[ ขาย ] Vespaland by พี่ปา ซื้อขาย Vespa ทุกรุ่นและรับสั่งประกอบรถ Vespa 64 มีทะเบียนและ อะไหล่ Vespa. - หน้า 7

ชื่อกระทู้: Vespaland by พี่ปา ซื้อขาย Vespa ทุกรุ่นและรับสั่งประกอบรถ Vespa 64 มีทะเบียนและ อะไหล่ Vespa.

มา๊upให้ร่ำรวยๆคร้าบบบบบบบบบบ

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

เร็วๆนี้จะมีสมาชิก VespaLand เพิ่มอีก 1 คน
    น้องชายที่บ้านสนใจครับ ตอนนี้กำลังเก็บตังค์อยู่

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

สถานที่
    Vespaland
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=Naputt Butthanoo;9141224]เร็วๆนี้จะมีสมาชิก VespaLand เพิ่มอีก 1 คน
    น้องชายที่บ้านสนใจครับ ตอนนี้กำลังเก็บตังค์อยู่
    [/QUOT

Welcome!!!!

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

พี่คับมีโครงเข้ามาแล้วยังคับ

สถานที่
    Vespaland
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ประกาศข่าวคราวครับ.

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Armkub อ่านข้อความ
    พี่คับมีโครงเข้ามาแล้วยังคับ
    ตอนนี้ขอชี้แจงและประกาศข่าวเรื่องการนำเข้าตัวถังรถ ยนต์และมอเตอร์ไซค์ใช้แ้ล้ว... ( ทำไมต้องเกิดกับเราด้วย เครียสครับแต่ก็จะลองเช็คข่าวคราวดูเรื่อยๆครับ. )
    และข่าวมันยังแจ้งมาอีกว่าประกอบรถจากตัวถังใช้แล้วไ ม่เสียภาษีผิดกฏหมาย. ( พวกคุณกำลังฆ่าพวกผมทางอ้อม )

=โครงรถจักรยานยนต์ที่ใช้แล้วเป็นสินค้าที่ต้องห้ามใ นการนำเข้ามาในราชอาณาจักร พ.ศ. ๒๕๕๕

วันที่ ๕ กรกฎาคม ๒๕๕๕ ได้มีการเผยแพร่ประกาศกระทรวงพาณิชย์ เรื่อง กำหนดให้ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้ว และโครงรถจักรยานยนต์ที่ใช้แล้วเป็นสินค้าที่ต้องห้า มในการนำเข้ามาในราชอาณาจักร พ.ศ. ๒๕๕๕

ทั้งนี้ เพื่อความมั่นคงทางเศรษฐกิจและเพื่อประโยชน์ของรัฐใน ด้านความปลอดภัยของสาธารณชน อันเนื่องจากการนำตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วและโ ครงรถจักรยานยนต์ที่ใช้แล้วเข้ามาประกอบเป็นรถยนต์นั ่งและรถจักรยานยนต์ เพื่อจำหน่ายโดยไม่ได้มาตรฐานการผลิต

ประกาศดังกล่าว อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) และมาตรา ๒๕ แห่งพระราชบัญญัติการส่งออกไปนอกและการนำเข้ามาในราช อาณาจักรซึ่งสินค้า พ.ศ. ๒๕๒๒ อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำ กัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา ๒๙ ประกอบกับมาตรา ๓๒ มาตรา ๓๓ มาตรา ๔๑ และมาตรา ๔๓ ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย บัญญัติให้กระทำได้ โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์โดยอนุมัติของคณะรัฐมนต รี ออกประกาศไว้ ดังต่อไปนี้

ข้อ ๑ ประกาศนี้เรียกว่า "ประกาศกระทรวงพาณิชย์ เรื่อง กำหนดให้ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วและโครงรถจักร ยานยนต์ที่ใช้แล้ว เป็นสินค้าที่ต้องห้ามในการนำเข้ามาในราชอาณาจักร พ.ศ. ๒๕๕๕"

ข้อ ๒ ประกาศนี้ให้ใช้บังคับเมื่อพ้นกำหนดหกสิบวันนับแต่วั นประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป

ข้อ ๓ ในประกาศนี้

"รถยนต์นั่ง" หมายถึง รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกินเจ็ดคน และรถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักรถไม่เกินหนึ่ง พันหกร้อยกิโลกรัม ตามกฎหมายรถยนต์

"รถจักรยานยนต์" หมายความว่า รถที่เดินด้วยกำลังเครื่องยนต์หรือกำลังไฟฟ้า และมีล้อไม่เกินสองล้อ ถ้ามีพ่วงข้างมีล้อเพิ่มอีกไม่เกินหนึ่งล้อ

"ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้ว" หมายความรวมถึง แชสชีส์ หรือแค้ปของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วไม่ว่าจะนำเข้าในสภา พสมบูรณ์หรือในสภาพที่ถูกตัดออกเหลือเพียงบางส่วน

ข้อ ๔ ให้ตัวถังของรถยนต์นั่งที่ใช้แล้วและโครงรถจักรยานยน ต์ที่ใช้แล้ว เป็นสินค้าที่ต้องห้ามในการนำเข้ามาในราชอาณาจักร

ความในวรรคหนึ่งไม่ใช้บังคับกับโครงรถจักรยานยนต์ที่ ใช้แล้วที่มีขนาดความจุภายในกระบอกสูบตั้งแต่ ๕๐ ลูกบาศก์เซนติเมตรลงมา ตะเกียบรถ และวงล้อ ที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางตั้งแต่ ๑๐ นิ้วลงมา

ข้อ ๕ ความในข้อ ๔ วรรคหนึ่ง ไม่ใช้บังคับในกรณีการนำสินค้าดังกล่าวเข้ามาเพื่อเป ็นต้นแบบในการผลิตหรือการศึกษาวิจัย ทั้งนี้ ในปริมาณเท่าที่จำเป็น

ประกาศ ณ วันที่ ๒๗ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๕
    บุญทรง เตริยาภิรมย์
    รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์

สถานที่
    Vespaland
    ขอบคุณ
    0

สงสัยต้องขายรถที่มีทะเบียนเท่านั้นแล้วหล่ะครับ.ลาก ันทีรถ Invoice"""
    ช่วยกัน Comment หน่อยครับ.ทำไมรัฐบาลถึงทำกับเราได้.อุตส่าห์เทใจให้ .เหนื่อยครับ.
    ขนาดนำเข้าเสียภาษีถูกต้องยังไม่วายโดนหักหลัง.กระทบ อีกหลายๆร้านเช่นกันครับ.ถึงฝืนนำเอาเข้ามามันยึดไม่ ปล่อยงานนี้ตายแน่ๆ.แล้วของที่อยู่ใน Stock ที่เมืองนอกจะทำยังงัยดีคร้าบบบบบบ
    แล้วมีผลบังคับใช้แล้วถึงว่ารอบล่าสุดที่เอาเข้ามาเค ้าเกริ่นไว้บ้างแล้ว.ปวดใจกับประเทศเราเหลือเกิน.++

Senior Member l3OW&l3ALL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

กรรมจริงๆ ไม่น่าเลย t..t
    ความฝันเกิดขึ้นได้จากความ "อดทน และพยายาม"

Naputt Butthanoo's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว
    ขอบคุณ
    0

แย่เลยแบบนี้

Twitter : @nabhathara

۞ น นิกตฺยา ธนํ หเร = บุคคลไม่พึงหาทรัพย์ด้วยการคดโกง

สถานที่
    Vespaland
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

รถประกอบใหม่เสร็จพร้อมรอส่งอีกคันครับ.

รูป รูป    

สถานที่
    Vespaland
    ขอบคุณ
    0

Bye Bye Vespa.ข่าวคราวล่าสุดได้ติดต่อกับทางกระทรวงพาณิชย์แ ล้วคุยกับทางเจ้าหน้าที่เรียบร้อยรวมทั้งทางกรมศุลด้ วย.ประกาศห้ามนำตัวถังมอเตอร์ไซค์สรุปมีผลบังคับใช้เ ป็นที่เรียบร้อย.คงลำบากสำหรับชาวเวสป้าและพี่น้องที ่ประกอบธุรกิจนี้ที่ขายรถอินเดียแบบอินว้อยส์.ตอนนี้ ตัวถัง Vespa คงหาลำบากมากๆหลังจากนี้.ห้ามเด็ดขาดครับ.ถึงขนาดว่า ถ้าฝืนนำเข้ามายึดเข้าหลวงอย่างเดียว.ถึงจะเคลียร์ให ้เจ้าหน้าที่ก็ไม่คุ้มเสี่ยงครับ.พี่ปาคงแย่แน่นอนคร ับ.รวมทั้งอีกหลายท่านด้วย.สงสัยคงต้องขายแต่รถที่มี ทะเบียนเท่านั้นแล้วครับ.ก็คงหายากอีกเช่นกันแน่นอนใ นอนาคต.
    ใครมีความคิดเห็นกันงัยบ้างครับ.ลอง Comment มาครับ.

Member onepark1's Avatar
    สถานที่
    Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ส่วนเครื่องยนต์ ยังนำเข้ามาได้ไหมอะคับ
    รับหุ้มล้อ จักรยานฟิกเกียร์ งานดี ราคาถูก 600-
    083-3323234 ตั๊กครับ

ผมว่ากฎหมายที่ที่ออกมา เพื่อควบคุมมลพิษ ในท้องถนนนะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะไปควบคุมพฤติกรรมการใช้ของคนในบ้านเ รามากกว่าที่จะมาออกกฎแบบนี้ ที่เป็นการแก้ไขปัญหาปลายเหตุ เพราะบ้านเราการใช้รถยนต์เป็นเรื่องสำคัญไปแล้ว ทั้งแสดงฐานะ การงาน และอื่นๆ ไปไหนที ใกล้ไกลก็ต้องรถส่วนตัว วิ่งเต็มถนนไปหมด คนละคันเลยว่าได้ ส่วนคนที่ใช้การเดินทางสาธารนะ มอร์ไซด์ จักยาน กลับมองเป็นชนชั้นล่างลงมา เราน่าจะลดการใช้งาน หันมาพัฒนาการคมนมคาสาธารณะให้ดีขึ้น ดูตัวอย่างเมืองนอก รถเมย์ รถไฟเค้าดีออก ไม่เก่ากึ้กแบบบ้านเรา แถมทางเท้าก็มีไฟฟ้าส่องสว่างให้คนรู้สึกปลอดภัย มีช่องทางให้จักรยานได้วิ่ง คนก็อยากใช้เพราะปลอดภัย สะดวก มากกว่าที่จะมาควบคุมแบบนี้ เพราะรถ 2 จังหวะ กับ 4 จังหวะ ถ้าทำให้ดีๆแล้ว มลพิษทางอากาศก็ต่างกันไม่มาก อีกทั้งเป็นการคงไว้ซึ่งการอนุรักษ์รถเก่าที่เหลือเพ ียงน้อยนิดอีกด้วยครับ

อีกหนึ่งความเห็นที่อยากให้บ้านเมืองเราพัฒนา "ด้านความคิดให้มากกว่าหน้าตา"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ A2Mce11 อ่านข้อความ
    ผมว่ากฎหมายที่ที่ออกมา เพื่อควบคุมมลพิษ ในท้องถนนนะครับ แต่ผมคิดว่าน่าจะไปควบคุมพฤติกรรมการใช้ของคนในบ้านเ รามากกว่าที่จะมาออกกฎแบบนี้ ที่เป็นการแก้ไขปัญหาปลายเหตุ เพราะบ้านเราการใช้รถยนต์เป็นเรื่องสำคัญไปแล้ว ทั้งแสดงฐานะ การงาน และอื่นๆ ไปไหนที ใกล้ไกลก็ต้องรถส่วนตัว วิ่งเต็มถนนไปหมด คนละคันเลยว่าได้ ส่วนคนที่ใช้การเดินทางสาธารนะ มอร์ไซด์ จักยาน กลับมองเป็นชนชั้นล่างลงมา เราน่าจะลดการใช้งาน หันมาพัฒนาการคมนมคาสาธารณะให้ดีขึ้น ดูตัวอย่างเมืองนอก รถเมย์ รถไฟเค้าดีออก ไม่เก่ากึ้กแบบบ้านเรา แถมทางเท้าก็มีไฟฟ้าส่องสว่างให้คนรู้สึกปลอดภัย มีช่องทางให้จักรยานได้วิ่ง คนก็อยากใช้เพราะปลอดภัย สะดวก มากกว่าที่จะมาควบคุมแบบนี้ เพราะรถ 2 จังหวะ กับ 4 จังหวะ ถ้าทำให้ดีๆแล้ว มลพิษทางอากาศก็ต่างกันไม่มาก อีกทั้งเป็นการคงไว้ซึ่งการอนุรักษ์รถเก่าที่เหลือเพ ียงน้อยนิดอีกด้วยครับ

อีกหนึ่งความเห็นที่อยากให้บ้านเมืองเราพัฒนา "ด้านความคิดให้มากกว่าหน้าตา"
    +1เห็นด้วยครับ

Senior Member l3OW&l3ALL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่าเพิ่งตกใจครับ อ่านตอนท้ายดีๆ เวสป้ามันรอดไม่ใช่หรอ?
    "ความในวรรคหนึ่งไม่ใช้บังคับกับโครงรถจักรยานยนต์ที่ ใช้แล้วที่มีขนาดความจุภายในกระบอกสูบตั้งแต่ ๕๐ ลูกบาศก์เซนติเมตรลงมา ตะเกียบรถ และวงล้อ ที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางตั้งแต่ ๑๐ นิ้วลงมา

ข้อ ๕ ความในข้อ ๔ วรรคหนึ่ง ไม่ใช้บังคับในกรณีการนำสินค้าดังกล่าวเข้ามาเพื่อเป ็นต้นแบบในการผลิตหรือการศึกษาวิจัย ทั้งนี้ ในปริมาณเท่าที่จำเป็น"
    ความฝันเกิดขึ้นได้จากความ "อดทน และพยายาม"

สถานที่
    Vespaland
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ l3OW&l3ALL อ่านข้อความ
    อย่าเพิ่งตกใจครับ อ่านตอนท้ายดีๆ เวสป้ามันรอดไม่ใช่หรอ?
    "ความในวรรคหนึ่งไม่ใช้บังคับกับโครงรถจักรยานยนต์ที่ ใช้แล้วที่มีขนาดความจุภายในกระบอกสูบตั้งแต่ ๕๐ ลูกบาศก์เซนติเมตรลงมา ตะเกียบรถ และวงล้อ ที่มีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางตั้งแต่ ๑๐ นิ้วลงมา

ข้อ ๕ ความในข้อ ๔ วรรคหนึ่ง ไม่ใช้บังคับในกรณีการนำสินค้าดังกล่าวเข้ามาเพื่อเป ็นต้นแบบในการผลิตหรือการศึกษาวิจัย ทั้งนี้ ในปริมาณเท่าที่จำเป็น"

พี่ปาได้ตรวจสอบกับทางเจ้าหน้าที่แล้วครับ.ไม่อนุญาต ครับใววรรถดังกล่าวเพราะเราเอาเข้ามาเชิงพานิชย์ครับ .

Ok ! วันนี้พี่ปาเอารถ Px หัวเหลี่ยมแบบมีทะเบียนแท้เอามาขายทอดตลาดหน่อยครับ.
    ราคาเปิดที่ 63000-. ครับ

รูป รูป