[ แนะนำ ] @@@@ ความรู้เล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับการเลือกใช้น้ำมันเครื่อง ให้เหมาะกับรถของเรา @@@@

ชื่อกระทู้: @@@@ ความรู้เล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับการเลือกใช้น้ำมันเครื่อง ให้เหมาะกับรถของเรา @@@@

sornsakol's Avatar
    สถานที่
    (- CRU -) CR4ZY  & 8080 CAFE (- RCA -)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน @@@@ ความรู้เล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับการเลือกใช้น้ำมันเครื่อง ให้เหมาะกับรถของเรา @@@@

มาตรฐานน้ำมันเครื่อง
    1.มาตรฐานของสมาคมวิศวกรรมยานยนต์ (Society of Automotive Engineer : SAE) ใช้ระบุความหนืด (ความข้นใส) ของน้ำมันเครื่อง ค่ายิ่งมากก็ยิ่งมีความหนืดมาก โดยแบ่งน้ำมันเครื่องออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆ

- เกรดเดียว (monograde) คือน้ำมันเครื่องที่มีค่าความหนืดค่าเดียว เช่น SAE 40 หมายความว่า ณ อุณหภูมิ 100 องศาเซลเซียส น้ำมันจะมีค่าความหนืดอยู่ที่ เบอร์ 40

- เกรดรวม (multigrade) คือน้ำมันเครื่องที่มีค่าความหนืด 2 ค่า เช่น SAE 20W-50 หมายความว่า ในอุณหภูมิ -25 องศาเซลเซียส น้ำมันจะมีค่าความหนืดอยู่ที่ เบอร์ 20 แต่เมื่ออุณหภูมิสูงถึง 100 องศาเซลเซียส จะเปลี่ยนค่าความหนืดเป็น เบอร์ 50

- อักษร "W" ใช้เป็นตัวบ่งบอกว่าค่าความหนืดนี้เป็นเกรดฤดูหนาว (วัดที่ -25 องศาเซลเซียส) หากไม่มีจะเป็นเกรดฤดูร้อน (วัดที่ 100 องศาเซลเซียส)

2.มาตรฐานของสถาบันปิโตรเลียมอเมริกัน (The American Petroleum Institute : API) ใช้ระบุประเภทของเครื่องยนต์ และสมรรถนะในการปกป้องชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ สำหรับเครื่องยนต์เบนซินใช้อักษร "S" (spark ignition) เช่น SA SC SD SE SF SG SH SI SJ ส่วนเครื่องยนต์ดีเซลใช้อักษร "C" (compress ignition) เช่น CD CB ... CF4 บางครั้งเราอาจเห็นทั้ง "S" และ "C" มาด้วยกัน เช่น SG/CH4 หมายถึง น้ำมันเครื่องนี้เหมาะสำหรับการใช้กับเครื่องยนต์เบน ซิน แต่ก็สามารถใช้กับเครื่องยนต์ดีเซลได้ในระยะสั้น หรือ CH4/SG ก็จะกลับกันกับกรณีข้างต้นคือเหมาะสำหรับการใช้กับเค รื่องยนต์ดีเซล
    แต่ก็สามารถใช้กับเครื่องยนต์เบนซินได้ในระยะสั้น

ผมแนะนำว่าเวลาถ่ายน้ำมันเครื่อง อย่าทิ้งน้ำมันเก่า ให้เทใส่ขวดน้ำสิงห์ใส่เก็บไว้ สัก2-3สัปดาห์ แล้วมาดูว่ามันตกกะกอนหรือแยกชั้นเป็นขี้โคลนหรือเปล ่า ถ้ามันเป็นแสดงว่านำมันไม่ดี และถ้าเจอ"น้ำ"ลอยแยกชั้นอยู่ด้วยก็ซวยล่ะ มีแววว่าปะเก็นแตก (ถ้าเจอน้ำจะเจอเป็นชั้นบางๆลอยอยู่ด้านบน สัปดาห์เดียวก็เจอแล้ว อาจแทบมองไม่เห็น เอาสำลีปั่นหูแตะๆดูแล้วจะรู้ว่าเป็นน้ำ และถ้าทิ้งไปนานๆหลายๆสัปดาห์ น้ำจะหายหมด มันละเหย) ถ้าจะดูว่าน้ำมันเครื่องเหลวมากเหลวน้อย ให้ดูที่เบอร์ครับ โดยที่ว่านี้ เราคำนึงที่อุณหภูมิประเทศไทยนะครับ 30-35 องศาC
    ยกตัวอย่าง น้ำมันเครื่องเรียงลำดับ เหลว(ใส) ไปหา หนืบ(ข้น)

เหลวๆ(ใส)
    - 5W-40
    - 10W-40
    - 15W-50
    - 20W-40
    - 20W-50
    หนืบเหนียว(ข้น)

ให้ดูที่ตัวเลข แล้วพิจารณาแนวโน้มของอุณภูมิ ถ้าเลขน้อย(เหมาะกับอุณหภูมิต่ำ) เมื่อเทียบที่อุณภูมิ30-35องศามันก็จะ "ใส่"
    ส่วนพวกน้ำมัน เลขสูงกว่า(เหมาะกับอุณหภูมิสูง)อย่างนี้มันจะ "ข้น" หรือมีความเหนียวหนืบกว่า... ข้อดีคือ สร้างฟิลม์น้ำมันเคลือบผิวโลหะได้หนากว่า หล่อลืนได้ดีกว่า สามารถอุดรอยรั่วซึ่มที่แหวนลูกสูบได้ ช่วยเพิ่มกำลังอัดกระบอกสูบได้ ซึ่งถ้าเครื่องยนต์เราเริ่มจะหลวม ก็ให้เลือกใช้น้ำมันเครื่องที่มีความหนืบมากหน่อย (แต่อย่ามากเกินสเปคเครื่องยนต์ เดียวพัง)

เสริมอีกนิดนึงคือมาตรฐานน้ำมันเครื่องอื่นอีกนอกจาก API และที่มอไซค์พบเจอกันอยู่ก็คือ "JASO" ซึ่งเป็นตัวย่อของมาตรฐานทางญี่ปุนเขา (ล้อเลียนมาจาก ISO ไง.. JApan + ISO = JASO), จิงๆ เราจะพูดในเชินชาตินิยมก็ได้นะ ญีปุนเขาก็ต้องการรักษาสมดุลทางมาตรฐานของเขากับของต ะวันตก หรือคล้ายกับว่าญีปุ่นทำมาตรฐานมารองรับตัวเองก็ว่าไ ด้, โดยมาตรฐานน้ำมันเครื่องในแบบ JASO เขาจะเขียนด้วยอักษร "JS_" นำหน้า เช่น JSE, JSG เป็นต้น
    คราวนี้มาพูดถึงออปชันเสริมของ JASO-MA และ JASO-MB กันหน่อย (โดยตัว "M" นี่ก็มาจาก Motorcycle นั้นเอง)
    - JASO-MA เป็นข้อกำหนดเพิ่มเติมว่า น้ำมันเครื่องชนิดนี้ออกแบบมาเพื่อเครื่องยนต์ที่ใช้ ระบบ "คลัทแผ่นเปียก" หรือระบบคลัทของมอเตอร์ไซต์มีเกียร์บ้านเรา
    - JASO-MB เป็นข้อกำหนดเพิ่มเติมว่า น้ำมันเครื่องชนิดนี้ออกแบบมาเพื่อเครื่อยนต์ใช้ระบบ "คลัทแผ่นแห้ง" หรือ ไม่มีคลัท ซึ่งก็รวมถึงมอไซค์สกูตเตอร์ในบ้านเรา

โดยเมื่อ ถ้าน้ำมันเครื่องชนิดนั้นๆระบุว่าตน คือ JASO-MB, ผู้ผลิตน้ำมันเครื่องก็สามารถใส่สารปรุงแต่งลงไปได้ โดยไม่ต้องสนใจว่าสารนั้นจะเป็นอันตรายกับคลัทเปียกห รือไม่ เพราะมันเป็นน้ำมันเครื่องสำหรับเครื่องคลัทแห้ง(หรื อไม่มีคลัทอยู่ในเครื่องยนต์) หรืออาจพูดได้ว่า ถ้าเอา JASO-MB มาเติมรถมอไซค์มีเกียร์อันนี้มีโอกาศคลัทลื่นได้สูง

"...Get กันยัง... "

ฉะนั้นน้ำมันเครื่องสำหรับมอเตอร์ไซค์(ญีปุน)ก็คือ JASO JS_ + JASO M_ เช่น...
    JASO JSE-MA
    หรืออาจแปลเป็น
    JASO-JSE + JASO-MA
    หรือแปลแบบเทียบเท่าเป็น
    API-SE + JASO-MA นั้นเอง...

ถ้าเราจะจัดประเภทให้กับน้ำมันเครื่องของมอเตอร์ไซค์ ก็คงจะต้องพูดว่า น้ำมันเครื่องชนิดนั้นๆ ต้องได้รับมาตรฐาน JASO-MA หรือ JASO-MB นั้นเอง (แต่เราอย่าลืมนะว่ามันคือออปชัน ไม่ใด้บังคับจำเป็น)
    น้ำมันเครื่องของ"รถยนต์" ก็ไม่ต้องประทับตราว่ามี JASO-MA หรือ JASO-MB มันก็ต่างกันเท่านี่เองคับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    Bangkok Thailand
    Since 1990
    Cafe Style

birdvaan's Avatar
    สถานที่
    เวียงหนองล่อง classic lanna
    ขอบคุณ
    0

ความรู้ทั้งนั้น.....ดันนนนคับ

สถานที่
    (- CRU -) CR4ZY  & 8080 CAFE (- RCA -)
    ขอบคุณ
    0

Since 1990
    Cafe Style

ว้าววาว. แล้วlifan200เติมอะไรดีล่ะครับ
    PHOTOGRAPHY AND CINEMATOGRAPHY CUSTOM BIKE

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iohmgraphy อ่านข้อความ
    ว้าววาว. แล้วlifan200เติมอะไรดีล่ะครับ
    วิ่งธรรมดาผมเติม 10w-40 วิ่งทางไกลเติม 20w 40 คร๊าบ
    Since 1990
    Cafe Style

The_Girls's Avatar
    สถานที่
    (--CRU--) CR4Zy ♥
    ขอบคุณ
    0

เปนความรู้มากครับ ท่านรอง !

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ The_Girls อ่านข้อความ
    เปนความรู้มากครับ ท่านรอง !

ปีนี้ผมเป็นกรรมการแล้วคับ.. 55
    Since 1990
    Cafe Style

asimo_64's Avatar
    สถานที่
    ม.บูรพา จันทบุรี
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ
    ฅนเดินดิน กับ ชีวิตเดินทาง
    (ม.บูรพา จันทบุรี)

โทร. 084-3573242 เบียร์

เลขบัญชี 237-0-19740-4
    ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย
    บัณฑิต ตากมัจฉา

ขายเสื้อ Volkswagen ผ้า cotton 100% คลิกๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=850743

ขาย ตู้น้ำมันอัตโนมัติ หยอดเหรียญ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=664577

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ asimo_64 อ่านข้อความ
    ขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับ
    ยินดีคร๊าบผม...
    Since 1990
    Cafe Style

Senior Member garam1150's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    ชื่อ นาย ณัฐพล คงเฉลิมรัตน์

facebook : https://www.facebook.com/profile.php?id=100000501763570

เบอร์โทร. 0864056983 แตงโม

Senior Member peacewalker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เดี๋ยวนี้เค้าใช้ไดเกียวกันทั้งนั้นแหล่ะ เพราะใช้แล้ว ......

นายอัจฉริยะ ชื่นชม ,,, ธนาคาร กรุงไทย สาขา สิงห์บุรี เลขที่บัญชี 116-0-22843-7
    โทร 087 - 2116558

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ garam1150 อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    ยินดีคร๊าบผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ peacewalker อ่านข้อความ
    เดี๋ยวนี้เค้าใช้ไดเกียวกันทั้งนั้นแหล่ะ เพราะใช้แล้ว ......

เครื่องฟิตสตาทติดง่าย..555
    Since 1990
    Cafe Style

Bookmarks