รายงานตัว หมูเก่าของใคร แต่เป็นหมูใหม่ของฉัน

ชื่อกระทู้: รายงานตัว หมูเก่าของใคร แต่เป็นหมูใหม่ของฉัน

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน รายงานตัว หมูเก่าของใคร แต่เป็นหมูใหม่ของฉัน

พึ่งได้รถมาอาทิตย์เดียว เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ เปลี่ยนกรองอากาศ(อันเก่าหนอนขึ้นแล้ว) พึ่งเอาไปทำไฟเลี้ยวกับแตร กลับมารถรวนเลย สตาร์ไม่ติด แบตหมด นึกว่าแบตเสื่อม
    ไปซื้อแบตใหม่ ยังอาการเดิม โถสวิทช์เบรคช๊อต เลยมีแบตสองลูกใหม่เอี่ยมเลย ทำสวิทช์เสร็จ รถขี่ไปดับอีก อะไรวะ โถ หัวเทียนบอดเวรกรรม เคราะห์ซ้ำกรรมซัด เปลี่ยนที่ชาร์ตใหม่ทำเอง ซื้อไดโอดบริดจ์ 50A มาแทนของเดิมซึ่งก็ไม่ได้เสีย บ้าไปแล้ว อยากลองวิชา ตอนนี้ขี่ดีเหมือนเดิม แต่เดี๋ยวก่อน ทำไมกระจกข้างมันมองไม่เห็นรถข้างหลังวะ ไปซื้อกระจกใหม่ดีกว่าเอาแบบกลม เอามาใส่ ทำไมมันมองไม่เห็นรถหลังเหมือนเดิมวะ น้องร้านตัดผมบอกผม พี่ปรับตรงที่จับซิพี่ โหหายโง่เลยกรู เสียเงินฟรี สรุป หมดเงินค่าโง่ไปเป็นพัน เอาวะอย่างน้อยก็ฉลาดขึ้น อิอิ รถผมมีตะแกรงหลังสั้นของจิวเนรมิตนครสวรรค์มาด้วย รถทะเบียนฉะเทริงเทรา ทำไมไปซื้อไกลจัง พร้อมกันล้ม แต่ไม่ได้ใส่ ถอดเก็บไว้หลังบ้าน

กันล้ม ไม่รู้ใส่แล้วจะสวยหรือเปล่า

ไม่รู้ทำไมต้องไปซื้อถึงนครสวรรค์ บ้านเกิดผม แต่ผมดันไม่รู้จัก ร้านนี้ ไม่รู้ดียังไง

เดี๋ยวขี่ไปซักพัก คงเอาไปทำสี ชุบโครเมี่ยม ไม่ก็ขี่แบบนี้แหละเท่ดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย poo3605 : 04-05-2012 เมื่อ 16:25

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ภาพเต็มๆ

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ด้านข้าง

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

วิ่งมาไม่เท่าไหร่ เจ็ดหมื่นกว่าเอง อายุ 46 ปี ตกขี่ปีละ 1,572 กม เดือนละ 131 กม วันละ 4.37 กม แสดงว่าขี่ไปตลาดแน่ๆ

mommam931's Avatar
    สถานที่
    Bangsaphan
    ขอบคุณ
    2

ถ้าจะไม่ใส่กันล้ม ก็ขายซะ บอกราคามา มีเด็กแถวบ้านอยากได้
    ถึงแล้ว....บางสะพาน

ไหว้พระดี หลวงปู่อินทร์ - หลวงปู่ท้วม

สำหรับโอนเงินบัญชี วิริยะ สว่างชม เลขที่ 5920124624 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางสะพาน ประจวบนะครับ
    โอนเงินแล้วโทรแจ้ง 0897468425 ครับส่งของให้อย่างไวเลย

เวลาทำการ 8.00-20.00 ครับ เลยเวลานี้ปิดโทรศัพท์นอนครับ
    Line ID: mommam931 / Facebook : Viriya mommam

ชอบหนังสติ๊ก รัดไฟเลี้ยวหลังครับ ได้อารมณ์คนรักรถเก่าดีครับ
    ตั้งแต่เล่นหมูมายังไม่เคยเจอ คันไหนแก้ปัญหายึดไฟเลี้ยวหลวมด้วย หนังสติ๊กเลย สู้ๆคับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ภูมิปัญญาชาวบ้าน มีนีอตแค่ตัวเดียว แถมรูก็เสีย หาซื้อนีอตก็ไม่ได้ เลยเอายางรัดซะเลย แน่นสุดๆ แต่อาจจะดุทุเรศไปนิด ส่วนกันล้ม เดี๋ยวผมขอลองใส่ดูก่อนนะครับ ว่ามันเข้ากับรถหรือเปล่า ถ้าไม่ก็คงขาย
    โทรมาคุยได้ครับ และแนะนำได้ครับ 085-165-2996

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poo3605 อ่านข้อความ

วิ่งมาไม่เท่าไหร่ เจ็ดหมื่นกว่าเอง อายุ 46 ปี ตกขี่ปีละ 1,572 กม เดือนละ 131 กม วันละ 4.37 กม แสดงว่าขี่ไปตลาดแน่ๆ
    ข้อมูล ละเอียดยิบเลย 555555
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

รถสวยครับ รถเรามีส่วนร่วมกับรถให้เยอะ รู้ข้อดีข้อด้อย ค่อยๆทำค่อยค่อยเก็บ มันสนุกตรงนี้ละครับคุณปู (รักหมูมากๆ แต่ห้ามมากกว่าเมียนะครับ เดี่ยวจะได้มานอนโซฟาหน้าห้อง อิอิ )
    ส่วนเรื่องน๊อตยึดฝาไฟเลี้ยวหลัง สูตรผมทำได้สองแบบครับ (ถ้าไม่ชอบสูตรผมก็ต๊าฟเกลียวใหม่เลยครับ )
    แบบแรก ขนาดความยาวของน๊อตเท่าเดิม แต่หาสายไฟ(สายทองแดงด้านในนะ หรือวัสดุอื่นแล้วแต่สะดวกหาได้) ตัดขนาดพอเหมาะกับรูน๊อตที่คิ้วไฟเลี้ย สอดเข้าไปในรู แล้วขันน๊อตอัดเข้าไปเลยครับ แน่นใช้ได้ครับ
    แบบสอง ขนาดความยาวของน๊อตยาวกว่าเดิม (ตัดแต่งทีหลัง) ร้อยน๊อตจากด้านหลังคิ้วเลยครับ แล้วหาน๊อตตัวเมียขันทับให้แน่น แล้วเอาฝาไฟเลี้ยวครอบเข้าไป น๊อตจะยาวล้นออกมา ทีนี้ก็กะเอาเองครับจะตัดตรงไหน ตัดเสร็จ หาน๊อตตัวเมียขันทับด้านนอกอีกทีครับ แบบนี้ทนแข็งแรง ฝาไม่แตกไม่มีหลุดครับ
    ส่วนน๊อตหาได้ตามร้านขายประเภทน๊อต สกลู และอุปกรณ์ช่างทั่วไปครับ
    จากหนึ่งผู้ให้ สู่แรงบันดาลใจ ไม่สิ้นสุด

เลนส์เลี้ยวหลังเวลาหาย ไม่แยกขายซะด้วย โดนทีเป็นคู่เป็นชุดใหญ่ โดนมาหลายชุดเริ่มเซ็ง หลังๆปล่อยเหลือแต่หลอดไฟโชว์เด่ๆ
    เลือกหนังสติ๊กเอาเฉพาะสีเหลือง น่าจะโอเคกว่าสีแดง ครับ
    เอาใจช่วยหมูมือใหม่ทุกท่านครับ

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

ได้บังโซ่ด้วยน๊ะแหล่มเลย
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ขอบพระคุณมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ วันนี้เจอปัญหาอีกเซ็ง สายไฟหน้าชีอต ควันโขมงเลย สายไฟละลาย เอาออกมาดู สายหุ้มมันขาด ทำไมช่างเมืองไทยบางคน ถึงได้มักง่ายจัง นึกจะตัดสายต่อสายก็ทำแบบ ไม่มีความรู้ เอาสะดวก ผมว่าจะหาสายไฟชุดใหม่มาเดินเอง ไม่รู้ทองแดงจะสู้สายไฟชุดเก่าได้หรือเปล่า ของเก่าใส้ทองแดงเยอะมาก ระบบไฟรถผมมั่วเล็กน้อย ช่างต่อไฟทุกอย่างผ่านแบตหมด ฟิวส์ก็ไม่มี
    รักหมูต้องใจเย็นๆ เรียนรู้นิสัย กันไปเรื่อยๆ ทำเอง เจ็บเอง สนุกดีครับ เมียบ่นทุกวัน ทำรถทุกวันเลย เมื่อไหร่จะเสร็จ

ถ้าอยากให้จบ ปัญหาระบบไฟ ให้เปลี่ยนใช้ชุดสายไฟทั้งหมด เป็นของแท้ ของเดิมญี่ปุ่นเชียงกง สายสีเทาอมฟ้าปั้มc92 ทุกอย่างจะไล่ง่ายขึ้นจบเร็วขึ้นครับ หลายคนมองข้ามจุดนี้แล้วไม่จบ หนีไปใช้cdi แต่ก็แล้วแต่ครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัยสภาพแวดล้อมหลายๆอย่าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 06-05-2012 เมื่อ 01:07

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ว่าแต่มันซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ ผมว่าถ้ามันหายาก ราคามันต้องสูงแน่ๆ เดี๋ยวผมว่างๆ จะไล่ไฟใหม่ให้หมด จริงๆ ตอนนี้ก็ขี่ได้ปกตินะครับ แต่อยากให้ไฟมันเหมือนเก่า ผมว่าคงไล่ไม่ยาก
    อยากได้ เบาะแท้จัง ใครมีมาขายผมบ้างครับ

ลองถาม เจ้าที่ขายของหมู ebay หรือเชียงกง ดูสิครับ
    เคล็ดลับมีอะไหล่หลักๆ ไม่กี่อย่างที่ต้องเดิมแท้ ในการจะเริ่มต้นกับหมูได้อย่างมีความสุขครับ ไม่เช่นนั้นจะเจ็บป่วยไปเรื่อยแม้จะใช้ของชุดสายไฟขอ งไทยใหม่ๆก็ตาม

ราคาเทียบกับการเข็นรถเหล็กทั้งคันกลับบ้านนี้ไกลๆ ผมถือว่า คุ้มครับ

Bookmarks