มือใหม่คับช่วยให้ความรู้ที

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มือใหม่คับช่วยให้ความรู้ที

golfid07's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน มือใหม่คับช่วยให้ความรู้ที

fixed gear tiger speed เป็นเฟรมไทยหรอคับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

ขอบคุณ
    0
    0

เฟรม hi ten นี้เค้าเรียกเฟรมไทยหรอคับ

Senior Member fixiedeath's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ถ้าเอาตามความเข้าใจผมนะครับ ถูกผิดยังไงขออภัยด้วยนะครับ
    tiger speed ตัวเฟรมไม่เเน่ใจเหมือนกันครับว่าผลิตประเทศไหน เเต่เป็นวัสดุ hi-ten ครับ

เฟรม hi-ten ไม่ใช่เฟรมไทยเสมอไปครับ เพราะก็มียี่ห้อที่มาจากไต้หวันเป็นเฟรม hi-ten ก็มีครับงานรอยเชื่อมจะสวยงามกว่าเฟรมไทย
    เเต่ที่คนส่วนมากเค้าเรียกเฟรม hi-ten ว่าเป็นเฟรมไทยเพราะ เฟรมไทยส่วนมากจะมีเเต่วัสดุที่ทำจาก hi-ten น่ะครับเเล้วก็คอจะเป็นนิ้วเกลียว
    คนเลยไม่ค่อยนิยมเล่นกันเท่าไร(คนที่เล่นจักรยานจริง ๆอ่ะนะครับ) ส่วน hi-ten มียี่ห้อของไต้หวันงานเชื่อมจะเนียน คอจะเป็นนิ้วหุนครับ
    ถ้าสำหรับมือใหม่ที่เก็บเงินเเต่งเองโดยไม่ขอพ่อ-เเม่ เริ่มด้วย hi-ten ก็ดีครับ พอมีเงินก็ค่อย upgrade ไปเรื่อยๆ ถ้าสำหรับสายปั่นเฟรมที่นิยมสุดๆน่าจะเป็นอลู
    ส่วนสายทริคก็โครโมลี่ครับ

Senior Member karn_artbar's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

เฟรม hi-ten คือ เฟรมที่ทำจากวัสดุ เหล็ก ล้วนๆครับ hi-ten=เหล็กแข็งพิเศษ แต่มีน้ำหนักมาก

เฟรม cr-mo คือ เฟรมที่ทำจากวัสดุ เหล็กโคโมลี่ ครับเป็นเหล็กผสม น้ำหนักจะเบากว่า hi-ten ขี่ทางไกลไหลดีครับ

เฟรม alu คือเฟรมที่ทำจากวัสดุ อลูมิเนียม ครับ น้ำหนักเบา ขี่ในเมืองดีครับเพราะพุ่งแต่ทางไกลต้องเติมตลอดเพรา ะเฟรมเบา

เฟรม carbon คือเฟรมที่ทำจากวัสดุ คาบ้อน นั่นล่ะครับ น้ำหนักเบา ส่วนการขี่ไม่ทราบครับไม่มีปัญญาซื้อ แต่เค้าว่าความรู้สึกเหมือน อลูผสมโครโม

เฟรม titanium คือเฟรมที่ทำจากวัสดุ ไททาเนียม ที่ใช้ผลิด ยานอวกาศ แพงเวอร์ การขี่เหมือนกันครับไม่มีปัญญาซื้อมาลองแต่เค้าว่า ถึก! ทน! แรง! เบา! ส่วนใหญ่จึงมักผลิตออกมาเป็นเสือภูเขาครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
    http://www.facebook.com/HAWKBIKESHOP

-->>ซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน BigBike ทุกรุ่น<<--

ขอบคุณ
    0
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้ ที่มากมายเลยคับ แต่ดูยังไงอะว่านิ้ว เกลียว และนิ้วหุน ช่วยอีกนิดนะคับไหนๆก็ ช่วยแล้วเอาให้ถึงฝัง

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้า คับ

Senior Member karn_artbar's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ตามที่ถามใน pm เลยครับพอดีเหนใน pm ก่อนเลยตอบในนั้น แต่เพื่อท่านอื่นอยากรู้

นิ้วเกลียว จะอยู่ในรถจำพวก vintage ขนาดจะเล็กกว่า นิ้วหุน และซางตะเกียบมีเกลียวไว้ใส่ถ้วยคอ ใช้ stem คอจุ่ม แต่จะมีซางแปลงเป็นนิ้วหุนเพื่อใส่ stem หนีบ

นิ้วหุน จะอยู่ในรถใหม่ๆ หรือที่เค้าเรียกว่าคอ over size นั่นล่ะครับ ขนาดจะใหญ่กว่านิ้วเกลียว และใช้ stem หนีบ ได้อย่างเดียวไม่สามารถใช้คอจุ่มได้
    http://www.facebook.com/HAWKBIKESHOP

-->>ซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยน BigBike ทุกรุ่น<<--

Bookmarks