้าไม่เปิดแอร์นี่ถ้าเครื่องร้อนก็ตกนิดหน่อยครับ แต่ยังถือว่านิงอยู่ แต่ถ้าเปิดแอร์ตอนเครื่องร้อนนี้ เครื่องตก และสั่นบั้างเหมือนเดินไม่เต็มสูบ @piper ครับผมว่าจะให้ช่างตรวจ แต่อู่ที่ผมไปเหมือนเขาไม่อยากทำให้หนะครับ ไม่รู้ว่าเพราะรถเก่า หรือไม่คุ้มเขา เพราะมองเข้าไปมีแต่รถแพงๆ ยังไงผมจะไปลองทำดูนะครับบบ ขอบพระคุณครับ @siam28 ขอบพระคุณครับ พรุ่งนี้ไปเลยครับ ใกล้บ้านมาก ว่าจะให้แกดูช่วงล่างด้วยครับ พวกมสลัยหนักมากมาย

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถใหม่กว่าผมตั้งเยอะเลยครับ ของผมซื้อจากสระบุรี ไม่ไกลมาก แต่ขับมันมาก ไปกับแฟนสองคนขับแจ๊สไป
    ขากลับวิ่งมาสองคัน(ของเราไมล์เสียถามแฟนว่าวิ่งเท่า ไหร ตอบ ร้อยกว่า ๆ) ถึงบ้านอย่างปลอดภัยไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ส่วนการซ่อมนั้นเรื่องยาวครับเน่ามาก 555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ piper69 อ่านข้อความ
    รถที่ไม่มีตัวชดเชยรอบแอร์อาการแบบนี้เป็นเรื่องปกติ ครับ พอเปิดแอร์มันก็ดึงรอบเครื่องลงมา อัตราการกินน้ำมันก็อยู่ประมาณนี้แหละครับ
    รถซื้อมาใหม่ก็เปลี่ยนหัวเทียน ทองขาว ปรับจูนใหม่ซักรอบก็พร้อมใช้แล้วครับ
    เห็นด้วยครับ
    อีเขียวผมไปติดตัวชดเชยรอบแอร์มาทีนี้นิ่งแล้วครับ.. .ไม่กี่บาทครับ...ช่วยได้เยอะมากๆๆๆๆ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

@ddnoina เห็นรถคุณแล้วครับ ..... อยากเก่งเหมือนท่านจัง ทำเองหมดเลย ของผมต้องพึ่งช่างอย่างเดียวเลยครับ ไม่รู้ช่สงไหนจะกรุณา เอาเข้าอู่ไม่รู้จัก ก็เหมือนเขาทำแบบเสียไม่ได้ ตอนผมไปซื้อผมนั่งรถทัวร์ครับ ไปลำปางคนเดียว แต่ไม่ได้ เลยหาร้านเน็ต เปิดหาอีก...ไปได้ที่ลำพูน นอนนค้างคืนนึง ขับกลับ กทม. แฟนก็ลุ้นมากว่าจะถึงหรือเปล่า แต่ตอนนี้ไปไหนมาไหนจะเอาน้อง "พารวย" นี่แหละไปด้วย ผมชอบ
    @boy115 ตัวช่วยแอร์ไปทำที่ไหนครับ เป็นของแท้หรือดัดแปลงครับ อยากได้มากๆๆครับ ช่วยแนะนำอู่ด้วยนะครับ

Junior Member Mazda-Lpg's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มือใหม่หัดเรียนรู้ครับ อยากขอคำแนะนำเพิ่มหรือคำอธิบายเพิ่มเรื่อง
    1-การเอาแผงแอร์ไว้ข้างล่าง หรือข้างหลัง ครับมีรูปด้วยจะขอบคุณมาก ๆ ครับ
    2-ตัวชดเชยรอบแอร์
    ขอความเอื้อเฟื้อด้วยนะครับ
    ..ตัวเล็ก..

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manmeung อ่านข้อความ
    @ddnoina เห็นรถคุณแล้วครับ ..... อยากเก่งเหมือนท่านจัง ทำเองหมดเลย ของผมต้องพึ่งช่างอย่างเดียวเลยครับ ไม่รู้ช่สงไหนจะกรุณา เอาเข้าอู่ไม่รู้จัก ก็เหมือนเขาทำแบบเสียไม่ได้ ตอนผมไปซื้อผมนั่งรถทัวร์ครับ ไปลำปางคนเดียว แต่ไม่ได้ เลยหาร้านเน็ต เปิดหาอีก...ไปได้ที่ลำพูน นอนนค้างคืนนึง ขับกลับ กทม. แฟนก็ลุ้นมากว่าจะถึงหรือเปล่า แต่ตอนนี้ไปไหนมาไหนจะเอาน้อง "พารวย" นี่แหละไปด้วย ผมชอบ
    @boy115 ตัวช่วยแอร์ไปทำที่ไหนครับ เป็นของแท้หรือดัดแปลงครับ อยากได้มากๆๆครับ ช่วยแนะนำอู่ด้วยนะครับ
    เป็นของดัดแปลงครับมือ2ทำมาไม่แพงครับมันรวมๆกะเปลี่ ยนหลอดไฟด้วยน่ะครับ400มั้ง
    คือมันเป้นกระเปาะแวคคั่มครับเวลาเปิดแอร์ไอ้ตัวนี้ม ันจะไปเตะคันเร่งครับเวลาปิดแอร์ก็อยุดปรกติครับ....
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

@Mazda LPG สำหรับแอร์ ท้ายสุดไปเจอช่างแอร์ที่รู้จะกกันกว่า 10 ปี ทำให้ครับ เขาแนะนำอย่าไปไว้ด้านล่าง เพราะอันตรายเวลาวิ่ง อาจโดนหิน หรือหลังเต่า ส่วนด้านหลังก็ระบายลมไม่ดีครับ ท้ายสุดเอาไว้ที่เดิมแต่เปลี่ยนแผงกระดูกงูจากเดิม 8 ช่องเป็น 32 อัดพัดลมอีกตัว ง...โอเคเลยครับ กลางคืนนี้ หนาวเลย แต่กลางวันผมต้องแก้เรื่องเครื่องเบาก่อนครับ ...​ยังไงจะถ่ายรุปมาให้ดูนะครับ .... ใครเห็นก็ชมครับ ว่าช่างแอร์ฝีมือปราณีตมาก เพราะผมไม่อยากให้เขาทำโครงรถเสีย เน้นเดิมๆ มากที่สุดครับ ....@Boy155 ไว้จะให้้ช่างแอร์นี่แหละทำให้ ... ไว้จะมาบอกนะก้าบบบบ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

ยินดีต้อนรับครับที่นี่อบอุ่นมากครับ...แต่ผมแนะท่าน อย่างนึ่งว่าท่านอยู่ไกล้หมอเทวดาที่สามารถเป่านมหนู ที่เดียวคาร์บิวนิ่งเลยละ่ครับ....หาให้พบแล้วฝากตัว เป็นศิยน์ขอบอกว่าท่านผู้นี้โคตรเทพเลยครับไม่เชื่อถ ามพี่ๆๆในบ้านนี้ได้ครับ..55555...คนที่คุณก็รู้ว่าใ คร...

เครื่องรอบตก เวลาเครื่องร้อน รอบจะตก ลองล้างหม้อน้ำยังครับ ตันไม่ตันเราไม่รู้ น่าไปให้ร้านล้างให้ดู ครับ จะได้สบายใจด้วย ไม่น่าจะเกิน หกร้อย บาท
    งง

Bookmarks