Familia 1K Chiang Rai ฝากตัวด้วยครับ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: Familia 1K Chiang Rai ฝากตัวด้วยครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Familia-MK อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ เพิ่งได้เจอบอร์ดสำหรับ mazda นี้ ผมใช้ Mazda Familia 1000 หรือ หรือ ผมขอเรียกสั้นๆ เองว่า MK แล้วกันนะครับ ติดปัญหาเรื่องความร้อนขึ้นเร็ว ขณะขับช้าๆ หรือจอดรอไฟแดง แต่ถ้าวิ่งปกติ หรือเร็วๆ ไม่มีปัญหา ก็เลยหาข้อมูลการซ่อมและแนวทางแก้ไขทางเนตจนเจอเว็บน ี้ ก็ขอฝากตัวไว้ก่อนนะครับ ก่อนที่จะลองอ่านหาข้อมูลไปก่อนเรื่อย ติดขัดตรงใหนคงได้รบกวนสอบถามผู้รู้ในบอร์ดนี้กันหล่ ะครับ

แนบเอกสาร 3513363

ชื่อ เม ครับ อยู่เชียงราย Mazda Familia 1000 คับ

ฝากตัวด้วยครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kirasama อ่านข้อความ
    ผมก็ติดตรงปัญหาเรื่องความร้อนเหมือนกันครับ แก้ไม่ได้สักที ขอร่วม ฟังคำชี้แนะกับเจ้าของกระทู้ด้วยคนครับ เชียงใหม่เน่อครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ดีมาก หัดตอบอะไรที่มีสาระบ้าง ไม่ใช่ไปแกล้งคนนั้นคนนี้ เอารูปอะไรต่อมิอะไรมาแหย่เค้าแบบนั้นไม่ดีนะพี่ ผมหมายถึงเพื่อนๆพี่ด้วย

ผมก้อทำเพื่อพี่นั้นแหละครับ มีหลายกระทู้ที่ไม่มีเวลาได้ตอบ หากเพื่อนๆสมาชิกใหม่ๆอ่านเจอก้อต้องขออภัยไว้ด้วยน่ ะครับ เพราะว่าชีวิตจริงแมร่งยุงฉิบหาย 5555

Junior Member Familia-MK's Avatar
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเรื่องความร้อนขึ้นเร็วสำหร ับเครื่องมาสด้าเดิมๆรวมไปถึงa12-15 ด้วยน่ะครับ ตามอาการที่พี่เมเล่าให้ฟัง เช็คด้วยตัวเองง่ายๆดังนี้ ดูสายพานหน้าเครื่องว่าหย่นไปรึป่าว
    ดูว่ามีอะไรบังพัดลมหน้าเครื่องรึป่าวเช่นแผงแอร์(หา กมีการติดตั้งแอร์เพิ่ม) มีการด์พัดลมหม้อน้ำหน้าเครื่องรึป่าว ถ้าไม่มีควรหามาใส่ เปลี่ยนระบบน้ำหล่อเย็นรวมไปถึงล้างหม้อน้ำ สุดท้ายเช้คหรือเปลี่ยนปั้มน้ำครับ ลองดูก่อนน่ะครับ เพราะรถผมก้อมีอาการดังที่พี่เมเล่ามาครับ ผมก้อเปลี่ยนปั้มน้ำความร้อนก้อกลับมาปกติ
    รับทราบ เดี๋ยวจะลองไป งมๆ ซวามๆ ผ่อก่อนนะครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมก้อทำเพื่อพี่นั้นแหละครับ มีหลายกระทู้ที่ไม่มีเวลาได้ตอบ หากเพื่อนๆสมาชิกใหม่ๆอ่านเจอก้อต้องขออภัยไว้ด้วยน่ ะครับ เพราะว่าชีวิตจริงแมร่งยุงฉิบหาย 5555
    อ๋อ...พวกเขาเบื่อพี่กับผมแล้วครับ วันๆไม่ทำอะไร หาเรื่องชวนกินเบียร์บ้าง รื้อรถบ้าง แกล้งคนนั้นแหย่คนนี้ ถามอะไรก็ตอบไม่ตรงประเด็น ชีวิตมันจะสนุกสนานเยอะไปมั้ย 555

ผมว่าเราทำอะไรที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวมดีกว่าครับพี่ พี่นันก็ตัดแก้วเบียร์ไว้แจกน้องๆ ส่วนผมก็จะไปหัดต้มเหล้า หมักเบียร์ ผมว่ามันมีประโยชน์กว่าทำรถเยอะเลยคร๊าบบบบ

ปล. เบื่อชื่อเสียงที่ได้มาว่ะ คนเค้ารู้หมดว่าพวกเราต๊อง...

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเรื่องความร้อนขึ้นเร็วสำหร ับเครื่องมาสด้าเดิมๆรวมไปถึงa12-15 ด้วยน่ะครับ ตามอาการที่พี่เมเล่าให้ฟัง เช็คด้วยตัวเองง่ายๆดังนี้ ดูสายพานหน้าเครื่องว่าหย่นไปรึป่าว
    ดูว่ามีอะไรบังพัดลมหน้าเครื่องรึป่าวเช่นแผงแอร์(หา กมีการติดตั้งแอร์เพิ่ม) มีการด์พัดลมหม้อน้ำหน้าเครื่องรึป่าว ถ้าไม่มีควรหามาใส่ เปลี่ยนระบบน้ำหล่อเย็นรวมไปถึงล้างหม้อน้ำ สุดท้ายเช้คหรือเปลี่ยนปั้มน้ำครับ ลองดูก่อนน่ะครับ เพราะรถผมก้อมีอาการดังที่พี่เมเล่ามาครับ ผมก้อเปลี่ยนปั้มน้ำความร้อนก้อกลับมาปกติ
    ขอคารวะในคำชี้แนะของท่าน ผู้เยาว์จะลองทำตามที่ท่านแนะนำมาอีกที หากแต่ผู้เยาว์ยังไม่เข้าใจในเรื่องราวอันใด ยังหวังให้พี่ท่านให้คำชี้แนะให้มากไว้ ขอคารวะจาก ใจจริง

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Familia-MK อ่านข้อความ
    ยินดีที่ได้รู้จักครับท่านจอมยุทธ เอ่ยมาเช่นทำให้นึกถึง เล่งฮู้ชง จอมยุทธผู้เย้ยยุทธจักร เลยนะเนี่ย 555+ ( อุ๊บ!เผย ความบ้าหนังจีนอีกแล้วนี่เรา! )

ก่อนนั้นผมผาดโผน ตกเย็นกินเหล้า ก่อนนอนดูดนม เช้าจิบกาแฟ เช่นกันครับ ตอนนี้ชีวิตให้ผกผัน มาดำเินินชีวิตแบบเรียบง่ายกลางทุ่ง
    จับจอบเสียม ตกเย็นรำพันตัดกิเลสให้สิ้น ไม่ยลยินสิ่งยั่วยุ เหลือเพียงจอกเหล้า เคล้าเสียงเพลง ปล่อยสายน้ำชะล้างใจ ( อุ๊ป ปล่อยมุกบ้านนอกอีกแล้ว น่าอายจริงๆ ๆ )

ช่วงนี้ก็คอยอาศัย มาสด้าน้อยๆ พาเดินทางเข้าออกนอกทุ่ง เลยต้องหาวิธีดูแลให้อยู่ด้วยนานๆหน่อย ไม่งั้นคงต้องเดินเท้า ลำบากหน้าดู เห่ะๆ

ฝากตัวด้วยนะครับ สำหรับเรื่องรถ ที่ผ่านมานี่ เรียกได้ว่าเหยียบเป็นอย่างเดียวครับ ตอนนี้สำนึกได้ต้องหัดมารักษาดูแลด้วยตัวเ้องให้เป็น บ้างแล้ว

วลีที่ท่านพี่บรรจงเอื้อนเอ่ยมา...แสดงว่าผ่านยุทธภพ มามิไช่น้อย....ศิษย์น้องแอบอ่านพลางหัวเราะเบาๆหลัง ถ้วยกาแฟ
    .สวัสดีครับ.ผมน้องบอย..พิดโลกครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

Familia-MK (19-06-2012)

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    วลีที่ท่านพี่บรรจงเอื้อนเอ่ยมา...แสดงว่าผ่านยุทธภพ มามิไช่น้อย....ศิษย์น้องแอบอ่านพลางหัวเราะเบาๆหลัง ถ้วยกาแฟ
    .สวัสดีครับ.ผมน้องบอย..พิดโลกครับ
    สำนวนท่านพลิ้วลมตามจังหวะไหวเอนของใบไม้ แสงแดดดีของวันนี้ ดอกไม้ร่าบำเกรียวกราว ดอกหญ้าเพ่งท้าทายสายลม ทุกสรรพสิ่งรอบตัวสดใส เราถอนหายใจช้าๆบรรเลงปลายนิ้วกระแทกแป้นพิมพ์ ในทำนองลีลาเป็นจังหวะดนตรี "ผู้พี่บอย จูเนียร์ ท่านล้วนน่ารักเหลือเกิน หลังโรยควันบุหรี่ลอยคว้างกลางอากาศ"

8. The Following 2 Users Say Thank You to no school today pattaya For This Useful Post:

boy115 (21-06-2012), Familia-MK (19-06-2012)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    มิได้ ๆ พี่ท่านกล่าวเกินไปแล้ว ผู้เยาว์ไหนเลย ผ่านยุทธภพมาแล้ว ยังคงเป็น เชกเช่น กบน้อยในกะลา ยังหวังให้พี่บอยเฮียท่านให้คำชี้แนะ เอาไว้ผู้เยาว์จักนำ พาหนะของผู้เยาว์มาให้ พี่ท่านได้รวมวิจารณ์กันอีกที
    หวังว่าคงไม่รบกวนพี่ท่านทั้งหลายจนเกินไป ขอบคุณมายังที่นี้ด้วย ด้วยจิตคารวะ

Junior Member Familia-MK's Avatar
    ขอบคุณ
    3

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ต้อนรับด้วยไมตรียิ่ง รู้สึกอบอุ่นมากอาจจะตอบกระทู้กล่าวขอบคุณได้ช้า
    เพราะกลางทุ่งนะครับ เนตมันไม่ค่อยอยากเข้ามาเท่าไรอาศัยใจเย็นๆรอมันทะยอ ยเข้ามาตามอารม(ศิลปิน)ของมัน
    ประกอบกับตอนนี้ ผมกำลังใช้เสียม แงะๆ แทะๆ เกา แถวๆ หน้าเครื่อง อยู่คับ เฮ้อ!!! เ้หนื่อย!

อย่างไรก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ หากพูดจาให้การสื่้อสารผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ตามประสาคนบ้านนา
    ขอบคุณอีกครั้งกับคำชี้แนะ และคำกล่าวต้อนรับจากทุกๆท่าน บ้านหลังนี้ อบอุ่นจริงๆ

Name:  DSC00021_resize.JPG
Views: 132
Size:  146.1 KB

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ต้อนรับด้วยไมตรียิ่ง รู้สึกอบอุ่นมากอาจจะตอบกระทู้กล่าวขอบคุณได้ช้า
    เพราะกลางทุ่งนะครับ เนตมันไม่ค่อยอยากเข้ามาเท่าไรอาศัยใจเย็นๆรอมันทะยอ ยเข้ามาตามอารม(ศิลปิน)ของมัน
    ประกอบกับตอนนี้ ผมกำลังใช้เสียม แงะๆ แทะๆ เกา แถวๆ หน้าเครื่อง อยู่คับ เฮ้อ!!! เ้หนื่อย!

อย่างไรก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ หากพูดจาให้การสื่้อสารผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ตามประสาคนบ้านนา
    ขอบคุณอีกครั้งกับคำชี้แนะ และคำกล่าวต้อนรับจากทุกๆท่าน บ้านหลังนี้ อบอุ่นจริงๆ

Name:  DSC00021_resize.JPG
Views: 132
Size:  146.1 KB
    ผมก็คนบ้านนอกเสียหน่อๆบ้านเราหลังนี้ใหญ่มากครับ ยินดีต้อนรับครับ

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับท่านพี่เม ผมน้องเปิ้ลครับ ลีลาการยืนของพี่ท่านนั้น แสนจะเท่ห์เสียเหลือเกิน วลีของพี่ท่านก็มิธรรมดาฝากน้องชายผู้นี้ไว้ในออ้มใจ สักคนนะครับ
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capella_man อ่านข้อความ
    สวัสดีครับท่านพี่เม ผมน้องเปิ้ลครับ ลีลาการยืนของพี่ท่านนั้น แสนจะเท่ห์เสียเหลือเกิน วลีของพี่ท่านก็มิธรรมดาฝากน้องชายผู้นี้ไว้ในออ้มใจ สักคนนะครับ
    สวัสดีครับผมน้องโอครับ น้องชายพี่เปิ้ลครับ ฝากตัวด้วยครับพี่ชาย^^

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

ได้สหายใหม่เพิ่มขึ้นในคลับ ร่วมท่องยุทธจักรไปกับ Mazda ride with pride .... ยินดีได้ฮู้จักครับอ้าย คนเชียงใหม่แต่พูดเหน่อ เพราะอยู่สุ1000 บุรี เน้อพี่เน้อ...

ยินดีครับ หนึ่งเชียงใหม่คับ

ฝนตกนักก่อหา อ้ายเม แก้ปัญหารถฮ้อนได้ล่ะก่อ บอกกั๋นผ่องเน่อ ขอบคุณนักๆครับ

ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kirasama อ่านข้อความ
    ฝนตกนักก่อหา อ้ายเม แก้ปัญหารถฮ้อนได้ล่ะก่อ บอกกั๋นผ่องเน่อ ขอบคุณนักๆครับ
    ฝนยังบ่ ตกคับ ยังบ่ได้แก้ปัญหาเรื่องความฮ้อนครับ กำลังเม๊กเต็ก ฝากกระโปรงอยู่คับ ตางขวามันปิดบ่าแตบ แต้คับผม c23

Name:  DSC00022_resize.JPG
Views: 126
Size:  130.5 KB

Name:  DSC00036_resize.JPG
Views: 111
Size:  141.8 KB